ผู้เขียน หัวข้อ: ย้ายเซ็นเซอร์ถอยหลัง  (อ่าน 5867 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 39
ย้ายเซ็นเซอร์ถอยหลัง
« เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 23:06:46 »
เซ็นเซอร์ถอยหลัง สามารถย้ายยื่นไปติดที่กันชนหลัง เพื่อไม่ให้มีเสียงดังยาวตลอดเวลาถอยหลัง ได้ป่าวครับ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
Re: ย้ายเซ็นเซอร์ถอยหลัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 23:10:58 »
พี่ตุ้ยลองทำตามที่พี่ยงกับพี่เหน่งบอกก่อนครับ
ตามนี้
อัพเดทล่าสุด ..... วันว่างๆ กับอากาศร้อนๆ
ผมทดลองทำการกลับหัวกลับหางอีกครั้ง ((พลิกหางกลับดื้อๆ  ไม่ได้ย้ายหัวบอลนะครับ  โชว์น็อตหกเหลี่ยมกันไป))
เซนเซอร์แอบดังบ้างเป็นบางจังหวะ  แต่สักพักก็เงียบไป  ทดลองซ้ำไปซ้ำมาหลายรอบ  เดี๋ยวดัง  เดี๋ยวไม่ดัง
ตัดสินใจว่า  ลองใช้แบบนี้ดูสักระยะ  หากทนฝังเสียงเซ็นเซอร์ไม่ไหว  ค่อยเปลี่ยนกลับ

วิธีการ .... ว่าด้วยการตั้งโหมดเซนเซอร์ถอยหลังของปาเจโร่  มีทั้งหมด 2 รูปแบบ  กล่าวคือ โหมดปกติ  และโหมดมีหัวลากต่อท้าย
ดังที่มีการลงรายละเอียดไว้ในคู่มือประจำรถ  ถ้าจำไม่ผิด  จะอยู่ในหน้าที่ 4-56 กระมังขอรับ

ขอแจ้งขั้นตอนการปรับเปลี่ยนคร่าวๆพอเป็นแนวทางนะครับ  ทำได้โดย 
1. หมุนกุญแจไปที่ตำแหน่ง On
2. เลื่อนคันเกียร์ไปที่ตำแหน่งเกียร์ถอยหลัง (R)
3. กดปุ่ม Sonar Off บริเวณข้างๆที่จุดบุหรี่  จะมีไฟ Sonar Off โชว์ขึ้นที่หน้าปัทม์ ((เป็นการยืนยันว่าขณะนั้นระบบโซนาร์ถูกปิดการใช้งาน))
4. กดปุ่ม Sonar Off อีกครั้ง  แต่คราวนี้ให้กดแช่ไว้ประมาณ 5 วินาที แล้วจึงปล่อย
5. หลังจากปล่อยแล้ว  จะมีเสียงสัญญาณดังขึ้น และไฟสัญลักษณ์ที่หน้าปัทม์จะดับลง ((เป็นการยืนยันว่าระบบโซนาร์ถูกเปิดการใช้งาน))  เสียงสัญญาณจะถูกแบ่งเป็น 2 รูปแบบ
     - ดัง 1 ครั้ง : สำหรับโหมดการทำงานปกติ
     - ดัง 2 ครั้ง : สำหรับโหมดการทำงานแบบมีหัวลากต่อท้าย
***การเปลี่ยนโหมดในแต่ละครั้ง  ทำได้โดย วนซ้ำที่ ข้อ#3 เท่านั้นเอง

จากที่อ่านตามคู่มือประจำรถ  พอจะเข้าใจได้ว่า  ในแต่ละโหมดนั้น  จะแตกต่างกันที่ระยะทำการของเซนเซอร์คู่กลาง  หากเป็นโหมดหัวลากนั้น  จะมีระยะเริ่มทำการไกลออกไปอีกนิดนึงจากตัวรถ

ทั้งนี้ทั้งนั้น  ผมก็ยังสับสนอยู่  ว่าเมื่อครั้งทดลองร่วมกับพี่ๆ  โดยการเลื่อนระยะหัวบอลให้ห่างจากตัวรถมากขึ้น  เซนเซอร์กลับไม่ร้อง  ทั้งๆที่มันควรจะร้อง ((ว่าด้วยระยะทำการของตัวเซนเซอร์)) เอ๊ะะะ....มันยังไงล่ะนี่  ฮ่ะๆๆ

ยังไงผมขอแจ้งไว้เป็นแนวทางสำหรับพี่ๆท่านอื่นที่สนใจทดลองกับรถตัวเองนะครับ
ลองดูครับๆๆ  น้องปาเค้ามีระบบนี้เผื่อไว้รองรับการติดหางเต่าอยู่แล้ว  และคงมีอีกหลายอย่างที่เราไม่รู้  แต่มันอยู่ในคู่มือ  ใกล้ๆตัวเรานี่เอง   :L2754:

ขออภัยที่ไม่มีรูปภาพปลากรอบนะครับ  :L4399:

เพิ่มเติมจากที่พี่ยงได้กล่าวไว้

***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 23:17:32 »
 :L4365: :L4365:
Pamania so good

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2014, 07:54:59 »
ทดลองแล้วเสียงดัง ตึ้ด. ตึ้ด.  แล้วก็ยาวเลยครับ........
 :sd23:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2014, 09:54:38 »
ทดลองแล้วเสียงดัง ตึ้ด. ตึ้ด.  แล้วก็ยาวเลยครับ........
 :sd23:

แสดงว่าพี่ตุ้ยยังทำไม่ถูกวิธีครับ ลองใหม่ตามคู่มือเลยครับ อาการนี้คนที่ติดหางเต่าแบบกลับหัวแก้ไขแล้วทุกคันครับผม ลองดูอีกทีครับผม  :L4399:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2014, 12:19:38 »
แสดงว่าพี่ตุ้ยยังทำไม่ถูกวิธีครับ ลองใหม่ตามคู่มือเลยครับ อาการนี้คนที่ติดหางเต่าแบบกลับหัวแก้ไขแล้วทุกคันครับผม ลองดูอีกทีครับผม  :L4399:

ดูเหมือนว่ากันชนจะบังเซ็นเซอร์ 2 ตัว สนิทเลย ...พี่ตุ้ยต้องการย้ายจากที่เดิมมาที่กันชนเหล็ก??? ผมว่าน่าจะได้นะครับ หาที่ยึดจุดใหม่ แล้วตัด-ต่อสายใหม่.. :L2901:

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2014, 12:54:10 »
ลองดึงเฉพาะสายสวิตช์เซ็นเซอร์ที่ 2 กับ 3 ออกและลองถอยรถดูว่าเสียงจะหายหรือปล่าวหรือตั้งระยะระยะเซ็นเซอร์ตามคู่มือ รถพี่ตุ้ยอาจใช้เฉพาะเซ็นเซอร์ซ้ายขวาเพียงพอไหมครับ  ::) ::)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2014, 14:03:10 »
กดปุ่ม sonar เสียงก็หาย แต่ต้องกดทุกครั้งที่ถอยครับ
ปกติก็ใช้กล้องถอยอย่างเดียว แต่มีเสียงเตือนด้วยก็ดี กันเผลอครับ
น่าจะต้องลองขยับตัวเซนเซอร์ มาไว้กันชนท้ายแทนครับ