ผู้เขียน หัวข้อ: ปฏิบัติการณ์ "คืนความสุข ให้เครื่องยนต์" (ล้างท่อไอดี)  (อ่าน 23346 ครั้ง)

ออฟไลน์ ป๊อป

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 77
            สวัสดีครับ  พี่ๆสมาชิกปามาเนียทุกๆท่านครับ  วันนี้กระผมขอนำเสนอเรื่องราวการดูแลรักาารถอีกจุดนึง เผื่อจะเป็นประโยชน์ให้กับพี่ๆทุกๆท่าน   อาจจะรีวิวไม่ค่อยเก่งเท่าไร ขออภัยมานะที่นี้ด้วยครับ

สืบเนื่องมาจากผมได้นำรถเข้าเช็คระยะที่ศูนย์ ช่างศูนย์ ได้พบความผิดปรกติของรถคืออาการน้ำมันเครื่องรั่วด้านหน้าของเครื่องยนต์ เนื่องจากซีลหน้าเครื่องแตกก่อนเวลาอันควร(90000 กม.) ทางศูนย์เลยแจ้งว่าในการเปลี่ยนซีลหน้าเครื่องนั้น จำเป็นจะต้องรื้อหน้าเครื่องทั้งหมด บวกกับระยะทางของรถผมใกล้แสนกิโลเมตรแล้ว ทางศูนย์เลยแนะนำให้เปลี่ยนสายพานไทมมิ่ง และอุปกรณ์ต่างๆไปที่เดียวเลย  ค่าใช้จ่ายคร่าวๆประมาณ 15000 บาท และอาจจะต้องใช้เวลาประมาณ1วัน

หลังจากที่พอหาเวลาว่างได้แล้ว  ก็เลยโทรนัดช่าง   ผมลองถามว่าต้องใช้เครื่องมืออะไรบ้าง เผื่อจะขอให้ช่างมาทำที่ร้านผมเอง เพราะที่ร้านก็พอมีเครื่องไม้เครื่องมืออยู่บ้าง ในที่สุดช่างก็ตอบตกลง  เลยจัดให้ช่างไป 2 คัน คือรถผม กับรถพี่อ้วน

เอาละครับ มาดูกัน ว่ามันจะสกปรกได้ขนาดไหน  เปิดท่อทางเข้าไอดีมาปุ๊ป  ก็เริ่มรู้สึกแล้วว่า  การล้างครั้งนี้  คุ้มค่ากับการลงทุนแน่นอน!!!

ช่างอ้วนคุมงานอย่างใกล้ชิด   :sd42: :sd42: :sd42:

และแล้วท่อไอดีก็ถูกแกะออกมา  เยิ้มมมม  เชียว

แค่เริ่มแคะ  ก็ออกมาเป็นกอง

ยิ่งแคะยิ่งมันส์สสสสส   (ช่างบอก  ฮ่าๆๆๆๆ)

ไม่อยากจะเชื่อมันเยอะขนาดนี้  สภาพยังกับยางมะตอย

ล้างๆๆๆ  แล้วก็ล้าง ใช้เวลาเกือบ2 ชั่วโมง

เสร็จแล้วคร้าบบบบบ  สะอาดเอี่ยมอ่อง  ใหม่กริ๊บๆ

สรุปคุ้มค่ากับการล้างครับ  หลังจากล้างเสร็จเห็นผลได้อย่างชัดเจนคือ รถวิ่งลื่นขึ้น กดปรื๊ด....กดปรื๊ด   บูสต์เทอรโบมาเร็วขึ้น เมื่อก่อนคิดว่ากล่องปิ่นโต+คันเร่งว่าแรงแล้ว   ตอนนี้แรงกว่าเดิมอีกมากมาย  เครื่องเดิมเรียบ  เสียงเครื่องเบาลงอย่างเห็นได้ชัด  เหมือนได้ขับรถใหม่ป้ายแดงเลยครับ

จาการที่ได้รื้อครั้งนี้  เลยลองปรึกษาช่างดู  เค้าบอกว่า ควรจะอุด egr  เพิ่มอีกจุดนึง  ซึ่งเมื่อวานผมกับพี่อ้วนเลยรีบไปโรงตัดแสตนเลส  แต่ไปไม่ทัน  เลยอดอุด egr ให้ครบทุกจุดเลย  ต้องรอวันจันทร์ถึงจะได้ของ แต่ผมกับพี่อ้วนก็ยอมรอครับเพราะราคาแผ่นตัดแบบเลเซอร์คัตไม่กี่บาทเอง

รูที่จะต้องอุดเพิ่มครับเป็นสองรูนี้เพื่อให้ครบระบบ

ของเก่าอุดแค่รูนี้ครับ

เป็นอันเสร็จพิธีกับการเรียกคืนความแรงให้กับรถยนต์ครับ

ออฟไลน์ พี่เก่ง KKJ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
ค่าใช้จ่ายในการล้างประมาณเท่าไหร่ครับ ใช้เวลานานมั้ยครับพี่ป๊อบ แต่รถผมอุดตั้งแต่พันโลครับ ตอนนี้ก็แสนโลแระ
ไม่รู้ว่าควรล้างไปเลยดีรึเปล่าครับ
"ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด"

• Pa Mania
  • *
ค่าใช้จ่ายในการล้างประมาณเท่าไหร่ครับ ใช้เวลานานมั้ยครับพี่ป๊อบ แต่รถผมอุดตั้งแต่พันโลครับ ตอนนี้ก็แสนโลแระ
ไม่รู้ว่าควรล้างไปเลยดีรึเปล่าครับ

ค่ใช้จ่าย1500ต่อคันครับ ใช้เวลาประมาณ4ชั่วโมงต่อคันครับ ถ้าพี่อุดมาตั้งแต่แรกเท่าที่ผมคุยกับช่างเค้าบิกว่าไม่น่ามีเขม่าครับ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
ขอบคุณ พี่ป๊อป ที่นำมารีวิวให้ชมครับ
และขอแจก  :L6428: ให้ด้วยครับ

:L2900: :L2758: :L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :sd06:   ขอบคุณพี่ป้อป ครับ.  เคยเห็นพี่ป๊อป อยู่บนถนนบ้างคับ. เหยียบกระจายคับ.
  ไม่น่าจะมีเขม่าแล้วนี่ครับ.    :L2901:    :L2901:    :L2901:     :sd42:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ขอบคุณสำหรับการรีวิวครับพี่ป๊อบ :L2758: พออ่านจบก็เริ่มมีคำถามขึ้นในใจทันทีว่าแล้วรถเราะเป็นแบบของพี่ป๊อบรึป่าว :L2761: :L4391: รถผมอุด EGR ตั้งแต่แรกๆแล้วแต่ก็ยังอดสงสัยไม่ได้ว่าข้างในท่อไอดีปัจจุบันเป็นยังไงแล้วบ้าง :sd06:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
 :sd23: :sd23: :sd23: ที่มารีวิว สงสัยต้องล้างบ้าง ตามเพื่อนไป ของผม แสนสามแล้ว อุดไปตอน วิ่งได้ 165 กิโล
แผ่นอุด EGR มีตัดเผื่อ หรือ ต้องสั่งตัดใหม่ครับ
ผมขอเบอร์ได้ช่างได้ไหมครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณ พี่ป๊อป ที่นำมารีวิวให้ชมครับ
และขอแจก  :L6428: ให้ด้วยครับ

:L2900: :L2758: :L2904: :L2897: :L2901:

ขอบคุณครับพี่

:sd06:   ขอบคุณพี่ป้อป ครับ.  เคยเห็นพี่ป๊อป อยู่บนถนนบ้างคับ. เหยียบกระจายคับ.
  ไม่น่าจะมีเขม่าแล้วนี่ครับ.    :L2901:    :L2901:    :L2901:     :sd42:

แต่ติดนิ่งๆในเมืองเป็นประจำครับพี่

ขอบคุณสำหรับการรีวิวครับพี่ป๊อบ :L2758: พออ่านจบก็เริ่มมีคำถามขึ้นในใจทันทีว่าแล้วรถเราะเป็นแบบของพี่ป๊อบรึป่าว :L2761: :L4391: รถผมอุด EGR ตั้งแต่แรกๆแล้วแต่ก็ยังอดสงสัยไม่ได้ว่าข้างในท่อไอดีปัจจุบันเป็นยังไงแล้วบ้าง :sd06:

ถ้าอุดตั้งแต่แรกก็น่าจะไม่มากเหมือนผมครับพี่หยก

:sd23: :sd23: :sd23: ที่มารีวิว สงสัยต้องล้างบ้าง ตามเพื่อนไป ของผม แสนสามแล้ว อุดไปตอน วิ่งได้ 165 กิโล
แผ่นอุด EGR มีตัดเผื่อ หรือ ต้องสั่งตัดใหม่ครับ
ผมขอเบอร์ได้ช่างได้ไหมครับ

เด่วส่งเบอร์ให้หลังไมค์ครับพี่โต้ง ส่วนแผ่นอุดถ้าพี่จะเอาเด่วให้พี่อ้วนสั่งเพิ่มให้ได้ครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ขอบคุณพี่ป๊อป สำหรับการแบ่งปันประสบการณ์คืนความแรง เห็นคราบความสกปรกของท่อไอดีแล้ว บรึ๊ยยยย !!!  :L2739:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
ขอบคุนพี่ป๊อบครับ แล้วจุดที่ต้องอุดเพิ่มนี้ สามารถสั่งเพิ่มได้อีกป่าวคับ รวมกรุ๊ปกันอักจะดีมากเบยคับ  :sd10:
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
Pamania so good

• Pa Mania
  • *
ขอบคุนพี่ป๊อบครับ แล้วจุดที่ต้องอุดเพิ่มนี้ สามารถสั่งเพิ่มได้อีกป่าวคับ รวมกรุ๊ปกันอักจะดีมากเบยคับ  :sd10:

น่าจะได้อยู่ครับพี่เล็ก เด่วจะลองปรึกษาพี่อ้วนอีกทีครับ

ออฟไลน์ พี่เก่ง KKJ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
ดูจากในรูปแล้ว รู้สึกว่าผมจะอุดทั้งสองจุดด้วยแล้วครับ ขอบคุณพี่ป๊อบครับ :L2758:
"ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด"

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
ความรู้เรื่องรถจริง ๆ ครับ  :sd23:
ไว้เป็นข้อมูลขอบคุณพี่ป๊อบครับ :L4384:
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ ตั้ม..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
 :L2900: :L2900: :sd23:ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ พี่ดิษฐ์ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • ครูคือผู้ให้
ผมอุดแล้วตั้งแต่ 2พันโลแรก เข้าปีที่ 3 แล้วเครื่องยังฟิตอยู่เลย   :L4363:
ดิษฐ์ บุรีรัมย์ ปาเจโร่สปอร์ต 4WD กง9540 บุรีรัมย์

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ขอบคุณสำหรับการรีวิวครับพี่ป๊อบ  :L2758: :L2734:  จัด  :L6428: ให้เลยครับ

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ แต่ของผมอุดตั้งแต่วิ่งออกจาก 0 ครับ  :L2900:

ออฟไลน์ พี่เก่ง (Ken-san)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • วางแผน-ตั้งเป้าหมายให้ดี และอย่าลืม"ทำให้สำเร็จ"
รีวิวนี้เยื่ยมมากๆ ขอบคุณครับ :sd23:
ไป กัน เล้ยยยย

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป