ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาพวงมาลัยติดขัด จาก ลูกปืนประคองแกนพวงมาลัย  (อ่าน 144821 ครั้ง)

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 24
 :L4365: :L2739: :L6428: :L2888:

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
 :sd23: :sd23: :sd23: 
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
โดนเข้าแล้วอีกคันครับเพื่อนๆ

เรื่องระทึกเช้านี้

ขับรถออกจากบ้านมาทำงานตึกเดี๋ยวกะป๋านะ วิ่งความเร็วประมาณ 60 บนถนนอ่อนนุช ผ่านแยกโรงขยะ
เจอเศษขยะจากรถขยะตกหล่นบนพื่น ผมหักหลบขวาเล็กน้อย และแล้ว.......

รถก็แถไปทางขวา ก็เลยหักซ้ายคืน รถก็แถซ้ายแล้วไม่คืน โดยที่พวงมาลัยยังสามารถหมุนได้ ผมเลยแตะเบรคเบาๆ ชะลอความเร็ว แล้วก็หักพวงมาลัยตั้งตรงเบาๆ แล้วขับเอื่อยๆ ช้า วิ่งตรงแนบมาศูนย์ฯ ศรีนครินทร์ โดยไม่รอช้า

ต้องบอกว่าโชคดี ที่ไม่มีรถตาม และรถอยู่ทั้งซ้ายและขวา เพราะเป็นจังหวะที่รถพึ่งออกตัวผ่านไฟแดงมาไม่นาน รถเรามันแรง เลยแซงคันอื่น มาพอสมควร ไม่งั้นมีเสย หรือคนอื่น มาจิ้มท้ายแน่ๆ

สังเกต รถตามท้ายมาจากกระจกหลัง เค้า งงๆ ว่า เฮ้ย ไอ้บ้านี่มันเมาเหล้า หรือ ทะเลาะตบตีกะใครในรถหรือเปล่า

บทสรุป คือ เปลี่ยนทั้งแกน ศูนย์จัดให้แบบไม่ถามซักคำ เคลมไม่ได้ เพราะรถเกิน 3 ปี แล้ว

เป็นอุทาหรณ์ เตือนใจเพื่อนๆ ครับ ไม่ต้องรถขอเข้าไปตรวจเช็คเลยถ้าสงสัย เคสนี้ อันตรายมาก

อาการเบื่องต้นรถผม คือ หักพวงมาลัย ไปซ้าย หรือ ขวา พบว่าเสียงดังกึกๆ กึกๆ  ทีแรกผมเข้าใจว่า มันคงติดเพราะ คล็อกสปริง เพราะรถมันยังหมุนพวงมาลัยได้ปรกติ

นึกไม่ถึงว่าจะโดนกับตัวเอง ตอนนี้รู้ซึ้ง เข้าใจอย่างยิ่ง ที่ป๋านะ เล่า เตือน พวกเราในบอร์ดนี้

ปล. รถผม ปี 2010 3.2L 4WD

อุย อ่านแล้วเสียวอะ รถรุ่นปีเดียวกันด้วย แต่รถผมยังไม่มีเสียงเตือนอย่างที่พี่สจ๊วตว่าครับ ไม่รู้ว่าต้องเปลี่ยนเลยหรือเปล่า  :L4387:

ออฟไลน์ สจ๊วต (stewart)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
อุย อ่านแล้วเสียวอะ รถรุ่นปีเดียวกันด้วย แต่รถผมยังไม่มีเสียงเตือนอย่างที่พี่สจ๊วตว่าครับ ไม่รู้ว่าต้องเปลี่ยนเลยหรือเปล่า  :L4387:

ผมว่าไม่ต้องรอครับ ไปหาอู่เปลี่ยนลูกปืนก่อนได้เลย ถือโอกาสอัดจาระบีพวกยอยกากบาทอื่นๆ ไปด้วยก็จะดีครับพี่กิต

ปัญหานี้เท่าที่อ่านจากบอร์ดไตรตัน คือ เกิดจากน้ำหยดจากแอร์ผ่านแกนพวงมาลัย นานๆ ไปมันเป็นสนิม ลูกปืนในแกนมันฝืด

เคสผม ยังเสียวๆ อยู่เลย นะเวลานี้ ผมเปลี่ยนทั้งแกนพวงมาลัยที่ศูนย์ศรีนครินทร์ เพราะต้องรีบมาประชุมงานที่บริษัท และไม่มีเวลาไปหาอู่ที่รู้เรื่อง เข้าใจอย่างที่แนะนำกันในกระทู้นี้  โดนไป  7,500 บาท รวมค่าแรงและ vat แล้ว

ลองหลับตานึกถึง ตอนขับบนทางด่วนความเร็ว 120 แล้วอยู่เลนขวาสุดดูนะครับ แล้วถ้ามันเกิดอย่างที่ผมเป็น    ......เข้าใจตรงกันนะ.....

ออฟไลน์ ย้ง บางซื่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
 :sd23:

ข้อมูลเชิงลึก พร้อมประสบการณ์เสียวๆของพี่ๆ น่ากลัวจริงๆครับ

ต้องหมั่นสังเกตุหน่อยละ 

ออฟไลน์ ไข่นุ้ย kainuie

• Pa Mania
  • *
  • Long Live The King
พี่ๆ ปาฯครับ ผมมีคำถามมาถามครับ
คือเมื่อก่อนผมขับรถเก๋งทั่วไป แล้วเปลี่ยนมาเป็นน้องปาฯ
สงสัยตอนกลับรถและเลี้ยวครับ สงสัยว่าทำไมพวงมาลัยมันไม่ดีดกลับคืนเหมือนรถเก๋งอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 สิงหาคม 2014, 14:35:12 โดย ไข่นุ้ย kainuie »
You'll Never Walk Alone.

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
พี่ๆ ปาฯครับ ผมมีคำถามมาถามครับ
คือเมื่อก่อนผมขับรถเก๋งทั่วไป แล้วเปลี่ยนมาเป็นน้องปาฯ
สงสัยตอนกลับรถและเลี้ยวครับ สงสัยว่าทำไมพวกมาลัยมันไม่ดีดกลับคืนเหมือนรถเก๋งอ่ะครับ

รถเก๋งขับหน้า  รถปาขับหลัง  รถเก๋งเบาหน้า  รถปาหนักทั้งลำ  รถเก๋งยางเล็กหน้า  รถปายางใหญ่

*แต่หากเทียบกับเก๋งยางใหญ่ล้อแบะกะทะกว้าง เอียงแคมเบอร์ผมว่าก็พอกันนะครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ตั้ม..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
รถเก๋งขับหน้า  รถปาขับหลัง  รถเก๋งเบาหน้า  รถปาหนักทั้งลำ  รถเก๋งยางเล็กหน้า  รถปายางใหญ่

*แต่หากเทียบกับเก๋งยางใหญ่ล้อแบะกะทะกว้าง เอียงแคมเบอร์ผมว่าก็พอกันนะครับ

ชัดเจนครับพี่นะ :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
โดนเข้าแล้วอีกคันครับเพื่อนๆ

เรื่องระทึกเช้านี้

ขับรถออกจากบ้านมาทำงานตึกเดี๋ยวกะป๋านะ วิ่งความเร็วประมาณ 60 บนถนนอ่อนนุช ผ่านแยกโรงขยะ
เจอเศษขยะจากรถขยะตกหล่นบนพื่น ผมหักหลบขวาเล็กน้อย และแล้ว.......

รถก็แถไปทางขวา ก็เลยหักซ้ายคืน รถก็แถซ้ายแล้วไม่คืน โดยที่พวงมาลัยยังสามารถหมุนได้ ผมเลยแตะเบรคเบาๆ ชะลอความเร็ว แล้วก็หักพวงมาลัยตั้งตรงเบาๆ แล้วขับเอื่อยๆ ช้า วิ่งตรงแนบมาศูนย์ฯ ศรีนครินทร์ โดยไม่รอช้า

ต้องบอกว่าโชคดี ที่ไม่มีรถตาม และรถอยู่ทั้งซ้ายและขวา เพราะเป็นจังหวะที่รถพึ่งออกตัวผ่านไฟแดงมาไม่นาน รถเรามันแรง เลยแซงคันอื่น มาพอสมควร ไม่งั้นมีเสย หรือคนอื่น มาจิ้มท้ายแน่ๆ

สังเกต รถตามท้ายมาจากกระจกหลัง เค้า งงๆ ว่า เฮ้ย ไอ้บ้านี่มันเมาเหล้า หรือ ทะเลาะตบตีกะใครในรถหรือเปล่า

บทสรุป คือ เปลี่ยนทั้งแกน ศูนย์จัดให้แบบไม่ถามซักคำ เคลมไม่ได้ เพราะรถเกิน 3 ปี แล้ว

เป็นอุทาหรณ์ เตือนใจเพื่อนๆ ครับ ไม่ต้องรถขอเข้าไปตรวจเช็คเลยถ้าสงสัย เคสนี้ อันตรายมาก

อาการเบื่องต้นรถผม คือ หักพวงมาลัย ไปซ้าย หรือ ขวา พบว่าเสียงดังกึกๆ กึกๆ  ทีแรกผมเข้าใจว่า มันคงติดเพราะ คล็อกสปริง เพราะรถมันยังหมุนพวงมาลัยได้ปรกติ

นึกไม่ถึงว่าจะโดนกับตัวเอง ตอนนี้รู้ซึ้ง เข้าใจอย่างยิ่ง ที่ป๋านะ เล่า เตือน พวกเราในบอร์ดนี้

ปล. รถผม ปี 2010 3.2L 4WD

หมดประกัน เปลี่ยนทั้งแกน ศูนย์จัดให้แบบไม่ถามซักคำ เคลมไม่ได้ เพราะรถเกิน 3 ปี แล้ว เพราะต้องจ่ายเงินค่าซ่อม
ถ้ารถอยู่ในประกันซิก็จะอิดออด ยังใช้ได้อยู่ ใช้ไปก่อนนะ

เปลี่ยนทั้งแกน 8,000.-บาท  เปลี่ยนลูกปืน ไม่เกิน 500 บาท
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
หมดประกัน เปลี่ยนทั้งแกน ศูนย์จัดให้แบบไม่ถามซักคำ เคลมไม่ได้ เพราะรถเกิน 3 ปี แล้ว เพราะต้องจ่ายเงินค่าซ่อม
ถ้ารถอยู่ในประกันซิก็จะอิดออด ยังใช้ได้อยู่ ใช้ไปก่อนนะ

เปลี่ยนทั้งแกน 8,000.-บาท  เปลี่ยนลูกปืน ไม่เกิน 500 บาท
เห็นพ้องด้วยกับพี่จ่าเลยครับ +1  :L6428:
Pamania so good

ออฟไลน์ ไข่นุ้ย kainuie

• Pa Mania
  • *
  • Long Live The King

ขอบคุณมากครับพี่นะ
You'll Never Walk Alone.

ออฟไลน์ กวาง ทองหล่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ขอขอขคุณครับ ขอมูลดีๆทั้งนั้นเลยครับ :sd23:

manhorse

• บุคคลทั่วไป
 :L4365: :L4365: :L4365:

ออฟไลน์ โต้ง บ้านหมี่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
รถผมปี 2014 ตอนนี้วิ่ง 5000 พันกิโลเมตร
อ่านแล้วเสียวเลยครับแต่ผมขับไม่เกิน 120 นานๆจะแตะ 140 สักที
ขอบคุณข้อมูล พี่ๆปามาเนียมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3 กันยายน 2014, 15:53:39 โดย โต้งคนลพ »

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
ว่างๆ ไปเปลี่ยนเลยดีกว่าคับ ไม่รอให้เจอแจ็คพอตแล้ว ฮิฮิฮิ

ออฟไลน์ อา์ร์ม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
Re: ปัญหาพวงมาลัยติดขัด จาก ลูกปืนประคองแกนพวงมาลัย
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2014, 00:45:16 »
เริ่มรู้สึกเลย เห้นปุป  :L2759: :L2759: :L2759:

ออฟไลน์ เด่น บางนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
Re: ปัญหาพวงมาลัยติดขัด จาก ลูกปืนประคองแกนพวงมาลัย
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2014, 09:27:14 »
ถ้าเราหมั่นเอาน้ำยาหล่อลื่น ฉีดตรงตลับลูกปืน จะพอช่วยได้หรือปล่าวครับ

เพราะเห็นว่าเกิดจากท่อน้ำแอร์  เวลามีหยดน้ำ จึงทำให้หยดน้ำ หล่นลงตลับลูกปืนพอดี

พอนานวัน จึงเกิดการแห้งของลูกปืน :sd23:

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2014, 09:41:15 »
ถ้าเราหมั่นเอาน้ำยาหล่อลื่น ฉีดตรงตลับลูกปืน จะพอช่วยได้หรือปล่าวครับ

เพราะเห็นว่าเกิดจากท่อน้ำแอร์  เวลามีหยดน้ำ จึงทำให้หยดน้ำ หล่นลงตลับลูกปืนพอดี

พอนานวัน จึงเกิดการแห้งของลูกปืน :sd23:

หากปัญหา มันเกิดจากน้ำแอร์หยด...  ::)
เวลาวิ่งเราก็ไม่ต้องเปิดแอร์เลยดีไหมนะ  :L2761:
(ตาต้อมนี่ก็ พูดไปเรื่อย  :sd42: )

ออฟไลน์ หนึ่ง มารบูรพา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3

พี่จ่าครับเปลี่ยนเฉพาะลูกปืนจำเป็นต้องเข้าศูนย์ไหมครับ (ประกันหมดแล้วครับ)
ของผมยังไม่มีอาการครับ แต่รู้สึกว่าพวงมาลัย หนักแบบหน่วงๆ ไม่ทราบว่าปกติไหมครับ
มิตรภาพเริ่มต้นที่ความจริงใจ แต่อสรพิษยังดีกว่ามิตรทรยศ

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
พี่จ่าครับเปลี่ยนเฉพาะลูกปืนจำเป็นต้องเข้าศูนย์ไหมครับ (ประกันหมดแล้วครับ)
ของผมยังไม่มีอาการครับ แต่รู้สึกว่าพวงมาลัย หนักแบบหน่วงๆ ไม่ทราบว่าปกติไหมครับ

ศูนย์คงจะไม่เปลี่ยนให้ ต้องเปลี่ยนที่ร้านแทน
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD