ผู้เขียน หัวข้อ: ไปอ่านเจอในเว็ป fortuner-club มาเรื่องปัญหาในการอุด EGR  (อ่าน 19019 ครั้ง)

ออฟไลน์ เผือก@rayong

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ไม่รู้ว่าจะมีปัญญากับน้องปาของเราหรือป่าวครับพี่ๆ http://www.fortuner-club.com/index.php?topic=7898.0 พี่ๆช่วยแนะนำด่วยครับ
สังคมดี มีน้ำใจ pamania

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: ไปอ่านเจอในเว็ป fortuner-club มาเรื่องปัญหาในการอุด EGR
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2014, 13:00:56 »
ใช้อาวุธประจำตัวนี้หาข้อมูลในปามาเนียได้เลยครับพี่เผือก มีข้อมูลมากมายให้เลือกอ่าน

สำหรับเรื่อง egr หากกลัวหรือพะวง ก็ไม่ต้องอุดครับ ส่วนผมอุดตั้งแต่ป้ายแดง
และพี่ ๆ บางคันในบ้านส่วนใหญ่ก็อุดกันและก็วิ่งเกินแสนกิโลมาแล้วครับ  :L2736:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

tod

• บุคคลทั่วไป
Re: ไปอ่านเจอในเว็ป fortuner-club มาเรื่องปัญหาในการอุด EGR
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2014, 14:06:19 »
ตามไปอ่าน มีคำตอบที่ไปในแนวทางเดี๋ยวกับผม
ขอยกมาจากลิ้งค์ที่สอบถาม  **ขอบคุณเจ้าของคำตอบด้วยครับ*** (พิจารณาจากคำตอบทั้ง 2 เอาแล้วกันครับไม่ขอชี้นำครับ)
คำตอบอยู่ในนี้แล้วครับ
--------------------------------------------
เนื่องจากว่า การอุด egr ทำให้ไอเสียมีอุณหภูมิสูงขึ้นแน่นอนคับ
เป็นเพราะว่าเมื่อทำการอุด egr การเผาไหม้ของเครื่องยนต์จะดีขึ้นคับ ส่งผลให้อุณหภูมิของเปลวไฟขณะเผาไหม้สูงขึ้นด้วย
เมื่อเทียบกับตอนยังไม่อุด egr ไอเสียจะถูกนำมาผสมกับไอดี แน่นอนคับ อุณหภูมิไอดีจะสูงขึ้น
แต่ไม่ได้แปลว่าอุณหภูมิไอเสียจะสูงขึ้นครับ เนื่องจากเมื่ออุณหภูมิไอดีสูงขึ้น ความหนาแน่นของออกซิเจนในอากาศจะลดลงครับ
และในไอเสียเองก็จะมีก๊าซเฉื่อยซึ่งไม่ทำปฎิกิริยาในการเผาไหม้ ส่งผลให้คุณภาพการเผาไหม้ในเครื่องยนต์ลดลง
จึงทำให้อุณหภูมิเปลวไฟต่ำลง จากนั้นอุณหภูมิไอเสียจึงลดลงด้วยครับ
------------------------------------------
เพิ่มข้อมูลครับ.!?!?
เรื่องนี้.. ผมสอบถามไปที่ อ.มนัส ดาวมณี ผอ.ฝ่ายบริการด้านเทคนิค
หรือจะเรียกได้ว่าเป็นวิศวกรใหญ่คนไทยของ โตโยต้า (ไทย)ได้ความว่า...
+ ระบบ EGR จะทำให้อุณหภูมิในห้องเผาไหม้คงที่ และเมื่ออุด EGR จึงทำให้อุณหภูมิไม่คงที่และสูงขึ้น ผลที่ตามมาทำให้ VN-turbo ร้อนขึ้นกว่าปกติ คล้าย คห.ของผู้ตั้งกระทู้ แต่อุณหภูมิที่สูงขึ้น วิศวกรใหญ่ บอกชัดว่า จะไม่สามารถไปทำลาย ครีบ VN และ ใบพัด turbo ได้ หากไม่ได้มีการปรับแต่งเครื่องยนต์ใดๆ ทั้งนี้ ที่บูธปกติ อาจารย์ใช้คำว่าประมาณ 15-16 ปอนด์นั้น ความร้อนดังกล่าวไม่สามารถไปพัง-ทำลาย VN-turbo ทั้งลูกได้เลย
++ แต่สาเหตุของการที่ VN-turbo พัง มีเพียงสาเหตุเดียว คือ การไปเพิ่มแรงดันที่ VN-Turbo มากขึ้นด้วยอุปกรณ์เพิ่มเติมต่างๆ พร้อมๆ กับไปอุดEGR ด้วย ทำให้ความร้อนมันทะลุจุดค่าความแข็งแรงของวัสดุเกินไป ซึ่งทาง อ.มนัส บอกว่า น่าจะเกิน 20 ปอนด์ขึ้นไป แถมยังบอกอีกว่า เรื่องนี้ บูธ turbo เกินค่าปกติได้พิสูจน์ใน Lab มาแล้วกว่า แสนโล ไม่เป็นไร-ไม่พัง อีกทั้ง VN-tubo ชุดนี้ ยังไม่เคยเปลี่ยนแปลงมาตั้งแต่ปี 2005 เพราะยังไม่พบข้อบกพร่องจากการใช้งานปกติเลย
++ อย่างไรก็ดี อ.มนัส ยังย้ำว่า จริงๆ แล้วเราก็ไม่ควรไปอุด EGR เพราะจะไปเพิ่มมลพิษในอากาศ
----------------------------------------

ออฟไลน์ เผือก@rayong

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2014, 14:44:39 »
ชัดเจนพี่ทศ  :sd23: งั้นไม่รอช้า ไปหาแผ่นอุดเลยดีกว่า ขอบคุณพี่ๆมากครับผม
สังคมดี มีน้ำใจ pamania

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2014, 15:49:29 »
 :sd23:   พี่คับ การเพิ่มแรงดัน  VN  turbo   นี่เค้าเป็นของตกแต่งเพิ่มเติมหรอคับ 
    เพิ่มกันยังไงคับ หรือต้องเพิ่มอุปกรณ์ เข้าไป คับ
    ขอถามไว้เป็นความรู้หน่อยคับ   
            ขอบคุณคับ
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2014, 16:32:27 »
:sd23:   พี่คับ การเพิ่มแรงดัน  VN  turbo   นี่เค้าเป็นของตกแต่งเพิ่มเติมหรอคับ 
    เพิ่มกันยังไงคับ หรือต้องเพิ่มอุปกรณ์ เข้าไป คับ
            ขอบคุณคับ

พี่อั๋น แค่ถาม หรือ จะเพิ่ม ให้สะใจกว่านี้  :sd42: :sd42: :sd42:
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

tod

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2014, 17:27:13 »
            ขอบคุณคับ
ทำได้ครับ ไม่ยาก เพียงแต่กำตังค์ให้แน่นๆ (อย่าให้ ผบ.เห็น) แล้วโทรหาพ่อหมอว่าต้องการบูทเพิ่ม เดี๋ยวแกแนะนำเองครับว่าจะให้ไปสำนักใหน
 :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2014, 17:42:12 »
 :sd21:  ผมถามเฉยๆ คับพี่โต้ง    :sd21:    :sd21: 
 ขอบคุณคับพี่ทศ  ทำได้ไม่ยากจริงด้วยคับ    :sd21:    :sd21:

ออฟไลน์ ชัย อุดรธานี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2014, 17:44:46 »
ไม่รู้ว่าจะมีปัญญากับน้องปาของเราหรือป่าวครับพี่ๆ http://www.fortuner-club.com/index.php?topic=7898.0 พี่ๆช่วยแนะนำด่วยครับ
ปาผมอุดจุดที่ 1และ3 อุดมาได้หลายเดือนแล้ว หลังอุดใช้มา ปาเข้าไป 20,000 กม แล้ว ก็ปกติดีทุกอย่าง  สาเหตุที่อุดเพราะว่าออกตัวช้า และผมล้างท่อร่วมไอดีตอน 40,000 กม มีคราบดําเกาะเยอะแล้ว พอล้างออกแล้วพอๆกับป้ายแดง   :L2900:  :L2900:
รถผมเดิมๆ ครับ  ผมว่าคงไม่มีผลอะไรต่อเทอร์โบหรอก   

ออฟไลน์ สจ๊วต (stewart)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 5 ธันวาคม 2014, 07:18:37 »
รถผมป้ายแดง ออกจากศูนย์ปุ๊ป วิ่งเข้าร้านแถวบ้านอุด EGR ทันที ใช้มา 120,000 กม. แล้ว
ไม่เห็นจะมีปัญหาใดๆ เลย กับเครื่องยนต์

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 5 ธันวาคม 2014, 08:46:09 »
ยังไม่อุดเช่นกันแต่กำลังจะไปทำในเร็ววันนี้  :L4363:
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 5 ธันวาคม 2014, 11:35:50 »

สวัสดีคับ  พี่เผือกคับ    :sd42: 
ผมว่าอันนั้น    ปัญหา....บ้านเค้า
  ไม่เหมือน    ปัญหา.......บ้านเราคับ
บ้านเรามีการทดสอบ ทดลอง แก้ไขปัญหา
  วิเคราะห์ โดยละเอียด ในเรื่องคุณภาพ
ก่อนนำเสนอให้สมาชิกคับ  สบายหายห่วงคับ
 :L2734:    :L2734:    :L2734:
บ้านนี้ มี...หมอ...เยอะน่ะคับ
  ใครๆ ก้อชอบ มา....   :L4365: รักษากัน  :L4384:
สุขสันวันพ่อคับ  พี่ๆ ปามาเนีย    :L2734:

ออฟไลน์ ติ๊กตั๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 5 ธันวาคม 2014, 21:12:58 »
ทำได้ครับ ไม่ยาก เพียงแต่กำตังค์ให้แน่นๆ (อย่าให้ ผบ.เห็น) แล้วโทรหาพ่อหมอว่าต้องการบูทเพิ่ม เดี๋ยวแกแนะนำเองครับว่าจะให้ไปสำนักใหน
 :sd42: :sd42: :sd42:
ผมว่าเรื่องที่ไม่ให้ ผบ.เห็นนะยากที่สุด  :L2754:
Win Win

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 5 ธันวาคม 2014, 22:24:31 »
มาตามอ่านความรู้ครับ
แต่ไม่ค่อยเข้าใจเลย ไว้จะไปศึกษาใหม่ครับ แหะๆ
ตอนนี้จดๆ ไปก่อน

:sd23: :sd23:
JayNoppadol

ออฟไลน์ วุธ-ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 62
  • ใจถึงก็ไปถึง
    • Pamania
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 6 ธันวาคม 2014, 10:52:02 »
เคยอ่านมานานมากเเล้วครับ แต่ก็ตัดสินใจอุดคันแรกเลย Dmax Vgs อุดมาตั้งแต่ 15 Km. ตอนนี้ก็ปาไป 260,000 ก็ยังปกติดี Pagero อุดตั้งแต่ 100 Km. ตอนนี้ 250,000 ก็ยังปกติดีครับ

ข้อเสียของการอุด EGR ที่ผมรู้ คงจะเป็นเรื่องมลภาวะ ละครับ
............มีถั่วมั๊ยยะ..............

ออฟไลน์ เจ๊ก สุวรรณภูมิ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ที่นี่ประเทศไทย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 6 ธันวาคม 2014, 11:27:17 »
เคยอ่านมานานมากเเล้วครับ แต่ก็ตัดสินใจอุดคันแรกเลย Dmax Vgs อุดมาตั้งแต่ 15 Km. ตอนนี้ก็ปาไป 260,000 ก็ยังปกติดี Pagero อุดตั้งแต่ 100 Km. ตอนนี้ 250,000 ก็ยังปกติดีครับ

ข้อเสียของการอุด EGR ที่ผมรู้ คงจะเป็นเรื่องมลภาวะ ละครับ

แจ่มเลยพี่วุธ :L2736:

tod

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 6 ธันวาคม 2014, 12:06:29 »
เท่าที่สังเกตุจากรถที่ผมใช้งาน (รถดีเซล ทั้ง 3 คัน ไทเกอร์/ดีแม็ค/ปาเจ) อุดหมดทุกคัน
เครื่องเดิมๆไม่เสพกล่อง ความร้อนก่อนอุด 85-87  หลังอุดความร้อนก็ขึ้นมานิดเดียว 85-88
ช่วงที่อุณหภูมิจะขึ้นสูงถึง 88 ก็ตอนที่โหลดในการบรรทุกหนักหรือขึ้นเนินยาวๆ
ข้อดีคือได้แรงฉุดที่ดีขึ้นกว่าเก่าเมื่อแลกกับความร้อนนิดหน่อยกับความสะอาดของระบบไอดีและการเผาใหม้ที่สมบูรณ์ผมเลยตัดสินใจเป็นทางเลือก
 :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 6 ธันวาคม 2014, 16:54:44 »
พึ่งไปอุด EGR และเสพกล่องพร้อมทำท้ายรางมาแล้ว......
อยู่ในช่วงทดลองแต่รู้สึกได้ว่ามันสุดยอด...เพิ่งติดมาบ่ายสามวันนี้  :L2734:

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 6 ธันวาคม 2014, 17:57:32 »
พึ่งไปอุด EGR และเสพกล่องพร้อมทำท้ายรางมาแล้ว......
อยู่ในช่วงทดลองแต่รู้สึกได้ว่ามันสุดยอด...เพิ่งติดมาบ่ายสามวันนี้  :L2734:

ทำที่ใดมาครับพี่หม่อง
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 6 ธันวาคม 2014, 18:05:51 »
ส่วนตัวก็อุดครับผม ก็ยังไม่เจอปัญหา บางทีปัญหาที่คลับอื่นเจอก็อาจไม่ใช่เพราะอุดอีจีอาร์ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2014, 21:12:31 »
ทำที่ใดมาครับพี่หม่อง

ไปทำที่ iFrit เมื่อวันเสาร์ครับ

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
ผมอุดตั้งแต่ป้ายแดง ตอนนี้ 87000 โลแล้ว ก็ยังปกติคับ  :L2734:

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
จัดการอุดเรียบร้อยครับ ที่ 6x,xxx โล สถานที่  iFrit ครับ ทุกวันนี้ใช้งานปกติดีครับ
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ โชนPTT กทม.ครับ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • สวัสดีครับ ชื่อโชนครับ 0813736528
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 15 มกราคม 2015, 22:43:58 »
อุดไปแล้วครับ

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 16 มกราคม 2015, 10:00:31 »
ตามไปอ่าน มีคำตอบที่ไปในแนวทางเดี๋ยวกับผม
ขอยกมาจากลิ้งค์ที่สอบถาม  **ขอบคุณเจ้าของคำตอบด้วยครับ*** (พิจารณาจากคำตอบทั้ง 2 เอาแล้วกันครับไม่ขอชี้นำครับ)
คำตอบอยู่ในนี้แล้วครับ
--------------------------------------------
เนื่องจากว่า การอุด egr ทำให้ไอเสียมีอุณหภูมิสูงขึ้นแน่นอนคับ
เป็นเพราะว่าเมื่อทำการอุด egr การเผาไหม้ของเครื่องยนต์จะดีขึ้นคับ ส่งผลให้อุณหภูมิของเปลวไฟขณะเผาไหม้สูงขึ้นด้วย
เมื่อเทียบกับตอนยังไม่อุด egr ไอเสียจะถูกนำมาผสมกับไอดี แน่นอนคับ อุณหภูมิไอดีจะสูงขึ้น
แต่ไม่ได้แปลว่าอุณหภูมิไอเสียจะสูงขึ้นครับ เนื่องจากเมื่ออุณหภูมิไอดีสูงขึ้น ความหนาแน่นของออกซิเจนในอากาศจะลดลงครับ
และในไอเสียเองก็จะมีก๊าซเฉื่อยซึ่งไม่ทำปฎิกิริยาในการเผาไหม้ ส่งผลให้คุณภาพการเผาไหม้ในเครื่องยนต์ลดลง
จึงทำให้อุณหภูมิเปลวไฟต่ำลง จากนั้นอุณหภูมิไอเสียจึงลดลงด้วยครับ
------------------------------------------
เพิ่มข้อมูลครับ.!?!?
เรื่องนี้.. ผมสอบถามไปที่ อ.มนัส ดาวมณี ผอ.ฝ่ายบริการด้านเทคนิค
หรือจะเรียกได้ว่าเป็นวิศวกรใหญ่คนไทยของ โตโยต้า (ไทย)ได้ความว่า...
+ ระบบ EGR จะทำให้อุณหภูมิในห้องเผาไหม้คงที่ และเมื่ออุด EGR จึงทำให้อุณหภูมิไม่คงที่และสูงขึ้น ผลที่ตามมาทำให้ VN-turbo ร้อนขึ้นกว่าปกติ คล้าย คห.ของผู้ตั้งกระทู้ แต่อุณหภูมิที่สูงขึ้น วิศวกรใหญ่ บอกชัดว่า จะไม่สามารถไปทำลาย ครีบ VN และ ใบพัด turbo ได้ หากไม่ได้มีการปรับแต่งเครื่องยนต์ใดๆ ทั้งนี้ ที่บูธปกติ อาจารย์ใช้คำว่าประมาณ 15-16 ปอนด์นั้น ความร้อนดังกล่าวไม่สามารถไปพัง-ทำลาย VN-turbo ทั้งลูกได้เลย
++ แต่สาเหตุของการที่ VN-turbo พัง มีเพียงสาเหตุเดียว คือ การไปเพิ่มแรงดันที่ VN-Turbo มากขึ้นด้วยอุปกรณ์เพิ่มเติมต่างๆ พร้อมๆ กับไปอุดEGR ด้วย ทำให้ความร้อนมันทะลุจุดค่าความแข็งแรงของวัสดุเกินไป ซึ่งทาง อ.มนัส บอกว่า น่าจะเกิน 20 ปอนด์ขึ้นไป แถมยังบอกอีกว่า เรื่องนี้ บูธ turbo เกินค่าปกติได้พิสูจน์ใน Lab มาแล้วกว่า แสนโล ไม่เป็นไร-ไม่พัง อีกทั้ง VN-tubo ชุดนี้ ยังไม่เคยเปลี่ยนแปลงมาตั้งแต่ปี 2005 เพราะยังไม่พบข้อบกพร่องจากการใช้งานปกติเลย
++ อย่างไรก็ดี อ.มนัส ยังย้ำว่า จริงๆ แล้วเราก็ไม่ควรไปอุด EGR เพราะจะไปเพิ่มมลพิษในอากาศ
----------------------------------------

เจ๋งมากพี่ทศ 
ตอนตามเข้าไปอ่าน เกื่อบเชื่่อ แล้ว แต่พออ่านจนจบ :L2739: 
 :L4387: อุดEGRแล้วความร้อนสะสมจนทำให้ใบหลังTurbo กร่อน เอ๊อ :L4396:
(อย่างฟังความข้างเดียวโปรดใช้ความคิดไตร่ตรอง) :sd23:
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ออฟไลน์ ต๋อง_มาบตาพุด

• Pa Mania
  • *
  • ตังค์น้อย ค่อยๆ แหก
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 16 มกราคม 2015, 11:24:14 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์ครับ  :sd23:

ออฟไลน์ รินทร์ปาขาวมุก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2015, 08:52:53 »
ยังไม่ได้อุดเลย กำลังหาข้อมูลอยู่ว่าจะอุดดีไหม แต่ตอนนี้เริ่มอยากจะอุดแล้ว  :sd10: :sd10:

ออฟไลน์ TAE-เต้

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2015, 10:17:37 »
อุดไปเรียบร้อยแล้วครับ 2 จุด อุดเองได้ไม่ยากครับถ้าพอมีเครื่องมืออยู่บ้าง มัวแต่พลัดวันไปเรื่อยกว่าจะได้อุดก็ล่วงเลยไป 8 พันกว่ากิโลแล้ว เอาไฟฉายส่องเข้าไปในลิ้นปีกผีเสื้อ 8 พันโลเขม่าก็ค่อนข้างเยอะแล้วครับ

หลังอุดไปรู้สึกเหมือนเสียงเครื่องยนต์ดังขึ้นหน่อย ไม่รู้ว่าอุปทานไปรึเปล่า แต่อย่างอื่นปกติครับ

:sd10:

ออฟไลน์ ติ๊ก ณ ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
เก็บความรู้คับ :L2760:  :L2754: