ผู้เขียน หัวข้อ: จบแล้วคับ. เกียรออโต้มีปัญหา  (อ่าน 12546 ครั้ง)

ออฟไลน์ Goodboy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 35
Re: จบแล้วคับ. เกียรออโต้มีปัญหา
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2014, 08:49:40 »
เจอสาเหตุมาจาก การตัดต่อและติดตั้งอุกรณ์ไฟแต่ง
และระบบหลอดไฟแต่ง  ที่ผมทำมานานแล้วถึง9เดือน
อยู่มาวัน1อุปกรณ์ต่างๆมันเสื่อม หรือหลวมคลอน
กระแสไฟเหล่านี้ ได้ไปรบกวนระบบการทำงานของ
สวิทเฃ็นเฃอร์ของไฟเบรก สวิทตัวนี้ได้ทำงานจอยกับ
สวิทปลดชิพล๊อคคันเกียร เมื่อมีกระแสจากไฟแต่งต่างๆ
ไปรบกวนระบบไฟของรถ ส่งผลอุปกรณ์ที่เป็นระบบเฃ็นเฃอรสวิท
ต่างๆทำงานผิดปกติคับ :L2736: :L2736: :L2736:
สรุปว่า แต่งได้คับแต่ต้องเลือกร้านที่ติดตั้ง ตัดต่อสายไฟให้เราดีๆคับ
 :L2904: :L2904: :L2904:
ดีใจด้วยครับพี่แมวที่รักษาได้ รบกวนถามพี่แมว พี่แต่งไฟอย่างไร ตัดต่อสายไฟหรือไม่เพียงใดอย่างไรครับ  :sd23: จะได้ทราบเป็นแนวทางป้องกันครับ :L4399:
Pamania so good

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
Re: จบแล้วคับ. เกียรออโต้มีปัญหา
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2014, 08:56:52 »
ยินดีด้วยครับพี่แมวที่หาสาเหตุเจอ และจะได้เป็นข้อมูลกับพี่ๆที่แต่งไฟ  :L2734:

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2014, 09:33:47 »
เจอสาเหตุมาจาก การตัดต่อและติดตั้งอุกรณ์ไฟแต่ง
และระบบหลอดไฟแต่ง  ที่ผมทำมานานแล้วถึง9เดือน
อยู่มาวัน1อุปกรณ์ต่างๆมันเสื่อม หรือหลวมคลอน
กระแสไฟเหล่านี้ ได้ไปรบกวนระบบการทำงานของ
สวิทเฃ็นเฃอร์ของไฟเบรก สวิทตัวนี้ได้ทำงานจอยกับ
สวิทปลดชิพล๊อคคันเกียร เมื่อมีกระแสจากไฟแต่งต่างๆ
ไปรบกวนระบบไฟของรถ ส่งผลอุปกรณ์ที่เป็นระบบเฃ็นเฃอรสวิท
ต่างๆทำงานผิดปกติคับ :L2736: :L2736: :L2736:
สรุปว่า แต่งได้คับแต่ต้องเลือกร้านที่ติดตั้ง ตัดต่อสายไฟให้เราดีๆคับ

ฟังดูแล้วมันชั่งซับซ้อนยิ่งนัก

ยินดีด้วยครับที่พบและแก้ไขปัญหาจนจบ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2014, 11:00:38 »
ยินดีด้วยครับพี่แมวที่แก้ปัญหาได้  ผมก็ว่าจะถอดออกยุเหมือนกันครับกว่าขับ ๆ ไปเกิดปัญหาระหว่างทาง
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2014, 13:45:43 »
กระแสไฟเหล่านี้ ได้ไปรบกวนระบบการทำงาน
ของ

ยินดีด้วยครับพี่แมว  สรุปเป็นปัญหาเดียวกับที่ผมเจอคือหลอดไฟ LED ใช้ไปนานๆแล้วร้อนจนกรอบทำให้เกิดการ short ground ที่ขั้วหลอด   ผมมีปัญหา 2 ที่คือไฟLEDหรี่เก๋งตอนหน้า  กับLEDดวงทีเป็นไฟหรี่หน้า   มันยังติดนะแต่สว่างน้อยกว่าดวงอื่น   กว่าจะหาเจอเล่นเอาเกือบถอดใจรื้อออกออกทั้งหมดแล้วเปลี่ยนฟิวส์หายเลย  แต่ด้วยความอยากรู้จึงหามาใส่อีกจนพบตัวการ  ตั้งแต่นั้นมา   ผมนี่.....ถอดออกโยนทิ้งหลังรถเลย  พอกันที  :sd42:

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ แมวLCB

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • หาความสุขในปาเจโร
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2014, 14:14:51 »
ยินดีด้วยครับพี่แมว  สรุปเป็นปัญหาเดียวกับที่ผมเจอคือหลอดไฟ LED ใช้ไปนานๆแล้วร้อนจนกรอบทำให้เกิดการ short ground ที่ขั้วหลอด   ผมมีปัญหา 2 ที่คือไฟLEDหรี่เก๋งตอนหน้า  กับLEDดวงทีเป็นไฟหรี่หน้า   มันยังติดนะแต่สว่างน้อยกว่าดวงอื่น   กว่าจะหาเจอเล่นเอาเกือบถอดใจรื้อออกออกทั้งหมดแล้วเปลี่ยนฟิวส์หายเลย  แต่ด้วยความอยากรู้จึงหามาใส่อีกจนพบตัวการ  ตั้งแต่นั้นมา   ผมนี่.....ถอดออกโยนทิ้งหลังรถเลย  พอกันที  :sd42:

คับพี่นะ ศูนย์ก็เช็คหาสาเหตุ อุปกรณ์ของรถก็ไม่ได้เสียหาย ถึงขั้นต้องเปลี่ยนใหม่
ช่างเดินมาถามผมว่า พี่มาชี้สิใส่อะไรไปนัก ผมเดินไปรถชี้โน่นนี้นั้น ประมาณว่ามาดูฃะจะถอดไฟต่างๆ
และเมื่อจัดการเสร็จ สวิทฃเฃ็นเฃอรก็กลับมาทำงานปกติคับ พอคับเรื่องไฟแต่งพอประมาณ
ยิ่งทำหลายหน หลายร้านอาจเก็บงานเราไม่เรียบร้อยคับ :L2904: :sd23: :sd23:
สวัสดีครับ

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2014, 17:52:13 »
คับพี่นะ ศูนย์ก็เช็คหาสาเหตุ อุปกรณ์ของรถก็ไม่ได้เสียหาย ถึงขั้นต้องเปลี่ยนใหม่
ช่างเดินมาถามผมว่า พี่มาชี้สิใส่อะไรไปนัก ผมเดินไปรถชี้โน่นนี้นั้น ประมาณว่ามาดูฃะจะถอดไฟต่างๆ
และเมื่อจัดการเสร็จ สวิทฃเฃ็นเฃอรก็กลับมาทำงานปกติคับ พอคับเรื่องไฟแต่งพอประมาณ
ยิ่งทำหลายหน หลายร้านอาจเก็บงานเราไม่เรียบร้อยคับ :L2904: :sd23: :sd23:

ยินดีด้วยครับพี่แมว ที่เจอ เจ้าตัวปัญหา
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง