ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆครับ 2.5 VG อยากติดตั้งคันเร่งไฟฟ้า / Turbo Timer / Gauge  (อ่าน 12684 ครั้ง)

ออฟไลน์ มิต อ่อนนุช

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • อย่าพูดคำว่าทำไม่ได้ หากไม่เคยเริ่มลงมือทำ
สวัสดีพี่ๆ ปามาเนีย ทุกท่าน

ผมชื่อ อันปลั๊ก สมาชิกใหม่คร๊าบบบบ

เรื่องมีอยู่ว่า ผมสนใจที่จะเพิ่มของแต่งภายในเล็กๆ น้อยๆ  :sd10:

ผมใช้ 2.5 VG Turbo

ควรจะติดตั้งอะไรบ้าง และแนะนำยี่ห้ออะไรดีครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นของแท้ก็ได้ครับ

มีรายการดังต่อไปนี้ครับ

1.คันเร่งไฟฟ้า
2.Turbo Timer
3.Gauge
4.Smart Gauge = OBD II
(ศึกษามาในเวปบอกว่า ดับเครื่องแล้วอุปกรณ์ยังทำงาน มีผลทำให้แบตเสื่อมเร็ว?)

ผมอยู่ย่าน ศรีนครินทร์ ครับ มีร้านไหนแนะนำบ้าง....หรือไม่ก็ร้านที่พี่ๆเคยติดตั้งก็ได้ครับ ใน กทม ^^

ขอบคุณพี่ๆ สำหรับคำแนะนำครับ

ปล.ผมใช้รถไม่บ่อยครับ เดือนนึงขับอยู่ 10 วัน (เนื่องจากทำงานไกลบ้าน) ไม่ทราบว่าติดของแต่งดังกล่าว มีผลเสียหรือไม่ครับบบบ

:sd23:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
สวัสดีครับพี่อันปลั๊ก…ยินดีต้อนรับครับ
แต่แนะนำให้เข้าไปหาอ่านความรู้ในห้องต่างๆก่อนครับ
บ้านนี้มีความรู้ที่มีสาระมากมาย
ลองค่อยๆอ่านในกระทู้ต่างๆและขอให้เข้ามาพูดคุยกันบ่อยๆ
เดี๋ยวพี่อันปลั๊กก็จะเข้าใจมากขึ้นครับ…

:L2904:  :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

• Pa Mania
  • *
  • อย่าพูดคำว่าทำไม่ได้ หากไม่เคยเริ่มลงมือทำ
สวัสดีครับพี่อันปลั๊ก…ยินดีต้อนรับครับ
แต่แนะนำให้เข้าไปหาอ่านความรู้ในห้องต่างๆก่อนครับ
บ้านนี้มีความรู้ที่มีสาระมากมาย
ลองค่อยๆอ่านในกระทู้ต่างๆและขอให้เข้ามาพูดคุยกันบ่อยๆ
เดี๋ยวพี่อันปลั๊กก็จะเข้าใจมากขึ้นครับ…

:L2904:  :L2901:

ขอบพระคุณอย่างสูงครับพี่ตุ้ย  :sd23:

ผมคงต้องใช้เวลาศึกษาในกระทู้ต่างๆให้มากขึ้นแล้วครับ  :sd27:

ออฟไลน์ ตั้ม..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
สวัสดีครับพี่ อันปลั๊ก ยินดีที่ได้รู้จักครับ :sd23: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับพี่ อันปลั๊ก ยินดีที่ได้รู้จักครับ :sd23: :sd23: :sd23:

สวัสดีครับพี่ตั้ม ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับ

manhorse

• บุคคลทั่วไป
 :L2894: :L2893: :sd23:
สวัสดีคราบพี่อันปลั๊ก ยินดีที่ได้รู้จักคราบ
ผมอยู่แถวบางนาตราด  กม.5 แถวๆนี้เรียก อบต.บางแก้ว

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
สวัสดีครับพี่ อันปลั๊ก  :sd23:  ยินดีต้อนรับสู่บ้านปามาเนียครับ เยี่ยมชมในบ้านปามาเนียให้ทั่วนะครับแล้วพี่จะเข้าใจลึกซึ้ง  :L2901:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

• Pa Mania
  • *
:L2894: :L2893: :sd23:
สวัสดีคราบพี่อันปลั๊ก ยินดีที่ได้รู้จักคราบ
ผมอยู่แถวบางนาตราด  กม.5 แถวๆนี้เรียก อบต.บางแก้ว

สวัสดีครับพี่ปุ้ย ยินดีเช่นกันนะครับพี่  :sd23:

ผมอยู่ ต.บางแก้ว เหมือนกันครับ (ตามทะเบียนบ้าน) งงกับระบบของราชการเค้าจริงๆครับ  :L2905:

ปล. ผมวิ่งเส้น ศรีนครินทร์-บางนา บ่อยๆ มีโอกาสบีบแตรทักทายปาน้ำตาลบ้างนะครับ ^^ เดี๋ยวรอสั่งสติ้กเกอร์คนพัน D ก่อน จะได้ทักถูก อิอิ

:L2901: :L2901: :L2901:

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
 :L2894: พี่อันปลั๊ก ยินดีที่ได้รู้จักครับ

• Pa Mania
  • *
:L2894: พี่อันปลั๊ก ยินดีที่ได้รู้จักครับ

สวัสดีครับพี่ที ยินดีมากๆเช่นกันคร๊าาบบบบบ

:L2888:

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับพี่ อันปลั๊ก  :sd23:  ยินดีต้อนรับสู่บ้านปามาเนียครับ เยี่ยมชมในบ้านปามาเนียให้ทั่วนะครับแล้วพี่จะเข้าใจลึกซึ้ง  :L2901:

:L2894:

ขอบคุณครับพี่โต จริงๆต้องใช้เวลาอีกเยอะเลยครับในการศึกษาบ้านปามาเนีย ผมอยากจะ final เลยถามสรุปน่ะครับบบบ

เมื่อวานมีโอกาสได้อ่านเรื่องของพี่นะ  ในส่วนของดันราง และ SMG

แต่....ผมก็ไม่ทราบราคาและร้านรับติดอยู่ดีครับ นี่คือประเด็นนน  :sd21: :sd21: :sd21:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT

ขอบคุณครับพี่โต จริงๆต้องใช้เวลาอีกเยอะเลยครับในการศึกษาบ้านปามาเนีย ผมอยากจะ final เลยถามสรุปน่ะครับบบบ

เมื่อวานมีโอกาสได้อ่านเรื่องของพี่นะ  ในส่วนของดันราง และ SMG

แต่....ผมก็ไม่ทราบราคาและร้านรับติดอยู่ดีครับ นี่คือประเด็นนน  :sd21: :sd21: :sd21:

ลองเข้าไปอ่านที่กระทู้นี้ครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3545.0.html

แล้วลองไปเจอกันที่มีตติ้งนี้ พี่อันปลั๊ก จะได้คำตอบทั้งหมด
แต่ว่าสั่งสติ๊กเกอร์สักหน่อยก็จะช่วยให้เข้าใจได้ไวขึ้นครับที่กระทู้นี้เลย

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,240.0.html

:L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

การแต่งรถเพื่อเพื่อสมรรถนะการตอบสนองที่ดีนั้นควรจะเข้าใจหลักการและการทำงานรวมถึงการดูแลรักษาและข้อดีข้อเสียของการตกแต่งเบื้องต้นก่อนว่าจำเป็นต่อเรามากน้อยเพียงใด   เพราะเมื่อใช้งานไปหากบังเอิญพบปัญหาหรือสิ่งผิดปกติจะช่วยเหลือตัวเองได้เบื้องต้นและจะไม่เกิดอารมณ์เสียตีโพยตีพายไปว่าไอ้นั้นไอ้นี่ เพราะตรงนั้นเพราะตรงนี้  หรือเพราะการแนะนำของเวปนี้ เพราะธรรมชาติของมนุษย์มักมองมาที่ตัวเองเป็นสิ่งสุดท้าย

*ฉะนั้นถ้ายังไม่ทราบรายละเอียดหรือตอบคำถามเบื้องต้นไม่ได้  แนะนำให้ขับเดิมๆไปก่อนครับ

*แต่หากเข้าใจหลักการและความต้องการที่แท้จริงแล้ว  จะพบคำตอบที่ตามหาทั้งหมดในกระทู้เหล่านั้นเอง

*รถไม่แต่งก็ยังวิ่งได้เหมือนเดิม  ไม่ต้องรีบร้อน

*รีบแต่ง โดยไม่หาข้อมูล  มีแต่จะพาลเดือนร้อนเมื่อพบบางอย่างที่เข้าใจว่าเป็นปัญหา

แนะนำมาที่นี่เลยครับ  http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/board,10.0.html อ่านที่ปักหมุดเสร็จแล้ว  อ่านกระทู้ด้านล่างๆต่อเลยครับ
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
พวกเราใช้เวลาทดสอบ ทดลอง กันมาเกือบ 3 ปีกับทุกรายละเอียดนับรวมเป็นเกือบ 1000 วัน    จะให้ตอบง่ายๆเพียง 2-3 บรรทัดคงไม่ใช่คำตอบจากปามาเนียหรอกครับ  รับรองได้

เข้าใจตรงกันนะ

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
การแต่งรถเพื่อเพื่อสมรรถนะการตอบสนองที่ดีนั้นควรจะเข้าใจหลักการและการทำงานรวมถึงการดูแลรักษาและข้อดีข้อเสียของการตกแต่งเบื้องต้นก่อนว่าจำเป็นต่อเรามากน้อยเพียงใด   เพราะเมื่อใช้งานไปหากบังเอิญพบปัญหาหรือสิ่งผิดปกติจะช่วยเหลือตัวเองได้เบื้องต้นและจะไม่เกิดอารมณ์เสียตีโพยตีพายไปว่าไอ้นั้นไอ้นี่ เพราะตรงนั้นเพราะตรงนี้  หรือเพราะการแนะนำของเวปนี้ เพราะธรรมชาติของมนุษย์มักมองมาที่ตัวเองเป็นสิ่งสุดท้าย

*ฉะนั้นถ้ายังไม่ทราบรายละเอียดหรือตอบคำถามเบื้องต้นไม่ได้  แนะนำให้ขับเดิมๆไปก่อนครับ

*แต่หากเข้าใจหลักการและความต้องการที่แท้จริงแล้ว  จะพบคำตอบที่ตามหาทั้งหมดในกระทู้เหล่านั้นเอง

*รถไม่แต่งก็ยังวิ่งได้เหมือนเดิม  ไม่ต้องรีบร้อน

*รีบแต่ง โดยไม่หาข้อมูล  มีแต่จะพาลเดือนร้อนเมื่อพบบางอย่างที่เข้าใจว่าเป็นปัญหา

แนะนำมาที่นี่เลยครับ  http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/board,10.0.html อ่านที่ปักหมุดเสร็จแล้ว  อ่านกระทู้ด้านล่างๆต่อเลยครับ
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
พวกเราใช้เวลาทดสอบ ทดลอง กันมาเกือบ 3 ปีกับทุกรายละเอียดนับรวมเป็นเกือบ 1000 วัน    จะให้ตอบง่ายๆเพียง 2-3 บรรทัดคงไม่ใช่คำตอบจากปามาเนียหรอกครับ  รับรองได้

ชัดเจน ครับ จาก แถลงการณ์ คสช. (คุณสมชัย)

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :sd23:  ระบบ ที่พี่นะทดสอบ 3 ปีเลยหรอคับ.   เพิ่งมาได้ไม่นาน เรื่องบางเรื่องยังรู้ไม่หมดเลยคับ.  :L2900:
  ขอบคุณอีกครั้งคับ.  พี่นะ.   :L2900:    :L2900:     :L2900:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
ลองเข้าไปอ่านที่กระทู้นี้ครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3545.0.html

แล้วลองไปเจอกันที่มีตติ้งนี้ พี่อันปลั๊ก จะได้คำตอบทั้งหมด
แต่ว่าสั่งสติ๊กเกอร์สักหน่อยก็จะช่วยให้เข้าใจได้ไวขึ้นครับที่กระทู้นี้เลย

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,240.0.html

:L2904: :L2897: :L2901:

รับทราบครับพี่ตุ้ย  ขอบคุณมากๆเลยนะครับบบ :sd23: :L2758:

• Pa Mania
  • *

ก่อนอื่นผมต้องขออภัยพี่นะเป็นอย่างสูงนะครับ ผมยังใหม่มากสำหรับการศึกษาวิธีใช้และการดูแลรักษาตามที่พี่นะได้บอกไว้จริงๆครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องขอบคุณพี่นะเช่นกันครับ ที่พี่ได้อธิบายให้ผมเข้าใจในสิ่งที่ควรจะเป็นและควรศึกษาให้ถี่ถ้วนก่อนตัดสินใจโมดิฟายรถโดยที่ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

:L2753:

• Pa Mania
  • *
:sd23:  ระบบ ที่พี่นะทดสอบ 3 ปีเลยหรอคับ.   เพิ่งมาได้ไม่นาน เรื่องบางเรื่องยังรู้ไม่หมดเลยคับ.  :L2900:
  ขอบคุณอีกครั้งคับ.  พี่นะ.   :L2900:    :L2900:     :L2900:

:L2732: แสดงว่าผมพลาดอย่างแรงเลยครับพี่อั๋น  :L2732:

:sd21: :sd21: :sd21:

ออฟไลน์ โต้ง บ้านหมี่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
สวัสดีคับ พี่อันปลั๊ก ผมก็เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ ยังใช้รถเดิมไปก่อนครับ
นั่งอ่านกระทู้แล้วมีหลากหลายมากอยุ่ที่กำลังทรัพยย์ของเราจริงๆครับ
แต่เห็นแล้วกระหายอยากแต่งรถแบบพี่ๆเขาจริงๆครับ  ;D ;D ;D

• Pa Mania
  • *
สวัสดีคับ พี่อันปลั๊ก ผมก็เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ ยังใช้รถเดิมไปก่อนครับ
นั่งอ่านกระทู้แล้วมีหลากหลายมากอยุ่ที่กำลังทรัพยย์ของเราจริงๆครับ
แต่เห็นแล้วกระหายอยากแต่งรถแบบพี่ๆเขาจริงๆครับ  ;D ;D ;D

สวัสดีเช่นกันครับพี่โต้ง ผมใช้รถมา2ปีกว่าครับ เก็บหอมรอมริบเพื่อโมดิฟายได้สักพัก และประกอบกับได้มีโอกาสเข้าปามาเนียแบบจริงๆจังๆ

พอเห็นรีวิวของพี่ๆแล้วก็เกิดความอยาก(กิเลสเยอะ ^^)  แต่ตอนนี้คงต้องพักไว้ก่อนครับ..... :sd06:

เก็บข้อมูลกันต่อไปคร๊าบบบบบ :L2901:

manhorse

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับพี่ปุ้ย ยินดีเช่นกันนะครับพี่  :sd23:

ผมอยู่ ต.บางแก้ว เหมือนกันครับ (ตามทะเบียนบ้าน) งงกับระบบของราชการเค้าจริงๆครับ  :L2905:

ปล. ผมวิ่งเส้น ศรีนครินทร์-บางนา บ่อยๆ มีโอกาสบีบแตรทักทายปาน้ำตาลบ้างนะครับ ^^ เดี๋ยวรอสั่งสติ้กเกอร์คนพัน D ก่อน จะได้ทักถูก อิอิ

ยินดีที่เจอคนบางแก้วเหมือนกันคราบ ผมปาขาวคราบ สติ๊กเกอร์สั่งแล้วแต่ยังไม่ได้ติด เพราะเสียไปข้างนึง
เจอกันทักทายได้คราบ พี่อันปลั๊ก

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
 :L4365: เขาคุยอะไรกัน  :L2761: :L2761:

• Pa Mania
  • *
:L4365: เขาคุยอะไรกัน  :L2761: :L2761:

:sd42: นั่นสิครับพี่พฎ ผมก็ยัง งงๆ อยู่ครับ  :L2905:

ออฟไลน์ หมูน้ำตาล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
สวัสดีครับ พี่อันปลั๊ก ยินดีต้อนที่ได้รู้จักครับ  :L2888: :L2904:

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับ พี่อันปลั๊ก ยินดีต้อนที่ได้รู้จักครับ  :L2888: :L2904:

สวัสดีครับพี่หมู ยินดีเช่นกันคร๊าบบบบ  :sd23:
 :sd10: :sd01: :sd10:

ออฟไลน์ พี่สรร ปาตาลสุวรรณภูมิ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
สวัสดีพี่ๆ ปามาเนีย ทุกท่าน

ผมชื่อ อันปลั๊ก สมาชิกใหม่คร๊าบบบบ

เรื่องมีอยู่ว่า ผมสนใจที่จะเพิ่มของแต่งภายในเล็กๆ น้อยๆ  :sd10:

ผมใช้ 2.5 VG Turbo

ควรจะติดตั้งอะไรบ้าง และแนะนำยี่ห้ออะไรดีครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นของแท้ก็ได้ครับ

มีรายการดังต่อไปนี้ครับ

1.คันเร่งไฟฟ้า
2.Turbo Timer
3.Gauge
4.Smart Gauge = OBD II
(ศึกษามาในเวปบอกว่า ดับเครื่องแล้วอุปกรณ์ยังทำงาน มีผลทำให้แบตเสื่อมเร็ว?)

ผมอยู่ย่าน ศรีนครินทร์ ครับ มีร้านไหนแนะนำบ้าง....หรือไม่ก็ร้านที่พี่ๆเคยติดตั้งก็ได้ครับ ใน กทม ^^

ขอบคุณพี่ๆ สำหรับคำแนะนำครับ

ปล.ผมใช้รถไม่บ่อยครับ เดือนนึงขับอยู่ 10 วัน (เนื่องจากทำงานไกลบ้าน) ไม่ทราบว่าติดของแต่งดังกล่าว มีผลเสียหรือไม่ครับบบบ

:sd23:

ปัจจัยเหมือนกัน บ้านไกล้กัน วันหลังเจอกันนะครับพี่  :L2760:
YNWA

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
ปัจจัยเหมือนกัน บ้านไกล้กัน วันหลังเจอกันนะครับพี่  :L2760:
พี่ปลั๊ก พี่เจอพี่ไผ่แล้วครับ (คนบ้านเดียวกัน)  :sd42:  :sd42:  :sd01:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ พีท < Pitt Za >

• Pa Mania
  • *
กิจการ : บริการ พรบ., ประกันภัยรถยนต์และต่อภาษี ; ติดต่อตามที่นี่ : http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3900.0.html
ติดต่อ: พิทยา (Pitt Za) ;Tel  098-6596364 ; Line ID: GRACEANDGUSS ; e-mail: Hi_Daw@hotmail.com

ออฟไลน์ บูรณ์ (@Betong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
เมื่อปีที่แล้วผมก็เป็นแบบ พี่อันปลั๊ก นี่แหละ ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงดี ไหนจะ สติกเกอร์,คันเร่งไฟ้า,สมาร์ทเกต,โช๊ค ช่วงล่าง,เบรก,ดันราง เยอะแยะมากมาย..
ไม่รู้จะเอาอันไหนดี...  :sd42:
สุดท้ายจะบอกว่าต้องมานั่งไล่อ่าน ข้อมูลเก่าๆที่พวกพี่ๆแต่ละท่าน เขียนไว้ อ่านและทำความเข้าใจ...กับมันก่อน
และมาเลือกดูว่าอันไหนเหมาะกับเรา และอยากได้จริงๆ ตามกำลังทรัพย์ด้วยนะ..  :L4396:
แล้วผมก็เลือก ตามนี้นครับ เอามาแขร์ครับ
อันแรกเลย กุญแจ ของพี่ต๋อง+ พวงกุญแจของ พี่โย
สติกเกอร์ Typ D ครับ  :L4396:  อันนี้ ได้มาจากพี่โย
จากนั้น คันเร่งไฟฟ้า อันมาจากพี่นะ  คันเร่งไฟฟ้าติดตั้งเอง
Smart gauge ไปมีตติ้งครั้งแรกกับพี่ๆ ที่ IFRIT
สวิทส์ Central lock ตามมาห่างๆ   อันนี้ได้มาจากพี่ทศ  แล้วมาติดตั้งเอง
สุดท้าย EMU + 911 สูงแสตนดาร์ต ครับ   อันนี้ หนองมน

:sd23:  :sd23:

" You Will Never Work Alone "

ออฟไลน์ ต๋อง_มาบตาพุด

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • ตังค์น้อย ค่อยๆ แหก