ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าเกียร์แล้วมีเสียงดังจากช่วงล่างด้านหลังครับ  (อ่าน 4135 ครั้ง)

ออฟไลน์ ไข่นุ้ย kainuie

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 8
  • Long Live The King
ขอถามพี่ๆว่ามีอาการนี้กันหรือไม่ครับ
คือน้องปาฯผม V6 ปี 2014
เกียร์ออโต้ เข้าเกียร์ถอยแล้วมีเสียงดังมาจากช่วงล่างด้านหลัง
พอถอยแล้วหยุดรถ เข้าเกียร์เดินหน้าก็เสียงเช่นเดียวกันครับ (เสียงดัง งึ่ดๆๆ)

ปล.ผมเหยียบเบรคหยุดนิ่งสักครู่ก่อนที่จะปล่อยรถเคลื่อนที่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม 2015, 17:25:39 โดย ไข่นุ้ย kainuie »
You'll Never Walk Alone.

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
 :L4365: :L4365:  มารอคำตอบอีกคนคับ เรื่องนี้ต้องรอผู้รู้แล้ว  :sd24:

manhorse

• บุคคลทั่วไป
ขอถามพี่ๆว่ามีอาการนี้กันหรือไม่ครับ
คือน้องปาฯผม V6 ปี 2014
เกียร์ออโต้ เข้าเกียร์ถอยแล้วมีเสียงดังมาจากช่วงล่างด้านหลัง
พอถอยแล้วหยุดรถ เข้าเกียร์เดินหน้าก็เสียงเช่นเดียวกันครับ (เสียงดัง งึ่ดๆๆ)

ปล.ผมเหยียบเบรคหยุดนิ่งสักครู่ก่อนที่จะปล่อยรถเคลื่อนที่แล้ว

รถผมเคยเป็นครับ เปลี่ยนลูกปืนล้อหลังเสียงนั้นหายไปจนบัดนี้ยังไม่เป็นอีกเลยครับ
พี่ไข่นุ้ย ลองขึ้นแม่แรงล้อหลังให้ลอยจากพื้นทั้ง2ล้อ แล้วลองหมุนเดินหน้าและถอยหลังดู
ตอนรถผมเป็นทีแรกช่างคิดว่าเบรคติด ถอดเบรคมาล้างทั้ง2ล้อ  ใส่ล้อประกอบเสร็จแล้ว
ลองหมุนล้อ ไปหน้า และถอยหลัง  เดินหน้าเสียงไม่ดังเท่าไหร่แต่ถอยหลัง เสียงดังมากๆ
ช่างต้องเปลี่ยนลูกปืนล้อพร้อมปอกลูกปืน ที่เป็นเนื่องจากช่างบอกว่าจาระบีแห้ง
ผมเปลี่ยนแค่ล้อเดียวนะครับ รวมค่าแรงกะค่าของ หมดไป 1,500 ครับ
แต่รถพี่ไข่นุ้ย ยังใหม่อยู่ ไม่น่าที่จะเป็นได้ ลองดูครับ อาจจะไม่ใช่ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ เจ๊ก สุวรรณภูมิ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ที่นี่ประเทศไทย
พี่ไข่นุ้ยครับอาการเดียวกับผมเลยแต่ผมเป็นดีเซล เสียงดังมาจากที่ดรัมเบรคหลังครับ แต่ยังไม่ทราบเกิดจากอะไร  รถผมยังไม่ได้แก้ไขเลยปล่อยมานานและ :L2739:

• Pa Mania
  • *
รถผมเคยเป็นครับ เปลี่ยนลูกปืนล้อหลังเสียงนั้นหายไปจนบัดนี้ยังไม่เป็นอีกเลยครับ
พี่ไข่นุ้ย ลองขึ้นแม่แรงล้อหลังให้ลอยจากพื้นทั้ง2ล้อ แล้วลองหมุนเดินหน้าและถอยหลังดู
ตอนรถผมเป็นทีแรกช่างคิดว่าเบรคติด ถอดเบรคมาล้างทั้ง2ล้อ  ใส่ล้อประกอบเสร็จแล้ว
ลองหมุนล้อ ไปหน้า และถอยหลัง  เดินหน้าเสียงไม่ดังเท่าไหร่แต่ถอยหลัง เสียงดังมากๆ
ช่างต้องเปลี่ยนลูกปืนล้อพร้อมปอกลูกปืน ที่เป็นเนื่องจากช่างบอกว่าจาระบีแห้ง
ผมเปลี่ยนแค่ล้อเดียวนะครับ รวมค่าแรงกะค่าของ หมดไป 1,500 ครับ
แต่รถพี่ไข่นุ้ย ยังใหม่อยู่ ไม่น่าที่จะเป็นได้ ลองดูครับ อาจจะไม่ใช่ก็ได้ครับ

ผมก็คิดเหมือนพี่ปุ้ยครับ เรื่องลูกปืนล้อไม่น่าใช่ เพราะเพิ่งถอยมาได้ 6 เดือนเองครับ
และไม่ได้ขับไปลุยทางขรุขระเลย คงต้องหาสาเหตุกันต่อไปครับเรื่องนี้

ขอบคุณพี่ปุ้ยมากครับสำหรับคำแนะนำครับ แต่จะลองทำดูนะครับเผื่อจะใช่ :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มกราคม 2015, 09:33:25 โดย ไข่นุ้ย kainuie »

• Pa Mania
  • *
พี่ไข่นุ้ยครับอาการเดียวกับผมเลยแต่ผมเป็นดีเซล เสียงดังมาจากที่ดรัมเบรคหลังครับ แต่ยังไม่ทราบเกิดจากอะไร  รถผมยังไม่ได้แก้ไขเลยปล่อยมานานและ :L2739:

ผมว่าน่าจะเป็นอาการเดียวกับพี่เจ็กว่าแน่ๆเลย เพราะบางครั้งมันไม่มีเสียงดังครับ
ของผมมันดิสเบรคหลังด้วย เหมือนจะดังมาจากตรงนั้นแหละครับ
มันไม่ดังตอนเช้า มันจะดังตอนถอยหลังเข้าบ้านนี่แหละพี่

ขอบคุณพี่เจ็กมากครับสำหรับคำแนะนำนะครับ :sd23: