ผู้เขียน หัวข้อ: ปาวาฬไม่สบาย!!!  (อ่าน 87231 ครั้ง)

tod

• บุคคลทั่วไป
Re: ปาวาฬไม่สบาย!!!
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 12 กันยายน 2014, 21:19:19 »
แนะนำพี่ๆให้หาเกจ์วัดอุณหภูมิ (Temp) ติดเพิ่มจะช่วยได้เยอะทีเดียว(ถึงแม้จะไม่ได้เสพกล่องต่างๆ)
เพราะเจ้าเกจ์วัดอุณหภูมิที่ติดมากับรถมันพึ่งอะไรมากไม่ได้จริงๆนะครับ
บางครั้งอุณหภูมิขยับไป 100+ แล้วไอ้เจ้าอุณหภูมิที่ติดมากับรถยังนิ่งสงบอยู่ที่จุดเดิม
ลงทุนไม่มากแต่จะช่วยกันเครื่องยนต์ของเราพังก่อนวัยอันควร
ส่วนจะติดรุ่นใหนก็เลือกได้ตามใจชอบ ขอให้วัดได้ต่าที่เที่ยงตรงเป็นพอ

ออฟไลน์ ติ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 13 กันยายน 2014, 21:37:58 »
Smg ของพี่ ปกติไม่เกิน 90 แต่ของผมนี่มันจะวนเวียนอยู่ที่ 89 90 91 92 ตลอดเลย ส่วนใหญ่จะ 89-90 รถผม ปกติ มั๊ยครับเนี่ย
ความสุขหาได้จากภายในตัวเรา หาใช่ไปแสวงหาจากภายนอก

surut jantorn

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 13 กันยายน 2014, 21:39:27 »
Smg ของพี่ ปกติไม่เกิน 90 แต่ของผมนี่มันจะวนเวียนอยู่ที่ 89 90 91 92 ตลอดเลย ส่วนใหญ่จะ 89-90 รถผม ปกติ มั๊ยครับเนี่ย
ต้องดูที่ความเร็วด้วยครับ

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 13 กันยายน 2014, 22:53:28 »
ต้องดูที่ความเร็วด้วยครับ
พี่อ้วน แพ้ทาง037มั้ย วันงานมิตปิ่นโต จะเอาไปให้แก้แพ้ครับด้วย  :L4398: :sd23: :sd01:
Pamania so good

surut jantorn

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 13 กันยายน 2014, 23:04:13 »
พี่อ้วน แพ้ทาง037มั้ย วันงานมิตปิ่นโต จะเอาไปให้แก้แพ้ครับด้วย  :L4398: :sd23: :sd01:
:L2758: :sd23: :L2736:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 14 กันยายน 2014, 01:10:53 »
วันนี้แวะไปล้างแผลผ่าตัด+เปลี่ยนผ้าพันแผลที่อนามัยมาเลยเก็บภาพมาฝากเผื่อจะเป็นประโยชน์กับพวกพี่ๆครับ

อันดับแรกถ่ายน้ำยาหม้อน้ำเดิมทิ้งเปลี่ยนใหม่เพื่อความชัวร์ครับ

น้ำยาหม้อน้ำแท้มิตซูที่ใช้งานมาครบ 1 สัปดาห์

ต่อไปก็ถ่ายน้ำมันเกียร์ แต่ตรวจพบการรั่วซึมเลยถือโอกาสถอดแคร้งมาทากาวใหม่ซะเลย

เมื่อถอดแคร้งน้ำเกียร์ออกมาจะเจอแบบนี้ครับ

พบว่าน้ำมันเกียร์เสื่อมสภาพสีดำปี๋เหมือนน้ำมันเครื่องเลย

น้ำมันเกียร์ที่ยังหลงเหลืออยู่ในแคร้ง

เมื่อครั้งเข้าเช็คระยะที่ศูนย์นี้ก็ระบุมีการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ด้วยตามรายการที่ 7 ผ่านมาแค่ 20,000 กว่าโลไหงสีมันดำอย่างนี้เล่า...ได้เปลี่ยนจริงหรือเปล่า???

ตรวจดูไส้กรองน้ำมันเกียร์ท่าทางจะตันแล้วเหมือนกัน

เลยถือโอกาสเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์ซะเลย

เปรียบเทียบของเดิมกับของใหม่แกะซอง

แม่เหล็กในแคร้งมีเศษผงเหล็กมาเกาะเพียบ มีทั้งหมด 3 ชิ้น

ล้างแล้วเป็นแบบนี้

วางแม่เหล็กตามตำแหน่งเดิม+ทากาวปะเก็นแคร้ง

ด้วยกาวทาปะเก็นตัวนี้

เสร็จแล้วประกอบแคร้งกลับคืน

เปลี่ยนกรองโซล่าเสียใหม่

น้ำมันเกียร์ตัองเป็นสีนี้เสมอครับ

ต่อด้วยการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง Castrol Edge Titanium Pick-Up 5w-30

เติมน้ำหม้อน้ำ + ติดเครื่องเดินเบาไล่อากาศประมาณ 20 นาทีก็เป็นอันเสร็จพิธี คราวนี้เจ้าวาฬน้ำเงินของผมก็หายเป็นปกติ 100% ซะที :L2736:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กันยายน 2014, 11:39:03 โดย หยก วาฬน้ำเงิน »

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 14 กันยายน 2014, 01:22:08 »
ผมเพิ่มเอกสารหลักฐานการเข้าเช็คระยะ 100,000 กม. พร้อมใบเสร็จรับเงินค่าเปลี่ยนชุดสายพานไทม์มิ่งที่หน้าแรกให้แล้วครับ :L2736:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 14 กันยายน 2014, 03:55:31 »
 :sd23:   สวัสดีคับ.
   :sd21:   เรื่องของพี่หยกเพิ่งจบไปแบบไม่ค่อยhappy คับ.   :sd21: 
 แต่หลังจากนั้นได้รถที่มีคุณภาพมากขึ้น. กลับมาคับ.   :L2900:   
        ขอบคุณพี่หยก. สำหรับ.คำแนะนำต่างๆ. น่ะคับ. 

:L4387:    :L4387:     :L4387:    :L4387:
  ผมขออนุญาติต่อ เลยน่ะคับ หลังจากคิดอยู่ 2 วันเต็มๆกับ ผ.บ คับ. 
เรื่องราว. ของสถานที่เดียวกัน ให้พี่ๆ สมาชิกได้ฟังเพื่อ ได้รับ ความรู้ และความเข้าใจเพิ่มเติมเลยน่ะคับ
ก่อนหน้านี้ ได้มีการเล่าเรื่องของผมให้พี่ๆทีมงานได้รับฟังบางส่วนแล้วคับ.
พี่ๆทีมงานอยากให้นำเสนอเรื่องของผม ต่อ สมาชิก บ้านเราบ้างคับเผื่อมีประโยชน์ กับใครหลายๆคนคับ
      เรื่องนี้ย้อนหลังไป หลายเดือนก่อนน่ะคับ. วันที่ผมตัดสินใจไป วางเงินจองรถ คับ หลัก!!!หมื่นคับ.
ตอนนั้นสนใจในรถน้องปามากคับ จนไม่ได้ดูถึงรายละเอียดอย่างอื่นเลยคับผม.  รู้แค่ว่า TV มีโฆษณา
ว่า ( รถปาเจโร่ ผ่อน 0%)  คับ เลยต้องรีบคับ.  ตั้งใจว่าอยากได้ตัว ที่top สุดคับ แต่ราคา ส่วนตัวราคาสูงเกินสู้ไม่ไหวคับ
จึงได้เริ่มต้นเจรจากับเซลคับ. เค้าเเนะนำให้เอาตัวรองลงมาคับ. ซึ่งจะมีของแถมให้เหมือนกันหมดคับ. 
ผมเลยถามไปตรงประเด็นเลยคับ ว่า ที่ติด ป้ายอยู่หน้ากระจกที่รถปาเจโร่(รถโชว์)ว่า ดอกเบี้ย 0%. เนี้ย ปาเจโร่ด้วย ถูกไหมคับ
ทางเซล บอกว่าไม่คับ ส่วนลด0% เฉพาะ ตัว top สุดคับ.
  :sd21:   ถ้าไม่เอาตัว top. เงื่อนไขตามปกติคับ...คือเสียดอกเบี้ย.    :sd21:
พี่เซลบอกว่า "แต่ว่าสามารถ ทำให้ได้ คุ้มค่าแน่นอนคับ.  ถ้าผมดาวเยอะ ไม่มีปัญหาเลยคับ
  ตอนนั้นผมวางเงินดาวน์เยอะมากคับหมดกระปุกเลยคับหลัก  !!!!!  แสนคับ.
  ตอนนั้นเข้าใจตรงกันกับแฟนว่า ได้ 0% คับ.  ตามที่พี่เซลเค้าว่าน่ะคับ.
เลยไปคุยเรื่องของที่จะแถมกันคับ.แล้วก้อมีการจ่ายค่าของแต่งเพิ่มเติมนิดหน่อยคับตามแนวๆของผมพร้อมกับทำสัญญาจองเลยคับ. พอหลังจากนั้นอีกไม่กี่วันก่อนจะเข้าไปจ่ายเงินดาวน์คับ ทางเซลแจ้งมาว่าไม่สามารถช่วยเรื่องดอก 0% ได้ เพราะว่าต้องเป็นตัว top อย่างเดียวคับ ผมเลยคุยกับเค้าแนวๆปฎิเสธไปคับเพราะว่าเค้าบอกให้เข้ามาคุยก่อนมีทางช่วยอยู่คับเลยนัดวันกันเข้าไปคุยคับ ทางเซล เค้าบอกตรงๆว่ากลัวผมปฎิเสธมากเพราะว่าถ้าผมยกเลิกการจองเงินจองผมไม่ได้คืนแน่ๆ(พี่เซลเค้าเป็นห่วงคับ)เพราะเเจ้งเอาไว้เเล้ว ผมกับผ.บ ก้อเสียดายเงินดาวน์คับ หลายหมื่นอยู่คับสรุปคือว่าตอนนั้นอยากได้รถจนไม่รับรู้เรื่องอื่นๆไปเลยคับ ทางเซลเลยแจ้งอย่างเดียวเลยคับว่าจะจัดไฟแนนซ์ให้ผม ซึ่งทางศูนย์ได้มี ธนาคารที่สามารถจัดการเรื่องผ่อนชำระให้ได้เพียงธนาคารเดียวเท่านั้น ไม่มีให้ผมเลือกหรือเปรียบเทียบดอกเบี้ยของแต่ล่ะธนาคารเลย ซึ่งก่อนหน้านี้ผมเคยผ่อนรถมาแล้ว2รุ่นคับเลยพอจะเข้าใจระบบไฟแนนซ์บ้างคับ ส่วนใหญ่เซลรถจะเเจ้งว่าคุณลูกค้าสามารถ...เลือกได้ว่าจะผ่อนกับธนาคารอะไรคับเพราะลูกค้า...สามารถเปรียบเทียบในส่วนของดอกเบี้ยได้คับ. ที่เคยผ่อนรถคันเก่าๆมาจะเป็นแบบนี้คับ
    แต่นี้อะไรไม่แน่ใจคับ ผมกับผ.บ งง มากคับ. ดาวน์รถไป หลัก!!!!!แสนคับ    :L2739:  เกือบจะครึ่งนึงของราคาน้องปาแล้วคับ
    ยังไม่สามารถเลือกธนาคารที่จะจัดไฟแนนซ์ได้อีกคับ  แถมดอกเบี้ยที่ต้องรับเอาไว้คับ สูงพอสมควรคับ (จัดfullsetได้2ชุดเลยคับ)
สุดท้ายผมกับแฟนต้องยอมคับเพราะว่าไม่มีความรู้เรื่องกฎหมายเลยคับ กลัวที่จะเสียเงินจองด้วยล่ะคับ  :sd42:  เลยตกลงดาวน์ หลัก!!!!! แสนคับ พร้อมดอกเบี้ยที่เลือกธนาคารไม่ได้คับ(สูงกว่าปกติด้วยคับ). หลังจากนั้นก้อรอรับรถเลยคับ. ระหว่างรอรับรถในอีกไม่กี่วัน ตามประสาคนชอบแต่งคับ
สั่ง สคู้ปกันชนหลัง,กระจกมองมุมด้านหน้าของฟอร์จูนเนอร์แท้,หางหลังทรงศูนย์,ติดฟิลม์3m บานหน้าเพิ่มเติมคับแล้วหุ้มเบาะหนังใหม่คับ สรุปวันที่รับรถมีกระจกมองมุมคับสั่งของรุ่นอื่นที่ไม่ได้สั่งมาติดให้คับ เจาะติดตัวรถ เรียบร้อยเลยคับ ใช้น้อตเกียวปล่อยยิงคับ จบข่าวเอาออกก้อไม่สวย ไม่อยากจะมีเรื่องด้วยแล้วคับ ทางผ.บ บอกว่าสวยดี ผมเลย ยอมๆไปคับ. ตอนนั้นคิดอย่างเดียวว่าอยากขับรถไปให้พ่อ/แม่ผมดูคับ(พ่อ/แม่ผมเค้าจะเป็นคนเอาพวงมาลัยมาคล้องรถให้ผมทุกครั้งที่ออกรถใหม่คับ (แต่ไม่ได้ออกบ่อยๆหรอกคับ   :sd42:   )
  เลยรีบนำรถกลับบ้านคับ. หลังจากนั้นก้อได้เข้ามา พูดคุย และได้เป็นส่วนนึงของบ้านนี้คับ.  :L2900: 
เวลา อยู่บ้านได้ ดูทีวีและเจอโฆษณา ดอกเบี้ย0% อยู่บ่อยๆคับ. ยังบ่นๆว่าเป็นการโฆษณาหลอกลูกค้าเลยคับ
ไม่บอกให้หมดว่าดอกเบี้ย0% เฉพาะตัว top นี่น่า.  โกหกลูกค้าเต็มๆ. ปรากฎว่าผมเข้าใจผิดคับ.
     หลังจากใช้รถมาได้สักระยะ. พอดีมีโอกาส ได้ไปทานข้าวนอกบ้านคับ
 แล้วเจอน้องปาสีน้ำตาลขับเข้ามาแถวๆที่ผมกินข้าวพอดีคับ ป้ายแดงเหมือนกันเลยคับ
   (ขอดูหน้าหน่อยคับ แหมป้ายแดงเหมือนๆกันเลย)
 สรุปคนที่ลงมาเป็นเพื่อนผมคับ เลยได้มีโอกาสได้พูดคุยกันคับ
   เรื่องมีอยู่ว่าเพื่อนของผมดาวน์รถน้องปาไป หลัก !แสน คับ แต่ดอกเบี้ย แค่....fullset.1 ชุดเองคับ.
       :L6419:  ผมเลยเกิดความโมโหคับ
ดาวน์รถยังไม่ถึง....ครึ่งนึงของผมเลยทำไม....ดอกเบี้ยถูกกว่าตั้งครึ่งนึง น่ะคับ.
 :sd06:    เริ่มจะนั่งไม่ติดแล้วคับ. เลยลองถามไปที่สำนักงานใหญ่ดูเลยคับ
     ปรากฎว่า ได้สอบถามเเละรับคำแนะนำดูแล้ว..... รถน้องปาผม ได้ .....ดอกเบี้ย 0%. จริงๆด้วยคับ.   
     ตอนนั้นทำอะไรไม่ถูกเลยคับ.   คิดอย่างเดียวว่าพลาดแล้ว
 เพราะว่ามีสัญญาเช่าซื้อรถ เป็นหลักฐานแล้วคงทำอะไรไม่ได้แล้วล่ะ.
รถก้อเอามาขับเเล้ว. ล้อแม็ก ก้อเปลี่ยนแล้ว.  เครียดมาก  คับ
ลองโทรกลับไปหาเซลดูคับ.พูดเรื่องดอกเบี้ย.เค้าบอกผมว่า เค้าได้เเจ้งตรงส่วนดอกเบี้ยผมแล้ว ว่ามีดอกเบี้ยเท่าไหร่
  ผ่อนกี่เดือนรวมเป็นเงินเท่าไหร่ ผมยอมรับเงื่อนไขแล้ว มีสัญญา.ยินยอมรับเเล้ว.
 ทำอะไรไม่ได้แล้วเรื่องทางธนาคารก้อ....อนุมัติไปแล้ว. ....ยกเลิกไม่ได้เเล้ว......แก้ไขอะไรไม่ได้แล้ว
ของแถมก้อแถมให้แล้ว.  ตอนนั้นก้อเริ่มเถียงกันคับเรื่องของแถมเพราะเซลบอกว่าแจ้งเรื่องของแถมให้เยอะกว่าลูกค้าท่านอื่นแล้ว
เซ้าเค้าบอกว่า""ถือว่าคุ้มมากถ้าเทียบกับดอกเบี้ยคับ. (ของแถมมูลค่าไม่เกิน2หมื่น)คับ.
        :sd27:   ให้ผมยอมรับเรื่องดอกเบี้ยไปล่ะกันจะได้จบๆลงกันด้วยดีคับ. 
  ผมเลยแจ้งเรื่องของแถม เลยคับ ว่า
   -   เบาะหนัง ขาด เเก้ 2 รอบคับ ยังไม่หายเลยเลิกแก้คับ หนักกว่าเดิม เลื่อนเบาะไม่ได้คับจนถึงตอนนี้คับ
   -   หางหลังทรงศูนย์ ตอนถอดๆไม่ออกคับ มีการหยอดกาวร้อน / กาวตราช้างเอาไว้คับ สีติดตามออกมาเป็นเเถบคับ
           ตอนนั้นจะเปลี่ยนหางออสซี่พอดีคับ
  ได้มีโอกาส เจอพี่ตามพี่ตามบอก"ระวังจะเจอพวกหางเดิมๆหยอดกาวตราช้างมาน่ะคับถอดยากมาก" แจ๊กพ๊อตเลยคับ
   -   กระจกมองมุมด้านหน้าได้ของปลอมมาคับแล้วมองอะไรไม่ได้คับติดมาเปี้ยว คับถอดไม่ได้คับ เป็นรูคับ.
   -   ฟิลม์หลังเป็นฟองอากาศคับ กลับไปให้ดูแล้ว บอกว่ายังมองผ่านได้อยู่คับร้านที่มาติดให้แจ้งว่าไม่ถือว่าเสียคับไม่เปลี่ยน
   ให้คับผมต้อง.   :L2736:    ออกมาแก้งานเองแล้วคับ.   
จน   :sd23:   สุดท้ายผมเลย เข้าไป ปรึกษา ทนายที่รู้จักกัน คับ.
 เค้าได้สอบถาม กับ หน่วยงานที่สามารถให้คำปรึกษาได้คับ(เกี่ยวกับผู้บริโภคคับ) แนะนำดีมากคับ.
 เลยได้ข้อมูลเพิ่มเติมมาว่าไม่ใช่ผมคนเดียวที่โดน กรณีนี้คับ.ไล่ชื่อกันสักพักอ้าว เพื่อนผมก้อโดนคับ. คราวนี้คุยกันสนุกเลยคับ
   เพราะ.........ที่เดียวกันคับ.    :sd42:
    หลังจากนั้นเลยโทรไปคุยกับทางเซล เลยคับว่าเรื่องราวทั้งหมดมี....หน่วยงานเกี่ยวกับผู้บริโภค...รับทราบแล้วคับ
  . มีทนาย เตรียมเรื่องเอกสารเรียบร้อยแล้วคับ
แล้วได้รับจดหมายยืนยันจากทาง สำนักงานใหญ่. (รับรองในเรื่องของดอกเบี้ยเดือนนั้นๆที่จัดโปรโมชั่นมีอยู่จริง)
 .ทุกอย่าง สามารถตรวจสอบได้ว่ามีการหลอกลูกค้าจริง. มีเอกสาร ยืนยัน จากสำนักงาน
ได้บอกพี่เซล ท่านนั้นว่า.....เราไม่ใช่คนที่จะมาหาเงิน ด้วยการขูดรีดเวลาคนอื่นเค้าล้มหรอกคับ
        :L2901:  แต่......อยากจะให้คืนตรงส่วนของดอกเบี้ยที่ผมไม่ควรจะเสียไป
    เอากลับคืนมาให้ผมในแบบที่ยังมีความรู้สึกดีๆต่อกันดีกว่าคับ
     ต่างคนต่างต้องทำมาหากิน. ผมแจ้งเค้าว่า เดี๋ยวจะติดต่อไปอีกทีนึงคับ. ปล่อยให้พี่เค้าคิดสัก เปปนึงคับ
      หลังจากนั้น
      ผมได้รับการตอบกลับมาอีกไม่กี่วันคับ.  ว่า...พี่เค้าไม่ได้ตั้งใจคับ
   . เพราะว่าเค้ากำลังจะ(เหมือนกับได้ขึ้นตำแหน่ง)ผมเรียกไม่ถูกอ่ะคับ
เลยต้องรีบทำยอดคับ. จังหวะนั้น คงเจอผมพอดีคับ.(ถูกรางวัลพอดีคับ)  :sd42:  เค้ายอมรับผิดทุกอย่างคับ.
เเต่เค้าไม่มีคืนให้ผมตอนนี้คับ เนื่องจากพี่เค้ายังมีลูกเล็กค่าใช้จ่ายเยอะคับ
ผมก้อเห็นใจเค้าคับ มีลูกเหมือนกัน เลยคุยกันว่าค่อยๆผ่อนเป็นเดือนๆ ไปคับ.
 หลังจากนั้น  ก้อผ่อนตามเวลาบ้างช้าบ้างคับตามปกติคับ.
  จนถึงสุดท้าย เดือนนี้(ทางเซลขายรถต้อง...ผ่อนชำระดอกเบี้ยแทนลูกค้าครบหมดพอดีคับ)
        แล้วจังหวะที่
     :sd21:  .....พี่หยกเจอปัญหาพอดีคับ.
  และบวกกับพี่ทีมงานอยากให้ พี่ๆสมาชิกได้รับทราบถึงปัญหาที่สมาชิกได้เจอมาคับ
    :L4387:    เอาไว้เป็นความรู้เพิ่มเติมคับ
    .....สุดท้าย ผมต้องขออภัยด้วยน่ะครับที่ได้เอ่ย ชื่อเรียก. หรือบริษัท หรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง เข้ามาในกระทู้นี้คับ 
เรื่องทั้งหมด มีแค่ผมกับพี่เซลขายรถ  2 คนคับ   :sd23:    :sd23:
ทุกอย่างที่เขียนลงมาไม่ได้ อยากจะทำให้ใครเดือดร้อน หรือเสียหายคับ.
ตอนนี้ทุกอย่างจบลงด้วยดีคับแค่คิดว่าสิ่งที่นำเสนอมานี่จะเป็นประโยชน์กับใครไม่มากก้อน้อยคับ.     
 :sd23:     :sd23:    :sd23:   เรียบเรียง 4 ช.ม คับ เพื่อไม่ทำให้ใครเดือดร้อนที่สุดคับ
      ของพระคุณมากคับที่ รบกวนเวลามานั่งอ่าน เรื่องราวของผมคับ.   :sd23:    :sd23:
 :L2894: 
  ( จะเช้าพอดีคับ อีกสักเปปนึงออกไปซื้อโจ้กมากินเป็นอาหารเช้าพอดีคับ.  :sd42:  )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กันยายน 2014, 16:54:49 โดย อั๋น ราชพฤกษ์ »
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

tod

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 14 กันยายน 2014, 09:39:52 »
จำให้ขึ้นใจเลยครับ ........ซื้อรถอย่าหวังของแถม........ให้ตรวจสอบดวกเบี้ยหลายๆเจ้าด้วยนะครับจะได้ไม่ต้องเสียใจไปอีกหลายปี
เอาของแถมมาเป็นส่วนลดดีกว่าครับ  คำว่าของแถมมันก็คือของแถม จะหาคุณภาพหรือความปราณีตแทบไม่มี
สู้เอาส่วนลดไปหาร้านแต่งข้างนอกดีกว่าครับ
 :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 14 กันยายน 2014, 09:46:12 »
อ่านเรื่องของพี่อั๋นแล้วของขึ้นเลยครับ :L2740: ผมไม่แปลกใจเลยที่สมาชิกเราต้องมาเจอกับเรื่องเลวร้ายแบบนี้ที่ศูนย์สาทรแห่งนี้ ตอนที่คุยกันผจก.ฝ่ายบริการเขาบอกเองว่างานเขาเยอะ เขาปฏิเสธลูกค้าไม่ได้ ช่างแต่ละคนเลยต้องทำงานอย่างเร่งรีบวันละอย่างน้อย 4 คันต่อช่าง 1 คน แต่ศูนย์นี้คงได้แต่ยกมือไหว้ลูกค้ากล่าวขอโทษเมื่อเกิดข้อผิดพลาดขี้นโดยไม่ได้เคยคิดหาทางป้องกันใดๆให้ลูกค้าเลย เพราะความเสียหายต่างๆที่เกิดจากช่างไร้ฝีมือหรือเด็กฝึกงานที่จ้างมาแบบ No Skill นั้นมันสร้างความเสียหายให้กับรถลูกค้าในระยะยาว แต่ผจก.ฝ่ายบริการคงไม่เคยสำเหนียกว่าความเสียหายนั้นไม่ใด้เกิดกับรถของเขาเองหรือรถของคนในครอบครัวเขา ผมเดาว่าผู้บริหารศูนย์นี้คงไม่ได้ขับรถมิตซูหรือไม่ก็คงไม่เข้ามาใช้บริการศูนย์ของตัวเองอย่างแน่นอนเพราะน่าจะรู้ดีว่าลูกน้องตัวเองมีศักยภาพแค่ไหน ทำงานยังไง

ในความเป็นจริง ถ้าศูนย์จะเพิ่มปริมาณรถที่เข้ารับบริการอย่างน้อยก็ควรรักษาระดับมาตรฐานเอาไว้ให้ดี อาจเพิ่มช่าง ทำโอที หรือไม่ก็งดรับรถเพิ่มเมื่อโควต้าช่างเต็มในแต่ละวัน อีกอย่างที่สำคัญอย่างยิ่งคือถ้างานไม่เสร็จในวันเดียวกันก็อย่าเร่งงาน ให้บอกลูกค้าไปตามความเป็นจริง ผมเชื่อว่าลูกค้าส่วนใหญ่ยินดีทิ้งรถไว้ที่ศูนย์เพื่อให้ได้รับบริการอย่างเต็มที่อยู่แล้ว แต่ถ้าเกรงว่ารถจะค้างไปอีกวัน วันรุ่งขึ้นก็จะเสียโควต้ารับรถใหม่คุณขอเก็บค่าแรงเพิ่มก็ได้ ลูกค้าเข้าใจน่าจะยินดีให้ความร่วมมืออยู่แล้ว

ผมบอกตามตรงนะครับ ผมยอมจ่ายแพงเข้าศูนย์นี้เพราะคาดหวังการบริการมาตรฐานแบบมืออาชีพ แต่สิ่งที่ผมได้รับกลับมาคือความหลอกลวง มาตรฐานงานที่ต่ำกว่าอู่ข้างถนน แถมด้วยความไม่รับผิดชอบของผู้จัดการศูนย์ โยนภาระทุกอย่างให้ลูกค้าเกรด A+ แบบผมอย่างหน้าด้านๆ ที่จริงหลังจากเกิดเรื่องนี้ขึ้นและได้เข้าไปพูดคุยกับผจก.ศูนย์แล้วผมก็ไม่คาดหวังว่าเขาจะรับผิดชอบอะไรหรอกครับ ฟังจากสไตล์การพูดคุยแล้วยังไงก็ไม่รับผิดชอบ ถึงปากจะบอกว่าไม่ปฏิเสธแต่ในใจคงคิดว่ายังไงก็ไม่รับ ขอให้มันรีบๆออกไปให้พ้นๆก็พอ คงจะคิดอย่างนั้น

ความจริงค่าซ่อมรถผมเบ็ตเสร็จ 30,000 กว่าบาทก็ไม่ได้มากมายอะไร แลกกับชื่อเสียงและความไว้วางใจที่มีมานานและใช้เวลาในการสั่งสมเป็นแรมปี ผมอยากถามว่ามันคุ้มกันไหม? ผจก.อาจคิดว่าอีกไม่นานก็ลาออกอาจะไม่ได้ทำงานที่ศูนย์นี้ตลอดไป แต่เจ้าของธุรกิจหรือแม้แต่สำนักงานใหญ่มิตซูบิชิมอเตอร์ ควรสำเหนียกว่าศรัทธาที่สั่นคลอนสักวันมันก็พังลงได้เหมือนกัน อย่างน้อยถึงรถมิตซูจะยังคงวิ่งอยู่บนท้องถนนต่อไป แต่ศูนย์สาทรของคุณจะยังคงเปิดดำเนินการต่อไปได้อีกนานแค่ไหน นั่นคงเป็นเรื่องที่ต้องรอการพิสูจน์จากสาธารณชนต่อไป ขอให้ศูนย์นี้จงเจริญ (ฮวบๆ) ครับ
 :L4399: :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ เดียว ณัฐพงษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • ล้มได้ก็ลุกได้
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 14 กันยายน 2014, 09:56:37 »
ขอบคุณข้อมูลจากพี่อั๋น พี่หยกจริงๆครับ  :L4399: :L4399:
นอนน้อย แต่ 100%

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 14 กันยายน 2014, 10:05:48 »
ส่วนตัวแล้วยังไม่เคยมีประสบการณ์ซื้อรถมือ 1 จากศูนย์เลยไม่ค่อยรู้เรื่องการต่อกรกับเซลล์สักเท่าไหร่
ปาคันที่ใช้อยู่นี่ก็เจอมาแบบฟลุ๊คๆ หาเอาจากเวปตลาดรถกับ dealfish และได้ซื้อกับเจ้าของรถโดยตรงครับ
แถมได้รถมาสภาพดีมากๆด้วย ก็ถือว่าโชคดีละครับกับปาคันนี้

แต่ฟังจากที่พี่อี๋นเล่ามาก็จะเก็บไว้เป็นข้อมูลล่ะครับว่าถ้าวันนึงมีโอกาศซื้อรถป้ายแดงกับเขา ต้องระวังเรื่องอะไรบ้าง
ขอขอบคุณพี่อั๋นสำหรับข้อมูลครับ

:sd23: :sd23: :sd23:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ วุธ-ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 62
  • ใจถึงก็ไปถึง
    • Pamania
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 14 กันยายน 2014, 10:09:53 »
ขอบคุณครับพี่หยก ม้อมูลแน่นมากเลยครับ
............มีถั่วมั๊ยยะ..............

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 14 กันยายน 2014, 10:14:52 »
:L2758: :sd23: :L2736:
แสดงว่าพี่อ้วนแพ้หนัก ต้องจัด :sd27: :sd27: :sd27: :sd27: :L2736: :L2736: :L2736: :L4398:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 14 กันยายน 2014, 11:05:46 »
:sd23:   สวัสดีคับ.
   :sd21:   เรื่องของพี่หยกเพิ่งจบไปแบบไม่ค่อยhappy คับ.   :sd21: 
 แต่หลังจากนั้นได้รถที่มีคุณภาพมากขึ้น. กลับมาคับ.   :L2900:   
        ขอบคุณพี่หยก. สำหรับ.คำแนะนำต่างๆ. น่ะคับ. 

:L4387:    :L4387:     :L4387:    :L4387:
  ผมขออนุญาติต่อ เลยน่ะคับ หลังจากคิดอยู่ 2 วันเต็มๆกับ ผ.บ คับ. 
เรื่องราว. ของสถานที่เดียวกัน ให้พี่ๆ สมาชิกได้ฟังเพื่อ ได้รับ ความรู้ และความเข้าใจเพิ่มเติมเลยน่ะคับ
ก่อนหน้านี้ ได้มีการเล่าเรื่องของผมให้พี่ๆทีมงานได้รับฟังบางส่วนแล้วคับ.
พี่ๆทีมงานอยากให้นำเสนอเรื่องของผม ต่อ สมาชิก บ้านเราบ้างคับเผื่อมีประโยชน์ กับใครหลายๆคนคับ
      เรื่องนี้ย้อนหลังไป หลายเดือนก่อนน่ะคับ. วันที่ผมตัดสินใจไป วางเงินจองรถ คับ หลัก!!!หมื่นคับ.
ตอนนั้นสนใจในรถน้องปามากคับ จนไม่ได้ดูถึงรายละเอียดอย่างอื่นเลยคับผม.  รู้แค่ว่า TV มีโฆษณา
ว่า ( รถปาเจโร่ ผ่อน 0%)  คับ เลยต้องรีบคับ.  ตั้งใจว่าอยากได้ตัว ที่top สุดคับ แต่ราคา ส่วนตัวราคาสูงเกินสู้ไม่ไหวคับ
จึงได้เริ่มต้นเจรจากับเซลคับ. เค้าเเนะนำให้เอาตัวรองลงมาคับ. ซึ่งจะมีของแถมให้เหมือนกันหมดคับ. 
ผมเลยถามไปตรงประเด็นเลยคับ ว่า ที่ติด ป้ายอยู่หน้ากระจกที่รถปาเจโร่(รถโชว์)ว่า ดอกเบี้ย 0%. เนี้ย ปาเจโร่ด้วย ถูกไหมคับ
ทางเซล บอกว่าไม่คับ ส่วนลด0% เฉพาะ ตัว top สุดคับ.
  :sd21:   ถ้าไม่เอาตัว top. เงื่อนไขตามปกติคับ...คือเสียดอกเบี้ย.    :sd21:
พี่เซลบอกว่า "แต่ว่าสามารถ ทำให้ได้ คุ้มค่าแน่นอนคับ.  ถ้าผมดาวเยอะ ไม่มีปัญหาเลยคับ
  ตอนนั้นผมวางเงินดาวน์เยอะมากคับหมดกระปุกเลยคับหลัก  !!!!!  แสนคับ.
  ตอนนั้นเข้าใจตรงกันกับแฟนว่า ได้ 0% คับ.  ตามที่พี่เซลเค้าว่าน่ะคับ.
เลยไปคุยเรื่องของที่จะแถมกันคับ.แล้วก้อมีการจ่ายค่าของแต่งเพิ่มเติมนิดหน่อยคับตามแนวๆของผมพร้อมกับทำสัญญาจองเลยคับ. พอหลังจากนั้นอีกไม่กี่วันก่อนจะเข้าไปจ่ายเงินดาวน์คับ ทางเซลแจ้งมาว่าไม่สามารถช่วยเรื่องดอก 0% ได้ เพราะว่าต้องเป็นตัว top อย่างเดียวคับ ผมเลยคุยกับเค้าแนวๆปฎิเสธไปคับเพราะว่าเค้าบอกให้เข้ามาคุยก่อนมีทางช่วยอยู่คับเลยนัดวันกันเข้าไปคุยคับ ทางเซล เค้าบอกตรงๆว่ากลัวผมปฎิเสธมากเพราะว่าถ้าผมยกเลิกการจองเงินจองผมไม่ได้คืนแน่ๆ(พี่เซลเค้าเป็นห่วงคับ)เพราะเเจ้งเอาไว้เเล้ว ผมกับผ.บ ก้อเสียดายเงินดาวน์คับ หลายหมื่นอยู่คับสรุปคือว่าตอนนั้นอยากได้รถจนไม่รับรู้เรื่องอื่นๆไปเลยคับ ทางเซลเลยแจ้งอย่างเดียวเลยคับว่าจะจัดไฟแนนซ์ให้ผม ซึ่งทางศูนย์ได้มี ธนาคารที่สามารถจัดการเรื่องผ่อนชำระให้ได้เพียงธนาคารเดียวเท่านั้น ไม่มีให้ผมเลือกหรือเปรียบเทียบดอกเบี้ยของแต่ล่ะธนาคารเลย ซึ่งก่อนหน้านี้ผมเคยผ่อนรถมาแล้ว2รุ่นคับเลยพอจะเข้าใจระบบไฟแนนซ์บ้างคับ ส่วนใหญ่เซลรถจะเเจ้งว่าคุณลูกค้าสามารถ...เลือกได้ว่าจะผ่อนกับธนาคารอะไรคับเพราะลูกค้า...สามารถเปรียบเทียบในส่วนของดอกเบี้ยได้คับ. ที่เคยผ่อนรถคันเก่าๆมาจะเป็นแบบนี้คับ
    แต่นี้อะไรไม่แน่ใจคับ ผมกับผ.บ งง มากคับ. ดาวน์รถไป หลัก!!!!!แสนคับ    :L2739:  เกือบจะครึ่งนึงของราคาน้องปาแล้วคับ
    ยังไม่สามารถเลือกธนาคารที่จะจัดไฟแนนซ์ได้อีกคับ  แถมดอกเบี้ยที่ต้องรับเอาไว้คับ สูงพอสมควรคับ (จัดfullsetได้2ชุดเลยคับ)
สุดท้ายผมกับแฟนต้องยอมคับเพราะว่าไม่มีความรู้เรื่องกฎหมายเลยคับ กลัวที่จะเสียเงินจองด้วยล่ะคับ  :sd42:  เลยตกลงดาวน์ หลัก!!!!! แสนคับ พร้อมดอกเบี้ยที่เลือกธนาคารไม่ได้คับ(สูงกว่าปกติด้วยคับ). หลังจากนั้นก้อรอรับรถเลยคับ. ระหว่างรอรับรถในอีกไม่กี่วัน ตามประสาคนชอบแต่งคับ
สั่ง สคู้ปกันชนหลัง,กระจกมองมุมด้านหน้าของฟอร์จูนเนอร์แท้,หางหลังทรงศูนย์,ติดฟิลม์3m บานหน้าเพิ่มเติมคับแล้วหุ้มเบาะหนังใหม่คับ สรุปวันที่รับรถมีกระจกมองมุมคับสั่งของรุ่นอื่นที่ไม่ได้สั่งมาติดให้คับ เจาะติดตัวรถ เรียบร้อยเลยคับ ใช้น้อตเกียวปล่อยยิงคับ จบข่าวเอาออกก้อไม่สวย ไม่อยากจะมีเรื่องด้วยแล้วคับ ทางผ.บ บอกว่าสวยดี ผมเลย ยอมๆไปคับ. ตอนนั้นคิดอย่างเดียวว่าอยากขับรถไปให้พ่อ/แม่ผมดูคับ(พ่อ/แม่ผมเค้าจะเป็นคนเอาพวงมาลัยมาคล้องรถให้ผมทุกครั้งที่ออกรถใหม่คับ (แต่ไม่ได้ออกบ่อยๆหรอกคับ   :sd42:   )
  เลยรีบนำรถกลับบ้านคับ. หลังจากนั้นก้อได้เข้ามา พูดคุย และได้เป็นส่วนนึงของบ้านนี้คับ.  :L2900: 
เวลา อยู่บ้านได้ ดูทีวีและเจอโฆษณา ดอกเบี้ย0% อยู่บ่อยๆคับ. ยังบ่นๆว่าเป็นการโฆษณาหลอกลูกค้าเลยคับ
ไม่บอกให้หมดว่าดอกเบี้ย0% เฉพาะตัว top นี่น่า.  โกหกลูกค้าเต็มๆ. ปรากฎว่าผมเข้าใจผิดคับ.
     หลังจากใช้รถมาได้สักระยะ. พอดีมีโอกาส ได้ไปทานข้าวนอกบ้านคับ
 แล้วเจอน้องปาสีน้ำตาลขับเข้ามาแถวๆที่ผมกินข้าวพอดีคับ ป้ายแดงเหมือนกันเลยคับ
   (ขอดูหน้าหน่อยคับ แหมป้ายแดงเหมือนๆกันเลย)
 สรุปคนที่ลงมาเป็นเพื่อนผมคับ เลยได้มีโอกาสได้พูดคุยกันคับ
   เรื่องมีอยู่ว่าเพื่อนของผมดาวน์รถน้องปาไป หลัก !แสน คับ แต่ดอกเบี้ย แค่....fullset.1 ชุดเองคับ.
       :L6419:  ผมเลยเกิดความโมโหคับ
ดาวน์รถยังไม่ถึง....ครึ่งนึงของผมเลยทำไม....ดอกเบี้ยถูกกว่าตั้งครึ่งนึง น่ะคับ.
 :sd06:    เริ่มจะนั่งไม่ติดแล้วคับ. เลยลองถามไปที่สำนักงานใหญ่ดูเลยคับ
     ปรากฎว่า ได้สอบถามเเละรับคำแนะนำดูแล้ว..... รถน้องปาผม ได้ .....ดอกเบี้ย 0%. จริงๆด้วยคับ.   
     ตอนนั้นทำอะไรไม่ถูกเลยคับ.   คิดอย่างเดียวว่าพลาดแล้ว
 เพราะว่ามีสัญญาเช่าซื้อรถ เป็นหลักฐานแล้วคงทำอะไรไม่ได้แล้วล่ะ.
รถก้อเอามาขับเเล้ว. ล้อแม็ก ก้อเปลี่ยนแล้ว.  เครียดมาก  คับ
ลองโทรกลับไปหาเซลดูคับ.พูดเรื่องดอกเบี้ย.เค้าบอกผมว่า เค้าได้เเจ้งตรงส่วนดอกเบี้ยผมแล้ว ว่ามีดอกเบี้ยเท่าไหร่
  ผ่อนกี่เดือนรวมเป็นเงินเท่าไหร่ ผมยอมรับเงื่อนไขแล้ว มีสัญญา.ยินยอมรับเเล้ว.
 ทำอะไรไม่ได้แล้วเรื่องทางธนาคารก้อ....อนุมัติไปแล้ว. ....ยกเลิกไม่ได้เเล้ว......แก้ไขอะไรไม่ได้แล้ว
ของแถมก้อแถมให้แล้ว.  ตอนนั้นก้อเริ่มเถียงกันคับเรื่องของแถมเพราะเซลบอกว่าแจ้งเรื่องของแถมให้เยอะกว่าลูกค้าท่านอื่นแล้ว
เซ้าเค้าบอกว่า""ถือว่าคุ้มมากถ้าเทียบกับดอกเบี้ยคับ. (ของแถมมูลค่าไม่เกิน2หมื่น)คับ.
        :sd27:   ให้ผมยอมรับเรื่องดอกเบี้ยไปล่ะกันจะได้จบๆลงกันด้วยดีคับ. 
  ผมเลยแจ้งเรื่องของแถม เลยคับ ว่า
   -   เบาะหนัง ขาด เเก้ 2 รอบคับ ยังไม่หายเลยเลิกแก้คับ หนักกว่าเดิม เลื่อนเบาะไม่ได้คับจนถึงตอนนี้คับ
   -   หางหลังทรงศูนย์ ตอนถอดๆไม่ออกคับ มีการหยอดกาวร้อน / กาวตราช้างเอาไว้คับ สีติดตามออกมาเป็นเเถบคับ
           ตอนนั้นจะเปลี่ยนหางออสซี่พอดีคับ
  ได้มีโอกาส เจอพี่ตามพี่ตามบอก"ระวังจะเจอพวกหางเดิมๆหยอดกาวตราช้างมาน่ะคับถอดยากมาก" แจ๊กพ๊อตเลยคับ
   -   กระจกมองมุมด้านหน้าได้ของปลอมมาคับแล้วมองอะไรไม่ได้คับติดมาเปี้ยว คับถอดไม่ได้คับ เป็นรูคับ.
   -   ฟิลม์หลังเป็นฟองอากาศคับ กลับไปให้ดูแล้ว บอกว่ายังมองผ่านได้อยู่คับร้านที่มาติดให้แจ้งว่าไม่ถือว่าเสียคับไม่เปลี่ยน
   ให้คับผมต้อง.   :L2736:    ออกมาแก้งานเองแล้วคับ.   
จน   :sd23:   สุดท้ายผมเลย เข้าไป ปรึกษา ทนายที่รู้จักกัน คับ.
 เค้าได้สอบถาม กับ หน่วยงานที่สามารถให้คำปรึกษาได้คับ(เกี่ยวกับผู้บริโภคคับ) แนะนำดีมากคับ.
 เลยได้ข้อมูลเพิ่มเติมมาว่าไม่ใช่ผมคนเดียวที่โดน กรณีนี้คับ.ไล่ชื่อกันสักพักอ้าว เพื่อนผมก้อโดนคับ. คราวนี้คุยกันสนุกเลยคับ
   เพราะ.........ที่เดียวกันคับ.    :sd42:
    หลังจากนั้นเลยโทรไปคุยกับทางเซล เลยคับว่าเรื่องราวทั้งหมดมี....หน่วยงานเกี่ยวกับผู้บริโภค...รับทราบแล้วคับ
  . มีทนาย เตรียมเรื่องเอกสารเรียบร้อยแล้วคับ
แล้วได้รับจดหมายยืนยันจากทาง สำนักงานใหญ่. (รับรองในเรื่องของดอกเบี้ยเดือนนั้นๆที่จัดโปรโมชั่นมีอยู่จริง)
 .ทุกอย่าง สามารถตรวจสอบได้ว่ามีการหลอกลูกค้าจริง. มีเอกสาร ยืนยัน จากสำนักงาน
ได้บอกพี่เซล ท่านนั้นว่า.....เราไม่ใช่คนที่จะมาหาเงิน ด้วยการขูดรีดเวลาคนอื่นเค้าล้มหรอกคับ
        :L2901:  แต่......อยากจะให้คืนตรงส่วนของดอกเบี้ยที่ผมไม่ควรจะเสียไป
    เอากลับคืนมาให้ผมในแบบที่ยังมีความรู้สึกดีๆต่อกันดีกว่าคับ
     ต่างคนต่างต้องทำมาหากิน. ผมแจ้งเค้าว่า เดี๋ยวจะติดต่อไปอีกทีนึงคับ. ปล่อยให้พี่เค้าคิดสัก เปปนึงคับ
      หลังจากนั้น
      ผมได้รับการตอบกลับมาอีกไม่กี่วันคับ.  ว่า...พี่เค้าไม่ได้ตั้งใจคับ
   . เพราะว่าเค้ากำลังจะ(เหมือนกับได้ขึ้นตำแหน่ง)ผมเรียกไม่ถูกอ่ะคับ
เลยต้องรีบทำยอดคับ. จังหวะนั้น คงเจอผมพอดีคับ.(ถูกรางวัลพอดีคับ)  :sd42:  เค้ายอมรับผิดทุกอย่างคับ.
เเต่เค้าไม่มีคืนให้ผมตอนนี้คับ เนื่องจากพี่เค้ายังมีลูกเล็กค่าใช้จ่ายเยอะคับ
ผมก้อเห็นใจเค้าคับ มีลูกเหมือนกัน เลยคุยกันว่าค่อยๆผ่อนเป็นเดือนๆ ไปคับ.
 หลังจากนั้น  ก้อผ่อนตามเวลาบ้างช้าบ้างคับตามปกติคับ.
  จนถึงสุดท้าย เดือนนี้(ทางเซลขายรถต้อง...ผ่อนชำระดอกเบี้ยแทนลูกค้าครบหมดพอดีคับ)
        แล้วจังหวะที่
     :sd21:  .....พี่หยกเจอปัญหาพอดีคับ.
  และบวกกับพี่ทีมงานอยากให้ พี่ๆสมาชิกได้รับทราบถึงปัญหาที่สมาชิกได้เจอมาคับ
    :L4387:    เอาไว้เป็นความรู้เพิ่มเติมคับ
    .....สุดท้าย ผมต้องขออภัยด้วยน่ะครับที่ได้เอ่ย ชื่อเรียก. หรือบริษัท หรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง เข้ามาในกระทู้นี้คับ 
เรื่องทั้งหมด มีแค่ผมกับพี่เซลขายรถ  2 คนคับ   :sd23:    :sd23:
ทุกอย่างที่เขียนลงมาไม่ได้ อยากจะทำให้ใครเดือดร้อน หรือเสียหายคับ.
ตอนนี้ทุกอย่างจบลงด้วยดีคับแค่คิดว่าสิ่งที่นำเสนอมานี่จะเป็นประโยชน์กับใครไม่มากก้อน้อยคับ.     
 :sd23:     :sd23:    :sd23:   เรียบเรียง 4 ช.ม คับ เพื่อไม่ทำให้ใครเดือดร้อนที่สุดคับ
      ของพระคุณมากคับที่ รบกวนเวลามานั่งอ่าน เรื่องราวของผมคับ.   :sd23:    :sd23:
 :L2894: 
  ( จะเช้าพอดีคับ อีกสักเปปนึงออกไปซื้อโจ้กมากินเป็นอาหารเช้าพอดีคับ.  :sd42:  )
ขอบคุณที่แชร์ความรู็ครับ  ผมก็เคยเจอแบบนี้ครับ เเต่เป็นสวิฟอีกคันของผม ไฟแน็กซ์ แจ้งอัตราดอกเบี้ยผิด
ถ้าผมไม่ยอม เขาจ่ายส่วนต่างให้หลักพัน ผมเห็นใจ เลยหยวนๆๆครับ เพราะเห็นว่า เขาอาจเดือดร้อน แต่หลังจากนั้น เจอไฟแน็กซ์คนเดิมที่ศุนย์กับไม่มองหน้าผมเลย ฮ่าๆๆ คนเรานี้มีแปลกเช่นนี้เยอะจริงๆๆ ผมทำงานเจอคนมีปัญหาเข้ามาตลอด แต่พอย้อนคิด ก่อนทำ ทำไมไม่คิดให้ดีๆๆ คิดร้อยรอบก็ได้ แต่อย่างว่าครับ เป้าหมายมีไว้พุ่งชน อะไรจะเกิด คนพวกนี้ ไม่สนใจ
กรณีของพี่อั๋น ถ้าผู้จัดการหรือเจ้าของศุนย์รู้ โทษมีสถานเดียว คือ ไล่ออกครับ โชคดีเจอพี่อั๋น เจอผม คงได้เดินเข้าออกศาลเป็นอาจิญ พวกชอบมุ่งแต่ผลประโยชน์ส่วนตนแต่เพียงฝ่ายเดียว โดยไม่คำนึงถึงประโยชน์ของสังคมและผู้อื่น
ขอบคุณความรู้พี่หยก ที่เป็นอุทาหรณ์ให้พึงระลึกว่าอย่างไว้ในทาง อย่างวางใจศูนย์
ขอบคุณความรู้พี่อั๋นอีกครับ เซลล์คนนั้นโชคดี เจออั๋นที่ใจดี ใจกว้าง ถ้าเขาไม่เลิกนิสัยแบบนี้ กฎแห่งกรรมมีจริง
 :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 14 กันยายน 2014, 11:32:36 »
พี่หยก : เพิ่งจะอ่านอย่างละเอียด ปลาวาฬป่วยของพี่หยก และ ดีใจมร่ผ่านความตื่นเต้นและหายป่วยแล้ว
สรุปว่า ทาง 0 รู้เรื่องที่พี่หยกไปทำมาไหมครับ

พี่อั๋น : อ่านแล้ซ เซ่ง แทนเลย
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 14 กันยายน 2014, 12:12:41 »
พี่หยก : เพิ่งจะอ่านอย่างละเอียด ปลาวาฬป่วยของพี่หยก และ ดีใจมร่ผ่านความตื่นเต้นและหายป่วยแล้ว
สรุปว่า ทาง 0 รู้เรื่องที่พี่หยกไปทำมาไหมครับ

พี่อั๋น : อ่านแล้ซ เซ่ง แทนเลย

ขอบคุณครับพี่โต้ง :sd23: ตอนนี้ศูนย์รู้เรื่องผมนำรถไปซ่อมเองแล้วครับแต่ก็ไม่มีการติดต่ออะไรกลับมาครับ

ออฟไลน์ เอก อมรศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 14 กันยายน 2014, 13:56:33 »
ยินดีกับพี่หยกด้วยครับ
พอได้อ่านเรื่องของพี่หยกและพี่อั่นเกี่ยวกับศูนย์มิตซู รวมกับประสบการณ์ที่ตัวเองเคยเจอ ทำให้กลัวศูนย์มิตซูมากเลยครับ :L4387:
Aek008

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 14 กันยายน 2014, 14:01:02 »
   :sd42:   อย่าเพิ่งกลัวน่ะคับ.  อยากให้เตรียมตัว ก่อนเจอปัญหา ต่างๆ. คับ.
  ขอบคุณเวป.....ปามาเนียด้วยคับ.
   ที่เป็นสื่อกลางในการ แนะนำปัญหาหรือวิธี แก้ไข ให้กับ สมาชิกได้เข้ามาชมคับ.   :sd23:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 15 กันยายน 2014, 15:40:26 »
ขอบคุณพี่หยกที่มาแชร์ประสพการณ์ครับ  :sd23: ต่อไปคงจะไม่หลงคารมณ์"ขอเชิญนั่งรอห้องรับรองเลยค่ะ ชา กาแฟ ขนม ลูกอม น้ำหวาน ไอติม เชิญตามสบายเลยค่ะ คิดรวมในค่าอะไหล่แล้วค่ะ"  :L2739:

ขอบคุณพี่หยกที่มาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังครับ
ขอบคุณพี่ ๆ ในคลับที่ช่วยเป็นธุระต่าง ๆ ให้บรรลุไปด้วยดี

ขอให้รถของพี่หยกไม่เกิดปัญหาอีกครับ ศูนย์บริการชอบเอาเรื่องเวลามาเป็นจุดที่ทำให้พวกเราไม่อยากตอแยด้วย ถามว่าเกิดจากอะไร แก้ยังไง เสร็จเมื่อไหร่ รับประกันยังไง ไม่ตอบซักอย่าง ต้องรอคำตอบจากศูนย์ใหญ่ก่อน เป็นทุกยี่ห้อครับพี่ คนที่ต้องใช้รถทำงานทุกวันอย่างเราไม่มีเวลามาต่อความยาวสาวความยืดกับพวกนี้หรอกได้แต่รอวันที่ กฏหมายคุ้มครองผู้บริโภคบ้านเราจะบังคับได้เข้มงวดเหมือนอย่างต่างประเทศ ไม่รู้ว่าจะได้เห็นหรือเปล่าครับ ผมก็ได้ความรู้จากในเวบนี่แหละครับที่จะไปคอยสังเกตุรถว่ามีอะไรผิดปกติหรือเปล่าความรู้เรื่องช่างก็ไม่ค่อยมี
สุดท้ายก็ดีใจด้วยครับที่หาสาเหตุเจือและแก้ไขได้ทันครับพี่  :L2904:

ขอบคุณข้อมูลจากพี่อั๋น พี่หยกจริงๆครับ  :L4399: :L4399:

ขอบคุณครับพี่หยก ม้อมูลแน่นมากเลยครับ

ยินดีกับพี่หยกด้วยครับ
พอได้อ่านเรื่องของพี่หยกและพี่อั่นเกี่ยวกับศูนย์มิตซู รวมกับประสบการณ์ที่ตัวเองเคยเจอ ทำให้กลัวศูนย์มิตซูมากเลยครับ :L4387:

ขอบคุณพี่เอกพี่หม่องพี่โอ๋พี่เดียวพี่วุธและพี่อมรศักดิ์ที่ติดตามอ่านครับ หวังว่าเรื่องราวของผมคงจะเป็นประโยชน์กับพวกพี่นะครับ :L4399:

แนะนำพี่ๆให้หาเกจ์วัดอุณหภูมิ (Temp) ติดเพิ่มจะช่วยได้เยอะทีเดียว(ถึงแม้จะไม่ได้เสพกล่องต่างๆ)
เพราะเจ้าเกจ์วัดอุณหภูมิที่ติดมากับรถมันพึ่งอะไรมากไม่ได้จริงๆนะครับ
บางครั้งอุณหภูมิขยับไป 100+ แล้วไอ้เจ้าอุณหภูมิที่ติดมากับรถยังนิ่งสงบอยู่ที่จุดเดิม
ลงทุนไม่มากแต่จะช่วยกันเครื่องยนต์ของเราพังก่อนวัยอันควร
ส่วนจะติดรุ่นใหนก็เลือกได้ตามใจชอบ ขอให้วัดได้ต่าที่เที่ยงตรงเป็นพอ

เห็นด้วยกับพี่ทศครับ ที่จริง SMG ควรเป็นอุปกรณ์มาตรฐานประจำรถเลยเสียด้วยซ้ำ ใครยังไม่มีแนะนำอย่างยิ่งครับ มีประโยชน์จริงๆครับ :L2736: