ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดรับสั่งจอง HD Player Egreat R6S Pro (เริ่มโอนเงินได้เลยครับ)  (อ่าน 43558 ครั้ง)

ออฟไลน์ พรเทพ จอมทอง

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 77
เรียนพี่ๆทุกท่านนะครับ ตามที่ผมมาโพสว่ามี NOISE เมื่อผมติดตั้ง EGREAT ที่รวมกันสั่งมา ผมไม่ได้มาโพสเพื่อหวังร้ายใดๆทั้งสิ้น
ผมเพียงเพื่อปรึกษาปัญหานะครับ ผมกลับซาบซึ้งในน้ำใจของพวกพี่ๆที่สละเวลา เสียค่าใช้จ่ายในการดำเนินงาน แต่พี่ๆที่มีจิตสาธารณะ
ก็ไม่ได้หาผลประโยชน์อะไร ผมเข้าใจนะครับว่าตัวสินค้ามันมีพฤติกรรมอะไร หมายถึง NOISE มันเป็นธรรมชาติของอุปกรณ์เครื่องเสียงครับ

มาว่าเรื่องปัญหากันต่อ ผมว่ามันคงเป็นที่ระบบไฟแหละครับ เพราะผมลองใช้ไฟบ้านแล้ว NOISE น้อยมากเมื่อเร่งเสียงมากๆ
แต่พอต่อไฟรถ หมุนกุญแจ ที่ ACC       NOISE ก็มาแล้ว พอมาที่ ON ก็มาเยอะขึ้น ยิ่งตอนเครื่องยนต์ทำงาน ก็ยิ่งเยอะ แล้วยิ่งเหยียบ
คันเร่ง NOISE มันก็ทำหน้าที่ตามคันเร่งเลย
ตอนนี้ก็เลยนั่งศึกษาเลย NOISE มาไง กำจัดยังงัย ว่าจะทำวงจร NOISE FILTER มาใส่แล้ว แต่ยากเกินความสามารถ แต่เชื่อว่าเดี๋ยวมัน
ก็ต้องมีทางออก คงไม่เกินความสามารถพี่ๆหรอก ขับปาเจโร่ วัยผ่านประสบการณ์ทั้งนั้น จริงไหมครับ

อย่าซีเรียสครับ อย่าซีเรียส

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
เรียนพี่ๆทุกท่านนะครับ ตามที่ผมมาโพสว่ามี NOISE เมื่อผมติดตั้ง EGREAT ที่รวมกันสั่งมา ผมไม่ได้มาโพสเพื่อหวังร้ายใดๆทั้งสิ้น
ผมเพียงเพื่อปรึกษาปัญหานะครับ ผมกลับซาบซึ้งในน้ำใจของพวกพี่ๆที่สละเวลา เสียค่าใช้จ่ายในการดำเนินงาน แต่พี่ๆที่มีจิตสาธารณะ
ก็ไม่ได้หาผลประโยชน์อะไร ผมเข้าใจนะครับว่าตัวสินค้ามันมีพฤติกรรมอะไร หมายถึง NOISE มันเป็นธรรมชาติของอุปกรณ์เครื่องเสียงครับ

มาว่าเรื่องปัญหากันต่อ ผมว่ามันคงเป็นที่ระบบไฟแหละครับ เพราะผมลองใช้ไฟบ้านแล้ว NOISE น้อยมากเมื่อเร่งเสียงมากๆ
แต่พอต่อไฟรถ หมุนกุญแจ ที่ ACC       NOISE ก็มาแล้ว พอมาที่ ON ก็มาเยอะขึ้น ยิ่งตอนเครื่องยนต์ทำงาน ก็ยิ่งเยอะ แล้วยิ่งเหยียบ
คันเร่ง NOISE มันก็ทำหน้าที่ตามคันเร่งเลย
ตอนนี้ก็เลยนั่งศึกษาเลย NOISE มาไง กำจัดยังงัย ว่าจะทำวงจร NOISE FILTER มาใส่แล้ว แต่ยากเกินความสามารถ แต่เชื่อว่าเดี๋ยวมัน
ก็ต้องมีทางออก คงไม่เกินความสามารถพี่ๆหรอก ขับปาเจโร่ วัยผ่านประสบการณ์ทั้งนั้น จริงไหมครับ

อย่าซีเรียสครับ อย่าซีเรียส

พี่พรเทพครับ เรามาช่วยกันหาต้นตอของปัญหานะครับ เพราะรถแต่ละคันมีอุปกรณ์ต่อพ่วงที่แตกต่างกันไป ยิ่งอุปกรณ์ที่ใช้ระบบไฟต่างๆ มันอาจจะส่งสัญญาณรบกวนกันได้นะครับ หากพบต้นต่อก็สามารถแก้ปัญหาได้ตรงจุด ตัวไหนที่ก่อปัญหาและจำเป็นจะต้องเปลี่ยน ก็ต้องเปลี่ยนครับ

case ของพี่พรเทพก็จะเป็นกรณีศึกษาให้พี่ๆ ที่เพิ่มตัว HD Player ได้ทดสอบกันด้วยนะครับ

ของพี่พรเทพต่อไฟจากที่จุดบุหรี่ของรถโดยตรงเลยใช่ไหมครับ ไม่ได้ผ่านตัวพ่วงใช่หรือไม่? จะลองเอาสายไฟผมไปลองไหมครับ จะได้ copy หนังกับเพลงไปด้วยเลย

ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
อาการนี้ไม่ได้เกิดขึ้นกับกล่องของ Egreat เพียงอย่างเดียวนะครับ ทุกกล่องมีโอกาสเกิด Noise ทั้งนั้น
ขอเล่าประสบการณ์ของผมนิดนึงครับ

ตอนที่ผมต่อกล่อง  Android Media Player ที่เล่น DVB-T2 ด้วย โดยใช้ Inverter แปลงจาก 12VDC เป็น 220VAC ปัญหาที่เกิดขึ้นคือเสียง Noise ตามคันเร่งเลยครับ แต่เป้นบางครั้ง บางครั้งมันก็หายไปเอง สุดท้ายผมทนไม่ไหว ก็เลยสั่งตัวแปลงไฟ 12VDC เป็น 5VDC สามารถแก้ปัญหาได้อย่างถาวรครับ ไม่เคยเกิดปัญหานั้นอีกเลย
แต่...... วันหนึ่ง     ผมริ้อสายไฟที่รกรุงรรังแล้วจัดระเบียบใหม่ จนเข้าที่เข้าทาง เดาสิครับว่าเกิดอะไรขึ้น ..... ใช่ครับ Noise มันกลับมาอีกครับ คราวนั้นผมได้ลองถอดแบตฯออก ทิ้งไว้สองสามชั่วโมงแล้วเสียบกลับ ปรากฏว่า Noise หายไป และหายไปเลย ไม่เคยกลับมาอีกเลยจนทุกวันนี้
แต่....... เหตุการลักษณะนี้เกิดขึ้นกับพี่เหน่ง V6 (ขออนุญาตเอ่ยชื่อครับ) อาการเดียวกันคือ ติดตั้ง 12VDC เป็น 5VDC แล้วได้ Noise ตามคันเร่ง ผมแนะนำให้ถอดแบตรถออกแล้วลองใหม่ก็ยังไม่หาย ผมส่งแท่งเฟอไรซ์ไปให้พี่เหน่งเพื่อลด Noise ก็ไม่หายครับ ผมก็เลยยังหาข้อสรุปไม่ได้ว่าทำไมของผมอาการหายขาด แต่ของพี่เหน่งไม่หาย
เป็นไปได้มั้ยว่าผมใส่กล่องมหัศจรรย์ไว้ด้วย (คงรู้นะครับว่ามันคือกล่องอะไร ถ้าไม่รู้ให้ค้นหาดูครับ พี่อ๊อดเคยทำรีวีวเอาไว้)

ล่าสุด.....ผมได้กลับมาใช้ Inverter อีกครั้งหนึี่ง ด้วยเหตุผลว่า บางครั้ง ตัวแปลงไฟ 12VDC เป็น 5VDC 3A ก็จ่ายกระเสไม่พอ อาจเป้นไปได้ว่าผมต่อโหลดหลายหย่าง
ให้เอาครับว่าเกิดอะไรขึ้นหรือเปล่า.........คำตอบคือ ไม่เกิดอะไรขึ้นเลยครับ Noise ไม่มีเลย ใช้งานได้ดีมากๆครับ

ผมอยากให้ลองดูตรงนี้ด้วยครับ volume ของกล่องเครื่องเล่น ไม่ควรเกิน 50% ครับ และลองดูใน Aux input level ของ Front ด้วยครับ ว่ามากน้อยแค่ไหน ผมแนะนำว่าให้น้อยที่สุดเท่าที่จะน้อยได้จะดีที่สุดครับ แล้วไปเร่ง Main Volume แทน

:L4399: :L4399: :L4399:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

tod

• บุคคลทั่วไป
หลักๆคือเราเอาอุปกรณ์ที่ใช้ตามบ้านที่เขาไม่ได้ออกแบบมาใช้ในรถเข้ามาใช้  พวกนี้จะไม่ได้ออกแบบเผื่อมาในภาคจ่ายไฟที่เหมาะสมกับรถยนต์
แล้วทำไมใช้กับเล่นที่บ้านไม่กวนก็เพราะสัญญาณรบกวนต่างๆมันยังไม่มีหรือมีน้อยพอผ่านชุดแปลงไฟบ้านตัวแปลงไฟจะมีวงจรป้องกันมาให้บ้างแล้ว
เลยสัญญาณรบกวนไม่เกิดขึ้น  แล้วเราเอาเครื่องเล่นตามบ้านมาใช้ในรถยนต์ก็เลยต้องเจอปัญหาเป็นเสียง Noise กวนออกมา เจ้าตัวที่สังสัญญาณกวนนี้ที่บอกว่า
เป็นไปตามคันเร่งคือเจ้าตัวไดร์ชาร์จมันจะส่งสัญญาณรวมมาทางไฟ DC 12V นั่นเหละครับ ในเคื่องเสียงรถยนต์จะมีวงจรป้องกันพวกนี้รวมอยู่ในตัวของมันอยู่แล้ว
เลยไม่เกิดปัญหานี้ครับ
   ไม่ต้องตกใจนะครับมีทางออก 
เจ้าตัวฟิลเตอร์ที่ว่าหน้าตาเป็นยังไง  เอารูปไกล้ตัวที่มีมาให้ดูก่อน เป็นรูปจากตัวบอร์ดเครื่องรับ DTV ที่เขาออกแบบมาใช้ในรถครับ
หน้าตาจะเป็นขดลวดพันบนแกนเหล็กหรือฟอร์ไรท์ / หรือบางตัวก็ปิดผนึกมา ทำงานร่มกับตัว C (คอลเดนเซอร์) เรียกตามช่างว่าวงจร L/C ฟิลเตอร์

ส่วนดีๆขึ้นมานิดจะป้องกันแบบ 2 ชั้น คือมี 2ตัวร่วมทำงานกัน

ใครมีบอร์ดเครื่องคอมที่เสียๆแล้วจะมีพวกนี้อยู่ 3-4 ชุด ถอดมา DIY.ได้ครับ
 :L2904:

• Pa Mania
  • *
พี่พรเทพครับ เรามาช่วยกันหาต้นตอของปัญหานะครับ เพราะรถแต่ละคันมีอุปกรณ์ต่อพ่วงที่แตกต่างกันไป ยิ่งอุปกรณ์ที่ใช้ระบบไฟต่างๆ มันอาจจะส่งสัญญาณรบกวนกันได้นะครับ หากพบต้นต่อก็สามารถแก้ปัญหาได้ตรงจุด ตัวไหนที่ก่อปัญหาและจำเป็นจะต้องเปลี่ยน ก็ต้องเปลี่ยนครับ

case ของพี่พรเทพก็จะเป็นกรณีศึกษาให้พี่ๆ ที่เพิ่มตัว HD Player ได้ทดสอบกันด้วยนะครับ

ของพี่พรเทพต่อไฟจากที่จุดบุหรี่ของรถโดยตรงเลยใช่ไหมครับ ไม่ได้ผ่านตัวพ่วงใช่หรือไม่? จะลองเอาสายไฟผมไปลองไหมครับ จะได้ copy หนังกับเพลงไปด้วยเลย

ขอบคุณพี่มัติครับ กรณี noise ของพี่มัติ ไม่เกิดใช่ป่าวครับ ของผมลองทั้งต่อไฟจากที่จุดบุหรี่โดยตรง และ ต่อจากที่ต่อพ่วง ก็ไม่ต่างกันครับ ล่าสุดร้านอะไหล่บ้านหม้อแถวบ้านมี ผมเลยไปซื้อสายต่อจากมือถือ แล้วต่อเสียงเข้า alpine แต่ไม่ต่อสัณญาณภาพ ปรากฏว่า alpine ไม่ทำงาน เลยต่อสัญญาณภาพเข้า egreat แล้ว alpine ทำงาน เปิดเพลงจากมือถือ ปรากฏว่า ไม่มี noise เกิดขึ้นเลย แสดงว่า สาย Av ผมไม่มีปัญหา ดังนั้นผู้ร้ายคือ แหล่งจ่ายไฟรถแน่นอน แล้วตอนที่ไปซื้อสาย ร้านที่ผมไปซื้อผมถามเค้าเรื่อง noise เค้าบอกมีตัวกันวีดขาย แต่ไม่มีของ ต้องรอ 2-3 วัน ตอนนี้ก็เลยจะลองเจ้าตัวกันวีดที่ว่าแต่ต้องรอ เอาไว้ได้แล้วจะมาลองดู ได้ผลยังไงจะบอกบอกเล่าให้ฟังกันครับ

และขอบคุณพี่แม็ค และ พี่ทศครับ ที่มาแชร์ข้อมูล ส่วนข้อมูลพี่ทศนี่มันเกินความสามารถผมแล้วอ่ะครับ

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณพี่มัติครับ กรณี noise ของพี่มัติ ไม่เกิดใช่ป่าวครับ ของผมลองทั้งต่อไฟจากที่จุดบุหรี่โดยตรง และ ต่อจากที่ต่อพ่วง ก็ไม่ต่างกันครับ ล่าสุดร้านอะไหล่บ้านหม้อแถวบ้านมี ผมเลยไปซื้อสายต่อจากมือถือ แล้วต่อเสียงเข้า alpine แต่ไม่ต่อสัณญาณภาพ ปรากฏว่า alpine ไม่ทำงาน เลยต่อสัญญาณภาพเข้า egreat แล้ว alpine ทำงาน เปิดเพลงจากมือถือ ปรากฏว่า ไม่มี noise เกิดขึ้นเลย แสดงว่า สาย Av ผมไม่มีปัญหา ดังนั้นผู้ร้ายคือ แหล่งจ่ายไฟรถแน่นอน แล้วตอนที่ไปซื้อสาย ร้านที่ผมไปซื้อผมถามเค้าเรื่อง noise เค้าบอกมีตัวกันวีดขาย แต่ไม่มีของ ต้องรอ 2-3 วัน ตอนนี้ก็เลยจะลองเจ้าตัวกันวีดที่ว่าแต่ต้องรอ เอาไว้ได้แล้วจะมาลองดู ได้ผลยังไงจะบอกบอกเล่าให้ฟังกันครับ

และขอบคุณพี่แม็ค และ พี่ทศครับ ที่มาแชร์ข้อมูล ส่วนข้อมูลพี่ทศนี่มันเกินความสามารถผมแล้วอ่ะครับ

ของผมไม่มีเลยครับ ตั้งแต่ติดตั้งเสร็จใหม่ๆ วางกองอยู่กับพื้นฝั่งซ้ายตอนหน้า แต่ปัจจุบันทำกล่องให้เจ้า Egreat อยู่แล้วครับ

ตัวอย่างตอนติดตั้งเสร็จครับ ในส่วนของ Video และหลังจากนั้นก็เป็นส่วนของเพลงครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4141.msg164826.html#msg164826

ปัจจุบันผมก็ใช้สายไฟเส้นเดิมอยู่ครับ ไม่มีปัญหาเรื่องไฟ หรือ noise แต่อย่างใดครับ ต่อพ่วงจากตัวพ่วงด้วยครับ เพราะมีกล้องหน้ารถด้วย
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
ของผมไม่มีเลยครับ ตั้งแต่ติดตั้งเสร็จใหม่ๆ วางกองอยู่กับพื้นฝั่งซ้ายตอนหน้า แต่ปัจจุบันทำกล่องให้เจ้า Egreat อยู่แล้วครับ

ตัวอย่างตอนติดตั้งเสร็จครับ ในส่วนของ Video และหลังจากนั้นก็เป็นส่วนของเพลงครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4141.msg164826.html#msg164826

ปัจจุบันผมก็ใช้สายไฟเส้นเดิมอยู่ครับ ไม่มีปัญหาเรื่องไฟ หรือ noise แต่อย่างใดครับ ต่อพ่วงจากตัวพ่วงด้วยครับ เพราะมีกล้องหน้ารถด้วย

อืม พี่มัติครับ ปลั้ก dc เป็นเดียวกันกับของผมใช่ป่าวครับ

• Pa Mania
  • *
อืม พี่มัติครับ ปลั้ก dc เป็นเดียวกันกับของผมใช่ป่าวครับ

ใช่ครับ แบบเดียวกัน จากร้านเดียวกัน ผมซื้อมาลองช่วงที่ทำการติดตั้งใหม่ๆ นะครับ และเห็นว่าไม่มีปัญหาทั้งการการจ่ายไฟ (ผมต่อ Ext HDD 2 ลูกจากเจ้า egreat ด้วยครับ 1 ลูกสำหรับเพลง อีกลูกเป็นหนังกับคอนเสริต์) และเรื่องสัญญาณกวนหรือไฟรั่วนะครับ  พอมีการรวมตัวซื้อ HD Player ผมเลยไปซื้อสายชุดนี้มาให้พี่ๆ นะครับ

• Pa Mania
  • *
 :L4386: พี่เหน่งครับ  :L4387: ผมขอโทษครับ ขอเป็นวันพรุ่งนี้นะครับผม  :L4387:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

tod

• บุคคลทั่วไป
แบบสำเร็จรูปก็มีขายนะครับ ลองเดินถามแถวบ้านหม้อดูครับ

หน้าตามีหลาบแบบ  แบบเป็นกล่องโลหะ / แบบเป็นแท่งยาวๆ / หรือแบบเป็นกระป๋อง
อยู่ที่การออกแบบแต่ละเจ้าครับ  ตัวเล็กก็ทนกระแสได้น้อย ใหญ่หน่อยก็ทนได้มากกว่าครับ
รอบหน้าผมจะสั่งมาติดไว้สัก 4-5 ตัว เผื่อใครต้องการ
ตัวอย่างที่จะสั่งเข้ามา
High quality vehicle power supply noise filter

Current Rating: 12A
Peak current: 25A
Voltage: DC 12V
Dimensions: 61X36MM

ลองดูแถวบ้านหม้อก่อนนะครับ
 :L2734:

• Pa Mania
  • *
แบบสำเร็จรูปก็มีขายนะครับ ลองเดินถามแถวบ้านหม้อดูครับ

หน้าตามีหลาบแบบ  แบบเป็นกล่องโลหะ / แบบเป็นแท่งยาวๆ / หรือแบบเป็นกระป๋อง
อยู่ที่การออกแบบแต่ละเจ้าครับ  ตัวเล็กก็ทนกระแสได้น้อย ใหญ่หน่อยก็ทนได้มากกว่าครับ
รอบหน้าผมจะสั่งมาติดไว้สัก 4-5 ตัว เผื่อใครต้องการ
ตัวอย่างที่จะสั่งเข้ามา
High quality vehicle power supply noise filter

Current Rating: 12A
Peak current: 25A
Voltage: DC 12V
Dimensions: 61X36MM

ลองดูแถวบ้านหม้อก่อนนะครับ
 :L2734:

น่าสนใจเป็นอย่างยิ่งครับพี่ทศ  :sd10:

• Pa Mania
  • *
น่าสนใจดีครับพี่ทศ

ออฟไลน์ เดย์....ซ่า( DayZa)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 13

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
:L2900:
กระทู้ผ่านมาครบ 1 ขวบแล้วนะครับ พี่เดย์........ซ่า  :L4396:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html