ผู้เขียน หัวข้อ: *>* รับสมัครนายแบบ car audio งานปี2  (อ่าน 33953 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 49
Re: *>* รับสมัครนายแบบ car audio งานปี2
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2014, 11:22:44 »
รอชม รถนายแบบ...เพื่อเป็นแนวทางครับ  :sd10: :L2734:

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
Re: *>* รับสมัครนายแบบ car audio งานปี2
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2014, 22:30:56 »

พี่นึก
ก้าวกระโดดข้ามไปเล่นระบบ DSP PROCESSOR
มีเวทีเสียงด้วยเลยครับพี่น้อง

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2014, 22:33:54 »
เสา เอพิลล่าพร้อมแหลมจาน
น้องๆ scan speak

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ นึก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2014, 23:28:55 »
ใกล้แล้วๆ นอนหลับไหมเนี้ย  :L4369: ขอบคุณครับพี่โก้  :L4399:

ออฟไลน์ เอก-ยองฮิ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2014, 09:06:06 »
มาตื่นเต้นเป็นเพื่อนพี่นึกครับ  :L4373: อยากเป็นนายแบบด้วยครับ แต่ขอฝึกเป็นผู้ชมที่มีคุณภาพหูดีๆก่อนครับ
รัฐภูมิ อุตตมากร
 7/12   ถนน ทางไผ่4   ตำบล เชิงเนิน
อำเภอ เมือง จ.ระยอง 21000
TEL.0819859099

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2014, 10:13:06 »
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับที่ต้องฝึกฟัง ซ้อมหู

-บางคนคิดว่าเป็นเรื่อง่าย ... คิดว่าฟังมาเย๊อะแล้ว ในบ้าน
-บางคนคิดว่าเป็นเรื่อง่าย ... คิดว่าฟังมาเย๊อะแล้ว ในรถ

-บางคนคิดว่าเป็นเรื่องยาก มักใช้คำว่าหูไม่ถึง
----------------------------
*ในรถ ในบ้าน เทียบกันยากครับ เพราะอารมณ์ความรู้สึก บรรยากาศ ตำแหน่งนั่งฟังต่างกัน
*ในรถ บางคนเคยฟังรถที่ผ่านมาตรฐาน / บางคนฟังคันที่ไม่ผ่านมาตรฐาน (ฟัง 10คน ชอบเกิน 6คน...ผมให้ผ่านครับ)

*หูไม่ถึง...วิธีฝึกไม่ยากครับ...หาแผ่นแท้ แล้วไปขอฟังในรถเพื่อนที่ผ่าน และไม่ผ่านมาตรฐาน ซัก5-10คัน ก็จะรับรู้ได้เองว่าคันไหนเสียงดี คันไหนเราชอบ / ไม่ชอบ (เพียงแต่เราอธิบายเป็นคำพูดไม่ถูกว่า ดีอย่างไร / ไม่ดีอย่างกร)

**ฟังเบื้องต้นครั้งแรกๆ เอาแค่เรารู้สึกดี / ไม่ดี...ชอบ / ไม่ชอบก่อน
***ขั้นต่อไป อีก3เดือน ค่อยลงลึกว่าไม่ดีอย่างไร ไม่ชอบอย่างไร
อ่านอย่างเดียว ไม่ค่อยมีประโยชน์ครับ (ในเรื่องหูไม่ถึง)...แต่ถ้าอาย ไม่กล้า ไม่อยาก...แล้วจะรู้มากขึ้นได้งัยอ่ะครับทุกท่าน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2014, 10:20:59 »
-อ่าน มีประโยชน์สำหรับข้อมูลเบื้องต้น เพื่อเตรียมตัว
-ฝึกฟัง มีประโยชน์ในการเลือกแนวทางว่า จะเลือกติดเครื่องเสียงแบบไหน แนวไหน

-ปรึกษาเพื่อนๆหรือผู้รู้ (ที่รู้มากกว่าเรา) ผมขอแนะนำให่ปรึกษาเพื่อนคนที่มีเครื่องเสียงในรถ แบบผ่านมาตรฐาน...อย่าไปฟังคนที่รู้เย๊อะ แต่รถตัวเองยังไม่มีเครื่องเสียงของตัวเองแบบผ่านมาตรฐาน (คนแบบที่อ่าน / ฟังเขาเล่าว่า แล้วเอามาเล่าต่อ...มีเย๊อะครับในสังคม)

-สุดท้ายคือการเอาข้อมูลทั้งหมด มาบวกลบคูณหาร แล้วตัดสินใจเอง ว่าจะติดแบบไหน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2014, 12:53:58 »

-ถามทางกับคนที่ไม่เคยไป คำตอบคงไม่น่าเชื่อถือเท่ากับถามทางคนที่เคยไปสถานที่นั้นๆมาแล้ว

-จะซื้อ pajero แต่ไปถามคนใช้ fortuner / mu x คำตอบจะไม่ใช่ ครับ

-ถามเรื่องเบาะเทพ กับคนใช้แต่เบาะเดิม(ไม่เคยใช้เบาะเทพ)...คำตอบผิดแน่นอนครับ
-----------------------------------------

ผมแนะนำว่า อยากรู้เรื่องอะไร ควรถามเพื่อนๆพี่ๆสมาชิก ที่เคยใช้สิ่งนั้นๆ จริงๆ หลายๆท่านครับ

อย่าไปถามคนที่ไม่มีสิ่งนั้น...
เพราะท่านจะได้คำตอบ จากการจินตนาการ ล้วนๆ (ทั้งๆที่อ่าน/ฟังความคิดเห็นของคนนั้นแล้วเหมือนจะรู้ เหมือนจะเก่งมากเลย)
สุดท้ายหลงทาง

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 12:05:07 »
ใกล้แล้วๆ  :L2900:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 12:42:28 »
 :L2900: เลยทั้งสองคนแล้วใครจะเป็นนายแบบคนที่ 3  :L2901:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 13:00:16 »

สินค้าที่ไหนก็มีขาย
คล้ายร้านอาหาร หมุเห็ดเป็ดไก่ มีขายทั่วไป แต่ทำไมเมื่อทำเป็นอาหารแล้วอร่อยไม่เหมือนกัน

สูตร+ฝัมือครับ สำคัญมาก
------------------------------

คิดจะติดตั้งเครื่องเสียงทั้งที หวังผลอะไรแบบไหนครับ
-ราคาถูกกว่า ได้ของเย๊อะกว่า
-หรือเสียงดีกว่า แต่ได้ของน้อยชิ้นกว่า

------------------------------

งานติดตั้งที่แข็งแรง มีผลต่อคุณภาพเสียงมาก
งานติดตั้งที่ดี มันมีค่าแรงช่างมากกว่า เพราะใช้เวลามากกว่าครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 13:05:58 »

ผมพยายามทำให้แน่นหนาแข็งแรงที่สุด ตามงบ

(เพราะเคยมีคนถามว่า บางคันทำไมแด๊มป์น้อยกว่าอีกคัน)

บางคันแด๊มป์เฉพาะจุด / บางคันแด๊มป์เต็มพื้นที่

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 13:12:45 »
สินค้าในโลกนี้มีหลายยี่ห้อ
แต่ละยี่ห้อมีหลายรุ่น

แต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่น ให้แนวเสียงแตกต่างกันออกไป

ชัยนาทซาวด์ เลือกแบนด์เนม มาตรฐานโลกครับ
(บางยี่ห้อโฆษณามากมายในประเทศไทย แต่ไม่ใช่ อินเตอร์แบรนด์...มีขายแค่ร้านเดียว)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 13:14:12 »
เอารูปภาพจากคันอื่น
มาประกอบให้ดูครับ

อ่านคู่มือ รายละเอียดแล้วจะรู้ว่า หลายยี่ห้อมาจากโรงงานเดียวกัน (คล้ายกัน)
--------------------------

สินค้าหลายยี่ห้อ
ผมเทสเสียง และเลือกให้อยู่ในเกณท์มาตรฐาน
ก่อนเอามาติดให้สมาชิกครับ

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 15:05:10 »
เห็นแล้วอจฉาเจ้าของรถเลย รับรองเพราะกว่าเดิมโคตรๆๆๆ
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

ออฟไลน์ นึก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 16:01:13 »
พี่โก้เห็นในรูปทำเสร็จแล้วหรือครับ  :L4384:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 18:07:22 »

หลังจากประกอบเสร็จ
จะต้องเปิดเสียงเบิร์นไว้ 10-16 ชั่วโมง แล้วค่อยจูนเสียง

เย็นนี้จูนไปแล้วครับ 4 memory-preset
พรุ่งนี้เช้า จูนอีกรอบ
เที่ยงรับรถได้ครับ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 18:13:02 »
 :sd23: สวัสดีคับพี่โก้คับ  ผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงคับ
            เเต่ที่ดูงานพี่โก้ มานี่  :L2900:  เลยคับ
รางวัล ที่พี่ได้มา นี่การันตี ฝีมือขอพี่จริงๆคับ    :L2900:
 :L2900:      :L2900:      :L2900:      :L2900:
 :L2900:      :L2900:      :L2900:     :L2900:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 18:30:26 »
พี่โก้เห็นในรูปทำเสร็จแล้วหรือครับ  :L4384:
อย่าดีใจจนรีบไปชัยนาทนะพี่นึก  ปล่อยให้พี่โก้อยู่กับรถนานๆผมรับรองให้เลยว่ายิ่งนานยิ่งดีครับ   ปล่อยให้พี่โก้แกจูนตามอารมณ์ไปเลยครับอย่าไปเร่งเดี๋ยวที่เต็มแกจะรีบตามไปรับรถเองแหละครับ  เพราะรถคันนี้แกจะเอามาโชว์ด้วย   รอฟังเพลงผ่านกระทู้ไปก่อนนอนเล่นไปอีก 3 วันครับรับรอง  :L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 18:34:12 »
:sd23: สวัสดีคับพี่โก้คับ  ผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงคับ

ฟังรถเขากับมีฟังเองในรถมันต่างกันนะครับพี่อั๋น   ที่ต่างกันแน่ๆคือสมาธิที่ไม่ต้องเกร็งในรถเราจะทำให้รับรู้ได้มากกว่า

**ถ้าพี่อั๋นอยากลองของพี่โก้มีชุดเริ่มต้น  17,500+/-  ครับ     อยากรู้ว่าเสียงหมื่นกว่าบาททำได้แค่ไหนลองไปดูครับ

**พี่อั๋นอาจจะเป็นความหวังของคนเริ่มต้นคนต่อไปด้วยครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html