ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องชุดปลายท่อไอเสียครับ  (อ่าน 5619 ครั้ง)

ออฟไลน์ การ์ณ-T.Karn

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
สวสัดีครับ
ผมมีเรื่องขอคำแนะนำ พี่ ในคลับ หน่อยครับ เรื่อง ปลายท่อไอเสีย
คือผมสนใจอยากติดตั้งปลายท่อไอเสียเพิ่มโดยไม่เอา พักเดิมออก ในรถปาวี6 ออโต้ ครับ เน้นสวยกับเสียงครับ
อยากขอคำแนะนำ เรื่องท่อว่าต้องใช้ ไส้ตรง หรือไส้เกลียวครับ  ใช้ขนาดเล็กเหมือนปลายรถอีโก้คาร์ใส่ได้ไหม ครับ เพราะไม่เน้นประสิทธิภาพที่ปลายท่อ เพียงแต่เน้นสวยกับเสียง ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ศิระ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
Re: ขอคำแนะนำเรื่องชุดปลายท่อไอเสียครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2014, 15:45:47 »
สวสัดีครับ
ผมมีเรื่องขอคำแนะนำ พี่ ในคลับ หน่อยครับ เรื่อง ปลายท่อไอเสีย
คือผมสนใจอยากติดตั้งปลายท่อไอเสียเพิ่มโดยไม่เอา พักเดิมออก ในรถปาวี6 ออโต้ ครับ เน้นสวยกับเสียงครับ
อยากขอคำแนะนำ เรื่องท่อว่าต้องใช้ ไส้ตรง หรือไส้เกลียวครับ  ใช้ขนาดเล็กเหมือนปลายรถอีโก้คาร์ใส่ได้ไหม ครับ เพราะไม่เน้นประสิทธิภาพที่ปลายท่อ เพียงแต่เน้นสวยกับเสียง ครับ
ขอบคุณครับ
[/quo

ไม่ใช่เเค่ปลายเเล้วนะครับ

ลองดูตาม like ก่อนนะครับ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,69.0.html

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำแนะนำเรื่องชุดปลายท่อไอเสียครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2014, 15:50:21 »
 :L2736:
HKS Hi Power เลยครับ ทีเดียวจบ หล่อด้วย แรงด้วย เสียงเพราะด้วย เชื่อซี่
เห็นบ้านโน้นมีปล่อยมือ 2 อยู่นี่  :L2736:

อ้อ...ลืมไป รถพี่การ์ณ V6นี่ เครื่องเบนซิล ยังไม่เห็นมีพี่ๆคนไหนลองนะครับ เครืองV6กับท่อHKS
 นอกจากพี่แม๊ค แต่นั่นเครื่องเบนซิล2.4 Unlimited GT  :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2014, 16:16:58 »
HKS รู้สึกเหมือนจะต้องยกเซทครับ คือเปลี่ยน พักด้วย แต่ที่คิดไว้จะใส่พักปลายเพิ่มอีกใบ ครับ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2014, 16:24:26 »
สวสัดีครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีคับพี่การ์ณ  คับ
ตอนผมออกรถมา แรกๆ ผมไม่มีประสบการ์ณ เรื่องท่อเลยคับ
     ผมเคยเปลี่ยน แต่ปลายท่อ ทรง.....HIPER  มาคับ
ปลายท่อเป็น ใส้เกลียวคับ ร้านบอกเพิ่มแรงม้าด้วยคับ
พอมาติดจริงๆ ใช้งานจริง แทบไม่มีผลคับ เพราะผมไม่ได้เอาหม้อพักออกคับ
เหมือนจะอั้นกว่าเดิมด้วยคับ  รอบปลายจะตื้อๆหน่อยคับ
  ใบล่ะ...... 3500 คับ งานไทยประดิษฐ์ คับ   
ประสิทธิภาพเสียง=ไม่มีเสียง น่ะคับ เพราะหม้อพักไม่ได้เอาออกคับ
    :L2739:    :L2739:     :L2739:
 สุดท้าย มาจบที่ HKS HI-POWER  คับ พอใจมากคับ เห็นผลจริงคับ 
( อันนี้ คือเหตุผลส่วนตัวของผมน่ะคับ )
แต่ถ้าพี่ต้องการจะใช้หม้อพักเดิมๆ เด่วรอพี่ๆ เข้ามาแนะนำเพิ่มเติมน่ะคับ    :sd23:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2014, 16:28:53 »

สวัสดีคับพี่การ์ณ  คับ
ตอนผมออกรถมา แรกๆ ผมไม่มีประสบการ์ณ เรื่องท่อเลยคับ
     ผมเคยเปลี่ยน แต่ปลายท่อ ทรง.....HIPER  มาคับ
ปลายท่อเป็น ใส้เกลียวคับ ร้านบอกเพิ่มแรงม้าด้วยคับ
พอมาติดจริงๆ ใช้งานจริง แทบไม่มีผลคับ เพราะผมไม่ได้เอาหม้อพักออกคับ
เหมือนจะอั้นกว่าเดิมด้วยคับ  รอบปลายจะตื้อๆหน่อยคับ
  ใบล่ะ...... 3500 คับ งานไทยประดิษฐ์ คับ   
ประสิทธิภาพเสียง=ไม่มีเสียง น่ะคับ เพราะหม้อพักไม่ได้เอาออกคับ
    :L2739:    :L2739:     :L2739:
 สุดท้าย มาจบที่ HKS HI-POWER  คับ พอใจมากคับ เห็นผลจริงคับ 
( อันนี้ คือเหตุผลส่วนตัวของผมน่ะคับ )
แต่ถ้าพี่ต้องการจะใช้หม้อพักเดิมๆ เด่วรอพี่ๆ เข้ามาแนะนำเพิ่มเติมน่ะคับ    :sd23:
ของพี่อั๋นเครื่อง v6 ใช่ไหมครับ แล้วHKS HI-POWER นี้ต้องใส่ยกเซทเลยใช่ไหมครับ   

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2014, 17:12:55 »
ของพี่อั๋นเครื่อง v6 ใช่ไหมครับ แล้วHKS HI-POWER นี้ต้องใส่ยกเซทเลยใช่ไหมครับ
:sd23:  อูย....! ขออภัยคับ  ผมดีเซล ออโต้คับ   :sd42:    :sd42:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ขาวเข้ม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2014, 17:15:57 »

ของพี่อั๋นเครื่อง2.5Gtดีเซลนะครับ
ไม่รู้ว่าเปลี่ยนปลายท่อแต่ง หล่อ สวยๆ ของนอก จะเสียงนุ่มเพราะดีกว่าเปล่า ไส้ตรงคงดังกว่าอยู่แล้ว แต่ไส้ย้อนก็กลัวอั้นอีก  :L4387:
   เอ้า สาวกเบนซิล วี 6 มาช่วยหน่อยเร๊ว :L2759:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2014, 18:17:05 »
:L2736:
HKS Hi Power เลยครับ ทีเดียวจบ หล่อด้วย แรงด้วย เสียงเพราะด้วย เชื่อซี่
เห็นบ้านโน้นมีปล่อยมือ 2 อยู่นี่  :L2736:

อ้อ...ลืมไป รถพี่การ์ณ V6นี่ เครื่องเบนซิล ยังไม่เห็นมีพี่ๆคนไหนลองนะครับ เครืองV6กับท่อHKS
 นอกจากพี่แม๊ค แต่นั่นเครื่องเบนซิล2.4 Unlimited GT  :sd42:

เอ๊ะ.....ยังงัย  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2014, 18:21:44 »
HKS รู้สึกเหมือนจะต้องยกเซทครับ คือเปลี่ยน พักด้วย แต่ที่คิดไว้จะใส่พักปลายเพิ่มอีกใบ ครับ

ถ้าเอาเสียงกะสวย ไม่สนใจอย่างอื่น ใส่  HKS ไปเลยครับ มีทางเลือก 2 ทาง
1. ไม่เอาพักกลางออก ตัดท่อเดิมแล้วทำหน้าแปลนรับปลายท่อ HKS ส่วนที่ 2 (ส่วนปลาย) แบบนี้ได้เสียงนุ่มใกล้เคียงของเดิม แต่ได้เท่ห์
2. เอาพักกลางออก แล้วต่อด้วยท่อ HKS ทั้งสองส่วน แบบนี้ได้เสียงกระหึ่ม แต่วิ่งไม่ค่อยออกนะครับ  :sd42:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2014, 18:26:28 »
ของพี่อั๋นเครื่อง2.5Gtดีเซลนะครับ
ไม่รู้ว่าเปลี่ยนปลายท่อแต่ง หล่อ สวยๆ ของนอก จะเสียงนุ่มเพราะดีกว่าเปล่า ไส้ตรงคงดังกว่าอยู่แล้ว แต่ไส้ย้อนก็กลัวอั้นอีก  :L4387:
   เอ้า สาวกเบนซิล วี 6 มาช่วยหน่อยเร๊ว :L2759:

เรื่องนี้ปรึกษาพี่เหน่ง V6 ได้เลยครับ นอกจากสวยแล้วเสียงดี แถมยังได้แรงต้นเพิ่มด้วยนะ  :L2736:

surut jantorn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2014, 23:23:14 »
ลองดูกระทู้ของพี่ย้ง บางซื่อดูครับ แนวทางเดียวกัน