ผู้เขียน หัวข้อ: [ปิด Job] สงสัยน้องดำ [Dark Moon] จะไม่ค่อยสบายซะแล้ว  (อ่าน 14527 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: สงสัยน้องดำ [Dark Moon] จะไม่ค่อยสบายซะแล้ว
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 21 กันยายน 2014, 13:39:42 »
นั่งเช็ค smart gauge เล่นดันเจอนี้เข้าครับ

หาข้อมูลใน อากู๋ ก็มาเจอรายละเอียดของพี่ตูมตามลงไว้ใน web เรานี้แหล่ะครับ ไม่ต้องไปไกลเลยครับ

อ้างอิงครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1215.0.html

สบายใจเรื่อง DTC code แล้ว คงต้องพาไปหาหมอวันพฤหัสแทนแล้วครับ เพราะจันทร์ - พุธ เด็กมีสอบปลายภาคกลัวรถจะเสร็จไม่ถันนะครับ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
Re: สงสัยน้องดำ [Dark Moon] จะไม่ค่อยสบายซะแล้ว
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 21 กันยายน 2014, 13:47:28 »
นั่งเช็ค smart gauge เล่นดันเจอนี้เข้าครับ

หาข้อมูลใน อากู๋ ก็มาเจอรายละเอียดของพี่ตูมตามลงไว้ใน web เรานี้แหล่ะครับ ไม่ต้องไปไกลเลยครับ

อ้างอิงครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1215.0.html

สบายใจเรื่อง DTC code แล้ว คงต้องพาไปหาหมอวันพฤหัสแทนแล้วครับ เพราะจันทร์ - พุธ เด็กมีสอบปลายภาคกลัวรถจะเสร็จไม่ถันนะครับ

อันนี้เหมือนผมเลยพี่บังมัติ ย้อนไปซะไกล มาเจอในบ้านของพี่ตามนี่แหละครับ

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
Re: [Update Status] สงสัยน้องดำ [Dark Moon] จะไม่ค่อยสบายซะแล้ว
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 22 กันยายน 2014, 06:47:13 »
 :L2900: มากครับพี่มัติ ทำให้ตามอ่านข้อมูลของพี่ตามด้วย สงสัยต้องหาเจ้าตัวนี้มาประจำการในรถบ้างละ และเผื่อจะมีอย่างอื่นเพิ่มเข้ามาด้วย

ถ้าไม่แห้วซะก่อน  :sd42: :sd42:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 22 กันยายน 2014, 16:32:24 »

อ้างอิงครับ

อย่างที่พี่ตาม เคยแจ้งไว้ครับไม่มีในเมืองไทย  ASTC ไม่ต่อไว้
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

• Pa Mania
  • *
Re: [Update Status] สงสัยน้องดำ [Dark Moon] จะไม่ค่อยสบายซะแล้ว
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 25 กันยายน 2014, 22:05:45 »
วันนี้มา Update ครับ

ไม่ได้เข้า web มา 3 วัน เขาคุยอะไรกันบ้างตามไม่ค่อยจะทันเลย ต้องย้อนกลับไปอ่านหลายหน้าอยู่

วันนี้ช่วงเช้าแว๊บเข้าศูนย์บริการ ทีแรกว่าจะไปศูนย์ศรีนครินทร์ แต่มีนัดคุยงานต่อกับเพื่อนแถวเมืองทองจึงตัดสินใจเข้าที่ศูนย์ราชพฤกษ์ครับ

กว่าจะถึงศูนย์ก็สายและ้วครับ ประมาณ 10 โมงเห็นจะได้ เป็นศูนย์ที่ไม่ใหญ่ดังที่พี่ตามกล่าวไว้เลยครับ มีลูกค้ามาใช้บริการก่อนหน้าอยู่ประมาณ 2 คันครับ ผมได้เข้าไปแจ้งรายละเอียดอาการต่างๆ เช่นอาการเสียงดังที่เกิดขึ้นและจุดรั่วซึมที่สังเกตุเห็นกับช่างไป ช่างก็รับรถเข้าไปตรวจสอบแต่ไม่พบเสียงดังที่กล่าวไว้ บอกช่างว่าลองขับดูหน่อยครับ เพราะบ้างครั้งก็ดัง บางครั้งก็ไม่ดัง จึงนั่งรถเพื่อขับลองฟังเสียง ขับออกมาไม่นานก็จะได้ยินเสียง แต่ไม่ดังมาก ขับแล้วจอดอยู่หลายจังหวะจนแน่ใจว่าเกิดสิ่งขึ้นจริงๆ ครับ กลับมาที่ศูนย์ช่างก็ตรวจสอบหาจุดกระทบกันซึ่งน่าจะเป็นต้นเหตุของเสียงดังที่ไม่พึงประสงค์ ผมกลับเข้ามาที่ห้องรับรอง เหลือบไปเห็นช่างนำท่อเหล็กยาวประมาณ 1 เมตรมาสอดและงัดที่ห้องเครื่อง ในใจก็คิดว่ามันหนักขนาดนั้นเลยเหรอ

ประมาณครึ่งชั่วโมงเห็นช่างเอารถออกแล้วกลับเข้ามาใหม่เลยเดินไปคุยและสอบถามอาการ ปรากฎว่าต้นเหตุของเสียงคือท่อน้ำยาแอร์กระทบกัน ที่เห็นนำท่อเหล็ก 1 เมตรก็เพื่อง้างท่อ 2 เส้นให้ห่างกัน และหนุ่นด้วยท่อโฟมอีกชั้นหนึ่ง จบเรื่องเสียง

สำหรับจุดรั่วซึมที่เห็นคือ บริเวณปีกผีเสื้อของคันเร่งนั้น เกิดจากการคลายตัวของน๊อต ขันใหม่ให้แน่คิดว่าน่าจะหาย สำหรับคราบน้ำมันใต้ท้องนั้น ช่างไม่พบจุดรั่วซึมแต่อย่างใด แต่มันเป็นคราบเก่าจากการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องก่อนหน้าที่ทางช่างเดิมไม่ได้ทำความสะอาดนะครับ

สรุปปัญหาได้รับการแก้ไขไปแล้วส่วนหนึ่ง ทางศูนย์ไม่ได้คิดค่าบริการใดๆ รมทั้งค่าแรงของช่าง ต้องขอขอบคุณบริการคุณภาพของศูนย์ราชพฤกษ์อีกครั้ง  :sd23:  :sd23:  :sd23:

สำหรับปัญหาที่ว่าเหมื่อนรถไม่มีกำลัง หรือมีอาการวืดๆ นั้น วันเสาร์นี้คงต้องลองถอดแบตเพื่อเคลียค่า ECU ตามที่พีไซแน่นำก่อนครับ แล้ววันอาทิตย์ค่อยให้ช่างปอนด์และพ่อหมอช่วยดูให้อีกทีนะครับ

ขอบคุณครับ

:sd23:  :sd23:  :sd23:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
Re: [ปิด Job] สงสัยน้องดำ [Dark Moon] จะไม่ค่อยสบายซะแล้ว
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 25 กันยายน 2014, 22:10:05 »
แม้...เกือบต้องซื้อ 2014 ซะแล้ว

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 25 กันยายน 2014, 22:12:48 »
วันนี้มา Update ครับ

ไม่ได้เข้า web มา 3 วัน เขาคุยอะไรกันบ้างตามไม่ค่อยจะทันเลย ต้องย้อนกลับไปอ่านหลายหน้าอยู่

วันนี้ช่วงเช้าแว๊บเข้าศูนย์บริการ ทีแรกว่าจะไปศูนย์ศรีนครินทร์ แต่มีนัดคุยงานต่อกับเพื่อนแถวเมืองทองจึงตัดสินใจเข้าที่ศูนย์ราชพฤกษ์ครับ

กว่าจะถึงศูนย์ก็สายและ้วครับ ประมาณ 10 โมงเห็นจะได้ เป็นศูนย์ที่ไม่ใหญ่ดังที่พี่ตามกล่าวไว้เลยครับ มีลูกค้ามาใช้บริการก่อนหน้าอยู่ประมาณ 2 คันครับ ผมได้เข้าไปแจ้งรายละเอียดอาการต่างๆ เช่นอาการเสียงดังที่เกิดขึ้นและจุดรั่วซึมที่สังเกตุเห็นกับช่างไป ช่างก็รับรถเข้าไปตรวจสอบแต่ไม่พบเสียงดังที่กล่าวไว้ บอกช่างว่าลองขับดูหน่อยครับ เพราะบ้างครั้งก็ดัง บางครั้งก็ไม่ดัง จึงนั่งรถเพื่อขับลองฟังเสียง ขับออกมาไม่นานก็จะได้ยินเสียง แต่ไม่ดังมาก ขับแล้วจอดอยู่หลายจังหวะจนแน่ใจว่าเกิดสิ่งขึ้นจริงๆ ครับ กลับมาที่ศูนย์ช่างก็ตรวจสอบหาจุดกระทบกันซึ่งน่าจะเป็นต้นเหตุของเสียงดังที่ไม่พึงประสงค์ ผมกลับเข้ามาที่ห้องรับรอง เหลือบไปเห็นช่างนำท่อเหล็กยาวประมาณ 1 เมตรมาสอดและงัดที่ห้องเครื่อง ในใจก็คิดว่ามันหนักขนาดนั้นเลยเหรอ

ประมาณครึ่งชั่วโมงเห็นช่างเอารถออกแล้วกลับเข้ามาใหม่เลยเดินไปคุยและสอบถามอาการ ปรากฎว่าต้นเหตุของเสียงคือท่อน้ำยาแอร์กระทบกัน ที่เห็นนำท่อเหล็ก 1 เมตรก็เพื่อง้างท่อ 2 เส้นให้ห่างกัน และหนุ่นด้วยท่อโฟมอีกชั้นหนึ่ง จบเรื่องเสียง

สำหรับจุดรั่วซึมที่เห็นคือ บริเวณปีกผีเสื้อของคันเร่งนั้น เกิดจากการคลายตัวของน๊อต ขันใหม่ให้แน่คิดว่าน่าจะหาย สำหรับคราบน้ำมันใต้ท้องนั้น ช่างไม่พบจุดรั่วซึมแต่อย่างใด แต่มันเป็นคราบเก่าจากการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องก่อนหน้าที่ทางช่างเดิมไม่ได้ทำความสะอาดนะครับ

สรุปปัญหาได้รับการแก้ไขไปแล้วส่วนหนึ่ง ทางศูนย์ไม่ได้คิดค่าบริการใดๆ รมทั้งค่าแรงของช่าง ต้องขอขอบคุณบริการคุณภาพของศูนย์ราชพฤกษ์อีกครั้ง  :sd23:  :sd23:  :sd23:

สำหรับปัญหาที่ว่าเหมื่อนรถไม่มีกำลัง หรือมีอาการวืดๆ นั้น วันเสาร์นี้คงต้องลองถอดแบตเพื่อเคลียค่า ECU ตามที่พีไซแน่นำก่อนครับ แล้ววันอาทิตย์ค่อยให้ช่างปอนด์และพ่อหมอช่วยดูให้อีกทีนะครับ

ขอบคุณครับ

ยินดีกับพี่มัติในการได้รับการแก้ไขปัญหาในส่วนหนึ่ง ครับ
แล้วในวันอาทิตย์นี้ ผมเชื่อว่าพี่มัติก็จะได้รับการปรับปรุงในน้องปาจน  :L2901: :L2901: :L2901: :L2901: เลยครับ  :sd23: :sd23: :sd23: เอาใจช่วย สู้ๆๆครับ
Pamania so good

• Pa Mania
  • *
Re: [ปิด Job] สงสัยน้องดำ [Dark Moon] จะไม่ค่อยสบายซะแล้ว
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 25 กันยายน 2014, 22:15:29 »
แม้...เกือบต้องซื้อ 2014 ซะแล้ว

ขนาดนั้นเลยหรือครับ    :L2739:  :L2739:  :L2739:

เปลี่ยนชุดหน้าแบบพี่แดงพอไหวครับ  :sd42:  :sd42:  :sd42:

ยินดีกับพี่มัติในการได้รับการแก้ไขปัญหาในส่วนหนึ่ง ครับ
แล้วในวันอาทิตย์นี้ ผมเชื่อว่าพี่มัติก็จะได้รับการปรับปรุงในน้องปาจน  :L2901: :L2901: :L2901: :L2901: เลยครับ  :sd23: :sd23: :sd23: เอาใจช่วย สู้ๆๆครับ

ขอบคุณครับ
ดูอาการหลังจากเคลีย ECU ก่อนนะครับ และคงต้องให้ช่างปอนด์ช่วยดูด้วยว่า ดันราง ของผมมีปัญหาหรือเปล่านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กันยายน 2014, 22:17:31 โดย พี่มัติ [Dark Moon] »

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 08:42:59 »
พี่มัติอย่าลืมเช็คระดับนํ้ามันเครื่องดูด้วยนะครับ เผื่อว่า.....

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 14:44:51 »
สรุปปัญหาได้รับการแก้ไขไปแล้วส่วนหนึ่ง ทางศูนย์ไม่ได้คิดค่าบริการใดๆ รมทั้งค่าแรงของช่าง ต้องขอขอบคุณบริการคุณภาพของศูนย์ราชพฤกษ์อีกครั้ง 
บริการอย่างนี้ขอชื่นชมครับ  อย่างน้อยยังมีศูนย์ที่พึ่งได้
 :L2900:

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 15:56:30 »
 :L2734:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 23:55:44 »
พี่มัติอย่าลืมเช็คระดับนํ้ามันเครื่องดูด้วยนะครับ เผื่อว่า.....

ต้องขออภัยพี่มัติด้วย สงสัยเช้านี้ยังไม่ตื่นดี ว่าจะโพสลงในกระทู้ของพี่หม่องที่รถมีปัญหาอยู่เช่นกัน ไงมาโพสในกระทู้ของพี่ได้ก็ไม่รู้  :sd06: :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 27 กันยายน 2014, 13:02:26 »
ต้องขออภัยพี่มัติด้วย สงสัยเช้านี้ยังไม่ตื่นดี ว่าจะโพสลงในกระทู้ของพี่หม่องที่รถมีปัญหาอยู่เช่นกัน ไงมาโพสในกระทู้ของพี่ได้ก็ไม่รู้  :sd06: :sd23:

ไม่เป็นไรครับพี่ ผมก็ตรวจเช็คแล้วเช่นกันครับ ถามที่พี่แนะนำ

1. ให้เหล็กวัดโดยด้านจุดเขียวอยู่ด้านนอก (ตามที่พี่นก แนะนำมา) ซึ่งจะอ่านคำว่า ENGINE ได้แบบไม่กลับหัว
2. ระดับน้ำมันเครื่องเกินรูที่สองมาหน่อยหนึ่ง อาจจะต้องถ่ายออกหรือเปล่ายังไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2014, 08:10:35 »
ช่วงนี้ภารกิจแน่นมากๆ ไม่ค่อยจะมีเวลาว่างเลย ตัวเองก็ไม่ได้ดูแล ยิ่งรถก็ยิ่งแล้วใหญ่ ตรวจเช็คตามระยะปรกติเหมื่อนคนทั่วไป

ก่อนหน้านั้นรถมีเสียงดังแปลกๆ เหมื่อนอะไรที่หลวมๆ กระทบกันบริเวณห้องเครื่องด้านหน้าขวา พยายามหาจุดที่เกิดเสียงก็หาไม่พบ เครื่องยนต์ก็ทำงานปรกติ ความร้อนก็คงตัว ไม่มีสิ่งผิดสังเกตุนอกจากเสียง แป๊กๆ ที่ว่ามาซึ่งมันก็มาเป็นบางครั้ง เวลาจอดรถ บางครั้งก็ไม่ได้ยิน ก็เลยปล่อยมันไป

มาช่วง 2-3 วันนี้ มีความรู้สึกว่ารถมีอาการขาดพละกำลังโดยเฉพาะช่วงต้น กดคันเร่งเหมื่อนมีอาการวืดๆ รอบขึ้นแต่รถไม่ค่อยจะวิ่ง กินน้ำมันดุกว่าเดิม เสียงเครื่องดังขึ้นกว่าเดิม อาการชั่งเริ่มไม่ดีเท่าที่ควร

เช้านี้ออกรถเพื่อไปซื้อปาท่องโก่ให้เด็กๆ ก็ยังคงรู้ซึกว่าเครื่องดังกว่าเดิม พละกำลังก็ไม่ค่อยจะมี กลับถึงบ้านยังพอมีเวลาก่อนที่จะส่งลูกสาวไปเรียนพิเศษต่อนั้น เปิดฝากระโปร่งรถเพื่อหาจุดผิดสังเกตุที่พอจะหาได้ สิ่งที่พบคือ มีจุดรั่วซึมของคราบน้ำมันบริเวณจุดท่ออากาศที่มาจาก inter cooler ดังรูป

ลองตรวจเช็คระดับน้ำมันเครื่องก็ยังอยู่ในระดับปรกติ คือรูที่สองของเข็มวัด แต่ครับแต่ น้ำมันเครื่อง castrol edge titanium ที่เพิ่งเปลี่ยนไปเมื่อประมาณ 2000 กว่ากิโลฯ เองนั้นทำไมมันถึงดำจังเลย มันไม่น่าจะดำได้ขนาดนี้นะ

อีกประมาณ 4-5 วันนี้ก็จะครบรอบปีที่ใช้รถคันนี้แล้ว วิ่งไปประมาณ 220000 ** แก้ไขตัวเลขครับ ที่จริงคือ 22,000 **กว่ากิโลฯ มันมีปัญหาซะแล้ว  :L4386:  :L4386:

สงสัยต้องพาน้องดำไปหาหมอตรวจเช็คอาการซะแล้ว กลัวจะไม่สบายหนักกว่าเดิมเดี๋ยวจะงานเข้า

สำหรับนี้คืออัตราการกินที่ดุดัน ซึ่งไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อน การขับขี่ปรกติเหมื่อนทุกครั้ง น้ำมันที่ใช้ก็จะเป็นน้ำมันหอย ทั้งแบบธรรมดาและ v-power สลับกันไป

ภายหลังจากที่เดิมเต็มถังนะครับ ปรกติถ้าอยู่ระดับนี้จะวิ่งได้ประมาณ 200-230 กิโลเมตรนะครับ แต่นี้อยู่ที่ 160 กว่าๆ เอง

ก็มาเล่าสู่กันฟังนะครับเพื่อให้พีๆ ช่วยวิเคราะห์ปัญหาก่อนที่ผมจะนำรถเข้าศูนย์ ไม่ทราบว่ามีศูนย์แน่ะนำไหมครับถ้าจะนำรถไปเข้าช่วงวันอังคารนี้ office อยู่พระราม 9 ศูนย์ศรีณครินทร์คิวจะเยอะไหม เพราะคงเอาเข้าช่วงเช้าหลังจากส่งลูกไปโรงเรียนนะครับ

พี่มัติครับ แล้วอาการซดน้ำมันแบบที่ว่านี่หายไปยังครับ ปัจจุบันผมกำลังเจออยู่เลยไม่รู้จะเริ่มแก้ที่ตรงไหนก่อน..เติมเต็มถังวิ่งได้ 200 กม. เหลือครึ่งถัง

วิ่งไปอีกรวมได้ 380 กม. ก็ต้องหาปั๊มน้ำมันแล้วครับ ผบ. เริ่มบ่นๆแล้ว  :L4386:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2014, 08:46:32 »
พี่มัติครับ แล้วอาการซดน้ำมันแบบที่ว่านี่หายไปยังครับ ปัจจุบันผมกำลังเจออยู่เลยไม่รู้จะเริ่มแก้ที่ตรงไหนก่อน..เติมเต็มถังวิ่งได้ 200 กม. เหลือครึ่งถัง

วิ่งไปอีกรวมได้ 380 กม. ก็ต้องหาปั๊มน้ำมันแล้วครับ ผบ. เริ่มบ่นๆแล้ว  :L4386:

อาการซดยังมีอยู่บ้างครับ เป็นบ้างครั้ง มันเป็นๆ หายๆ นะครับ กำลังดูว่าเสาร์นี้จะล้าง Air Flow กับถอดขั่ว Batt ดูนะครับ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2014, 09:20:49 »
อาการซดยังมีอยู่บ้างครับ เป็นบ้างครั้ง มันเป็นๆ หายๆ นะครับ กำลังดูว่าเสาร์นี้จะล้าง Air Flow กับถอดขั่ว Batt ดูนะครับ

]ลองวิ่งมาหา พี่นกซิครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2014, 08:13:21 »
ขอบคุณครับพี่มัติ พี่โต้ง สงสัยจะมีโอาสเข้าไปเยี่ยมพี่นกบ้างสักที
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2014, 09:07:18 »

พี่มัติ เอากรองอากาศออกมาเป่าด้วยนะครับ
ปกติพี่มัติใช้รถประจำหรือจอดเป็นส่วนใหญ่ครับ
และถ้าขับได้ใช้ความเร็วเกิน 100 km/hr. มั่งป่าวครับ

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2014, 09:47:56 »

พี่มัติ ลองปิดดันราง และ อุปกรณ์เสริมกำลังเครื่องยนต์ดู แล้วทดสอบอัตราการกินน้ำมันดูอีกครั้ง ว่าเกิดจากอุปกรณ์มาตรฐานของตัวรถด้วยรึเปล่า ก็ดีนะครับ
เป็นอีกข้อมูลไว้คุยกับศุนย์  เอาใจช่วยให้พบสาเหตุไวๆ และขอบคุณที่มาแชร์ความรู้กันครับ :sd23: