ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว...ลองเล่นกับล้อ 22 นิ้ว ยางAT 305/40R22 กับเจ้าแมวป่ารัชดา+ผลการทดสอบจริง  (อ่าน 130305 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
อารัมภบทสักนิด

สวัสดีเพื่อนสมาชิกปามาเนีย

นานกว่าขวบปีกับเจ้าแมวป่ารัชดาของผมกับล้อ Rockstar II XD811  " Limited Style "  ขาว-ดำ  และ  ดำ-ขาว   เป็นอย่างไรนั้นมาดูกันอีกครั้งกับล้อ RS II กับยาง TOYO Tire ขนาด 275/55R20 กับช่วงล่าง Set 5+  ( เวลาเลี้ยวมีเบียดซุ้มหน้าพอสะดุ้ง ต้องมีการโมดิฟายกันนิดหน่อยเพือยัดเจ้ายางขนาดนั้นเข้าไป)

ล้อฝั่งขวาฝั่งคนขับกับแนวดุดัน

ล้อฝั่งซ้ายฝั่งสาวนั่งข้างกับแนวกิ๊ปเก๋

จนมาวันนี้....จากRock 2-20" หวนมาที่ Rock 1-22" เพราะขนาดก้านที่ใหญ่และต้องตากับยาง Cooper LTZ แก้มบางหน้าใหญ่

ล้อ Rock star I  ขนาด 22x9.5 et12 กับยาง Cooper  LTZ ขนาด 305/40R22 [ over size ]

:L2754:  :L2888:  :L2888:  :sd27:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
การติดตั้งและผลจากการติดตั้ง

ได้รับการสนับสนุนจากน้าปิง Top power service หนองมน  ชลบุรี  และทีม service ช่วยจัดการติดตั้งให้ทดลองใช้งานก่อนว่าจะต้องดัดแปลงแก้ไข  ปาดแต่ง เช่นไรถ้าจะเอายาง size ขนาดนี้ใส่ใน Pajero sport เพราะที่ผ่านมาใส่แล้วเลี้ยวไม่ได้   เนื่องจากขนาดยางใหญ่มาก

บังเอิญเจ้าแมวป่าคันนี้ของผมใส่ยาง over size มาก่อนหน้านี้แต่เป็นขอบ 20  อาการติดแบบนี้ chill chill เพราะติดจนชินและแก้ปัญหาเบื้องต้นมาบ้างแล้ว   แต่สิ่งที่กังวลขอผมสำหรับล้อชุดนี้มีดังนี้

- ใส่ได้ไหม  คือ ใส่แล้วจะเลี้ยวได้ไหม?  เวลาเลี้ยวได้แต่หากล้อมีการเคลื่อนที่ขึ้นลงจะติดไหมเพราะหลายครั้งเลี้ยวได้บนพื้นเรียบแต่ติดเมื่อล้อเคลื่อนตัวแนวดิ้่ง
- จะกระด้างมากไหมหากเทียบกับยาง TOYO 275/55R20 ที่ใช้อยู่เพราะค่อนข้าง OK มากๆ
- ความบางของยางแก้มขนาด 40 จะบางไปไหม?  แต่คำนวณแล้วยังได้หนากว่ารถเก๋ง XL แต่งๆล้อใหญ่ๆซ่ะอีก
- หน้ายางที่หนากว่า 305 จะเป็นภาระหรือไม่ ?
- น้ำหนักของล้อและยางโดยรวมจะหนักกว่าเดิมมากไหม ?
- อัตราสิ้นเปลือง  อาจจะควบคุมได้ด้วยจังหวะกดคันเร่งและเลี่ยงการเค้นเครื่องยนต์
- แฮนเดอรริ่งในการขับขี่  จะดีแบบเดิมไหม ?
- หาข้อมูลอื่นๆมีแต่ใช้ขนาด 265/40R22 , 305/40R22 แต่เป็น HT 
- ที่สำคัญเลยคือใส่แล้ว จะอืดมากไหม? เพราะรถผมแค่ 2500 แต่ยังมีโอกาสเพราะมีสารพัดกล่อง
- คาดหวังยาง AT เพื่อรองรับ auto drift lock ที่มีอยู่แล้ว
- เรื่องเสียงดังและความนุ่มนวลของ LTZ เชื่อใจได้เพราะขับรถพี่กิตอบู่หลายครั้ง    ดีกว่าตัวอื่นเยอะเลยทั้งคุณภาพและประสิทธิภาพ
- ทั้งหมดที่กล่าวมามีดีอยู่อย่างเดียวคือ ....... สวยลงตัวมากกับซุ้มล้อและ Tone สีกับเจ้าแมวป่า

ถามใครก็ได้ข้อมูลทางด้านที่ไม่ค่อยจะดี  แต่ที่ถามๆมานั้นไม่ได้ใส่หรอกล้อ22 แค่พูดตามทฤษฎีและความน่าจะเป็น   และที่ได้ข้อมูลจากคนใช้ล้อ 22 ก็ได้มาจากยาง HT    และที่ได้มีโอกาสขับรถพี่แดง ขอนแก่น    พี่หมู หนองคาย  ก็ยาง HT 265/40R22 กันทั้งนั้นเลยแต่ขับแล้วเบามากออกตัวเร็วดีเบาจนน่าสนใจ  แต่พอสนใจจริงกลับเอาที่ดีหน่อยเน้นแม็คแข็งแรงและยางคุณภาพดีๆ    จึงมาจบที่ตัวนี้กับโอกาสเปิดรออยู่

เมื่อใจมันอยากอะไรก็ห้ามเหมือนจะไม่อยู่  ไหนๆก็ไหนๆแล้วเอ้ามาลองดูกัน......ไปแหกกันต่อเลยครับกับล้อ22

ทดสอบล้อใหม่ขนาดใหญ่น้ำหนักเยอะ   ขอเปลี่ยนระบบเบรคใหม่อีกรอบ

ถอด DBA ของเดิมออก (พี่นึกสอยไปแล้วราคามิตรภาพ)แถมผ้าเบคไม่ยอมเอาเหลือตั้ง 0.5mm   ;D

ติดตั้งเรียบร้อยพร้อมจานเบรคใหม่ที่ซุกไว้  ผ้าเบรค N500  น้ำมันเบรคDot4

หลังติดตั้งมีการปรับแต่งซุ้มนิดหน่อยแต่ไม่ได้ระเบิดแต่อย่างใด  สมาชิกปามาเนียท่านใดสนใจนำไปเป็นแนวทางได้นะครับ

:L2888:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
เมื่อติดตั้งเรียบร้อย

ผมได้แรงบันดาลใจจากภาพนี้

--------------------------------------------------------------------------
จนออกมาเป็นแนวนี้กับล้อ Rockstar XD
ขอขอบคุณรูปจาก Facebook "Top Power service "

[URL=http://s975.photobucket.com/user/somchai_5458_2/media/Rockstar%20XD%20LTZ305%2040R22/10689427_10203167145679481_8747331521706857392_n_zps1f906c1d.jpg.html]

• Pa Mania
  • *

ผลการทดสอบใช้งานจริงเบื้องต้น

จากข้อมูลทั้งหมดที่รีวิวมานั้นเป็นความชอบเฉพาะบุคคล และฟิลลิ่งการขับขี่ของผมที่ชอบช่วงล่างที่มีการตอบสนองที่กระชับ  มีการไหวตัวได้น้อยที่สุด   และชอบฟิลลิ่งเก๋งซิ่งสิงห์ทางเรียบ    อาจจะไม่เหมาะกับแนว Hardcore ฉะนั้นอ่านแล้วพิจารณาจากข้อมูลกันเองนะครับ

ข้อมูลเพื่อเสนอเป็นแนวทางใหม่ในการไปต่อ....กับการผักผ่อนของพวกเรา
 :sd27:

** ไปอ่านผลทดสอบขั้นสุดท้ายที่หน้า 5   reply post #84 , 85 กันต่อได้เลยนะครับ *****

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 97
มาล่อหลอกให้เดินตามกันอีกแล้ว...แมวป่าขาบวม... :L2754:  :L2906:

manhorse

• บุคคลทั่วไป
สวยงามมากๆครับ แต่ว่าล้อขอบ 20 ของพี่นะเพื่อนสมาชิกท่านไหนได้ไปครอบครองต่อครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 ธันวาคม 2014, 05:56:43 โดย ปุ้ย ปาขาวบางแก้ว »

• Pa Mania
  • *
มาล่อหลอกให้เดินตามกันอีกแล้ว...แมวป่าขาบวม... :L2754:  :L2906:
เบื้องต้นยังไม่แนะนำให้ตามแนวผมนะ  เพราะเดี๋ยวจะซ้ำกัน   :L2739: :L2739: :L2739: :L2739:

แล้วผมจะไม่รู้จะหนีไปทางไหนต่อดี  :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
สวยงามมากๆครับ แต่ว่าล้อขอบ 20 ของพี่นะเพื่อนสมาชิกท่านไหนได้ไปครอบครองต่อครับ

พี่นึกสนับสนุนไปแล้วพร้อมจานเบรค DBA ครับ   ขอขอบคุณผู้มีอุปการะคุณ  :sd01: :sd01: :sd01: :sd01:

ระวังยิงผิดตัวนะตอนนี่เหมือนๆกันหลายคันเลย ;D

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
พี่นึก รับอุปการะล้อเดิมแมวป่าไปแรงขึ้นป่าวครับ ;D
นี่เห็นบนถนนแว๊บ นี่อาจมียิงผิดตัวนะเนี่ย  :L4396:

ล้อ 22 อย่างโหด ส่วนผมยังชอบเด็ก ๆ 16 วัยกำลังคุก  :L2754:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
พี่นะหนีไป 22 ใครจะตามเป็นคนแรกเอ่ย

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
ขอบคุณพี่นะที่ให้ความรู้อกับแนวทาง22"อีกเวอร์ชั่นนึงครับ+  :L6428:
 :L2758:
Pamania so good

manhorse

• บุคคลทั่วไป
พี่นึก รับอุปการะล้อเดิมแมวป่าไปแรงขึ้นป่าวครับ ;D
นี่เห็นบนถนนแว๊บ นี่อาจมียิงผิดตัวนะเนี่ย  :L4396:

ล้อ 22 อย่างโหด ส่วนผมยังชอบเด็ก ๆ 16 วัยกำลังคุก  :L2754:
พี่อิฐ ชอบเด็กๆ 16 กำลังคุก ตกลงพี่อิฐชอบล้อหรือว่าชอบอะไร ผมงง
 :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
สุดๆเลยคันนี้ ได้ใจกระผมไปเต็มๆ  :L2906:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
พี่นึกจัดล้อยางพี่นะ แล้วชุดของพี่ลีโจไปปล่อยไหนละพี่นึก  ;D  ;D

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
ขอขอบคุณสำหรับริวิวที่ได้อรรถรสและเห็นภาพเหมือนได้นั่งอยู่บนรถสุดเท่ด้วยเลย....ล้อขอบ 22 เต็มซุ้มสวยม๊ากก... :L2734: แต่ปุ๊เองก้อยังขอเอ๊าะๆ กับขอบ 16 ตามพี่อิฐไปก่อน  :L2739:

ออฟไลน์ น้อย..romberry

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
สวยมากครับ แม็กกับยาง :L2900:

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ล้อและยางสวยมากครับ ใหญ่ ล้น เต็มซุ้มเลย

ตอนนี้เป็นแมวเชื่องไปก่อน ผมรับรองว่าต้องมี step ต่อไปแน่ๆ ครับ เพื่อให้เป็นแมวป่าที่ปราดเปรียวเช่นเดิม
:L2739:  :L2739:  :L2739:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ โย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • You'll NeVer WalK AlonE
22" โอ๊ววววว มันใหญ่มว๊ากกก   :L2900: :L2900:

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
จะลอกการบ้านดีไหมว้าาาา :-*

แต่มันงามมากๆ มอง16"ของตัวเองมันก็ยังเอาะๆอยู่  :L2897:

:L6415: :L6415:

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
 :L2900: พี่นะ อัพไซส์ ได้ใหญ่และแข็งขึ้นครับ... :L2736: