ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว ลดเสียงท่อ HKS Hipower ครับ  (อ่าน 89544 ครั้ง)

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 8
Re: รีวิว ลดเสียงท่อ HKS Hipower ครับ
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2014, 07:37:20 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
อยากจะทราบว่าหลังติดพักกลางไปแล้วรอบมาไวไหมต้น กลาง ปลาย
เป็นอย่างไรเมื่อเทียบกับก่อนติดนะครับ
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
Re: รีวิว ลดเสียงท่อ HKS Hipower ครับ
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2014, 16:48:13 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
อยากจะทราบว่าหลังติดพักกลางไปแล้วรอบมาไวไหมต้น กลาง ปลาย
เป็นอย่างไรเมื่อเทียบกับก่อนติดนะครับ
ผมว่า ถ้าเป็น HKS. Hipower   ยกชุด ตามสูตร  คับ ดีที่สุดคับ  :L2900:
    . ใส่หม้อพักลงไปแล้ว.......ผิดสูตร.....!   คับ ลองมาแล้วคับ.
    ผิดสูตร. HKS. เลยคับ.
-   ต้น
   เหมือนจะมาก้อไม่มาตื้อคับ.เวลาเหยียบ รถพุ่งแล้วก้อหยุดพุ่งแล้วก้อหยุดตื้อๆ คับ
  ระหว่างเกียร ไม่มีความต่อเนื่องคับ Hks. ลื่นกว่าคับ ระหว่างเกียร์ ลื่นกว่าต่อเนื่องกว่าคับ
-   กลาง
  ตื้อๆต้องเร่ง เพิ่มรอบบางช่วงเข้าไปอีกนิดคับ. เกียร ไม่ค่อยต่อเนื่องคับ. ไม่ลื่นคับ
-   ปลาย
   รอบก้อไปได้เรื่อยคับแต่กดแล้วรอบ ไม่ลื่น เหมือนกับ hks. คับ
     ความเร็วของรอบขึ้นช้าคับเหมือนอั้นๆคับ 
  ทั้งหมดคือที่ผมเปลื่ยนหม้อพักกลางเพื่อต้องการแค่จะเก็บเสียง ของ HKS คับ  :sd21:
หม้อพักที่เปลี่ยน(เป็นหม้อพักกลางใส้เป็นเกลียว หมุนๆอ่ะคับ ท่อแคตไม่ได้เอาออกคับ)
         ผลคือ ผิดสูตร. วิ่งเพี้ยนไปหมดเลยคับ.  ผิดสูตร คับ ผิดสูตร คับ.
 :L2901:   

ใส่ hks ยกชุดดีกว่าคับ.  ลื่น ปรื้ดๆๆกว่าคับ.พี่ๆทีมงานลองมาแล้วหลายสูตรคับ
          ไม่ต้องไปดัดแปลงอะไรแล้วล่ะคับ.  เดี๋ยวจะเหมือนผม ผิดสูตร คับ ผิดสูตร. คับ
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2014, 18:03:18 »
ขอบคุณประสบการณ์ตรงของพี่อั๋นครับ  :L2758: ท่อ HKS ใช้ๆไปสักพักก็จะเข้าที่เข้าทางไปเอง ไม่ต้องไปดัดแปลงอะไรเพิ่มเติมแล้วครับ เกิดเพี้ยนขึ้นมาแล้วจะงานเข้าได้ครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2014, 18:39:04 »
ผมว่า ถ้าเป็น HKS. Hipower   ยกชุด ตามสูตร  คับ ดีที่สุดคับ  :L2900:
    . ใส่หม้อพักลงไปแล้ว.......ผิดสูตร.....!   คับ ลองมาแล้วคับ.
-   ต้น
   เหมือนจะมาก้อไม่มาตื้อคับ.เวลาเหยียบ รถพุ่งแล้วก้อหยุดพุ่งแล้วก้อหยุดตื้อๆ คับ
  ระหว่างเกียร ไม่มีความต่อเนื่องคับ Hks. ลื่นกว่าคับ ระหว่างเกียร์ ลื่นกว่าต่อเนื่องกว่าคับ
-   กลาง
  ตื้อๆต้องเร่ง เพิ่มรอบบางช่วงเข้าไปอีกนิดคับ. เกียร ไม่ค่อยต่อเนื่องคับ. ไม่ลื่นคับ
-   ปลาย
   รอบก้อไปได้เรื่อยคับแต่กดแล้วรอบ ไม่ลื่น เหมือนกับ hks. คับ
     ความเร็วของรอบขึ้นช้าคับเหมือนอั้นๆคับ 
  ทั้งหมดคือที่ผมเปลื่ยนหม้อพักกลางเพื่อต้องการแค่จะเก็บเสียง ของ HKS คับ  :sd21:
หม้อพักที่เปลี่ยน(เป็นหม้อพักกลางใส้เป็นเกลียว หมุนๆอ่ะคับ ท่อแคตไม่ได้เอาออกคับ)
         ผลคือ ผิดสูตร. วิ่งเพี้ยนไปหมดเลยคับ.  ผิดสูตร คับ ผิดสูตร คับ.

ใส่ hks ยกชุดดีกว่าคับ.  ลื่น ปรื้ดๆๆกว่าคับ.พี่ๆทีมงานลองมาแล้วหลายสูตรคับ
          ไม่ต้องไปดัดแปลงอะไรแล้วล่ะคับ.  เดี๋ยวจะเหมือนผม ผิดสูตร คับ ผิดสูตร. คับ

จริง ๆ แล้วผมยังคิดว่าจะไปทำตั้งแต่เฮดเดอร์ พักกลาง พักปลายแล้วละครับ เพราะคันเก่า
ผมไปทำมาเสียงเพราะดีแต่ก็ยังดังเข้ามาในห้องโดยสารให้ผบ.บ่นผมอยู่แต่ก็ช่วยไม่ได้
เพราะผมทำมาแล้ว จริง ๆ ผมชอบเสียงท่อนะครับ อีกอย่างทำให้รถผมออกตัวได้ดีมาก ๆ รวมทั้ง
กลาง ปลายยังไหล ๆ ได้ดีมาก แต่ก็ยังรีวิวจากพี่ ๆ และเก็บข้อมูลต่าง ๆ อยู่รวมทั้งรอ ผบ.อนุมัติก่อนครับ

:L2761:
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2014, 20:30:24 »
 :L2900:   :L2900:   :L2900:  เลยคับพี่หม่องคับ. 

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2014, 23:40:41 »
ถ้าตูดไม่ดำจริงๆ ซันวาก็คงไม่จำเป็น ชอบท่อตรงๆ ดังๆ ทุ้มๆ ไม่ดัดแปลงครับ เข้าเส้น  :sd42:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2014, 07:16:29 »
 :L4365: รอโอกาสเอื่ออำนวยก่อนได้  :L6419:

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2014, 07:59:35 »
อยากได้มากHKSแต่...มันเป็นไปไม่ได้  :L4386: :L4386: :L4386:
Pamania so good

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2014, 08:13:15 »
 :L4365: :L4365: :L4365: อดีตที่ผ่านไปแล้ว
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2014, 09:59:17 »
:L4365: :L4365: :L4365: อดีตที่ผ่านไปแล้ว
แต่วัน วาน ยัง หวาน อยู่ นะจ๊ะ ลุงโต้ง

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2014, 14:26:11 »
-   ต้น
-   กลาง
-   ปลาย

กด like#63 ให้เลยครับ สำหรับการทดลองของเล่นกับย HKS จนได้ข้อสรุปอีกแบบหนึ่ง

ขอบคุณครับ
 :sd23:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ย้ง บางซื่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2014, 14:52:52 »

อันนี้จากความรู้แบบงูๆปลาๆของผมเองนะครับ

พักกลางใส้เกลียว ที่พี่อั๋นไปใส่มา อันนี้ จะเอาไว้ใช้รีดไอเสียให้ไหลออกเร็วขึ้น ตามที่ทางร้านเจ้าของสูตรเค้าว่ากันมาครับ (ผมอ่านเอาในเวปของร้านท่อนะครับ)

ซึ่งถ้าพี่อั๋นใส่ เข้าไปกับท่อชุดของ HKS ที่ลงตัวอยู่แล้ว และได้รับการออกแบบมาเป็นอย่างดี ผมว่ามันไปทำให้อั้นแน่นอนครับ เพราะใส้ข้างในจะรีดให้มีขนาดรูท่อเล็กลง และบิดเกลียว

ซึ่งทาง HKS เค้าออกแบบอุปกรณ์ไว้ลดเสียงเป็น accessories ไว้อยู่แล้ว ก็ตัว Silencer ที่ใช้น็อตยึดอยู่ที่ปลายท่อนั่นแหล่ะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2014, 15:00:20 »
 :L6419:

ไม่แน่ใจว่ามีพี่ๆท่านใดเคยลองเก็บเสียงท่อ HKS HI-POWER ด้วยวิธีเพิ่มพักกลางใส้ตรง ขนาดรูด้านในเท่ากับแป๊ปของ HKS รึยังครับ

พี่ๆท่านใดมีข้อมูลบ้างครับ ว่าแป๊ปของ HKS มีขนาดกี่ มม. ครับ

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2014, 15:14:57 »

อันนี้จากความรู้แบบงูๆปลาๆของผมเองนะครับ

พักกลางใส้เกลียว ที่พี่อั๋นไปใส่มา อันนี้ จะเอาไว้ใช้รีดไอเสียให้ไหลออกเร็วขึ้น ตามที่ทางร้านเจ้าของสูตรเค้าว่ากันมาครับ (ผมอ่านเอาในเวปของร้านท่อนะครับ)

ซึ่งถ้าพี่อั๋นใส่ เข้าไปกับท่อชุดของ HKS ที่ลงตัวอยู่แล้ว และได้รับการออกแบบมาเป็นอย่างดี ผมว่ามันไปทำให้อั้นแน่นอนครับ เพราะใส้ข้างในจะรีดให้มีขนาดรูท่อเล็กลง และบิดเกลียว

ซึ่งทาง HKS เค้าออกแบบอุปกรณ์ไว้ลดเสียงเป็น accessories ไว้อยู่แล้ว ก็ตัว Silencer ที่ใช้น็อตยึดอยู่ที่ปลายท่อนั่นแหล่ะครับ
อ๋อคิดว่าพี่ย้งคงจะเข้าใจผิดเรื่องพี่อั๋นแล้วละครับ   จึงเอาคำตอบผมมาย้อนแนะนำพี่อั๋น  ซึ่งกรณีนี้เกิดจากปัญหาของสมาชิกท่านหนึ่งและพี่ตามก็มีตัว Silencer ให้ทดลองเช่นกันแต่ผลเรื่องเสียงแก้ได้แต่ผลเรื่องความถี่เสียงมีผลกระทบอยู่

กรณีพี่อั๋นเป็นเคสภรรยาของเขามีปัญหาเกี่ยวกับการดำน้ำจนเกิดอาการทางการรับรู้โทนเสียงและแรงสะเทือนในประสาทซึ่งก่อนหน้านี้เรามีการคุยกันในกระทู้เรื่องช่วยกันหาแนวทางช่วยเหลือต่างๆกันเต็มที่  เมื่อที่ไหนที่มีอุปกรณ์ที่แปลงโทนเสียงเพื่อลดอาการเหล่านั้นและลดคลื่นเสียงที่เกิดจากเบาะตอนสองนั้นเขาจึงไปลอง   แต่กลับได้ผลการตอบสนองอีกแบบจึงเอามาแชร์กัน

ฉะนั้นการที่พี่ย้งทำแบบนี้โดยที่ไม่รับรู้เรื่องราวมาก่อนแล้วมีการย้อนคำแนะนำพวกนี้  ลองนึกถึงคนที่เขาเดือนร้อนมาขอความช่วยเหลือด้วยนะครับ

และหากจะทำแบบนี้เพื่อเจตนาอื่นๆ  อย่ามาทำที่นี่เลยครับมันกระทบถึงเรื่องบางอย่างนะ

:L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2014, 15:26:38 »
อ๋อคิดว่าพี่ย้งคงจะเข้าใจผิดเรื่องพี่อั๋นแล้วละครับ   จึงเอาคำตอบผมมาย้อนแนะนำพี่อั๋น  ซึ่งกรณีนี้เกิดจากปัญหาของสมาชิกท่านหนึ่งและพี่ตามก็มีตัว Silencer ให้ทดลองเช่นกันแต่ผลเรื่องเสียงแก้ได้แต่ผลเรื่องความถี่เสียงมีผลกระทบอยู่

กรณีพี่อั๋นเป็นเคสภรรยาของเขามีปัญหาเกี่ยวกับการดำน้ำจนเกิดอาการทางการรับรู้โทนเสียงและแรงสะเทือนในประสาทซึ่งก่อนหน้านี้เรามีการคุยกันในกระทู้เรื่องช่วยกันหาแนวทางช่วยเหลือต่างๆกันเต็มที่  เมื่อที่ไหนที่มีอุปกรณ์ที่แปลงโทนเสียงเพื่อลดอาการเหล่านั้นและลดคลื่นเสียงที่เกิดจากเบาะตอนสองนั้นเขาจึงไปลอง   แต่กลับได้ผลการตอบสนองอีกแบบจึงเอามาแชร์กัน

ฉะนั้นการที่พี่ย้งทำแบบนี้โดยที่ไม่รับรู้เรื่องราวมาก่อนแล้วมีการย้อนคำแนะนำพวกนี้  ลองนึกถึงคนที่เขาเดือนร้อนมาขอความช่วยเหลือด้วยนะครับ

และหากจะทำแบบนี้เพื่อเจตนาอื่นๆ  อย่ามาทำที่นี่เลยครับมันกระทบถึงเรื่องบางอย่างนะ

:L4399:

ต้องขอภัยด้วยครับพี่นะ ที่ผมอ่านที่มาที่ไปไม่หมดครับ ถ้าพี่นะดูแล้วข้อความที่ผมโพสต์ ได้แสดงเจตนาที่ไม่เหมาะสม ก็ขอให้พี่นะ ช่วยลบได้เลยครับ

ส่วนตัวผมไม่มีเจตนาเป็นอย่างอื่นครับ แค่อยากเอาประสบการณ์อันน้อยนิดของตัวเองที่ลองผิดลองถูกมาร่วมแชร์เท่านั้นเองครับ

:sd23: :L4399:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 สิงหาคม 2014, 15:30:13 โดย ย้ง บางซื่อ »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2014, 15:36:06 »
 :sd23:  สูตร ท่อ HKS. ของเค้ามา...ดีครบถ้วนอยู่แล้วคับ. 
อย่าไปไล่ หม้อพักท่อเกลียว/ท่อย้อน ตามผม เลยคับ.  :sd21:   ผิดสูตรคับ.   :sd42:

:L2901:  พี่ๆ ทีมงานลองกันมาหมดแล้วคับ.  ตามสูตรHKS ดีที่สุดคับ.  :L2904:

:L4387:  กรณีของผม ผ.บ. เค้าเยื่อแก้วหูขาดคับ.เสียงท่อ HKS  หรือ เสียงเครื่องเสียง
ความถี่สูงๆ  ทำเอาถึงกับอาเจียนได้เลยคับ. ไม่เหมือนเราๆ ที่เยื่อแก้วหูปกติคับ
ผม ฟังเเล้วเฉยๆ ไพเราะคับ ชอบคับ.   :sd42:   :L4373:    :L4373:   

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2014, 15:46:29 »
ต้องขอภัยด้วยครับพี่นะ ที่ผมอ่านที่มาที่ไปไม่หมดครับ ถ้าพี่นะดูแล้วข้อความที่ผมโพสต์ ได้แสดงเจตนาที่ไม่เหมาะสม ก็ขอให้พี่นะ ช่วยลบได้เลยครับ

ส่วนตัวผมไม่มีเจตนาเป็นอย่างอื่นครับ แค่อยากเอาประสบการณ์อันน้อยนิดของตัวเองที่ลองผิดลองถูกมาร่วมแชร์เท่านั้นเองครับ

การแชร์ประสบการณ์นั้น ไม่เป็รนไร ถ้าเจตนา ไม่ประสงค์เชิง เถียงแบบ เอาหลักการของตน เป็นใหญ่ โดยลืมปัญหาที่แท้จริง ส่วนที่นี้ไม่มีนโยบายลบ หรือแก้ไข ตัดต่อ กระทู้ ให้ความหมายผิดเพี้ยน แต่เจตนาของพี่ย้ง บ่งบอก อะไรบ้างอย่าง เหมือนคำตอบของพี่ จึงแก้ไข กระทู้ที่โพสต์

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2014, 16:11:34 »

ตามพี่ต๋องแจ้ง  ...... ถ้าได้ติดตามปามาเนียมาพอสมควรจะรู้ว่าเรื่องนี้เราไม่สนับสนุนให้ทำกัน   เพราะหากมีอะไรเกิดขึ้นคนที่มาเปิดอ่านที่หลังจะไม่ทราบที่มาที่ไปของปัญหาทั้งหมดและจะเข้าใจผิด จนกลายเป็นผู้ทำการตอบโต้เป็นคนผิดโดยที่ผู้กระทำลบข้อมูลตัวเองหนีหมด อย่างเช่นที่เก่าๆที่เคยใช้วิธีแบบนี้กัน    ฉะนั้นที่ปามาเนียนี้ กล้าพูด กล้าทำ กล้ารับ มีอะไรก็เคลียกันให้จบให้ชัดเจน  ดีกว่าไปฟังจากปากอื่นๆที่ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ตลอดเวลาหรือพวกโหนกระแสโดยไม่ไตร่ตรองกันให้ดีก่อนแต่พอเรื่องมีการอธิบายกลับลบโพสตัวเองหนีกันหมด  คนที่มีลักษณะแบบนี้คงอยู่ร่วมกันลำบากครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2014, 16:14:07 »

:L4387:  กรณีของผม ผ.บ. เค้าเยื่อแก้วหูขาดคับ.เสียงท่อ HKS  หรือ เสียงเครื่องเสียง
ความถี่สูงๆ  ทำเอาถึงกับอาเจียนได้เลยคับ. ไม่เหมือนเราๆ ที่เยื่อแก้วหูปกติคับ
ผม ฟังเเล้วเฉยๆ ไพเราะคับ ชอบคับ.   :sd42:   :L4373:    :L4373:
ผมต้องขอโทษพี่อั๋นที่อ้างอิงเรื่องส่วนตัว ไว้ที่นี้ด้วยนะครับ   เจตนาผมเพียงเพื่อให้สมาชิกรับรู้เรื่องราวแบบย่อก่อนจะไปไกลกันกว่านี้โดยที่ผลกระทบจากกระทู้อาจจะทำให้ลำบากใจไปบ้าง  ขออภัยอีกครั้งครับ
 :L4399: :L4399: :L4399: :L4399: :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2014, 18:17:57 »

ก็ดีครับ ที่มีการดัดแปลงให้เสียงเบาลง แล้วยังลงทุนดัดแปลง ลงทุนเวลาไปๆมาๆหลายเที่ยวกับร้านท่อ

ไม่รู้ซินะ พี่ย้ง บางซื่อ น่าจะไปนำเสนอ ให้ ็HKS เมืองไทย และ อธิบายสาเหตุ เรื่อง แก้ปัญหาเรื่องเสียงบุ่มๆๆๆ
และ ยังทำให้ ต้นแรง กลาง ปลาย ไหลลื่น อีกต่างหาก ( ขอโทษ ถ้าอ่านผิด )
และ มีการลงทุนดัดแปลง แบบ งูๆปลาๆ ให้ HKS ดูว่า พอจะเป็นไปได้ไหม ถ้าทำแบบนี้
พี่ย้ง บางซื่อ และ ร้านเจ้าของสูตร อาจ เป็น ฮีโร่เลยก็ได้
และ ทำให้ สินค้าขายดีขึ้น ถ้าเจ๋ง จดลิขสิทธ์เลย รับรอง รวยเละ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html