ผู้เขียน หัวข้อ: มีคราบสีดำที่กันแคร้ง  (อ่าน 3540 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้องแซน

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • +ชื่อที่แสดงให้ผู้ผู้อื่นเห็นต้องเป็นภาษาไทย+
มีคราบสีดำที่กันแคร้ง
« เมื่อ: 2 ธันวาคม 2014, 23:15:51 »
รบกวนพี่ๆช่วยดูหน่อยคับ ตรงกันแคร้งของปาผมมันมีสีดำๆตามในรูปเลย

มีพี่คนไหนเป็นแบบนี้มั่งรึป่าวคับ

แล้วแบบนี้มันผิดปกติมั้ยคับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: มีคราบสีดำที่กันแคร้ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2014, 23:30:06 »
ลองเปิดฝากระโปรงดูมั่งรึยังครับ มีอะไรหยดลงไปจากตัวเครื่องหรือป่าว  :L2761:

และรบกวนนิดนะครับ ขอความร่วมมือพี่ ..... ใส่ชื่อเรียกขานแสดงตัวเป็นภาษาไทยกำกับนิดครับ
ทั้งนี้เพื่อป้องกันเวลาพี่ ๆ ในบ้านเรียกชื่อจะได้ไม่ผิดเพี้ยนครับ ผมเองยังไม่กล้าเรียกชื่อเลยตอนนี้กลัวอ่านผิด  ;D ;D

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2014, 23:54:27 »
ขอรายละเอียดมากกว่านิดซักหน่อยครับ

คราบน้ำมันเป็นสีอะไรครับ ลองเอามือไปแตะดูว่ามันเป็นสีอะไร

มีการหยดลงพื้นบ้างหรือเปล่า (ดูตรงที่จอดประจำแหละครับ)

รถปีอะไร วิ่งมาแล้วประมาณเท่าไหร่ครับ

ลองมองเข้าไปด้านในกันแคร้ง หรือลองเอามือเข้าไปจับๆดูในกันแคร้ง มีคราบแบบเดียวกันภายในกันแคร้งหรือเปล่าครับ

ถ้าคราบเป็นสีดำ และมีคราบแบบเดียวกันอยู่ในกันแคร้งด้วย สันนิษฐานว่าอาจจะเป็นซีลหน้าเครื่องนะครับ แต่ถ้าเอามือแตะครบแล้วเป็นใสๆ สีออกแดงๆ อาจเป็นน้ำมันพาวเวอร์ครับ อาจมีอาการรั่วที่ปั๊มพาวเวอร์ ยังงัยลองหาข้อมูลมาเพิ่มเติมซักนิด จะได้ชี้เป้าได้ง่ายขึ้นครับ

:sd23:

ระหว่างนี้ลองเช็คระดับน้ำมันทุกชนิดดูก่อนครับว่ามีอะไรพร่องไปบ้างหรือไม่ น้ำมันเครื่อง น้ำมันพาวเวอร์ น้ำมันเกียร์ น้ำมันเบรก
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
  • +ชื่อที่แสดงให้ผู้ผู้อื่นเห็นต้องเป็นภาษาไทย+
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 3 ธันวาคม 2014, 00:07:17 »
รถปี 2012 แต่ถอยออกมาตอน 2013 คับ
ตอนนี้วิ่งมา 4 หมื่นกว่าโล

สีน้ำมันเดี๋ยวจะสำรวจพรุ่งนี้นะคับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 3 ธันวาคม 2014, 00:48:02 »
รถปี 2012 แต่ถอยออกมาตอน 2013 คับ
ตอนนี้วิ่งมา 4 หมื่นกว่าโล

สีน้ำมันเดี๋ยวจะสำรวจพรุ่งนี้นะคับ

รถใช้มาปีกว่าๆ กับ 4หมื่นโล ยังไม่น่าเจอปัญหาซีลหน้าเครื่องแตกนะครับ อาจจะเป็นจุดอื่น ลองเช็คน้ำมันพาวเวอร์ดูครับ ตำแหน่งที่มีคราบนี่มีทั้งด้านซ้ายและขวาของกันแคร้งเลยหรือเปล่าครับ หรือเป็นที่ด้านซ้ายด้านเดียว (ด้านซ้ายเมื่อมองเข้าหาตัวรถ)
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 3 ธันวาคม 2014, 17:07:11 »
รบกวนพี่ๆช่วยดูหน่อยคับ ตรงกันแคร้งของปาผมมันมีสีดำๆตามในรูปเลย

มีพี่คนไหนเป็นแบบนี้มั่งรึป่าวคับ

แล้วแบบนี้มันผิดปกติมั้ยคับ

คุณน้องแซน อยู่ไกลจากอู่ผมไม๋ครับ  เดี๋ยวขึ้น ฮ้อย ยกดูให้ครับ 
ติดสติกเกอร์ มาเนีย ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ บริการให้สมาชิคครับ
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 3 ธันวาคม 2014, 17:16:22 »
ผมลองเช็คดูน้ำมันทุกอย่างยังไม่มีอันไหนพร่องลงเลย

แล้วก็ลองจับๆดูมันเป็นคราบดำๆหมาดๆแค่ตามในภาพอะคับ ด้านในลองจับดูแล้วมีแต่ฝุ่น ไม่มีคราบดำๆติดนิ้วออกมาเลย

มีโอกาสที่ยางมะตอยจะกระเด็นขึ้นมาติดได้รึป่าวอะคับ

ว่าแต่อู่พี่นกอยู่ตรงไหนหรอคับ ผมอยู่แถวๆพัฒนาการอะคับ

ออฟไลน์ พี่ดิษฐ์ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • ครูคือผู้ให้
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 3 ธันวาคม 2014, 20:40:02 »
เป็นคราบเปื้อนน้ำมันเครื่องที่ศูนย์ถ่ายทิ้ง มีบางส่วนที่ช่างลืมเช็ดให้    :sd42:
ดิษฐ์ บุรีรัมย์ ปาเจโร่สปอร์ต 4WD กง9540 บุรีรัมย์

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 3 ธันวาคม 2014, 22:55:19 »
เป็นคราบเปื้อนน้ำมันเครื่องที่ศูนย์ถ่ายทิ้ง มีบางส่วนที่ช่างลืมเช็ดให้    :sd42:

อันนี้มีความเป็นไปได้เหมือนกันนะครับ ผมเคยมีประสบการณ์แต่เห็นก่อน เพราะส่วนใหญ่ไปเกะกะช่างศูนย์เวลาเข้ารับบริการ เลยให้จัดการทำความสะอาดให้  :L2736:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 3 ธันวาคม 2014, 23:31:48 »
ผมลองเช็คดูน้ำมันทุกอย่างยังไม่มีอันไหนพร่องลงเลย

แล้วก็ลองจับๆดูมันเป็นคราบดำๆหมาดๆแค่ตามในภาพอะคับ ด้านในลองจับดูแล้วมีแต่ฝุ่น ไม่มีคราบดำๆติดนิ้วออกมาเลย

มีโอกาสที่ยางมะตอยจะกระเด็นขึ้นมาติดได้รึป่าวอะคับ

ว่าแต่อู่พี่นกอยู่ตรงไหนหรอคับ ผมอยู่แถวๆพัฒนาการอะคับ

ถ้าอาการประมาณนี้ก็ตามพี่ดิษฐ์เลยครับ  :sd42: :sd42:

ช่วงนี้ก็เช็คพวกน้ำมันต่างๆบ่อยหน่อยนะครับ กันไว้ก่อน ถ้าเป็นอย่างที่พี่ดิษฐ์ว่าก็โอเครเลย  :L2736: :L2734:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2014, 00:23:50 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยคับ

เดี๋ยวลองเช็ดคราบออกก่อนดีกว่า ดูว่ามันจะมีมาเพิ่มอีกรึป่าว

พรุ่งนี้ก็จะเอาไปเข้าศูนย์เช็ค 40,000 กิโลด้วย ต้องไปตามดูช่างเค้าทำด้วยเลย

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2014, 13:40:52 »
เดี๋ยวกลับบ้านไปจะก้มดูของเราบ้างไม่รู้มีอ่ะป่าว ขอบคุณที่มาชี้เป้าครับ
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.