ผู้เขียน หัวข้อ: ชี้แจงข้อพิพาทกรณีภาพกราฟในกระทู้ Pajero Sport HKS 230S  (อ่าน 43385 ครั้ง)

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
Re: ชี้แจงข้อพิพาทกรณีภาพกราฟในกระทู้ Pajero Sport HKS 230S
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 12:47:06 »
"อันความคิดวิทยาเหมือนอาวุธ
ประเสริฐสุดซ่อนใส่เสียในฝัก
สงวนคมสมนึกใครฮึกฮัก
จึงค่อยชักเชือดฟันให้บรรลัย"

ภาพประกอบ : ดาบของเจ้าพระยาบดินทรเดชา (สิงห์ สิงหเสนี) ซึ่งจัดแสดงอยู่ภายในพระที่นั่งศิวโมกขพิมาน พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ พระนคร (จากบนลงล่าง ได้แก่ ดาบอาญาสิทธิ์ ที่ได้รับพระราชทานจากพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว , ดาบประจำตำแหน่งแม่ทัพ และดาบประจำตัวของเจ้าพระยาบดินทรเดชา)

เครดิต : คุณอักษรชนนี
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
Re: ชี้แจงข้อพิพาทกรณีภาพกราฟในกระทู้ Pajero Sport HKS 230S
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 12:51:31 »
"อันความคิดวิทยาเหมือนอาวุธ
ประเสริฐสุดซ่อนใส่เสียในฝัก
สงวนคมสมนึกใครฮึกฮัก
จึงค่อยชักเชือดฟันให้บรรลัย"

ภาพประกอบ : ดาบของเจ้าพระยาบดินทรเดชา (สิงห์ สิงหเสนี) ซึ่งจัดแสดงอยู่ภายในพระที่นั่งศิวโมกขพิมาน พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ พระนคร (จากบนลงล่าง ได้แก่ ดาบอาญาสิทธิ์ ที่ได้รับพระราชทานจากพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว , ดาบประจำตำแหน่งแม่ทัพ และดาบประจำตัวของเจ้าพระยาบดินทรเดชา)

เครดิต : คุณอักษรชนนี

พี่เต้ย ผมพึ่งเคยได้ยินจากละครเมื่อวาน  ;D  :L2754:

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 13:01:30 »
พี่เต้ย ผมพึ่งเคยได้ยินจากละครเมื่อวาน  ;D  :L2754:

:sd42: :sd42: :sd42:
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ ชรินทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 13:31:52 »
 ขอเป็นกำลังใจให้พี่ๆทุกๆคนนะครับ  :L4399:
ถ้าเรายังวิ่งได้แล้วเราจะมัวเดินอยู่ทำไม

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 13:36:09 »
- อ่านแล้วขำกร้ากๆๆมาตั้งแต่ เรื่อง กราฟแล้ว รู้อยู่แล้วว่า ฝ่ายไหนจะตกท่อส้วมอีโบร่า
ผมจำได้ ( ไม่ได้เป็น อัลซายเมอร์ ) พี่นะเคยบอกว่า ต้นสังกัด ไม่ต้องการให้รู้ว่า รถของใคร เพราะเป้นการศึกษา เรื่อง กราฟ
ซึ่ง กราฟ ใครๆก็ก็รู้ว่าเป็นกราฟ เพราะเรียนมาตั้งแต่เด็ก แต่ที่ต้องศึกษากราฟ เพราะ ค่าๆต่างที่อ่านได้ มีที่เป็นที่มาอย่างไร

ก็อดใจรอ มันนิ้วเท้า เมื่อไหร่จะได้กระดิกสักที อ่านไปอ่านมา
ก็ไม่คิดว่า วัยวุฒิและวุฒิภาวะระดับไหน ชั่งไม่ควบคุมกำพรืดเสียจริง
คนโบราณ ก็เข้าใจตั้งประโยคที่ว่า " ฟังไม่ได้ศัพย์ แต่เอามาทำให้คนรู้ว่า อีเดียด...เอ้ย จับมากระเดียด "  :sd42: :sd42:

ขอให้เป็นบทเรียนราคาแพงของกลุ่มนั้นด้วย ที่คนบางคนมีอคติส่วนตัว แล้วไปดึงมาร่วมเป็นกลุ่มเชื้ออีโบร่าด้วย
ผมสอนให้นะ จะอัดใคร ก็ขอให้สืบหาให้ชัดเจนเสียก่อน ไม่งั้นจะเสียหน้าเหมือนคราวนี้.

สาธุ

ลบข้อความของผมได้นะครับ ถ้าเห็นว่าไม่สมควร ผมพยายามสุภาพตามกฏแล้ว  :sd23: :sd23:
  :L2906: คับพี่โต้ง LIKE เลย
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 13:45:40 »
ขอให้ใช้ถ้อยคำที่สุภาพนะครับพี่ๆ และอย่าพยายามพาดพิงไปกันระหว่างเว็ป
เพราะกรณีนี้เป็นข้อพิพาทในส่วนบุคคล

:sd23:
และต้องขออภัยคู่กรณีของพี่นะด้วยครับที่การพิจารณากรณีดังกล่าวที่อาจจะช้าไม่ได้ดังใจเสียทั้งหมด
ทางเราก็ไม่ได้นิ่งนอนใจนะครับ ยิ่งช้าก็มีแต่ผลเสียตกอยู่ที่พี่นะไม่ได้ตกที่คุณอุดม เพราะเท่าที่ดูข้อมูลนั้น
ไม่ได้ทำให้คุณอุดมเสียหายใดๆแต่ที่ติดอยู่คือการให้เครดิตที่มาของข้อมูล จนสุดท้ายได้ข้อสรุปทางพี่ Admin
หวังว่าทางคุณอุดมและเพื่อนของพี่(บางคนก็เป็นเพื่อนของผม)คงได้รับการชี้แจงแล้วนะครับ อาจจะถูกใจบ้างหรือไม่ถูกใจบ้าง
ทางเราก็เปิดช่องทางให้แสดงความคิดเห็นตามที่ Admin แจ้งให้ทราบเบื่องต้นแล้วนะครับ
ด้วยความเคารพ

:sd23:

ออฟไลน์ พี่ลิต

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 13:58:01 »
เห็นด้วยครับการตรวจสอบข้อเท็จจริงต้องใช้เวลา admin และผู้ที่เกี่ยวข้องดำเนินการถูกต้องแล้ว รวมทั้งความอดทนอดกลั้นที่ไม่โต้ด้วยอารมณ์ ยอดมาก
สำหรับพี่นะตามข้อเท็จจริงก็ไม่มีอะไรเข้าข่ายละเมิดกติกาแต่อย่างใด  และบางครั้งการไปนำข้อมูลหรือภาพของใครมาแสดงก็ยังมีความไม่แน่ใจว่า เจ้าของยินยอมหรือพร้อมให้เปิดหรือไม่ จึงอาจต้องปิดบางส่วนเหมือนกัน
ก็คงจบด้วยดีแล้ว

เป็นกำลังใจให้ admin ทีมงานและพี่นะด้วยครับ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 14:13:58 »
" แล้วการอ่านกราฟต้องเรียนด้วยเหลอ "

อ้าว... ก็ต้องเรียนซิ ไม่ใช่อุ้มบุญ เกิดมารู้เรื่องเลย หรือ โดนอุ้มบุญมา ก็เลยไม่ต้องเรียน
ผมใช้หัวที่มีเส้นผมคิดอยู่ตั้งนานว่า วิตามินจาก Brand เจนยู ช่วยอะไรผมได้บ้าง
ช่วยได้จริงๆ ลองชิมดูซิ จะมีสารอะไรหลายตัว ทำให้ คิดดี จิตใจดี มองโลกดี น้ำใจดี น้ำในสมองหลั่งดี ผมไม่ร่วง
สิ่งที่ได้มา จิตใจผ่องใส หน้าตาดี ไม่สกหม้ก ไม่หาเรื่อง ไม่เกเร ไม่หยาบคาย สมองไม่ทึบ  :sd42: :sd42: :sd42:

"คุณบอกเค้าเอามาสอนแล้วที่เรียนอยู่ที่ไหนผมจะไปเรียนด้วย "

ข้อนี้ ไม่ยากส์ ในหัวกระดาษที่มีบางคน บอกว่า เอาแอบอ้าง ก็มีบอกอยู่แล้วว่า ที่ไหน แม้...ก็

สังคมบ้าน ปามาเนีย - เป็นวงโคจร ( ไม่ใช่อโคจร ) ของกลุ่มคนที่มีจิตใจที่เป็นทีมมีน้ำใจไมตรี ช่วยเหลือกัน. ( น่าจะเวอร์เนอะ แต่เรื่องจริง )
สังคมบ้าน ปามาเนีย - ไม่ชอบไปกัดใครก่อน มีความสุขเล็กๆ แต่พร้อมที่ลุกขึ้นสู้
สังคมบ้าน ปามาเนีย - รวบรวมหลายอายุ แต่มีหัวก้าวหน้า " Think Difference " ( ไม่รู้แปลเป็นไหม ) แปลว่า คิดต่าง ( เครดิตจาก สตีฟ จ๊อบส์ )
                             คิดทำโน่น นี่ นั่น ใช้เฉพาะในบ้าน ไม่แข่งขันกับใคร เพราะไม่ใช่ พ่อค้าหาผลประโยชน์เข้าตัวเอง.
สังคมบ้าน ปามาเนีย - มีเอกลักษณ์ คือ เป็นกลุ่มเดียว ไม่มี ก็กๆๆ ไม่มี จว. ไม่มีภูมิภาค ไม่แบ่งกลุ่ม มีแค่ บ้านเดียวเท่านั้น คือ บ้านปามาเนีย
----- นึกได้เท่านี้ ----- จะมีเสริมไหม  :sd42: :sd42: :sd42:
สาธุ......... ไม่เหมาะสม ลบได้นะครับ

กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 14:34:07 »
เบาๆหน่อยครับพี่โต้ง ขอเอาแบบสร้างสรรนะครับพี่จะได้จบๆกันครับ
ต่างคนต่างมีภาระหน้าที่ เอาเวลาไปทำมาหากินกันดีกว่านะพี่  รวมทั้งผมด้วย
จะได้ไม่ต้องมานั่งเฝ้าบอร์ดอยู่

:sd23: :sd23:

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 14:52:41 »
" แล้วการอ่านกราฟต้องเรียนด้วยเหลอ "

อ้าว... ก็ต้องเรียนซิ ไม่ใช่อุ้มบุญ เกิดมารู้เรื่องเลย หรือ โดนอุ้มบุญมา ก็เลยไม่ต้องเรียน
ผมใช้หัวที่มีเส้นผมคิดอยู่ตั้งนานว่า วิตามินจาก Brand เจนยู ช่วยอะไรผมได้บ้าง
ช่วยได้จริงๆ ลองชิมดูซิ จะมีสารอะไรหลายตัว ทำให้ คิดดี จิตใจดี มองโลกดี น้ำใจดี น้ำในสมองหลั่งดี ผมไม่ร่วง
สิ่งที่ได้มา จิตใจผ่องใส หน้าตาดี ไม่สกหม้ก ไม่หาเรื่อง ไม่เกเร ไม่หยาบคาย สมองไม่ทึบ  :sd42: :sd42: :sd42:

"คุณบอกเค้าเอามาสอนแล้วที่เรียนอยู่ที่ไหนผมจะไปเรียนด้วย "

ข้อนี้ ไม่ยากส์ ในหัวกระดาษที่มีบางคน หอนว่า เอาแอบอ้าง ก็มีบอกอยู่แล้วว่า ที่ไหน
อย่าแกล้งไม่เปรื่อง หรืออุ้มบุญมา เลยทำให้ตาฝ้า หน้าผากหย่นขึ้นข้างบน จนดึงม่านตาถลก มองไม่เห็น

สังคมบ้าน ปามาเนีย - เป็นวงโคจร ( ไม่ใช่อโคจร ) ของกลุ่มคนที่มีจิตใจที่เป็นทีมมีน้ำใจไมตรี ช่วยเหลือกัน. ( น่าจะเวอร์เนอะ แต่เรื่องจริง )
สังคมบ้าน ปามาเนีย - ไม่ชอบไปกัดใครก่อน มีความสุขเล็กๆ แต่พร้อมที่ลุกขึ้นสู้
สังคมบ้าน ปามาเนีย - รวบรวมหลายอายุ แต่มีหัวก้าวหน้า " Think Difference " ( ไม่รู้แปลเป็นไหม ) แปลว่า คิดต่าง ( เครดิตจาก สตีฟ จ๊อบส์ )
                             คิดทำโน่น นี่ นั่น ใช้เฉพาะในบ้าน ไม่แข่งขันกับใคร เพราะไม่ใช่ พ่อค้าหาผลประโยชน์เข้าตัวเอง.
สังคมบ้าน ปามาเนีย - มีเอกลักษณ์ คือ เป็นกลุ่มเดียว ไม่มี ก็กๆๆ ไม่มี จว. ไม่มีภูมิภาค ไม่แบ่งกลุ่ม มีแค่ บ้านเดียวเท่านั้น คือ บ้านปามาเนีย
----- นึกได้เท่านี้ ----- จะมีเสริมไหม  :sd42: :sd42: :sd42:

ดังนั้น -- วาจา -- ชุมชนดาวอังคาร กับ ดาวพระศุกร์ ที่ยังไม่พัฒนาทางความคิด นิสัย สด.
ถ้าจะมาอยู่ใน สังคมดีๆ เหมือน ตย. อย่างกลุ่มบ้านปามาเนีย ต้อง มองเห็นดอกไม้จันทร์ สักครั้ง แล้ว อุ้มบุญมาเกิดใหม่.

สาธุ......... ไม่เหมาะสม ลบได้นะครับ

รูปหล่อๆผมชัดไหม ไม่มีการเอารูปประหลาดมาแทนหน้าตัวเอง  :sd23: :sd23: :sd23:

แล้วการอ่านกราฟต้องเรียนด้วยเหลอ

ในมุมของคนเป็นช่างซ่อมรถหรือแต่งรถก็คงคิดได้ว่าเรื่องแบบนี้มันต้องเรียนกันด้วยเหรอ
แต่ถ้าคนไม่ได้เป็นช่างแต่ใฝ่ที่จะอยากรู้ก็ต้องเรียนรู้เพิ่มเติม เพื่อเพิ่มรอยหยักในสมองเพิ่มแหละครับ
แต่ผมขอถามคนที่เป็นช่างอย่างนี้ครับว่าคุณอ่านกราฟเป็นได้ไง ถ้าไม่ได้เกิดจากความอยากรู้ของคุณเองแล้วไปเรียนรู้
เพื่อให้รู้ในสิ่งที่คุณอยากรู้ หรือไปสอบถามจากผู้รู้ สิ่งๆนี้นี่เเหละครับเค้าเรียกการเรียนแล้วล่ะครับคุณช่าง

สัญชาติญาณของคนก็ต้องเริ่มจากการเรียนรู้ครับ
อยู่ที่ว่าคุณอยากรู้อะไรจากกราฟที่ได้
คุณอาจจะบอกว่า แต่งรถมาแล้ว รถแรงขึ้นม้าเพิ่มขึ้น แรงบิดเพิ่มขึ้นถ้าคุณจะดูแค่นี้ก็จบครับเพราะแบบนี้ใครๆก็ดูได้
แต่การเรียนรู้นั่นมันมากกว่าสิ่งที่คุณต้องการรู้ครับ มันสามารถเจาะลงไปลึกมากกว่าที่คุณคิดไว้ก็ได้ครับ
จึงเป็นที่มาของการที่ต้องไปเรียนรู้

ดั่งสุภาสิษของไทยอีกคำนึงที่ผมชอบมากคือ
จงอย่าเป็นกบในกะลา เพราะโลกภายนอกนั้นมีอะไรอีกหลายๆอย่างให้เรียนรู้ครับ

ปล. เหมือนพี่โต้งครับ 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3 กันยายน 2014, 14:55:03 โดย พี่ไซ - zAi »

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 15:07:12 »
นั่น..ทำซะ พี่โต้ง ขึ้นเลย ใจร่มๆ ครับพี่  :L2753:

คนเรา ความรู้ ความเข้าใจได้...แตกต่างกัน
บางคนมา...เพราะคิดว่า ตนเองเสียสิทธิ์  :-[
บางคนมา...เพราะอยากช่วย  :D
บางคนมา...เพราะอยากโชว์พาว เอามัน  >:(

ถ้าเรามองผ่านฝูงชน ที่สับสนสนวุ่นวายเหล่านั้น ไปหาเป้าหมาย ชี้ประเด็นให้คนที่คิดว่าเสียสิทธิ์เข้าใจเลยก็น่าจะดีครับ  :L2734:
เพราะถ้าระหว่างทางเราแวะ ไปอธิบายกับคนที่ไม่เปิดใจ มีใจเป็นอคติ...ต่อให้พูดดีอย่างไร เขาก็ไม่เข้าใจหรอกครับ  :L2761:
มีแต่จะพูดให้เรื่องมันบานปลายไปกันใหญ่....

คนแบบนี้...ผมเจอที่ทำงานทุกวัน.... :D
แต่ก่อนผมมักจะ...พยายามอธิบาย...แต่ ยิ่งอธิบาย มาน..ก็ยิ่งแปลเจตนาไปในทางลบ ตลอดๆ(คิดแล้วปวดตับ)  :sd06:
มาบัดเดี๋ยวนี้....ผมปลอยวางแระ....เวลาคุยกันผมมักจะไม่ตอบโต้ใดๆกับพวกที่ ชอบกวนน้ำให้ขุ่น ชอบพูดเข้าประเด็นเลย  8)
สั้นๆ ชัดๆ จบไว....ขี้เกียจปวดตับ กับคนพวกนี้  :L2734:

เก็บสมองไว้คิดเรื่องดี...อย่างเช่น จะ  :L6415: กับอะไรต่อดีนะ...ดีก่า  :sd42: :sd42: :sd42:

แต่ พี่ตูมตาม ความอดทนสูงมาก...ผมนับถือจิงๆ เชียว  :sd23:

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 15:40:46 »
คนเต็มห้องเลย ไปครับ ไปห้องอื่นบ้างครับ  :L4398: :L4398: :L4398:
Pamania so good

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 16:24:23 »
คนเต็มห้องเลย ไปครับ ไปห้องอื่นบ้างครับ  :L4398: :L4398: :L4398:

:sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 16:30:06 »
สำหรับประเด็นนี้พอจับใจความได้หลักๆว่า กราฟ 2 อัน ซึ่งมีที่มาจากแหล่งเดียวกัน ทำไม???
1/ ข้อมูลรายระเอียด มันไม่เหมือนต้นฉบับ 
2/ เอาข้อมูล กราฟจากต้นฉบับมาลงเวป  ทำไมไม่ให้เครดิตรเจ้าของกราฟ

ส่วนอย่างอื่นที่เป็นปัญหาถือว่า เป็นผลพวงของปัญหาแล้วกัน

ซึ่งที่มาที่ไปของเอกสาร พี่ตาม ได้อธิบายอย่างละเอียดแล้ว
แต่ในเมือปัญหามันเกิดแล้ว สิ่งที่ควรแก้ไขก็คือ 2 ข้อเท่านั้น
การแก้ไข
การแก้ไขของข้อหนึ่ง ถ้าข้อมูลมาจาก แหล่งเดียวกัน ไม่เหมือนกัน ก็กลับไปดูที่บริษัทที่ทำการทดสอบ

แก้ไขข้อ2 เมือคนเอามาลง คือพี่นะ ได้ข้อมูลมาเป็น PDF File มาเพื่อเป็นเป็นการยกตัวอย่าง เพื่อเป็นการอ้างอิง
ไม่ได้เพื่อการค้าขาย หวังผลกำไร  เมือมีเจ้าของ  ของเจ้าของเอกสารมายื่นยันว่า ทำไมเอาเอกสารมาแล้วไม่ให้เครดิตร ทำไมลบบางส่วนออก
เมือมันเป็นเช่นนั้น คำขอโทษของ สุภาพบุรุษลูกผู้ชายก็มีการขอโทษกันแล้ว  ในความเห็นส่วนตัวผม พี่อุดม (ขอโทษที่เอ๋ยนาม) เขาก็ไม่ได้อะไรมากมายนะครับ
แค่ต้อง การคำชี่แจง และขอโทษ แต่ที่มันเป็นแบบนี้ เพราะองค์ประกอบด้านข้างครับ เลยทำให้วุ่นวาย

ส่วนของพี่นะ ที่ผมพอจะจับประเด็นได้ จากที่พี่ตาม อธิบาย ถ้าข้อมูลมันมาแบบนั้นจริงๆ ก็ถือว่า บริสุทธิ์ใจในระดับหนึ่ง และกระทู้ที่ตั้งขึ้นมานั้น ก็ไม่ได้มีประเด็นเรื่องค้าขายอะไรเลย

ผมกับมองว่าต้นเหตุของปัญหาน่าจะมาจากแหล่งกำเนิดของข้อมูลชุดนี้ เป็นไปได้ หนึ่งคือ ข้อมูลที่ปริ้นให้พี่ อุดม จะเป็นการปริ้นออกจากเครื่องเลย หลังจากการทดสอบ

และ การเก็บข้อมูลของบริษัทที่ทำการทดสอบจัดเก็บข้อมูล เมือต้องการจัดเก็บข้อมูลมีข้อกำหนดอื่นๆหรือไม่ที่จะไม่ลงรายละเอียดทั้งหมด เพื่อที่จะได้นำไปใช้ในทางอื่นได้ด้วย

ผมว่าปัญหาอยู่แค่นี้ครับ  ส่วนใครที่จะเอาประเด็นต่างๆเหล่านี้ไปทำให้เกิดปัญหาอื่นๆตามมา ผมมองว่า อยู่ที่วุฒิทางอารมย์ ทางความคิด ของแต่ละบุคคลครับ

ออฟไลน์ ตั้ม..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 16:58:37 »
 :L6428: ชัดเจนทุกคำตอบครับพี่ตาม พี่นะ และ ทีมงานทุกท่านครับ สำหรับการอธิบายชี้แจงให้พี่เพื่อนสมาชิกเข้าใจ และ อธิบายให้คนที่มองเห็นคิดต่างเป็นอย่างอื่นได้ฟัง ได้อ่าน แม้ว่าเขาจะไม่เข้าใจ แต่ก็เพียงพอสำหรับพี่น้อง Pamania ของเราแล้วครับ
ขอบคุณครับ :sd23: :sd23: :L2758: :L2736:

ออฟไลน์ ชด (Rangsit)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 17:59:43 »
ขอเป๋็นกำลังใจให้พี่นะ และทีมงานปามาเนียครับ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 18:09:11 »
 :sd23:   ผมสมาชิกคนนึงคับ.
     คิดว่าการที่มีผู้คนเข้ามาชมเวป ปามาเนีย ทั้งแบบ ที่เป็นสมาชิกและไม่เป็นสมาชิก เป็นเรื่องน่ายินดีน่ะคับ
ถ้าอยากแสดงความคิดเห็น ให้ถูกวิธี ในแต่ล่ะ club เค้าทำกัน อยากจะให้สมัคร สมาชิก แล้วพี่ๆทุกท่านจะมี
สิทธิในการตอบ/ถามมากขึ้นคับ. อันไหนที่สื่อสารกันไม่เข้าใจ  :sd23: เราแนะนำและแก้ไขกันได้คับ.
     :sd23:     ขอขอบคุณทุกคำแนะนำจากพี่ๆทีมงาน และ ที่เป็นสมาชิก และไม่เป็นสมาชิกด้วยคับ
     :sd23:     ขอบคุณ ทุกๆภาพที่นำมาเพิ่มเติม หรือ แนะนำเพื่อเป็นความรู้คับ จากทุกท่านคับ
    ในกรณีนี้พี่่ทีมงาน เข้าใจถึงรายละเอียด และ ใช้ความเข้าใจ ถึงผู้ถามอยู่มากคับ พี่ทีมงานหาคำตอบมาเพื่อแนะนำ
และตอบคำถาม อย่างสุภาพ และแสดงความจริงใจ  "  ได้นำมาตั้งเป็น ...กระทู้ 1 เรื่องเลยคับ. "
   ซึ่งถ้าเป็น บางบ้าน บางเวป ผมคิดว่าเค้าคงบล้อก ข้อความ แล้วปล่อยให้เงียบไปเองดีกว่า เพราะยังมีอีก หลายล้านคนที่ยัง
ไม่รู้เรื่องนี้คับ.  แต่พี่ๆทีมงาน นำมาตั้งกระทู้ และ ยังเปิดโอกาส ให้สมาชิก แสดงความคิดเห็นได้อีก นี่คือต้องการแสดง ความจริงใจ
ในทุกคำถามที่ได้ ถาม มาคับ
 :sd23:      :sd23:       :sd23:       :sd23:
       ดูโดยรวมแล้วพี่ๆทุกท่านที่เข้ามาชมเว็ป เพื่อหาความรู้ นำไปพัฒนา ต่อเติม ตกแต่ง หรือ เสริม อุปกรณ์ ในตัวรถ
ก้อเข้ามาชม กันหลากหลายอาชีพคับ ไม่ว่าจากอาชีพอะไร ผมคิดว่า ที่กล่าวมาทั้งหมด อาจจะเรียกโดยรวม ทั้งหมดนี้ว่า.  " การแต่งรถ " คับ
ถ้าพี่ๆทุกท่านชอบแนวทางเดียวกันแบบผมคือชอบ " การแต่งรถ ". คับ.  แสดงว่ามาแนวเดียวกันคับ
      ถ้าเรามาแนวเดียวกัน"ชอบการแต่งรถเหมือนกัน"  น่าจะเข้าใจกัน เปิดโลกให้กว้างขึ้นคับ. ถ้ายิ่งลุย ไม่มีใครได้ คับมีแต่เสีย กับเสีย คับ.
ส่วนตัวผมเเค่สมาชิกปามาเนียคนนึงคับ
 :sd21:
. อาจมีคำถามตามมาคับ ว่า. : ผมเป็นสมาชิกปามาเนียผมจะพิมพ์ อะไรก้อได้คับ เพื่อไม่ให้บ้านตัวเองเสียหายคับ ขอบอกว่าคิดผิดคับ
....มีรถมาหลายคัน.... อยู่มาหลาย....club    แล้วคับส่วนใหญ่ จะมีมิตติ้ง เอารถไปอวดสาวๆ แต่งรถกันเอง ทดลองกันเอง
.รถใครเสียก้อจัดการกันเอง อยากได้อะไหล่นอกต้องเดินเซียงกงกันเอง อันไหนใส่ได้ไม่ได้วัดดวงเอาคับ แต่งแบบไม่มีหลัก คับ
ใครจะสมัครเข้าเวปใช้รูปอะไรแทนตัวเองก้อได้คับ.   :sd42:
   :sd23:  มี ....Pamania นี้ล่ะคับ  ที่ทีมงานหาหลายสิ่งหลายอย่างมาแนะนำสมาชิกและทดสอบก่อน แล้วค่อยนำมาแนะนำสมาชิกคับ
   พี่ๆสมาชิกท่านไหน มีปัญหา ก้อหาวิธีแก้ไขมาให้คับ.
                ทุกอย่างทุกคำพูด ของทีมงานที่ผมชอบคือ " คำพูดที่สุภาพคับและเป็นทางการคับ "
 :sd23:  ถ้ามาแนวเดียวกัน" ชอบแต่งรถเหมือนกัน " ต้องเปิดใจเข้าใจกันคับ   :L2734:
ผมก้อคนชอบ........การแต่งรถ.....เหมือนกัน คับ.        :L2733:   ขอบคุณคับ.
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 18:11:39 »
เย้.......ดีใจ ที่ได้ออกสื่อแล้ว สำเร็จแล้ว ภูมิใจแท้

---- รอก่อนนะ แขกที่ติดตามทุกท่าน ตอนนี้ ทำงานประจำก่อน ไซร์ไลน์ งานลอง เอาไว้ทีหลัง
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 18:17:12 »
 :L2900:
เย้.......ดีใจ ที่ได้ออกสื่อแล้ว สำเร็จแล้ว ภูมิใจแท้

---- รอก่อนนะ แขกที่ติดตามทุกท่าน ตอนนี้ ทำงานประจำก่อน ไซร์ไลน์ งานลอง เอาไว้ทีหลัง

:sd40: 
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 3 กันยายน 2014, 19:48:54 »
หมดไปอีก 1 วัน  ขอมาต่ออีกนิด
------------------------------------------------------------------

ขอสวัสดีคุณอุดม อีกครั้งที่เข้ามาเยี่ยมชม Bd pa-mania

บังเอิญในพื้นที่เวปปามาเนียนี้จำกัดการโพสเฉพาะสิทธิ์ Full member เท่านั้น   จึงขอโอกาสนี้เรียนเชิญคุณอุดม นาดีสมัครเข้ามาร่วมเป็นสมาชิกและเข้ามาพูดคุยแนะนำตัวกันแบบเปิดหน้าแบบเต็มที่เลยครับ   และหากคุณอุดมประสงค์จะช่วยแชร์ข้อมูลหรือแบ่งปันความรู้ให้แก่สมาชิกปามาเนียแบบที่คุณอุดมมีแจ้งไว้ในFacebookตอนต้นๆนั้น    ทางเราขอขอบคุณล่วงหน้าเลยที่ คนที่มีประสบการณ์สูงทั้งงานสนามและงานช่างที่ใช้รถปาเจโร่สปอตอยู่ด้วยจะมาแลกเปลี่ยนและแนะนำเทคนิคในการแต่งรถกัน   และยังเป็นเจ้าของกราฟที่เป็น 1 ใน 4 ของกราฟที่เคยถูกหยิบขึ้นมาเป็นหัวข้อสนทนาเรื่องการสอนดูความสัมพันธ์ของกราฟแรงม้าแรงบิดและค่าสูญเสียต่างๆ  เมื่อปี 2012 ครั้งนั้น

ที่ผมเรียนเชิญคุณอุดม  เข้ามาเป็นสมาชิกเพราะเห็นว่าเป็นร้านรับแต่งรถอยู่ด้วยและกลุ่มปามาเนียนี้เป็นกลุ่มที่มีชอบแต่งรถเสียเป็นส่วนใหญ่   คิดเป็นสัดส่วนแล้วมีมากกว่า 70% ของสมาชิกทั้งหมด  ที่มีแนวโน้มว่าชอบตกแต่งเพิ่มเติม ประสิทธิภาพรถของตัวเองทั้งนั้น  และแนวโน้มของกลุ่มรถ SUVในตลาดตอนนี้เป็นกลุ่มที่มีความต้องการแตกต่างจากวัยรุ่นที่ใช้รถกระบะคืออาจจะต้องการความแรงที่น้อยกว่า แต่จะเน้นไปทางเพิ่มอัตราเร่งและต้องการความสมูธในการใช้งานอีกทั้งยังต้องการความมั่นใจในการดูแลและบำรุงรักษารถจากผู้ให้บริการโดยตรงซึ่งตรงนี้คุณอุดม  มีอู่และมีสินค้ารองรับครบหมด  ถือว่าเป็นโอกาสหนึ่งเลยที่เราจะมาทำความรู้จักกันแบบเปิดเผย    และกลุ่มคนที่เล่นรถ SUV นี้มักมองที่คุณภาพมากกว่าราคาซึ่งตรงกับสินค้าที่ทางคุณอุดมเป็นคัวแทนจำหน่ายอยู่ด้วย   หากคุณอุดมมองเห็นโอกาสในวิกฤตจะทราบดีว่าผมพยายามสื่ออะไรให้ทราบแบบเปิดเผยด้วย   

ทั้งนี้ความเชื่อมั่นของลูกค้าใหม่ๆจะเกิดขึ้นได้จากการบริการและservice mind จากตัวแทนขายหรือพ่อค้าในการให้บริการที่น่าสนใจจนเกิดการซื้อขายกันเกิดขึ้นเท่านั้นครับ    หากคุณอุดม  มองว่าแนวทางนี้อาจจะไม่ใช่ตลาดของคุณอุดมก็ไม่เป็นไรนะครับ    ถือว่าตอนนี้เราก็รู้แล้วว่าคุณอุดม  นาดี มีผลงานที่น่าสนใจอยู่มากมาย อีกทั้งยังเป็นเจ้าของรถคันที่มีกราฟแรงบิดแรงม้าที่ดีมากๆและขอขอบคุณอีกครั้งที่ทำให้พวกเรารู้จักช่างปี้ บางบอน (อุดม นาดี)  เป็นอย่างดี

ขอขอบคุณและหากสะดวกขอเรียนเชิญนะครับ

:L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html