ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว ลดเสียงท่อ HKS Hipower ครับ  (อ่าน 89053 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชด (Rangsit)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
รีวิว ลดเสียงท่อ HKS Hipower ครับ
« เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 00:01:32 »
ตั้งแต่มาอยู่บ้านนี้ก็ได้อ่านและได้ความรู้จากบ้านหลังนี้มามาก วันนี้จึงอยากขอรีวิวเล็กๆ เผื่อเป็นประโยชน์กับพี่ๆบางท่านบ้างครับ

เริ่มต้นจากผมไปจัดท่อ HKS Hipower มาครับ พอช่วงขับกลับ รู้สึกว่าเสียงจะดังไปนิดสำหรับผม (จริงๆ แล้วกลัว ผบ.บ่น) เลยคิดหาวิธีลดเสียงท่อลงทันใด ไม่งั้นแย่แน่  :sd21:
เมื่อถึงจุดพักบน มอเตอร์เวย์ เลยลองเปิดเน็ตหาร้านเฮดเดอร์ใกล้บ้าน แล้วโทรไปถามดู

ผม : พี่ ผมไปใส่ท่อมา มันดังไปหน่อย พี่ทำให้เสียงมันเบาลงได้เปล่า
ร้านท่อ : ท่ออะไรอ่ะ

ผม : ท่อ HKS ครับ มันเป็นแท่งตรงๆ ไม่มีพักกลาง มีแต่พักปลาย ใส่พักกลางได้เปล่าครับ
ร้านท่อ : ได้ครับ

ผม : ลดเสียงได้มากไหม
ร้านท่อ : ลดเสียงได้ประมาณ 30% ครับ มีแบบเหล็ก กับสแตนเลส

ผม : ทำนานเปล่าครับ
ร้านท่อ : ไม่นานครับ เอาเข้ามาดูก่อนแล้วกัน

ผมจึงได้กด GPS นำทางไปทันที เมื่อไปถึงก็เกือบห้าโมงเย็นแล้ว พี่แกก็มาส่องดูท่อผม แกถามว่า กำลังรถไม่หายเหรอ ผมก็คิดอยู่เหมือนกันว่าเหมือนแรงดึงมันลดลง แต่ไหลลื่นดีขึ้น (ตอนนั้นมัวแต่คิดเรื่องเสียงท่ออย่างเดียว)

พี่แกก็เอาพักกลางมาให้เลือก ผมเลือก สแตนเลส แต่มี 2 แบบอีก มีแบบ ธรรมดา กับแบบสูตร แกก็เอามาลองสวมที่ปลายต่อจากท่อ HKS แล้วให้ลองฟังเสียงดู ลองฟังดูก็ดังไม่ต่างกัน แต่ไหนๆ ก็ทำแล้ว เลือกสูตรละกัน เอ้าพี่จัดเลย

ช่างก็จัดการถอดส่วนท่อนสั้นออกมา ตัดเอาหน้าแปลนท่อออกมาแล้วเชื่อมเข้ากับพักกลางของทางร้าน โอ้....ออกมาดูดีทีเดียว ช่างจัดการใส่กลับ เข้าไป เสร็จเรียบร้อยก็ ประมาณหกโมงเย็น

สรุป จากการเพิ่มพักกลาง ให้กับ HKS Hipower พบว่าเสียงลดลงประมาณ 30-40% โทนเสียงยังเหมือนเดิม ฟังแล้วชอบมากๆ  และแรงดึงที่หายไป มันกลับมาแล้วครับ :sd10:

รูปตัวพักกลางที่ว่าครับ

ใส้ในครับ

ช่างกำลังตัดท่อ HKS

อันนี้ขึ้นเขียงอยู่ครับ

รูปตอนเชื่อมเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ ก่อนใส่เข้าไป

ขอจบรีวิวเท่านี้ครับ หวังว่าคงเป็นแนวทางให้พี่ๆ ที่อยากได้ HKS แต่กลัวเสียง ผบ.ดังกว่าเสียงท่อกันนะครับ  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
Re: รีวิว ลดเสียงท่อ HKS Hipower ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 00:26:22 »
 :sd23:  พี่ชดคับ
        แรง ดึงหรือ รอบที่ลื่นๆขึ้นของ hks. กลับมานี้คือ ปกติ เลยไหมคับ
 แล้วเสียงที่เงียบลง30% นี้ถึงขนาดพอๆ กับเสียงท่อเดิมเลยไหมคับ. อยากทราบข้อมูล เรื่องเสียงด้วยคับ
มีปัญหา เรื่องเสียง มานานแล้วคับ. ส่วนตัวชอบมากคับ. เสียง hks คับ
   พอดีว่าผ.บ เมื่อก่อนชอบดำน้ำ แล้วเยื่อแก้วหูขาดคับ. แค่เปลี่ยน HKS. มาแรกๆ ผมฟังแล้วเงียบๆ ทุ้มๆ ดีคับชอบ
แต่ ผ.บ ถึงขั้นจะอาเจียนเลยคับ. เพราะเสียง วุ้งๆๆ. ของท่อน่ะคับ. 
 พอจะมีวิธีไหนแนะนำ ได้ไหมคับ. ให้ท่อเค้าเงียบๆ. แต่วิ่งลื่นๆ เหมือน HKS ตอนนี้ตีหม้อพักใส้ ย้อน อยู่คับ.
  แต่คิดว่าผิดสูตรไปน่ะคับ  รถไม่วิ่งลื่นเหมือนเคยคับ.  ไล่หม้อมา3 ใบแล้วคับ. ต้องการให้ เงียบ แต่ วิ่งลื่นๆ เหมือนเดิมคับ.
      พอจะแนะนำได้ไหมคับ.(พี่มามิตติ้งด้วยไหมคับ ของผมฟังเสียง หน่อยได้ไหมคับ. )
                 ขอบคุณมากๆ. คับ.     :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 สิงหาคม 2014, 00:30:31 โดย อั๋น ราชพฤกษ์ »
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
Re: รีวิว ลดเสียงท่อ HKS Hipower ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 05:20:30 »
ขอบคุณพี่ชดสำหรับรีวิวนะครับ ข้อมูลเป็นประโยชน์มากๆครับ แต่จะเป็นประโยชน์มากยิ่งขึ้นหากพี่ชดจะช่วยเพิ่มเติมข้อมูลต่อไปนี้ครับ
1. ชื่อร้าน+พิกัด
2. งบประมาณ
3. ถ้าสามารถถ่ายคลิปเสียงท่อมาได้จะดีมากๆครับ

ถ้าได้ข้อมูลทั้งหมดนี้ รีวิวของพี่จะสมบูรณ์ขึ้นมากครับ :L2759:

ป.ล. ปกติท่อ HKS ติดมาใหม่ๆเสียงจะค่อนข้างดังครับ แต่วิ่งใช้งานไปซัก 2-3 สัปดาห์จะเห็นความเปลี่ยนแปลง เสียงจะทุ้มนุ่มขึ้นและเบาลงเองครับ :L4399:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ณัฐจิรพัส(kong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 05:41:28 »
 :L4365: :L4363:

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 07:22:22 »
สรุป จากการเพิ่มพักกลาง ให้กับ HKS Hipower พบว่าเสียงลดลงประมาณ 30-40% โทนเสียงยังเหมือนเดิม ฟังแล้วชอบมากๆ  และแรงดึงที่หายไป มันกลับมาแล้วครับ

แรงดึงที่หายไป มันคืออะไรครับ

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 07:25:09 »
ผมก็เคยคิดจะเอาหม้อพักเดิมมาใส่ตรงกลางเหมือนกัน แต่กลัววิ่งไม่ออก
(เคยพาพ่อคุณแฟนมานั่งเบาะหลัง แกถาม รถคันนี้ เครื่องอยู่ด้านหลังเหรอ :sd42: )
และถ้าทำ คงให้ช่างเดินท่อใหม่ เพราะมันยาวนิดเดียว ช่วงท่อนสั้น คือเสียดายท่อHKSนะครับ สแตนเลสมันหนากว่าท่อทั่วๆไป
   แต่ผมก็ยังไม่ได้ลองทำซ๊ะที มีโอกาส อยากลองฟังเสียงท่อรถพี่ชดบ้าง
และขอลองนั่งหน่อยว่า ต้นปลายเป็นไง ถ้ามีโอกาสนะครับ :L2900:

ออฟไลน์ อิทตี้ ปาเมืองนนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 08:07:00 »
ขอบคุณสำหรับreviewครับพี่ชด ผมสนใจท่อhks อยู่เหมือนกันครับ  :L2900:

ออฟไลน์ ใหญ่_Yai

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 09:10:40 »
 :L4365: :L4365:

:L2761:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 09:59:21 »
:sd23:  พี่ชดคับ
        แรง ดึงหรือ รอบที่ลื่นๆขึ้นของ hks. กลับมานี้คือ ปกติ เลยไหมคับ
 แล้วเสียงที่เงียบลง30% นี้ถึงขนาดพอๆ กับเสียงท่อเดิมเลยไหมคับ. อยากทราบข้อมูล เรื่องเสียงด้วยคับ
มีปัญหา เรื่องเสียง มานานแล้วคับ. ส่วนตัวชอบมากคับ. เสียง hks คับ
   พอดีว่าผ.บ เมื่อก่อนชอบดำน้ำ แล้วเยื่อแก้วหูขาดคับ. แค่เปลี่ยน HKS. มาแรกๆ ผมฟังแล้วเงียบๆ ทุ้มๆ ดีคับชอบ
แต่ ผ.บ ถึงขั้นจะอาเจียนเลยคับ. เพราะเสียง วุ้งๆๆ. ของท่อน่ะคับ. 
 พอจะมีวิธีไหนแนะนำ ได้ไหมคับ. ให้ท่อเค้าเงียบๆ. แต่วิ่งลื่นๆ เหมือน HKS ตอนนี้ตีหม้อพักใส้ ย้อน อยู่คับ.
  แต่คิดว่าผิดสูตรไปน่ะคับ  รถไม่วิ่งลื่นเหมือนเคยคับ.  ไล่หม้อมา3 ใบแล้วคับ. ต้องการให้ เงียบ แต่ วิ่งลื่นๆ เหมือนเดิมคับ.
      พอจะแนะนำได้ไหมคับ.(พี่มามิตติ้งด้วยไหมคับ ของผมฟังเสียง หน่อยได้ไหมคับ. )
                 ขอบคุณมากๆ. คับ.     :sd23:

เรื่องแรงบิดผมรู้สึกว่าดีกว่าท่อเดิมพอสมควรครับ (น่าจะเพราะท่อ HKS) แต่เสียงจะไม่ได้เงียบเท่าท่อเดิม ถ้าอยู่ในรถจะได้ยินเสียงเบาๆ เพราะๆ จะดังขึ้นถ้าเหยียบคันเร่งเรียกรอบลึกนิดนึง ถ้ามีโอกาสอยากไปมีตติ้งมากๆครับ ถ้าได้ไปมาลองฟังได้ครับ แต่ถ้าพี่ๆท่านใดอยู่ใกล้ หรือนัดเจอกันมาลองฟังได้ครับ ผมอยู่แถวรังสิต  :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 10:04:32 »
ขอบคุณพี่ชดสำหรับรีวิวนะครับ ข้อมูลเป็นประโยชน์มากๆครับ แต่จะเป็นประโยชน์มากยิ่งขึ้นหากพี่ชดจะช่วยเพิ่มเติมข้อมูลต่อไปนี้ครับ
1. ชื่อร้าน+พิกัด
2. งบประมาณ
3. ถ้าสามารถถ่ายคลิปเสียงท่อมาได้จะดีมากๆครับ

ถ้าได้ข้อมูลทั้งหมดนี้ รีวิวของพี่จะสมบูรณ์ขึ้นมากครับ :L2759:

ป.ล. ปกติท่อ HKS ติดมาใหม่ๆเสียงจะค่อนข้างดังครับ แต่วิ่งใช้งานไปซัก 2-3 สัปดาห์จะเห็นความเปลี่ยนแปลง เสียงจะทุ้มนุ่มขึ้นและเบาลงเองครับ :L4399:

1. ร้านชื่อ วิโรจน์ เฮดเดอร์ อยู่ ถ.รังสิต-นครนายก ประมาณคลอง9 ครับ
2. ผมทำมา 3200 รวมค่าแรงแล้วครับ ท่อเป็นสแตนเลสทั้งใบ
3. คลิปเสียง เดี๋ยวจะถ่ายให้ฟังนะครับ (ต้องหาคนช่วยเหยียบคันเร่ง จะให้ ผบ.ช่วยเหยียบก็ยังไงๆ อยู่)  :L4386:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 10:06:45 »
สรุป จากการเพิ่มพักกลาง ให้กับ HKS Hipower พบว่าเสียงลดลงประมาณ 30-40% โทนเสียงยังเหมือนเดิม ฟังแล้วชอบมากๆ  และแรงดึงที่หายไป มันกลับมาแล้วครับ

แรงดึงที่หายไป มันคืออะไรครับ

พอเปลี่ยนท่อ HKS แล้วผมรู้สึกว่าแรงบิดมันลดลงครับ เห็นร้านว่าท่อมันโล่งไป (รถผม 2.5GT 140hp ครับ)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 10:07:35 »
ผมก็เคยคิดจะเอาหม้อพักเดิมมาใส่ตรงกลางเหมือนกัน แต่กลัววิ่งไม่ออก
(เคยพาพ่อคุณแฟนมานั่งเบาะหลัง แกถาม รถคันนี้ เครื่องอยู่ด้านหลังเหรอ :sd42: )
และถ้าทำ คงให้ช่างเดินท่อใหม่ เพราะมันยาวนิดเดียว ช่วงท่อนสั้น คือเสียดายท่อHKSนะครับ สแตนเลสมันหนากว่าท่อทั่วๆไป
   แต่ผมก็ยังไม่ได้ลองทำซ๊ะที มีโอกาส อยากลองฟังเสียงท่อรถพี่ชดบ้าง
และขอลองนั่งหน่อยว่า ต้นปลายเป็นไง ถ้ามีโอกาสนะครับ :L2900:

ยินดีเลยครับ  :L4373:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 10:09:38 »
ขอบคุณสำหรับreviewครับพี่ชด ผมสนใจท่อhks อยู่เหมือนกันครับ  :L2900:

จัดเลยครับ วิ่งดีมากๆ เห็นที่หนองมนมีมือสองอยู่ใบนึง ลองสอบถามดูครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 10:12:27 »
พักกลางตัวนี้เห็นร้านบอกว่า เอาของนอกมา copy นะ่ครับ แต่ไม่รู้ ก็อปของอะไรมา  :D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 10:18:50 »
พอเปลี่ยนท่อ HKS แล้วผมรู้สึกว่าแรงบิดมันลดลงครับ เห็นร้านว่าท่อมันโล่งไป (รถผม 2.5GT 140hp ครับ)

แล้วมันดีขึ้นป่าวครับ เหยียบแล้วรอบมาเร็ว พุ่งได้เร็ว กว่าเดิม ป่าวครับ

ออฟไลน์ ชรินทร์

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 10:55:08 »
  :L4365:  :L4365: ขอเก็บเป็นไว้ข้อมูลด้วยคนนะครับ   :L2888:  :L2901:
ถ้าเรายังวิ่งได้แล้วเราจะมัวเดินอยู่ทำไม

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 10:56:53 »
เรื่องแรงบิดผมรู้สึกว่าดีกว่าท่อเดิมพอสมควรครับ (น่าจะเพราะท่อ HKS) แต่เสียงจะไม่ได้เงียบเท่าท่อเดิม ถ้าอยู่ในรถจะได้ยินเสียงเบาๆ เพราะๆ จะดังขึ้นถ้าเหยียบคันเร่งเรียกรอบลึกนิดนึง ถ้ามีโอกาสอยากไปมีตติ้งมากๆครับ ถ้าได้ไปมาลองฟังได้ครับ แต่ถ้าพี่ๆท่านใดอยู่ใกล้ หรือนัดเจอกันมาลองฟังได้ครับ ผมอยู่แถวรังสิต  :L2736:
:sd23:   ขอบคุณคับพี่ชด.
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 11:32:41 »
1. ร้านชื่อ วิโรจน์ เฮดเดอร์ อยู่ ถ.รังสิต-นครนายก ประมาณคลอง9 ครับ
2. ผมทำมา 3200 รวมค่าแรงแล้วครับ ท่อเป็นสแตนเลสทั้งใบ
3. คลิปเสียง เดี๋ยวจะถ่ายให้ฟังนะครับ (ต้องหาคนช่วยเหยียบคันเร่ง จะให้ ผบ.ช่วยเหยียบก็ยังไงๆ อยู่)  :L4386:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ถ้าได้ฟังคลิปเสียงก็จะเทียบกับของเดิมและเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจของสมาชิกได้ง่ายขึ้น :L2758: และนี่คือเสียงเดิมของท่อ HKS ครับ

ภาพเสียงท่อ (เครดิตพี่อ๊อด ราชรี่)
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=4Wc9KsN5ifo" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=4Wc9KsN5ifo</a>

เพื่อเป็นข้อมูลสำหรับผู้สนใจ การลดเสียงดังจากท่อ HKS ยังทำได้อีกหนึ่งวิธีโดยไม่ต้องดัดแปลงท่อ

บังนะ ลองตัวนี้บ้างยังครับ ที่ร้านหนองมน ท่าจะดีอะ

ทั้งหมดติดตามได้จากกระทู้นี้ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,17.0.html

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 12:08:27 »
เสียงเบาไป ต้องฟังเสียงจริง สดๆ  :sd42:

ออฟไลน์ ย้ง บางซื่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014, 13:02:01 »
 :L6419:

ของผมก็กำลังไล่อยู่เหมือนกันครับ

แต่ของผม V6 นะครับ ของผมเริ่มตั้งแต่

เปลี่ยนพักกลางเดิมเป็นพักกลางใส้ตรง 2.2" ของ FGK

แล้วก็ใส่พักปลาย Blitz Nur Spec ใส้เยื้อง 2.2"

เดินท่อสแตนเลส 2.5" ยาวทั้งเส้น ตัด cat ตัวที่ 2 ออก

ผลปรากฎว่าต้นหาย ปลายหด ต้องกดคันเร่งเยอะมาก กว่ารถจะมีแรงวิ่ง แต่ช่วงรอบกลาง ปลาย รอบไหลดี ท้ายรถดูดุดันดี เสียงไม่ดังอย่างที่คิดเลย ดังกว่าท่อเดิมนิดเดียว

ผมก็ไปแก้ครั้งที่ 1 เพื่อเอาอัตราเร่งตีนต้นกลับมา โดยเอา cat ลูกที่ 2 ที่ตัดออกเอา เชื่อมกลับไปใส่ที่เดิม

ผลปรากฎว่าได้ต้นกลับมาหน่อยนึง แต่ก็ยังแย่อยู่ ปลายไหลได้เท่าเดิมละ คือ 185 กม./ชม. แล้วตัด แต่กว่าจะถึงก็นานอยู่ รอบกลาง ปลายไหลดี เสียงเบาลงไปอีกนิดนึง

แล้วผมก็ไปแก้อีกเป็นครั้งที่ 2 โดยผมเปลี่ยนพักกลางใส้ตรง 2.2" FGK ออก แล้วผมเอาพักปลายใส้ย้อน FGK wagolis ใส้ประมาณ 2.2" มาตัดปลายท่อออก แล้วเอาไปทำพักกลาง

ใส่เข้าไปแทน ผลปรากฎว่ารถวิ่งดีมาก อัตราเร่งตีนต้น ไหลดี กลางดี ปลายอั้นๆหน่อย เสียงเงียบมาก ผมว่าเงียบกว่าท่อเดิมด้วยซ้ำ

สเตปต่อไปที่ผมกำลังจะลองทำคือ ถอดพักปลายใส้เยื้องออก เพราะคิดว่าไอ้ตัวนี้อาจจะทำให้ปลายอั้นไป ถ้าได้ผลอาจจะลองเอาพักปลายใส้ตรงมาใส่แทนเพื่อความสวยงาม และเสียง

ผมวนเวียนเข้าออกร้านท่อมาหลายรอบละ ลองแล้วลองอีก กว่าจะจบมาที่ตรงนี้ครับ