ผู้เขียน หัวข้อ: เซนเซอร์เกียร์ เร่งไม่ขึ้น(รถวิ่งไม่ไป)เจอจำเลยแล้วหน้าแรกนะ  (อ่าน 99907 ครั้ง)

ออฟไลน์ กอล์ฟ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
เป็นคล้ายๆผมเลยครับ แต่ของผมออกตัวเบาๆสะดุด อาการอาจะน้อยกว่าแต่น่าจะอาการเดียวกัน รอผู้รู้ช่วยตอบ

ออฟไลน์ สมศักดิ์ สุขนุ้ย ปาพัทลุง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • ปามาเนีย
ใจเย็นๆ ครับ กอล์ฟ ของผมปลายเดือนไป กทม ได้ผลเป็นอย่างไร จะแจ้งให้ทราบครับ

หากพี่ๆ เพื่อนๆ ท่านใดมีเบอร์ K นก อู่ 99autorun รบกวนขอด้วยครับ เบอร์เดิมฝากข้อความครับ กลัวว่าคิวไม่ว่าง

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ใจเย็นๆ ครับ กอล์ฟ ของผมปลายเดือนไป กทม ได้ผลเป็นอย่างไร จะแจ้งให้ทราบครับ

หากพี่ๆ เพื่อนๆ ท่านใดมีเบอร์ K นก อู่ 99autorun รบกวนขอด้วยครับ เบอร์เดิมฝากข้อความครับ กลัวว่าคิวไม่ว่าง
เบอร์เขาอยู่ในห้องซื้อ/ขาย และใต้ลายเซ็นต์ของเขาเลย ครับ พี่สมศักดิ์
หรือโพสต์ที่ห้องเขาปักหมุดในห้องซื้อขาย ขอคิวเข้าใช้บริการ ก็ได้ครับ เดี๋ยวเขาว่างก็เข้ามาตอบ  ;D

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
:sd23: ขอบคุณคราบ. แบตเตอรีเปลี่ยนใหม่ตอนปีใหม่ พาครอบครัวไปดอยอ่างขาง ใช้ ยัวซ่า 100 แอมป์   ... พรุ่งนี้เอาของกระบะใส่ดู แล้วจะแจ้งให้ทราบครับ.

อาการเดิมคราบบบ.     วันนี้ติดต่อ K.นก 99autorun ฝากข้อความ ครับ ว่าจะนำรถเข้าอู่ ตอนบ่าย วันที่ 2 มิ.ย. 60 สงสัยติดภาระกิจ 5555

กำลังสงสัยว่าโทรศัพท์ของพี่นกน่าจะมีปัญหาครับ คงอยากได้ iPhone 7 เลยต้องหาทางกำจัดเครื่องเก่า  :L2761:

ออฟไลน์ สมศักดิ์ สุขนุ้ย ปาพัทลุง

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
ขอบคุณมากครับ พี่ต๋อง. พี่กิต :sd23:

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
ติดต่อแล้วครับ :sd23: :L4373:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ของผมวิ่งแค่เกียร์ 4 ได้ 5 บ้างแต่ไม่ค่อยได้. Pa model 2011. รอบเครื่องขึ้นปกติ. ไฟ รูป D ไม่กระพริบ กรองเกียร์ เปลี่ยนแล้วใช้ได้ ประมาณ 2000 โล เป็นอีก เปลี่ยน น้ำมันเกียร์ (แท้) ก็ไม่หาย รอวิ่งไปให้ช่างใหญ่ดู. (อยู่พัทลุง)
อาจจะต้องล้างระบบเกียร์ช่วยด้วย  พวกแฟชชิ่ง (แนะนำให้ใช้วิธีนี้กรณีที่มีปัญหาเกี่ยวกับแรงดันเท่านั้นนะครับ)
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
 :sd23: สวัสดีครับพี่ๆ ปามาเนีย หลังจากติดต่อหมอใหญ่ พี่นกแห่ง 99autorun ได้เป็นที่เรียบร้อย วันที่ 2 มิ.ย. 60 ประมาณ 11.00 น. ก็นำรถไปให้พี่นกดู สรุปว่าตัวเซ็นเซอร์ความร้อนส่งข้อมูลให้ กล่องควบคุมเกียร์ทำงานผิดปกติครับ ตัวเซ็นเชอร์ติดต้้งอยู่ใต้ท่อน้ำไหลกลับเข้าเครื่องหัวสีทองนะครับ หรือประมาณนีนะครับ

ก่อนที่จะสรุปได้
ลานจอดรถโลตัส พี่นกขับรถไปทดสอบดู โดยผมนั่งอธิบายอาการเพื่อให้พี่นกจับอาการรถที่เป็น "พี่นกบอกรถผมมี 4 เกียร์จริง อีกเกียร์ยังค้างผ่อนอยู่ 5555"  >> หลังจากทดสอบเกียร์ก็มีอาการตามที่ผมกล่าวในกระทู้ด้านบน  ขับรถเข้าอู่ให้พี่ช่างอีกท่านนำคอมฯ ตรวจเช็ค อุปกรณ์ภายในระบบเกียร์ .. ผมเดินวนไปมา (กังวลครับ) นานพอควร "ผมก็ถามพี่แกว่ามีอุปกรณ์ตัวไหนผิดปกติบ้างครับ"  "พี่แกตอบ ไม่มี" ! อ้าว...  (นึกในใจหากหาสาเหตุไม่เจอก็ทิ้งไว้ที่อู่นี้และวะ ไมพากลับบ้าน) หลังจากพี่ช่างที่อู่ตรวจเช็คเสร็จ "แกบอกว่าเปิดเกียร์ 5 ได้" (ยิ้มเลยครับ)"พี่นกบอก ไปลองรถกัน" ให้ผมขับ พี่นกดูอาการในคอมฯ ..... "อาการเดิมครับ" ... ขับรถเข้าอู่ (ต้องทิ้งไว้ที่อู่จริงๆ) นั่งๆ เดินๆ ในอู่ครับ "พี่นกบอกอาการนี้ไม่เคยเจอ" (นึกในใจถ้าพี่นกบอกว่าซ่อมไม่ได้ จบๆๆๆ ครับ พาไปซ่อมไหนหว่า ขนาดศูนย์ยังไม่ยากดูเลย) เดินไปเดินมา "พี่นกบอกว่าลองเปลี่ยนตัวนี้ดู (เซ็นเซอร์ความร้อน หากเรียกผิดถูกอย่างไรก็ขอโทษด้วยคราบ) ถ้าเทสดูแล้วเหมือนเดินผมเอาคืน" "ผมบอกแล้วแต่พี่ครับ"  หลังจากนั้นพี่ช่างนำรถขึ้นลิฟท์ และถอดอุปกรณ์อีกตัวที่ชุดเกียร์คล้ายๆ สวิทช์ประมาณนั้นครับ  มาทำความสะอาด แกบอกมันทำงานประสานกัน หลังจากนั้นก็ใส่กลับแล้วทดลองเข้าเกียร์ให้ล้อหมุนฟรี  "พี่ช่างบอกได้ครบ 5 เกียร์" หลังจากนั้นก็นำรถไปขับจริง "ผ่านครับ" 
ผมขับช่วงสั่น ๆ ในกรุงเทพ วันที่ 2 ,3 และเดินทางกลับบ้านวันที่ 4 ปกติครับ
ขอบคุณพี่ๆปามาเนีย และอู่พี่นก 99autorun  ครับ  :L2734:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 มิถุนายน 2017, 23:10:26 โดย สมศักดิ์ สุขนุ้ย ปาพัทลุง »

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ขอแสดงความยินดีกับพี่สมศักดิ์ด้วยครับที่แก้ปัญหาได้สำเร็จ :L2900: :sd10:  จัด :L6428: #1  สำหรับรีวิวครับ :L2906: :L2904:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ติ๊ก_Power

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
คันนี้ น่าจะให้ติดตั้งออยล์เกียร์ด้วยครับ ความร้อนน้ำมันเกี่ยร์จะเสถียรขึ้น ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
ขอคุณครับพี่หยก พี่ติ๊ก. พี่สุภัทร. ออยร์เกียร์เป็นรายการต่อไปครับ.  วันที่ 2 ไปที่อู่พี่นก (หมอใหญ่สำหรับผม) ไปถึงประมาณ 11:00 กลับ 16:00 โดยประมาณ เจ้าของอู่พาเฮฮาตลอด. :L4396: เดินไปเดินมาเย็นซะแล้ว.

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ขอคุณครับพี่หยก พี่ติ๊ก. พี่สุภัทร. ออยร์เกียร์เป็นรายการต่อไปครับ.  วันที่ 2 ไปที่อู่พี่นก (หมอใหญ่สำหรับผม) ไปถึงประมาณ 11:00 กลับ 16:00 โดยประมาณ เจ้าของอู่พาเฮฮาตลอด. :L4396: เดินไปเดินมาเย็นซะแล้ว.

เจ้าของอู่ไม่เต็มร้อยครับ เป็นปกติของแก แต่อย่าชวนแกคุยเยอะเดี๋ยวงานเสร็จช้า   :sd42:

• Pa Mania
  • *
ตกลงว่าคุยกันรู้เรื่องนะ 555   หลังร้านปลูกกระท่อมป่าว 5555

ก็บอกอยู่ว่าอู่ไม่เต็มร้อย  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
อู่นี้ เข้าไปต้องหูตึงๆ เข้าไว้ ไม่งั้นยาวววววววว ;D ;D ;D
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
อู่นี้ เข้าไปต้องหูตึงๆ เข้าไว้ ไม่งั้นยาวววววววว ;D ;D ;D
:sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74

โชคดีที่หายค่ะ  จะบอกว่าช่างเจ๋ง!!!!

🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
 :sd23: หมดกังวลครับ บอกตรงๆ. เครียดหลายเดือน 55555 เจอเจ้าของอู่ ก็ระวังตามที่พี่ๆบอก. หูตึงๆ ไว้.   :L2900: ครับ

ออฟไลน์ .เจตน์.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
 :L2734: ยินดีกับพี่สมศักดิ์ด้วยครับ วันนั้นที่ไป ก็ได้เจอ กับพี่สมศักดิื พอดี ที่อุ่ไม่เต็มร้อย   :sd23:
              :L4386:  :L4386: ว่าแต่วันนั้นผมเอารถไปเปลี่ยนของเหลวทั้งหมด และ รถวิ่งไม่ค่อยออก พี่นกได้เปลี่ยนกรองโซล่าให้ วิ่งได้ปกติ แล้ว ดีใจ ดีใจ :sd42:

แต่ก็ดีใจได้ไม่กี่วัน ตอนนี้ อาการรถผม จากที่สังเกตุมา รถวิ่งออกตัวปกติ แต่พอวิ่งไปได้สักพัก เหยียบคันเร่ง รถมันมีอาการดึงๆ ตื้อๆ เหยียบแล้วมีแต่เสียง
วิ่งไม่ไป ได้แต่ถอนคันเร่งเบาๆ แล้วค่อยๆ กดให้รถมันค่อยๆ ไหลไป ย้ำๆ คันเร่งนิดหน่อย รถก็ออกตัวได้ปกติ แต่พอ จะแซง หรือ กดเร่ง มันมาอีกละ มาแต่เสียงรถวิ่ง
ไม่ไป ผมลองเหยียบคันเร่งเข้าไปอีก ก็ไม่ไป ต้องค่อยๆ ถอนคันเร่งเบาๆ แล้วค่อยๆ กด ไปบ้าง ไม่ไปบ้าง ผมเลยไม่รู้ว่า มันเกิดจากอะไร  อาการ แบบนี้ บางวันวิ่งปกติ
บางวันก็มาแต่เสียง  เหมือนรถมันไม่เปลี่ยนเกียร์ เวลาเหยียบแล้วไม่ไป ผมจะลองปรับไป manual แล้วจะโชว์ที่เกียร์ 3 เหมือนเกียร์ไม่เปลี่ยนไป 4 อีกอย่างที่สังเกตุ บางวันขับๆ ไป พอรถจอดเข้าเกียร์ p ไว้ สักพัก แล้วขับต่อ อาการจะกลับมาทันที (รถผมติดคันเร่งไฟฟ้า+กล่อง ECU SHOP มา) รบกวนพี่ๆ วิเคราะห์ให้หน่อยว่า เกิดจากอะไร
 :sd23:  :sd23: แต่เดวยังไงผม จะหาวันเข้าไป พบหมอใหญ่ อู่99 อีกสักวัน  :L4399: