ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาแบตเตอรี่เสื่อม หรืออุปกรณ์อำนวยความสะดวกสร้างปัญหาก่อนแน่  (อ่าน 18058 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 76
พี่เอ-วัชรพล ครับซื้อเลยครับ และรีบเลยครับ ซื้อครั้งเดียว แล้วไม่ต้องไปพึงร้านให้ ชารท์ไฟให้เราอีก แถมจะชารท์ ทุกอาทิตย์ก็ไม่มีใครว่าด้วยนะครับ  :L2904: :L2904: :L2904:

ตัวที่ว่าคือเจ้า CTEK ครับ

ปล.ผมเห็นพี่ทำมันทุกอย่างขาดตัวนี้ได้ไงครับ  :sd42: :sd42: :sd42:

ขอบคุณพี่หมู น้ำตาลครับ ต้องซื้อCTEKแล้วละ เดี๋ยวโดนพี่หมู แซวน่ะ :sd42:

ขอบคุณพี่ไซ. สำหรับคำแนะนำเรื่องแบตครับ แบตลูกต่อไปของผม ต้อง MF เท่านั้น กัวลืมเติมน้ำกลั่นอีก. ฮ่า :L4373:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ทีนี้ข้อมูลมาเพียบเลยปามาเนีย  :L2734:
ข้อมูลจากพี่ไซ ชัดเลยครับ แบตติดรถใช้ได้ค่อนข้างนาน พอเปลี่ยนเป็นลูกที่ 2 อายุเฉลี่ยปีกว่าๆ เอง  :L2736:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
ขอบคุณข้อมูลจากพี่ไซ ด้วยครับ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
ขอแชร์เรื่องใกล้แบตนิดนึงครับ
เจ้าเหล็กยึดแบตฯของผมก็มีปัญหาครับคือว่า....
คงได้ไอระเหยจากน้ำกรดในลูกแบตฯทำให้
เหล็กตัวนี้สีเริ่มกระเทาะอีกแล้ว(ผมพ่นสีไปแล้วทีนึง)
พี่ๆมีวิธีไหนบ้างที่ไม่ต้องถอดมาพ่นสีบ่อยๆครับ
ขอขอบคุณข้อมูลดีๆจากพี่ๆทุกท่านครับ

:L2758: :sd23:
 :L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

tod

• บุคคลทั่วไป
เจ้าเหล็กยึดแบตฯของผมก็มีปัญหาครับคือว่า....
คงได้ไอระเหยจากน้ำกรดในลูกแบตฯทำให้
เหล็กตัวนี้สีเริ่มกระเทาะอีกแล้ว(ผมพ่นสีไปแล้วทีนึง)
พี่ๆมีวิธีไหนบ้างที่ไม่ต้องถอดมาพ่นสีบ่อยๆครับ
ขอขอบคุณข้อมูลดีๆจากพี่ๆทุกท่านครับ

มันน่าจะเป็นปัญหาที่ปลายเหตุนะครับ   (เป็นคิดเห็นส่วนตัวของผมจากการใช้งาน)
ไอ้จ้าต้นเหตุจริงๆมันมาจากการเติมน้ำกลั่นของแบตเกินจากที่กำหนดทำให้มีน้ำกลั่นดันขึ้นมาหรือการมีไอระเหยมากกว่าปกติ
วิธิแก้เบื่องต้นก็คือหมั่นตรวจสอบระดับน้ำกลั่นให้อยู่ในระดับ (สาเหตุที่เกินคงน่าจะรู้นะครับเพราะช่วงระยะประกันเราไม่ได้เติมเองแต่จะเติมให้จากการเช็คระยะของศูนย์)
ฉนั้นหลังจากเข้าเช็คก็เปิดเช็คระดับน้ำกลั่นสักหน่อย ของผมเท่าที่ดูเติมมาเกินประจำ ก็จัดการดูออกซะก็เรียบร้อย
  ที่นี่ของพี่มันเป็นแล้วจะแก้ปลายเหตุครงที่ไอน้ำกลั่นมันกัดก็ให้ทำสะอาดใหม่ให้หมดแล้วใช้สีแบบทาดีกว่าครับ สีที่แนะนำก็จะเป็นพวกสีโจตันที่เป็นชนิดทนการกัดกร่อน
หากระป๋องเล็กๆก็ได้ครับ ผมใช้ทาพวกเหล็กกันสนิมเป็นประจำเพราะอยู่ใกล้ทะเล
  แล้วจะมีบางประเภทสำหรับรถที่มีอายุมากๆบางที่ตัวควบคุมระบบชาร์จเสียทำให้การชาร์จกระแสที่มีมากกว่าปกติจึงทำให้เป็นการเร่งให้เกิดปฏิทางเคมีมากขึ้นเลยทำให้
เกิดไอระเหยมากกว่าปกติ
   สำหรับพี่ๆที่มี SMG ก็หมั่นตรวจสอบระดับโวลท์ในการชาร์จของแบตเตอร์รี่ให้อยู่ราวๆ 13-14 โวลท์ครับ
 :sd23:

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ความรู้ ๆ ๆ ๆ

เพราะตอนนี้เริ่มมีอุปกรณ์ต่อพ่วงมากขึ้้น แต่ Batt ยัง OK อยู่ รถก็เพิ่งเกินขวบมาหน่อยเดียวเอง
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
มันน่าจะเป็นปัญหาที่ปลายเหตุนะครับ   (เป็นคิดเห็นส่วนตัวของผมจากการใช้งาน)
ไอ้จ้าต้นเหตุจริงๆมันมาจากการเติมน้ำกลั่นของแบตเกินจากที่กำหนดทำให้มีน้ำกลั่นดันขึ้นมาหรือการมีไอระเหยมากกว่าปกติ
วิธิแก้เบื่องต้นก็คือหมั่นตรวจสอบระดับน้ำกลั่นให้อยู่ในระดับ (สาเหตุที่เกินคงน่าจะรู้นะครับเพราะช่วงระยะประกันเราไม่ได้เติมเองแต่จะเติมให้จากการเช็คระยะของศูนย์)
ฉนั้นหลังจากเข้าเช็คก็เปิดเช็คระดับน้ำกลั่นสักหน่อย ของผมเท่าที่ดูเติมมาเกินประจำ ก็จัดการดูออกซะก็เรียบร้อย
  ที่นี่ของพี่มันเป็นแล้วจะแก้ปลายเหตุครงที่ไอน้ำกลั่นมันกัดก็ให้ทำสะอาดใหม่ให้หมดแล้วใช้สีแบบทาดีกว่าครับ สีที่แนะนำก็จะเป็นพวกสีโจตันที่เป็นชนิดทนการกัดกร่อน
หากระป๋องเล็กๆก็ได้ครับ ผมใช้ทาพวกเหล็กกันสนิมเป็นประจำเพราะอยู่ใกล้ทะเล
  แล้วจะมีบางประเภทสำหรับรถที่มีอายุมากๆบางที่ตัวควบคุมระบบชาร์จเสียทำให้การชาร์จกระแสที่มีมากกว่าปกติจึงทำให้เป็นการเร่งให้เกิดปฏิทางเคมีมากขึ้นเลยทำให้
เกิดไอระเหยมากกว่าปกติ
   สำหรับพี่ๆที่มี SMG ก็หมั่นตรวจสอบระดับโวลท์ในการชาร์จของแบตเตอร์รี่ให้อยู่ราวๆ 13-14 โวลท์ครับ
 :sd23:

ขอบคุณพี่ทศสำหรับคำแนะนำมากๆครับ
ได้ความรู้อีกแล้ว…แต่ว่าถามต่ออีกนิดครับ
1.ระดับของน้ำกลั่นควรจะท่วมสูงแผ่นธาตุขึ้นมาอีกประมาณแค่ไหน
2.การกินน้ำกลั่นของรถแต่ละคันจะไม่เท่ากันน่าจะมาจากการใช้อุปกรณ์ในรถหรือไม่
3.ผมเคยสังเกตุว่าปาเจเรากินน้ำกลั่นน้อยกว่าเมื่อเทียบกับรถปิคอัพ(โดยเฉพาะโคโลราโด)
   ทำไมปาเจถึงกินน้ำกลั่นน้อยกว่าครับ

อุ๊ยตายละ…ขออภัยที่ถามมากมาย…ขอบคุณพี่ทศและพี่ๆทุกๆท่านครับ

:L2900: :L2758: :sd23: :L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
ขอบคุณพี่ทศสำหรับคำแนะนำมากๆครับ
ได้ความรู้อีกแล้ว…แต่ว่าถามต่ออีกนิดครับ
1.ระดับของน้ำกลั่นควรจะท่วมสูงแผ่นธาตุขึ้นมาอีกประมาณแค่ไหน
2.การกินน้ำกลั่นของรถแต่ละคันจะไม่เท่ากันน่าจะมาจากการใช้อุปกรณ์ในรถหรือไม่
3.ผมเคยสังเกตุว่าปาเจเรากินน้ำกลั่นน้อยกว่าเมื่อเทียบกับรถปิคอัพ(โดยเฉพาะโคโลราโด)
   ทำไมปาเจถึงกินน้ำกลั่นน้อยกว่าครับ

อุ๊ยตายละ…ขออภัยที่ถามมากมาย…ขอบคุณพี่ทศและพี่ๆทุกๆท่านครับ

:L2900: :L2758: :sd23: :L2904: :L2897: :L2901:

ผมตอบ ข้อ 1 เท่าที่ผม ทราบนะครับ

ด้านใน จะมี ขอบ อยู่ ให้เติม เท่า ระดับ ของขอบด้านใน (ผมก็เรียกไม่ถูก) แต่ที่เคยถามช่าง ๆ บอกให้เติม เท่านั้นครับ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

tod

• บุคคลทั่วไป

บางรุ่นจะมีขอบระดับด้านในเป็นตัวช่วยวัดตามรูป (เครดิต Google) ก็ให้เติมตามแค่ระดับ  บางรุ่นไม่มีก็จะมีระดับขีดไว้ข้างนอก

วีดีโอเคดิต GSbatterythailand
# ลิ้งของ ผิดพลาด แก้ไขใหม่ด้วยครับ #
วีดีโอไม่ขึ้นครับ ให้กดดูจากลิงค์โดยตรงครับ
https://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=MEtYtcPpY3M

ข้อมูลดีๆเพิ่มเติม
การพวงแบต
https://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=FYgzXS3XeFA

ประเภทของแบตเตอรี่
https://www.youtube.com/watch?v=S2BHlOth4u8&feature=player_detailpage

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย

พี่ตุ้ยก็หาที่เป็นแบบพลาสติก มาใช้จิ  :L2739:

• Pa Mania
  • *
ไปเสาะหาวิธีการผลิตแบตเตอรี่มาให้ดูกันครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=099aUHKdRMc" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=099aUHKdRMc</a>

Cradit # รายการกบนอกกะลา

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
ไปเสาะหาวิธีการผลิตแบตเตอรี่มาให้ดูกันครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=099aUHKdRMc" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=099aUHKdRMc</a>

Cradit # รายการกบนอกกะลา

ดูจากรายการนี้แล้ว

ทำให้ ความเชื่อที่ว่า แบตเตอร์รี่ ที่ใช้อยู่ ในประเทศไทย เป็นแบต รีไซเคิล นั้น หายไป ครับ

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ในเจ้าต้วมเตี้ยมของผม มีอุปกรณ์แบบพี่ต๋อง เสียบคาไว้5รู (ไม่รู้อะไรนักหนา :D) อาการแบตเคยสตารท์ไม่ติด เพราะเข้าศูนย์ แล้วลืมเติมน้ำกลั่นให้ ทำให้น้ำกลั่นขาด. ตั้งแต่นั่นมารู้สึกว่าแบตมีอาการไม่ค่อยดีเหมือนกัน ดีว่ารถใช้ทุกวัน อายุแบตปีนึงพอดี  ตอนนี้ก็ยังพอใช้ได้คือยังสตารทติด แต่smgก็ร้องเตือนทุกครั้ง. คิดว่าอุปกรณ์ต่อพ่วงคงไม่มีผลเท่าไร น่าจะเกิดจากประจุไฟฟ้าในตัวแบตบกพร่องไป เคยได้รับคำแนะนำจากพี่ป้อม ว่าน่าจะลองถอดไปร้านแบตทำรีชาร์ท ประมาณว่าเทน้ำกลั่นออกหมด เติมใหม่ และชารท?ให้เต็ม จะทำให้แบตมีชีวิตชีวาอีกครั้ง ครับ  :sd10:

น้องปาผมเคยมีอาการแบบพี่เอ วัชรพล เลยครับ ต้องให้พี่ที่ทำงานพ่วงไฟให้เพราะมันสตาร์ทไม่ติดเลยครับ ที่0 ไม่เคยเติมมาให้เลยตอนนั้นน่าจะสัก 2หมื่นโล พี่ที่มาพ่วงให้เปิดดูบอกลืมเติมน้ำกลั่นเปล่ามันจะแห้งแล้ว  :sd42: :sd42: หลังจากนั้นเติมไป แล้วได้smg มาจากพี่ๆ ปัจจุบัน แบตลูกเดิมยังใช้งานได้ดี บิดกุญแจดูที่ smg อยู่ที่ 12++ แต่พอวิ่งไปสักพักอยู่ที่ 14 พอดีเลยครับ ตอนสตาร์ทก็เสียง smg ดังทุกเช้าครับ

กรณีของพี่ต๋องผมก็คิดว่าน่าจะเป็นที่แบตครับ แล้วก็น่าจะเกี่ยวกับข้อมูลที่พี่ไซให้มา เพราะแบตomeจากโรงงานอยู่ได้นานจริงๆครับ แต่แบตomeจากร้านนี่ผมเปลี่ยนกับออพต้านี่ ปีเดียวก็ไปเหมือนกันครับ ตอนหลังพ่อไปเปลี่ยนให้อีกร้านนึงมันอยู่ได้นานกว่าทั้งๆที่ยี่ห้อเดียวกันครับ

คหสต พี่ต๋องลองให้ร้านเช็คแบตเดิมอีกทีครับ ถ้าต้องเปลี่ยนแบตลองใช้บริการร้านอื่นดูครับ หรือบอกร้านให้ชาร์ตไฟตามแบบพี่ไซให้ข้อมูลไว้ครับ

:L4399: :L4399:

• Pa Mania
  • *
น้องปาผมเคยมีอาการแบบพี่เอ วัชรพล เลยครับ ต้องให้พี่ที่ทำงานพ่วงไฟให้เพราะมันสตาร์ทไม่ติดเลยครับ ที่0 ไม่เคยเติมมาให้เลยตอนนั้นน่าจะสัก 2หมื่นโล พี่ที่มาพ่วงให้เปิดดูบอกลืมเติมน้ำกลั่นเปล่ามันจะแห้งแล้ว  :sd42: :sd42: หลังจากนั้นเติมไป แล้วได้smg มาจากพี่ๆ ปัจจุบัน แบตลูกเดิมยังใช้งานได้ดี บิดกุญแจดูที่ smg อยู่ที่ 12++ แต่พอวิ่งไปสักพักอยู่ที่ 14 พอดีเลยครับ ตอนสตาร์ทก็เสียง smg ดังทุกเช้าครับ

กรณีของพี่ต๋องผมก็คิดว่าน่าจะเป็นที่แบตครับ แล้วก็น่าจะเกี่ยวกับข้อมูลที่พี่ไซให้มา เพราะแบตomeจากโรงงานอยู่ได้นานจริงๆครับ แต่แบตomeจากร้านนี่ผมเปลี่ยนกับออพต้านี่ ปีเดียวก็ไปเหมือนกันครับ ตอนหลังพ่อไปเปลี่ยนให้อีกร้านนึงมันอยู่ได้นานกว่าทั้งๆที่ยี่ห้อเดียวกันครับ

คหสต พี่ต๋องลองให้ร้านเช็คแบตเดิมอีกทีครับ ถ้าต้องเปลี่ยนแบตลองใช้บริการร้านอื่นดูครับ หรือบอกร้านให้ชาร์ตไฟตามแบบพี่ไซให้ข้อมูลไว้ครับ

ผมว่าต้อนร้านสนิทจริงๆครับถึงจะทำให้เพราะเสียเวลาเค้ามาก เพราะต้องใช้เวลา charge กันเป็นวันเลยนะครับสำหรับแบตแบบเติมน้ำ
ทางเลือกที่ดีคือ MF น่าจะใช้ได้นานกว่าครับ

อ้อโม้มาซะนานเลย ลืมถามพี่ต๋อง ว่าแบตพี่ที่ใช้อยู่เป็นแบบ MF อ่ะป่าวครับ  :L2761:

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास

คันแรกที่ผมใช้ ผมซื้อแบต จาก ร้านใน กทม ลูกนั้น ยอมรับ ว่า เยี่ยม ครับ อยู่ได้ ราว ๆ สามปี

แถวบ้านผม นี่ ตัวเลือกน้อย

ตอนนั้น คันก่อนหน้า ก็ อาศัย เปลี่ยนยี่ห้อ ไปเรื่อย ๆ สุดท้าย ทุกลูก อาการ เดี๋ยวกัน พ้นปี ไปแล้ว

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
ผมว่าต้อนร้านสนิทจริงๆครับถึงจะทำให้เพราะเสียเวลาเค้ามาก เพราะต้องใช้เวลา charge กันเป็นวันเลยนะครับสำหรับแบตแบบเติมน้ำ
ทางเลือกที่ดีคือ MF น่าจะใช้ได้นานกว่าครับ

อ้อโม้มาซะนานเลย ลืมถามพี่ต๋อง ว่าแบตพี่ที่ใช้อยู่เป็นแบบ MF อ่ะป่าวครับ  :L2761:

MF ยี่ห้อไรดีครับ พี่ไซ และ โวทล์ควรเท่าเิมหรือเผื่อไว้แหกเรื่องเครื่องเสียงทีเดียว (อะๆๆๆ ยังจะมีรายการแหก :-X)  ชักอยากเปลี่ยนละ  กัวกินข้าวลิงบนทางด่วน ฮ่า

• Pa Mania
  • *
MF ยี่ห้อไรดีครับ พี่ไซ และ โวทล์ควรเท่าเิมหรือเผื่อไว้แหกเรื่องเครื่องเสียงทีเดียว (อะๆๆๆ ยังจะมีรายการแหก :-X)  ชักอยากเปลี่ยนละ  กัวกินข้าวลิงบนทางด่วน ฮ่า

555 บ่ฮู้เจ้า  :sd23: :sd23: รอพ่อหมอ หรือพี่ๆที่เล่นเครื่องเสียงมาแนะนำดีกว่าครับ  :L2736:

• Pa Mania
  • *

รอบต่อไปต้องขอลองบ้างแล้วครับพี่ไซ MF นี่ย่อมาจาก midfielder ใช่ป่ะครับ เป็นตัวทำเกมส์ เมื่อก่อนผมชอบซีดานมากๆครับ  :L2739: :L2739:

• Pa Mania
  • *
คันแรกที่ผมใช้ ผมซื้อแบต จาก ร้านใน กทม ลูกนั้น ยอมรับ ว่า เยี่ยม ครับ อยู่ได้ ราว ๆ สามปี

แถวบ้านผม นี่ ตัวเลือกน้อย

ตอนนั้น คันก่อนหน้า ก็ อาศัย เปลี่ยนยี่ห้อ ไปเรื่อย ๆ สุดท้าย ทุกลูก อาการ เดี๋ยวกัน พ้นปี ไปแล้ว

งั้นก็คงต้องวัดดวงนะซิครับพี่เต้ย ได้แบบอึดมาหน่อยกันอยู่กันทน ไม่อึดปีเดียวก็จากกันไป 

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
วันนี้มารายงานผลครับ. เริ่มจากเมื่อวาน ลองวิ่งระยะเวลาสัก2ชม. (วันอาทิตย์ถนนโล่งดี) โดยรอบเครื่องยนต์ไม่ให้ต่ำกว่า2,000รอบ เผื่อดูว่าไดชาร์จปั่น และแบตเตอรี่จะเก็บไฟอยู่ไหม แบตเปลี่ยนเมื่อ 25/3/56 เป็นยี่ห้อ ฮุนได ขนาด100A
หลังกลับเข้าบ้านก็ยังเสียบตัวเพิ่มช่องไฟเหมือนเดิม ตอนเช้าบิดกุญแจคลิ๊ก acc ไล่ดูโวลท์ที่SMG ดูค่าแบตได้ที่ 12.6 แสดงว่าแบตน่าจะยังเก็บไฟอยู่  :sd10: สตาร์สักพักอุ่นเครื่อง SMG แสดงค่า 13.7 จึงสันนิษฐานว่า อาจจะเป็นที่ผมใช้กระแสไฟเยอะ (อุปกรณ์ต่อพ่วงเยอะ  :sd42: หรือเปล่าหนอ)
ประกอบกับการใช้รถระยะสั้น ขับๆหยุดๆ ทำให้ไดชาร์จไม่สามารถปั่นกระแสไปเก็บในแบตได้เต็มที่ เดี่ยวจับอาการอีกสักพัก
ขอบคุณ สำหรับ SMG ที่ซื้อมาได้ใช้ประโยชน์จริงๆ
ขอบคุณ พี่ๆทุกท่านที่ช่วยกันแสดงความคิดเห็น ในเคสของตัวเองที่ประสพมา
ขอบคุณ เว็บปามาเนีย ครับ
 :sd40:  :L2901: