ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องไฟตัดหมอกครับ  (อ่าน 9343 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องไฟตัดหมอกครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2014, 13:06:42 »
ผมแนะนำการแก้ปัยหานี้ง่ายมากคือเอาฟิลม์หน้าเต็มบานออก   คราวนี้แค่แสงจากไฟฉายยังสว่างเลยครับ

ผมใส่บานหน้า 60%   ทั้งLight bar    xenonคู่    ตัดหมอก   spotLight  ก็ยังไม่ได้ดังใจ     เพียงแค่ออกมาดูนอกรถสว่างลั่นทุ่งเลยครับ

แก้ปัญหาให้ตัวเราแต่กระทบส่วนรวม  คงหนีไม่พ้นคำว่า " เห็นแก่ตัวครับ "    :D
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องไฟตัดหมอกครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2014, 22:06:20 »
มีข้อมูลว่าเวลาฝนตกกลางวันให้ใส่แว่นกันแดด...จะช่วยกรองแสงและทำให้เราเห็นชัดขึ้นครับ
ผมเคยใช้แว่นของ "อีเกิ้ลอาย" จะมีเลนล์สำหรับใส่กลางวันกับกลางคืน จะช่วยได้มากเลยครับ
แต่ผมมีปัญหาเรื่องสายตาสั้นและการใส่คอนแทคเลนส์ช่วงหลังเลยไม่ได้ใส่ครับ

พี่หนูเคยลองใช้พวก clip-on หรือยังครับ หนีบเข้ากับแว่นสายตาที่ใส่อยู่เมื่อต้องการใช้ครับ

ออฟไลน์ หนู [นินจา]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2014, 22:25:15 »
พี่หนูเคยลองใช้พวก clip-on หรือยังครับ หนีบเข้ากับแว่นสายตาที่ใส่อยู่เมื่อต้องการใช้ครับ

ยังไม่เคยลองเลยครับ...ต้องขอคำแนะนำจากพี่กิตด้วยครับ  :L4399:
"เราทุกคน สามารถมอบความสุข...ให้กับตนเองและผู้อื่นได้...
ขอแค่เรา...เลือกที่จะเป็นผู้ให้ โดยไร้เงื่อนไข แม้แต่คำว่า ขอบคุณ ".......

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2014, 00:24:57 »
มีข้อมูลว่าเวลาฝนตกกลางวันให้ใส่แว่นกันแดด...จะช่วยกรองแสงและทำให้เราเห็นชัดขึ้นครับ
ผมเคยใช้แว่นของ "อีเกิ้ลอาย" จะมีเลนล์สำหรับใส่กลางวันกับกลางคืน จะช่วยได้มากเลยครับ
แต่ผมมีปัญหาเรื่องสายตาสั้นและการใส่คอนแทคเลนส์ช่วงหลังเลยไม่ได้ใส่ครับ
ผมใช้วิธีเดวกับพี่หนูเลยคับ ยิ่งตอนฝนตกเป็นหย่อมตอนกลางวัน ฟ้าระยะไกลเปิดเเสงจ้าละก็ผมใส่เเว่นดำเลยคับ ผมรู้สึกว่ามองเห็นทางชัดขึ้นคับ  :L2897:
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2014, 01:06:56 »
ผมแนะนำการแก้ปัยหานี้ง่ายมากคือเอาฟิลม์หน้าเต็มบานออก   คราวนี้แค่แสงจากไฟฉายยังสว่างเลยครับ

ผมใส่บานหน้า 60%   ทั้งLight bar    xenonคู่    ตัดหมอก   spotLight  ก็ยังไม่ได้ดังใจ     เพียงแค่ออกมาดูนอกรถสว่างลั่นทุ่งเลยครับ

แก้ปัญหาให้ตัวเราแต่กระทบส่วนรวม  คงหนีไม่พ้นคำว่า " เห็นแก่ตัวครับ "    :D

:L2734: :L2734: :L2734: :L2736:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2014, 09:08:03 »
ผมใช้วิธีเดวกับพี่หนูเลยคับ ยิ่งตอนฝนตกเป็นหย่อมตอนกลางวัน ฟ้าระยะไกลเปิดเเสงจ้าละก็ผมใส่เเว่นดำเลยคับ ผมรู้สึกว่ามองเห็นทางชัดขึ้นคับ  :L2897:

หากเจอด่านตำรวจเรียกขอตรวจใบอนุญาติขับขี้  ช่วยทำเหมือนตาบอดแล้วคลำหามือเจ้าหน้าที่ตำรวจเพื่อจะส่งบัตรให้   

เจ้าหน้าที่ : ขออนุญาติครับ  ขอดูใบอนุญาติขับขี่หน่อยครับ
เจ้าของรถ : เออ เออ ได้ครับ รอประเดี๋ยวน่ะ ...... (คลำๆๆ  แล้วคลำหามือเจ้าหน้าที่ ทำสั่นๆ  แล้วส่งให้พร้อมบอกว่านี่ครับคุณตำรวจ)
เจ้าหน้าที่ : อ้าวตาบอดเหรอ......งั้นไม่เป็นไร   อ้าวๆไปได้
เจ้าหน้าที่ : เฮ้ยยยย  เดี๋ยวววว  ปรี๊ดดดดดด   วอ 123456

* เชื่อป่ะผมเคยใช้มุขนี้ตอนขับมอเตอร์ไซค์แต่งเข้าด่านตีนสะพานสาทร ถนนตากสิน  รอดมาแล้ว   :sd42:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2014, 20:01:03 »
หากเจอด่านตำรวจเรียกขอตรวจใบอนุญาติขับขี้  ช่วยทำเหมือนตาบอดแล้วคลำหามือเจ้าหน้าที่ตำรวจเพื่อจะส่งบัตรให้   

เจ้าหน้าที่ : ขออนุญาติครับ  ขอดูใบอนุญาติขับขี่หน่อยครับ
เจ้าของรถ : เออ เออ ได้ครับ รอประเดี๋ยวน่ะ ...... (คลำๆๆ  แล้วคลำหามือเจ้าหน้าที่ ทำสั่นๆ  แล้วส่งให้พร้อมบอกว่านี่ครับคุณตำรวจ)
เจ้าหน้าที่ : อ้าวตาบอดเหรอ......งั้นไม่เป็นไร   อ้าวๆไปได้
เจ้าหน้าที่ : เฮ้ยยยย  เดี๋ยวววว  ปรี๊ดดดดดด   วอ 123456

* เชื่อป่ะผมเคยใช้มุขนี้ตอนขับมอเตอร์ไซค์แต่งเข้าด่านตีนสะพานสาทร ถนนตากสิน  รอดมาแล้ว   :sd42:
ใช้กับจ่าเฉยป่าวครับพี่นะ :L2901:
Pamania so good

ออฟไลน์ บอล บีบีคอม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • บอล บีบีคอม
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2014, 23:34:26 »

:L2905: :L2905:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2014, 08:43:29 »

ไม่เชื่อครับ ไม่กล้าลอง กลัวจ่าลากยาวพาลจะทำให้เสียเชิงชายได้ครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2014, 13:51:38 »
ใช้กับจ่าเฉยป่าวครับพี่นะ :L2901:

ฮ่า..จ่าเฉย :L4396:

ความเห็นส่วนตัว ลดความเข้มของฟิมล์บานหน้าลงอีกหน่อย สายตาจะปรับให้สามารถมองได้ดีขึ้นนะครับ :sd01:   

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2014, 09:57:36 »
 :sd42: :sd42:  วันหลังถ้าได้ใช้แผนพี่นะ จะมาบอกอีกครั้งน่ะคับ น่าจะฮาดี :L6428:

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2014, 11:44:21 »
อย่างนี้เขาเรียกว่าปรับคนให้เข้ากับรถใช่ไหมครับ  ;D
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..