ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาพวงมาลัยติดขัด จาก ลูกปืนประคองแกนพวงมาลัย  (อ่าน 145248 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
มีอยู่ในรถ เจอกันครั้งฉีดให้ลุงหน่อยนะครับ

กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
มีอยู่ในรถ เจอกันครั้งฉีดให้ลุงหน่อยนะครับ

ไม่บอกว่ามี จะได้ลองใช้บ้าง เจอกันครั้งหน้าเดี๋ยวจัดการให้

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ไม่บอกว่ามี จะได้ลองใช้บ้าง เจอกันครั้งหน้าเดี๋ยวจัดการให้

ลืมครับ และมืดแล้ว
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
55000 โลแล้ว ยังไม่พบปัญหาที่ว่าคับ นั่งรอต่อไปคับ   :L4365:

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
รถผม แสนโล ยังไม่ฝืด แต่มีอาการที่สังเกตุได้คือ เวลาทางขรุขระนี่พวงมาลัยสั่นสะท้านขึ้นมือเลยครับ และมีเสียงกุกกักๆ ที่ล้อครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ วิ่งทางเรียบนี่เงียบปกติดีครับ

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
ผมเป็นอยู่ครับคล้ายๆพี่อุเทน แต่พวงมาลัยสั่นสะท้านขึ้นมือไปเป็นครับ แก้ไขแล้วจะเอามาบอกครับ
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
ของผมพวงมาลัยรู้สึกฝืดและหนักกว่ารถพวงมาลัยพาวเวอร์ทุกคันที่เคยขับ เพิ่งออกเดือนธันวาคม 2546 ที่ผ่านมาเอง เปลี่ยนแมกซ์ ยาง กันชนหน้า เข้าศูนย์เช็คระยะ 10,000 กม. ศูนย์ก็เอามาเป็นข้ออ้าง ไม่ยอมเคลมให้ อาการอย่างนี้ไม่รู้ปกติแล้วปาเจโร่ พวงมาลัยมันฝืดอย่างนี้หรือป่าวครับ

• Pa Mania
  • *

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ของผมพวงมาลัยรู้สึกฝืดและหนักกว่ารถพวงมาลัยพาวเวอร์ทุกคันที่เคยขับ เพิ่งออกเดือนธันวาคม 2546 ที่ผ่านมาเอง เปลี่ยนแมกซ์ ยาง กันชนหน้า เข้าศูนย์เช็คระยะ 10,000 กม. ศูนย์ก็เอามาเป็นข้ออ้าง ไม่ยอมเคลมให้ อาการอย่างนี้ไม่รู้ปกติแล้วปาเจโร่ พวงมาลัยมันฝืดอย่างนี้หรือป่าวครับ
น่าจะ 2556 หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
เรื่องพวงมาลัยหนัก ปาเจโรจะหนักอยู่แล้วครับ ล้อยางก็มีส่วนทำให้หนักครับ(คหสต) เรื่องฝืดต้องมาลองขับคันอืนๆดูครับ
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ แป๋ม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
วันนี้ ลองของ..
เปลี่ยน ลูกปืนแกนพวงมาลัย เอง ครับ
ผล คือ เหนื่อย .....มาก ..ครับ
สงสัย เทคนิค ไม่ค่อยดี
ตอนถอด นั้น ง่ายครับ ไม่ยาก แต่
ปัญหาที่เจอ คือ  ลูกปืนถอดออกจากแกนไม่ได้ครับ
ทั้งเคาะทั้งตอก จน ฟันเฟือง ยู่... ต้องหาร้าน กลึง ให้เอาออก แล้วก็ใส่ให้
ตอนประกอบกลับ ก็เจอปัญหา ครับ
เพราะ เข้ายาก เหลือเกิน
แนะนำ จุดนี้ ให้ถอดหม้อกรองอากาศออก นะครับ
ง่ายขึ้น..
สรุป.
งานแบบนี้ ไม่เหมาะกับ Weekend Technic ครับ
ให้ช่าง ผู้ชำนาญงาน ทำไปเถอะ ครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
เปลี่ยน ลูกปืนแกนพวงมาลัย เอง ครับ
ผล คือ เหนื่อย .....มาก ..ครับ
ตอนถอด นั้น ง่ายครับ ไม่ยาก แต่
ปัญหาที่เจอ คือ  ลูกปืนถอดออกจากแกนไม่ได้ครับ
ทั้งเคาะทั้งตอก จน ฟันเฟือง ยู่... ต้องหาร้าน กลึง ให้เอาออก แล้วก็ใส่ให้
แนะนำ จุดนี้ ให้ถอดหม้อกรองอากาศออก นะครับ
ง่ายขึ้น..
สรุป.
งานแบบนี้ ไม่เหมาะกับ Weekend Technic ครับ
ให้ช่าง ผู้ชำนาญงาน ทำไปเถอะ ครับ

:L2888: เปลี่ยนเองเลยเหรอครับพี่แป๋ม  :L2900:  จัด  :L6428: แรกให้หาเหนื่อยเลย ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  :L2758:

ออฟไลน์ บอล บีบีคอม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • บอล บีบีคอม

พี่ตุ้ยครับ แมคสวยจัง ของอะไรครับ มีขอบ 17 มั้ยครับ แล้วราคาวงละประมาณเท่าใดครับ  :sd23:  :sd23:

surut jantorn

ง่ายขึ้น..
สรุป.
:L2734: ฝีมือ  :L6428:

• Pa Mania
  • *
พี่ตุ้ยครับ แมคสวยจัง ของอะไรครับ มีขอบ 17 มั้ยครับ แล้วราคาวงละประมาณเท่าใดครับ  :sd23:  :sd23:

ขอบ 17มีนะครับ ราคาต้องถามพี่เอ Top Power ดูครับ
ขอบ16 ประมาณ 6,500฿

ออฟไลน์ ปู้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
เคลมมา 2 รอบแล้วหมุนพวงมาลัยก็ยังได้ยินเสียงก๊อกๆเหมือนเดิม :L4386: :L4386:
ดีตรงที่มันไม่ฝืด

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
เคลมมา 2 รอบแล้วหมุนพวงมาลัยก็ยังได้ยินเสียงก๊อกๆเหมือนเดิม :L4386: :L4386:
ดังที่ clock spring หรือเปล่า ถ้าอยู่ในระยะประกันเคลมได้ ครับ

manhorse

มาเก็บเกี่ยวความรู้จากพี่ๆปามาเนียคราบ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
พี่ปู้คับ.   ก๊อกๆ. นี่คือ เสียงที่กำลังจะ___งานเข้าคับ___ผมว่าถ้าว่างรีบตรวจเช็คดีกว่าคับ
          เป็นห่วงคับพี่.     :L2736:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
ปัญหาอยู่ที่ลูกปืนคุณภาพต่ำ สารหล่อลื่นไม่ทนความร้อนสะสม อย่าตกใจหรือกังวลจนต้องหาร้านเปลี่ยนก่อนเลยครับเอาไวมันเกิดอาการเมื่อไหร่ก็เข้าศูนย์เคลม หากหมดประกันก็เปลี่ยนข้างนอกหรือหากไม่อยากใช้บริการศูนย์ก็ซื้อเปลี่ยนเอง   ผมบอกได้เลยว่าพวงมาลัยไม่มีอาการล๊อกตัวจนแกนขยับไม่ได้แน่นอน   ผมเป็นคนเขียนกระทู้นี้ขึ้นมาตั้งแต่บ้านเก่า   มีการเล่ากันปากต่อปากทั้งนั้นครับ  ผมย้ำเสมอว่าไม่ได้ล๊อกตัว   แค่ฝืด  หนักขึ้น   หากใช้รถอยู่ปกติสังเกตุอาการผิดปกตได้แน่นอนครับ

ที่ผมทดสอบว่าอันตรายเพราะผมขัเร็วบางครั้งหมุดเพลินลืมไปว่าแกนฝืดทำให้จังหวะเสียและรถอาจแฉลบได้หากคนขับตกใจและพยายามฝืนจังหวะ   แต่ถ้าใช้งานปกติรับรองเห็นอาการก่อนแน่นอนครับ

ขอบคุณมากครับพี่นะ
ตอนนี้...เท่าที่สังเกตเอง ยังไม่พบอาการที่ว่าครับ (หรือเซ็นเซอร์ความไวต่ำก็ไม่รู้ครับ แหะ)
เฝ้าระวังต่อไปตามที่พี่นะแนะนำก่อนครับ
กระทู้เป็นประโยชน์มากๆ ครับพี่ ขอบคุณมากๆ ครับ :L6428:
JayNoppadol