ผู้เขียน หัวข้อ: สรุป: ชุดโช๊คตระกูลนกเหลือง Old Man Emu สำหรับ Pajero Sport.....[ตอนนี้ Nov.2012]  (อ่าน 389839 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ผลการทดสอบเส้นทางไปเบตง(เส้นทางสายมรณะ) เป็นที่น่าพอใจอย่างยิ่ง นิ่ง หนึบ กับโค้งและสภาพทางที่สุดจะแย่ วิ่งหลบหลุมระเบิดได้ดีเยี่ยม555 :L2904:
:L2758: พี่กร มาเหลา ประสบการณ์ และความพึงพอใจ ในสิ่งที่ได้รับ อย่าลืมเหลาว่า ยะลา น่าอยู่อย่างไรบ้างนะครับ  :L2759: :L4365: :L2901: :L2901:

ออฟไลน์ แม็ค magarapong

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
:L4365: :L4365: :L4365: :L4365: :L4365:

หวัดดีครับพี่แม็ค

มาแอบดู รอจะเปลี่ยนเป็นนกเหลืองหรือคร้าบ  :L2739:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
พี่กร สวัสดีและยินดีต้อนรับครับ ว่างๆถ้ากลับใต้เมื่อไหร่จะไปทดสอบมั้ง :L2901:

ออฟไลน์ แม็ค magarapong

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
หวัดดีครับพี่แม็ค

มาแอบดู รอจะเปลี่ยนเป็นนกเหลืองหรือคร้าบ  :L2739:

:sd42: :sd42: :sd42:
ใช่ครับพี่เอ็กซ์ อยากเป็นสาวกนกเหลืองใจจะขาด
รอแต่หาเวลาว่างกับคำอนุมัติจากผ.บ.คร๊าบ

:L6415: :L6415: :L6415:
อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด

ออฟไลน์ ณัฐวุธ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
พย 56 นี้กะจะเปลี่ยน full set ครับที่ mirth 4x4

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
พย 56 นี้กะจะเปลี่ยน full set ครับที่ mirth 4x4
มาร่วมต้อนรับเข้าแก็งค์นกเหลือง  :L2893:

ออฟไลน์ พี่ศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
แบบว่า เอาไปเซฟไว้ในที่ ๆ กลับมาอ่านใหม่ได้ง่าย ๆ :L2905:

ออฟไลน์ ต้า ชลบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • มิตรภาพดีๆหาได้ที่ pamania
 :L4399: ขอสอบถามพี่ๆประดับความรู้ครับ ขอถามที่กระทู้นี้นะครับ เกี่ยวกับกันโครงครับ

1.กันโครงมันช่วยได้จริงไหมครับ

2.ในความคิดของผมถ้า มันช่วยได้เยอะจิงๆ ถ้าเรานำมาใส่กับรถที่ช่วงล่างemu full set จะเพิ่มอะไรขึ้นไหม หรือ แค่ช่วงล่างอย่างเดียวเพียงพอแล้ว

รถผมช่วงล่างยังเดิมอยู่ แต่คิดเล่นๆด้วยความไม่รู้นะคับ ว่าถ้าใส่กันโครงด้วย emu full set ด้วย ช่วงล่างคงจะปึกๆๆที่สุด :sd42:

ขอบคุณมากครับ :sd23:

ออฟไลน์ พี่ดิษฐ์ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • ครูคือผู้ให้
:L4399: ขอสอบถามพี่ๆประดับความรู้ครับ ขอถามที่กระทู้นี้นะครับ เกี่ยวกับกันโครงครับ

1.กันโครงมันช่วยได้จริงไหมครับ

2.ในความคิดของผมถ้า มันช่วยได้เยอะจิงๆ ถ้าเรานำมาใส่กับรถที่ช่วงล่างemu full set จะเพิ่มอะไรขึ้นไหม หรือ แค่ช่วงล่างอย่างเดียวเพียงพอแล้ว

รถผมช่วงล่างยังเดิมอยู่ แต่คิดเล่นๆด้วยความไม่รู้นะคับ ว่าถ้าใส่กันโครงด้วย emu full set ด้วย ช่วงล่างคงจะปึกๆๆที่สุด :sd42:

กันโคลงไม่ต้องครับ มีมากับรถแล้ว  เปลี่ยนแค่สปริงกับโช๊คพอครับ
ดิษฐ์ บุรีรัมย์ ปาเจโร่สปอร์ต 4WD กง9540 บุรีรัมย์

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

ตามที่พี่ดิษฐบอกแหละครับ  รถเรามีมาให้ครบอยู่แล้ว รถเรามีกันโครงมาให้แล้วทั้งหน้าและหลัง  และมีแขนอาร์มมาให้ครบหมดแล้ว    เพียงแต่หากเราเสริมประสิทธิภาพที่ตรงจุดจะแก้ข้อด้อยพวกนั้นได้เยอะเลยครับ

พวกของเล่นเสริมเติมแต่งเช่น กันโครง กันเซ กันเป๋  พวกนี้เขาออกแบบมาเป็นอุปกรณ์เสริมเพื่อช่วยให้รถเดิมๆมีการทรงตัวดีขึ้น  หลักการก็กันบิด   งัดต้านแรง  เหนี่ยวรั้งยึด     และจากอาการเหล่านี้แก้ไขได้ด้วย เปลี่ยนโช๊คที่เฟริม์ๆ 1 ชุด + สปริงที่ดีๆเช่นสปริงชนิดโปรเกรสซีฟอีก 1 ชุด  แบบนี้เป็นการแก้ปัญหาที่ตรงจุดและจะไม่ทำให้รถโครงจึงไม่จำเป็นต้องใส่กันโครง

เมื่อรถมีอาการโครง ควรแก้เรื่องต้นเหตุของการโครงมากกว่าหากันโครงมาใส่ 

ยกตัวอย่างกรณีเช่นนี้ที่มีได้ 2 แบบ

แบบที่ 1   ก๋วยเตี๋ยวไม่อร่อย ก็เลยต้องใส่เครื่องปรุงเพื่อให้กินได้มีรสชาดที่พอจะรับได้และดีกว่าเดิม
แบบที่ 2   ก๋วยเตี๋ยวไม่อร่อย ก็เลยหาร้านใหม่ที่รสชาดดีกว่าแทบไม่ต้องปรุง

2 กรณีนี้เหมือนกันคือการกินอาหาร  ชอบแบบไหนเลือกแบบนั้น  วันนี้ชอบแบบ1  อีกวันหนึ่งไปลองแบบ2   แล้วจะพบกับคำตอบของตัวเองเองครับว่าชอบกินก๋วยเตี๋ยวแนวไหน

:L2736:   

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
ติดตามอ่านเกี่ยวกับช่วงล่างมาตลอด  :L4365:

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ติดตามอ่านเกี่ยวกับช่วงล่างมาตลอด  :L4365:

จะเปลี่ยนหรือยังบังศักดิ์  สวัสดีปีใหม่ไทยครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
จะเปลี่ยนหรือยังบังศักดิ์  สวัสดีปีใหม่ไทยครับ
ผมคงต้องเปลี่ยน ช่วงล่างเดิมเอาไม่ค่อยอยู่แล้ว แต่ขอเวลานิดหน่อย อัสลามุอะลัยกุมครับพี่นะ  :L6415:

• Pa Mania
  • *
ผมคงต้องเปลี่ยน ช่วงล่างเดิมเอาไม่ค่อยอยู่แล้ว แต่ขอเวลานิดหน่อย อัสลามุอะลัยกุมครับพี่นะ  :L6415:
อะลัยกุมมุสลามบังศักดิ์ ; ช่วงล่าง  ฐานล้อ  ระบบเบรค จำเป็นสำหรับการเริ่มต้นในการเล่นกับปาเจโร่ครับ(ถ้าขับตามกฏจราจรก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน)

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
อะลัยกุมมุสลามบังศักดิ์ ; ช่วงล่าง  ฐานล้อ  ระบบเบรค จำเป็นสำหรับการเริ่มต้นในการเล่นกับปาเจโร่ครับ(ถ้าขับตามกฏจราจรก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน)
แต่ถ้าขับแบบตาม  กฏจราจรแถวๆ แม่ฮ่องสอน หรือพัทลุง ผมว่าเปลี่ยนดีกว่าครับ เชื่อหรือไม่ว่าผมไปปางอุ๋งมา เล่นกับโค้งสนุกมากโดยที่ผู้โดยสารอีก4 คน ไม่มีใครเมารถเลยซักคนเดียว :L2734: :L2734: :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ ต้า ชลบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • มิตรภาพดีๆหาได้ที่ pamania
ตามที่พี่ดิษฐบอกแหละครับ  รถเรามีมาให้ครบอยู่แล้ว รถเรามีกันโครงมาให้แล้วทั้งหน้าและหลัง  และมีแขนอาร์มมาให้ครบหมดแล้ว    เพียงแต่หากเราเสริมประสิทธิภาพที่ตรงจุดจะแก้ข้อด้อยพวกนั้นได้เยอะเลยครับ

พวกของเล่นเสริมเติมแต่งเช่น กันโครง กันเซ กันเป๋  พวกนี้เขาออกแบบมาเป็นอุปกรณ์เสริมเพื่อช่วยให้รถเดิมๆมีการทรงตัวดีขึ้น  หลักการก็กันบิด   งัดต้านแรง  เหนี่ยวรั้งยึด     และจากอาการเหล่านี้แก้ไขได้ด้วย เปลี่ยนโช๊คที่เฟริม์ๆ 1 ชุด + สปริงที่ดีๆเช่นสปริงชนิดโปรเกรสซีฟอีก 1 ชุด  แบบนี้เป็นการแก้ปัญหาที่ตรงจุดและจะไม่ทำให้รถโครงจึงไม่จำเป็นต้องใส่กันโครง

เมื่อรถมีอาการโครง ควรแก้เรื่องต้นเหตุของการโครงมากกว่าหากันโครงมาใส่ 

ยกตัวอย่างกรณีเช่นนี้ที่มีได้ 2 แบบ

แบบที่ 1   ก๋วยเตี๋ยวไม่อร่อย ก็เลยต้องใส่เครื่องปรุงเพื่อให้กินได้มีรสชาดที่พอจะรับได้และดีกว่าเดิม
แบบที่ 2   ก๋วยเตี๋ยวไม่อร่อย ก็เลยหาร้านใหม่ที่รสชาดดีกว่าแทบไม่ต้องปรุง

2 กรณีนี้เหมือนกันคือการกินอาหาร  ชอบแบบไหนเลือกแบบนั้น  วันนี้ชอบแบบ1  อีกวันหนึ่งไปลองแบบ2   แล้วจะพบกับคำตอบของตัวเองเองครับว่าชอบกินก๋วยเตี๋ยวแนวไหน

:sd23: ได้ความรู้มากคับพี่นะ ขอบคุณมากครับ :L2753:

ออฟไลน์ โกโก๋ [KoKo]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • เดินเซเซไปข้างหน้าดีกว่ายืนเต๊ะจุ๊ยอยู่กับที่
 :sd23: ปีใหม่ครับเข้ามาอ่านเรื่องช่วงล่างแล้วได้ให้คิดถึงผู้โดยสารเวลาเราไปเที่ยวภูเขา หรือเวลาเจอโค้งมากๆ เราคนขับอาจสนุกแต่คนนั่งคงไม่ค่อยแฮปปี้ ยังงี้ต้องเสริมจุดอ่อนซะแล้ว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เฟริส (zero_0re)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
สำหรับเครื่องเบนซิล ชุด EMU Full Set อาจไม่เหมาะนะครับ และชุด 4 ก็จะออกแนวกระด้างมากไป  ต้องลองพิจารณาจาก EMU Nitro ครับ
- สปริงติดรถมาชุดหน้า เส้นเล็กกว่าดีเซล
- น้ำหนักเครื่องยนต์เบากว่า
- น้ำหนักรถเบากว่า
- การมิกซ์กับช่วงล่าง  ต้องปรับแต่งไล่จาก EMU Nitro ขึ้นไปครับ

สงสัยครับ  เครื่องเบนซินเบากว่าเฉพาะชุดหน้าใช้หรือปล่าวครับ

สามารถใช้ข้อมูลของชุดหลังของเครื่องดีเซลมาลงได้เลยใช้มั้ยครับ หรือมันจะมีผลกับอาการของรถทั้งคัน ขอบคุณครับ :sd23:

ออฟไลน์ บิ๊ก..GT

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
 :L2894: เรียน พี่นะ และพี่ๆ ทุกคน
           ก่อนอื่นสวัสดีคะพี่ๆ.....อยากขอความเห็นเพิ่มเติมเกี่ยวกับข้อมูลโช๊คนิดส์คะ
คือ ปัจจุบันใช้น้องปา 2.5 GT ขับ 2 เสริมสมรรถนะช่วงล่างด้วย set 2 (สปริงหน้าเบอร์ 200
สปริงหลังเบอร์ 099) ยาง cooper at3 (265/70R/16) ล้อ KMC XD818 16x8(10)
          อยากถามว่าถ้าเปลี่ยนโช๊คเป็น EMU SPORT ช่างล่างจะกระด้างขึ้นมากหรือเปล่า
และยางจะติดซุ้มไหม ส่วนใหญ่นั่ง 1-2 คน และลมยางไนโตรเจนควรเติมเท่าไรยางถึงไม่กระด้าง
                                                                                        ขอบคุณคะ  :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 กุมภาพันธ์ 2014, 16:26:02 โดย บิ๊ก..GT »
มิตรภาพและสิ่งดีดีหาได้ที่ บ้านปามาเนีย ><"