ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคเป็นสนิมคับ ดิสเบรคจับด้านเดียว  (อ่าน 7969 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 28
เนี่องด้วยเกิดเสียงอีดๆที่เบรคด้านขวาคิดว่าเป็นเสียงเหล็กผ้าเบรคเตือนเเน่ๆ( เเต่อีกใจ นึกผ้าเบรคเราเพิ่งเปลี่ยนนี่หว่า) เมื่อวานว่างให้อู่เเถวบ้านเเกะเบรคหน้าขวาเช็คดู ปรากฎเเว้ ผ้าเบครหมดเกลี้ยง อุต๊ะ!!! เเถมยางกันฝุ่นหลุดบิดเบียวเพราะความร้อน (ก่อนหน้าเพิ่งเปลี่ยนชุดซ่อมเบรคมาเเล้วคับ)              เหลือบไปเห็นจากเบรค โอ้วเเม่จ้าวววว DBA จานดำโดนขโมยถอดรึไงฟร่ะะะ  ทำไมมันเรียบเนียนขนาดนี้      เอาล่ะคิดในใจงานงอกเเล้วเรา ก็เลยรื้อล้างทั้งระบบ  เเต่ เเล้วผมก็เลยให้ช่างถอดล้อหน้าซ้ายออกด้วยคิดว่าถ้าเบรค หมดก็น่าจะหมดพอๆกัน สรุปพอเเกะดูด้านล้อหน้าซ้ายเปิดมาตะลึงเลย ผ้าเบรคเต็มเปรียจานหนาคมกริป งง เลยที่นี้ คิดในใจงอกเเน่ๆ ผ้าเบรคหนามาก ทุกคนก็เลยมุ่งหาจำเลยที่ล้อหน้าขวาว่ามันมีอะไรผิดปกติ ล้างเสร็จประกอปใหม่ไล่ลมใหม่ ปรากฎว่า เกิดอาการเบรคหายคับ เป็นทุกครั้งที่เหยียบเบรคเลยคับ อ่าวกลับบ้านไม่ได้ละทีนี้ (ช่างก็น่าเสียกับหมดละออกเเนวหมดหนทางเพราะถอดประกอบกันอยู่3-4รอบ หันหน้ามาบอกเฮียผมทำไม่ได้เเล้วผมไม่คิดตัง ร้านไหนทำได้เเล้วรู้สาเหตุกลับมาบอกผมด้วย555)เมื่อวานเลยต้องทิ้งรถที่ร้านเอารถคันอื่นกลับ  :L2900:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม 2014, 11:08:16 โดย พี่เอ-A/Ukrit »
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

• Pa Mania
  • *
ต่อคราบ วันนี้บ่ายๆได้ขับรถคลานๆออกมาคับ เบรคย่ำๆพอจะได้อยู่ไม่อยู่ก็เบรคมือคับ ตอนเเรกว่าจะไปหาพี่เอเพราะได้โทรปรึกษากันอยู่ตลอด เเต่ไปไม่ไหวจริงๆกัวทิ่มตูดคันหน้า เลยเเวะเข้าร้านบ้านๆพอจะรู้จักกันอยู่ รื่อใหม่อีกรอบคับ รื่อๆออกทั้งหมดสองข้างคับรื้อหมดทั้งยวง สรุปเจอสลักเบรคตัวบนล้อหน้าซ้ายผิดปกติอยู่ 1ตัว คือมันเเกะไม่ออกเลยคับ ค้อนตอกก็ไม่ออกคับ  (สลักตัวเข้าใจว่ามันต้องให้ต้วได้ เพื่อจะสไลคาริเปอร์เบรคคับ ช่างบอกนี่อาจจะเป็นปัญหาหลักคับ เพราะถ้าสลักล้อหน้าซ้ายตาย หรือขยับไม่ได้จะส่งผมให้เบรคด้านนั้นทำงานน้อย ระบบจะกระจายไปให้ล้อหน้าขวาทำงานเเทนคับ ก็เลยส่งผมให้จานเเละผ้าเสียหายทั้งหมดเพราะรับโหลดเกินมากๆคับ เพราะไม่เคยได้กลิ่นไหม้ของผ้าเบรคเลยคับ จุดสังเกตุอีกอย่างคือเวลาเบรคเข้าไฟเเดงก่อนรถจะหยุด พวงมาลัยจะดึงขวาเเบบรู้สึกได้เลยคับ ผมก็นึกว่าเป็นที่ยางหน้ากว้างงงงมากของผม ก็เลยไม่ได้ใส่ใจมากคับ รูปสลักเบรคคับ  ตอนนี้เเกะออกเเล้ว ประกอปกลับ เบรคก็ยังไม่ปกติคับ เพราะว่าเย็นเเล้วร้านอะไหล่ปิด วิ่งไปซื้อสลัก ชุดซ่อมเบรค ที่0ก่อนคับ ตอนนี้ยังไม่จบคับเดวรอสั่งของมาครบๆรื่อใหม่ ถ้าเจอสาเหตุเพิ่มจะเเจ้งทราบเพิ่มเติมคับผม

ออฟไลน์ วุธ-ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 62
  • ใจถึงก็ไปถึง
    • Pamania
จานดำผมก็เรียบไปเเล้วครับ 6 หมื่นกว่าโลเโดยเจียไปเรียบร้อย  :sd21: :sd21:
............มีถั่วมั๊ยยะ..............

• Pa Mania
  • *
จานดำผมก็เรียบไปเเล้วครับ 6 หมื่นกว่าโลเโดยเจียไปเรียบร้อย  :sd21: :sd21:
จานเบรคกับผ้าเบรึเสียด้านล้อหน้าขวาด้านเดียวคับพี่วุธ อีด้านลายเต็มปกติคับ

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
ไอยหย่า...เสียววุ้ย กลัวจะโดนบ้าง แก้ไขให้หายไวไวนะพี่เอ
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ ตุ้ย nemesis

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
โห ซ่อมชุดเบรคจากที่ไหนมาครับ

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
อาการน่าเป็นห่วง รอผลสรุปการแก้ไขครับพี่เอ หายไวๆครับ

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
รอดูผลการแก้ไขครับ  พี่A ทำไมมันดำจัง  :D
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
เอาใจช่วยนะครับพี่เอ
ขอให้แก้ไขได้ไวๆครับ
ขอบคุณที่นำมาให้ดูครับ

:L2758: :L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
เอาใจช่วยอีกแรงคะพี่เอ...ขอให้แก้ปัญหาได้โดยไวใช้งานเป็นปกติ...ว่าแต่ซื้อจาน DBA ข้างเดียวเขาขายอะเปล่า  ::)

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
เอาใจช่วยอีกแรงคะพี่เอ...ขอให้แก้ปัญหาได้โดยไวใช้งานเป็นปกติ...ว่าแต่ซื้อจาน DBA ข้างเดียวเขาขายอะเปล่า  ::)

ผมว่าพี่เอ หาโอกาสเปลี่ยนเป็นจานทองมากกว่าครับพี่ปุ๊  ;D

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
อยากจะรบกวนพี่เอ เปลี่ยนข้อกระทุ้หน่อยอะครับเป็น เบรคมีปัญหา เป็นสนิม ...........   

ผมลองเข้าไปค้นหากระทุ้พี่เอ โดยใช้เครื่องมือค้นหา โดยพิมพ์ว่า เบรคเป็นสนิม  ค้นไม่เจออะไรเลยครับ
เลยอยากจะให้เอาประโยคนี้ขึ้นต้น  เบรคมีปัญหา เป็นสนิม............   :sd23:

ขอให้แก้ไขเป็นปกติไวๆนะครับ  :L2756:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :L2734:  ขอบคุณพี่เอคับสำหรับประสบการณ์ ที่มาเล่าให้ฟังคับ    :L6428:
    :L2900:    :L2900:    :L2900:     :L2900:    :L2900:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
อาการนี้ ก่อให้เกิดความระแวงมากคับ ขอบคุนในข้อมูลครับ
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ ชรินทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ขอให้หาสาเหตุได้โดยไวนะครับพี่เอ และมาขอเก็บไว้เป็นข้อมูลด้วยคนนะครับ  :sd23:
ถ้าเรายังวิ่งได้แล้วเราจะมัวเดินอยู่ทำไม

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
 :L2736: เอาใจช่วยพี่เออีกแรงครับ และขอเก็บข้อมูลเพื่อศึกษา วิเคราะห์และระวังรถผมด้วย  :L2734:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
ขอบคุณพี่เอ ที่นำมาเตือนกันครับ ขอให้ระบบเบรค หนึบๆไวๆครับ :sd23:

ออฟไลน์ ศิระ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
เอาใจช่วยครับ พี่เอ

• Pa Mania
  • *
อยากจะรบกวนพี่เอ เปลี่ยนข้อกระทุ้หน่อยอะครับเป็น เบรคมีปัญหา เป็นสนิม ...........   

ผมลองเข้าไปค้นหากระทุ้พี่เอ โดยใช้เครื่องมือค้นหา โดยพิมพ์ว่า เบรคเป็นสนิม  ค้นไม่เจออะไรเลยครับ
เลยอยากจะให้เอาประโยคนี้ขึ้นต้น  เบรคมีปัญหา เป็นสนิม............   :sd23:

ขอให้แก้ไขเป็นปกติไวๆนะครับ  :L2756:
เรียบร้อนคับพี่ลีโจ พอดีเมื่อวานมีภาระกิจงานคับเลยไมได้เข้ามาเหลาต่อเลย เดววันนี้จะเอารถไปซ่อมเพิ่มเติมเดวมาเหลาต่อคับ ปม :L6419:

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
Re: เบรคเป็นสนิมคับ ดิสเบรคจับด้านเดียว
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2014, 11:21:38 »
ขอบคุณพี่เอ  :sd23:  ที่มารีวิวให้ชมครับ  ต้องสำรวจของตัวเองบ้างแระว่าจานเป็นไงบ้าง
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ นายอ้น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
Re: เบรคเป็นสนิมคับ ดิสเบรคจับด้านเดียว
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2014, 22:04:06 »
ขอบคุณพี่เอ สำหรับปัญหาเกี่ยวกับเบรค ที่นำมาแบ่งปันประสบการณ์

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2014, 09:57:24 »
 :L4365: :L4365: