ผู้เขียน หัวข้อ: โช้คอีมูกับปาผม  (อ่าน 27400 ครั้ง)

ออฟไลน์ ที 2930

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
Re: โช้คอีมูกับปาผม
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2014, 14:39:01 »
 :sd23: ขอบคุณครับพี่เอในข้อมูล ทำให้ได้ความรู้เพิ่มขึ้น

ออฟไลน์ พี่เก่ง (Ken-san)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • วางแผน-ตั้งเป้าหมายให้ดี และอย่าลืม"ทำให้สำเร็จ"
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2014, 15:32:00 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่าน สำหร้บข้อมูลครับ...
เมื่อผมมีโอกาส จะมุดไปดูบ้างครับ
ไป กัน เล้ยยยย

ออฟไลน์ น้าปิง/พี่เอ ท็อปเพาเวอร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
  • ขอพระเจ้าอวยพรทุกท่าน
    • www.toppowerservices.com
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2014, 16:20:50 »
ขอถามพี่เอ เรื่องน็อตยึดหูโช๊คครับ
เพราะจากที่ติดตามอ่านมา น็อตตัวนี้น่าจะมีความพิเศษกว่าน็อตธรรมดาทั่วไป
อยากถามว่าน็อตยึดหูโช็คแท้ๆติดรถมีความพิเศษยังไง ,แล้วเรื่องสนิม ถ้าน็อตแท้จะไม่เป็นสนิมหรือเปล่าครับ

น๊อตพวกนี้ชุบซิงค์มาน่ะครับ ปกติเกิดสนิมได้ถ้าถอดเข้าออกหรือมีการหลุดลอกของซิงค์ ยกตัวอย่าง ไม่ต้องน๊อตหรอกครับ ปาเจโร่บางคัน บอกได้รับการชุบกัลวาไนต์มาทั้งคันจากโรงงาน แต่พอลองเปิดดูตามตะเข็บตัวถัง หรือใต้ที่เก็บของหลังรถ หลายท่านอาจจะตกใจ เพราะเห็นสนิมขึ้นมาเพียบ  นับประสาอะไรกับน๊อตที่อยู่ใต้ท้องครับ โดนโคลน น้ำ หรือกรดต่างๆ มีการวิ่งผ่านหิน ดิน ทราย มีบ้าง ปกติ ไม่น่าเกิดง่ายๆครับ น้อยมากๆ จะมีบ้างก็ต่อเมื่อ น๊อตเสีย ไปหาน๊อตเทียบมาใส่ (น๊อตกิโลน่ะครับ) ร้านเราเองจะเบิกของศูนย์มาไว้เลย  กรณีนี้ต้องมีการเปลี่ยนหรือลอก แต่ขอดูที่ตัวน๊อตอีกที จานเบรคยังเป็นสนิมเลยครับ ดูได้ทุกคัน ผมก็เลย งง. ว่าทำไม่มันจะเสียหายถึงขึ้นความปลอดภัยเลยเหรอ...???
และน๊อตตัวนี้ก็เป็นขนาดใหญ่ ถอดไปถอดมาก็มีอยู่ตัวเดียวเท่านั้นคือหูโช้คล่างเป็นเบอร์ 22 กับที่บู๊ชปีกนกตัวเมียจะเป็นเบอร์ 19 แต่แกนเท่ากัน  ....เคสต์นี้  เลย  งง....(เพราะมีการถอดเปลี่ยนช่วงล่างจากที่อื่นมาก่อนหน้าแล้ว)และปาเจโร่ ทางเราก็ทำไปหลายพันคันมากๆ  เรื่องสลับน๊อตยิ่งไม่มีทางเป็นไปได้ เพราะแต่ละคันก็ใช้น๊อตของเดิมๆใส่กลับไปน่ะครับ...... :L2761:
Mr.Rangsit Fueangpian โทร. 0809472777

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2014, 16:39:02 »
ข้อมูลทั้งนั้น  :L2732:  :L2732:

ออฟไลน์ ตี่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2014, 20:40:21 »
น๊อตพวกนี้ชุบซิงค์มาน่ะครับ ปกติเกิดสนิมได้ถ้าถอดเข้าออกหรือมีการหลุดลอกของซิงค์ ยกตัวอย่าง ไม่ต้องน๊อตหรอกครับ ปาเจโร่บางคัน บอกได้รับการชุบกัลวาไนต์มาทั้งคันจากโรงงาน แต่พอลองเปิดดูตามตะเข็บตัวถัง หรือใต้ที่เก็บของหลังรถ หลายท่านอาจจะตกใจ เพราะเห็นสนิมขึ้นมาเพียบ  นับประสาอะไรกับน๊อตที่อยู่ใต้ท้องครับ โดนโคลน น้ำ หรือกรดต่างๆ มีการวิ่งผ่านหิน ดิน ทราย มีบ้าง ปกติ ไม่น่าเกิดง่ายๆครับ น้อยมากๆ จะมีบ้างก็ต่อเมื่อ น๊อตเสีย ไปหาน๊อตเทียบมาใส่ (น๊อตกิโลน่ะครับ) ร้านเราเองจะเบิกของศูนย์มาไว้เลย  กรณีนี้ต้องมีการเปลี่ยนหรือลอก แต่ขอดูที่ตัวน๊อตอีกที จานเบรคยังเป็นสนิมเลยครับ ดูได้ทุกคัน ผมก็เลย งง. ว่าทำไม่มันจะเสียหายถึงขึ้นความปลอดภัยเลยเหรอ...???
และน๊อตตัวนี้ก็เป็นขนาดใหญ่ ถอดไปถอดมาก็มีอยู่ตัวเดียวเท่านั้นคือหูโช้คล่างเป็นเบอร์ 22 กับที่บู๊ชปีกนกตัวเมียจะเป็นเบอร์ 19 แต่แกนเท่ากัน  ....เคสต์นี้  เลย  งง....(เพราะมีการถอดเปลี่ยนช่วงล่างจากที่อื่นมาก่อนหน้าแล้ว)และปาเจโร่ ทางเราก็ทำไปหลายพันคันมากๆ  เรื่องสลับน๊อตยิ่งไม่มีทางเป็นไปได้ เพราะแต่ละคันก็ใช้น๊อตของเดิมๆใส่กลับไปน่ะครับ...... :L2761:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ วิท_Mahachai

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2014, 03:17:58 »
น๊อตพวกนี้เป็นน็อต
แข็งแบบกลางๆครับ
ยังไม่แข็งแบบสุดๆ
อีกทั้งยังไม่ได้ชุบกันสนิมดีเท่าที่ควร

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2014, 09:27:56 »
 :sd23: ขอบคุณในข้อมูลมากๆครับ เป็นรายละเอียดการศึกษาที่เป็นประโยชน์มากๆครับ  :L2734:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ ต้อง phithak

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2015, 09:45:45 »
ขอบคุณมาก สำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2015, 19:21:54 »
เข้ามาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ ขอบคุณคับพี่เปี่ยม

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • มือใหม่หัดขับ 4 WD
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2015, 09:41:28 »
เข้ามาหาข้อมูลครับ   :L2900:
Love in Pajero Sport 3.2 4WD
รถกระบะคันแรกของผม

New Pajero GT 2.4 4WD Y2018
รถป้ายแดงคันแรกของผม

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2015, 22:32:05 »
เข้ามาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ ขอบคุณคับพี่เปี่ยม
ด้วยความยินดีครับพี่พีท  :sd23: :sd23: :sd23:
Pamania so good