ผู้เขียน หัวข้อ: น้องปาของอ้อมมีปัญหาอะค่ะ รบกวนพี่ๆให้คำแนะนำหน่อยนะค่ะ  (อ่าน 34870 ครั้ง)

ออฟไลน์ อ้อม Aom

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 18
 :L4386:
ขณะขับไปเรื่อยๆ
พอเริ่ม 100-120 จะหนืดๆ
พอพ้น 120 ขึ้นไปจะกระตุกๆ
เหมือนเร่งไม่ขึ้น
เป็นมา ได้สัก 2 เดือน
เฉพาะเวลาที่เดินทางไกลๆ

และเมื่อล่าสุด วันที่ 12 ก.ค. 57
ขับขึ้นเขา พอเร่งเครื่องขึ้น ก็กระตุก
เป็นระยะ ระยะ

จนถึงจุดหนึ่ง ก็มีไฟ แจ้งขึ้น
ที่หน้าจอ สังเกต เห็นขึ้น 3 อัน
เป็นสีแดง 2 สีส้ม 1 อัน
เข้าใจว่า ไฟที่ขึ้น
อันแรกซ้าย คือน้ำมันเครื่อง
อันที่สองถัดมา คือ แบตเตอรี่
อันที่สาม คือ สีส้ม เป็นรูปแปลกๆ
ทั้งสามอัน ขึ้นพร้อมกัน
พอโชว์ ขึ้นมา แล้วก็กระพริย ถี่ๆ
สัก 5 ครั้ง
ก็เหลือ อันเดียว คือ สีส้ม
ขึ้นโชวค้างแล้ว รถก็ดับไป

จึง แก้ปัญหา
โดยการจอดเข้าข้างทาง
แล้วดับเครื่อง ประมาณ 10 วินาที
แล้วสตาร์ท เครื่องใหม่

ก็สามารถขับรถขึ้นเขาต่อไปได้ค่ะ

ออฟไลน์ บูรณ์ (@Betong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
ลองให้ข้อมูลมากกว่านี้สิครับ  อทิเช่น  รถปีอะไร รุ่นไหน  ใช้มากี่กิโล  ปกติเข้าศูนย์ ตามระยะ หรือเปล่า ติดตั้งอะไร (กล่อง) เพิ่มเติมหรือไม่...ประมาณนี้ครับ
เผื่อพี่ๆที่มีประสบการณ์ จะได้วิเคราะห์และช่วยหาสาเหตุได้เร็วและง่ายขึ้น
" You Will Never Work Alone "

ออฟไลน์ ย้ง บางซื่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
 :L4387:

ดูท่าอาการหนักเอาการนะครับ

รถกระตุกๆ เร่งไม่ขึ้น ผมเดาเอาว่า เจอน้ำมันผสม Solven มารึเปล่าครับ

ผมเดาเอาว่าเครื่องดีเซลใช่มั๊ยครับ

มีแบบไปเติมน้ำมันปั๊มยี่ห้อแปลกๆเล็กๆตามต่างจังหวัดบ้างรึเปล่าครับ

ทั้งนี้ ทั้งนั้น ผมเดาเอาล้วนๆนะครับ

ออฟไลน์ แป๋ม

• Pa Mania
  • *
ปัญหา น่าเป็นห่วง..
บอกข้อมูล มาเยอะ ๆ ครับ
พี่ๆ บ้านนี้ เก่งๆ กันทั้งนั้น ครับ
แล้วก็ยินดี  จะช่วยเหลือ ครับ

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
ลองให้ข้อมูลมากกว่านี้สิครับ  อทิเช่น  รถปีอะไร รุ่นไหน  ใช้มากี่กิโล  ปกติเข้าศูนย์ ตามระยะ หรือเปล่า ติดตั้งอะไร (กล่อง) เพิ่มเติมหรือไม่...ประมาณนี้ครับ
เผื่อพี่ๆที่มีประสบการณ์ จะได้วิเคราะห์และช่วยหาสาเหตุได้เร็วและง่ายขึ้น
ตามที่พี่บูรณ์บอกครับ

• Pa Mania
  • *
รับรถป้ายแดง เมื่อ ก.ย. ปี 2555
ปาเจโร่ สปอร์ต 2.5
เครื่อง ดีเซล

ใช้มา 53,615 กิโล

เคยเข้าศูนย์ แรกๆ ไม่พอใจ
โกรธ เลยเลิกเข้า หลัง
10,000 กิโลค่ะ

ไม่เคยติดอะไรเพิ่มเติมเลยค่ะ

ตามที่พี่บูรณ์บอกครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

อาการนี้ผมว่าให้น้องอ้อม  ถ่ายรูปคู่กับรถตัวเองด้านหลังมาให้ดูจะง่ายกว่านะครับ

ผมอ่านจากอาการแล้วพอจะเดาได้ว่าเป็นอะไรและตอนนี้คงมีปัญหาคาอยู่ข้างในเครื่องด้วย

**แบบนี้ต้องใช้ SMG ตรวจภายใน  เพื่อ clear dtc code ที่ pending อยู่ในระบบ  แล้วจะรู้เองว่าน้องอ้อมเป็นอะไรเวลาอยู่กับเขา

ขอต้อนรับน้องอ้อมสู่บ้านปามาเนียครับ
 :L2736:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
:L4387:

ดูท่าอาการหนักเอาการนะครับ

รถกระตุกๆ เร่งไม่ขึ้น ผมเดาเอาว่า เจอน้ำมันผสม Solven มารึเปล่าครับ

ผมเดาเอาว่าเครื่องดีเซลใช่มั๊ยครับ

มีแบบไปเติมน้ำมันปั๊มยี่ห้อแปลกๆเล็กๆตามต่างจังหวัดบ้างรึเปล่าครับ

ทั้งนี้ ทั้งนั้น ผมเดาเอาล้วนๆนะครับ
อ้อม เติมน้ำมันแต่ปั้มบางจาก อะค่อ

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
รับรถป้ายแดง เมื่อ ก.ย. ปี 2555
ปาเจโร่ สปอร์ต 2.5
เครื่อง ดีเซล

ใช้มา 53,615 กิโล

เคยเข้าศูนย์ แรกๆ ไม่พอใจ
โกรธ เลยเลิกเข้า หลัง
10,000 กิโลค่ะ

ไม่เคยติดอะไรเพิ่มเติมเลยค่ะ
2 ปี   5 หมื่นโล

**แล้วน้องไปอยู่ที่ไหนมา  นึกว่าป้ายแดง   :L2739: :L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
....มีเรื่องหลักๆที่น่าเป็นสาเหตุหลักของปัญหา คือระบบไฟฟ้ากับน้ำมัน.....จากอาการที่เขียนบรรยาย...ผมจะตัดระบบไฟฟ้าทิ้งก่อน

ปัญหาน่าจะเป็นที่น้ำมันจ่ายไม่พอ...เวลาที่เราเพิ่มความเร็วขึ้นไป รถจะต้องการน้ำมันเพิ่มขึ้นตามมา ถ้าจ่ายไม่ทันมันทำให้เครื่องสะดุด...ส่งผลให้เกิดไฟโชว์ตามมา...

ผมสงสัย...
1. กรองน้ำมันดีเซลสกปรก หรือตันสุดๆ.....ปกติถ้ากรองตัน รถเราจะแค่ตื้อๆเท่านั้น...
2. SCV valve เสีย..ระบบจ่ายน้ำมันจะรวนไปหมด ยิ่งเร่งยิ่งกระตุก.....ปัญหาของ SCV เสียจะเป็นกับรถรุ่น 3.2 4WD บ่อยกว่ารุ่นอื่นๆ เมื่อเราใช้เกินแสนโลขึ้นไป...

ลองเข้า 0 ตรวจดูนะครับ.....พาช่างออกไปขับด้วยเลย...เหยียบให้เกิดปัญหา ช่างจะได้แก้ถูกจุด......

ผมเดาเอาเองจากข้อมูลที่มีนะครับ...ยังก็ขอรายละเอียดรถเพิ่มเติมตามพี่บูรณ์บอกนะครับ...อาจจะมีข้อมูลใหม่ๆทำให้ข้างบนของผมผิดหมดก็ได้....

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
อาการนี้ผมว่าให้น้องอ้อม  ถ่ายรูปคู่กับรถตัวเองด้านหลังมาให้ดูจะง่ายกว่านะครับ

ผมอ่านจากอาการแล้วพอจะเดาได้ว่าเป็นอะไรและตอนนี้คงมีปัญหาคาอยู่ข้างในเครื่องด้วย

**แบบนี้ต้องใช้ SMG ตรวจภายใน  เพื่อ clear dtc code ที่ pending อยู่ในระบบ  แล้วจะรู้เองว่าน้องอ้อมเป็นอะไรเวลาอยู่กับเขา

ขอต้อนรับน้องอ้อมสู่บ้านปามาเนียครับ

:L2761: :L2739:...........  :L2754:  :L2754:

ออฟไลน์ ย้ง บางซื่อ

• Pa Mania
  • *
....มีเรื่องหลักๆที่น่าเป็นสาเหตุหลักของปัญหา คือระบบไฟฟ้ากับน้ำมัน.....จากอาการที่เขียนบรรยาย...ผมจะตัดระบบไฟฟ้าทิ้งก่อน

ปัญหาน่าจะเป็นที่น้ำมันจ่ายไม่พอ...เวลาที่เราเพิ่มความเร็วขึ้นไป รถจะต้องการน้ำมันเพิ่มขึ้นตามมา ถ้าจ่ายไม่ทันมันทำให้เครื่องสะดุด...ส่งผลให้เกิดไฟโชว์ตามมา...

ผมสงสัย...
1. กรองน้ำมันดีเซลสกปรก หรือตันสุดๆ.....ปกติถ้ากรองตัน รถเราจะแค่ตื้อๆเท่านั้น...
2. SCV valve เสีย..ระบบจ่ายน้ำมันจะรวนไปหมด ยิ่งเร่งยิ่งกระตุก.....ปัญหาของ SCV เสียจะเป็นกับรถรุ่น 3.2 4WD บ่อยกว่ารุ่นอื่นๆ เมื่อเราใช้เกินแสนโลขึ้นไป...

ลองเข้า 0 ตรวจดูนะครับ.....พาช่างออกไปขับด้วยเลย...เหยียบให้เกิดปัญหา ช่างจะได้แก้ถูกจุด......

ผมเดาเอาเองจากข้อมูลที่มีนะครับ...ยังก็ขอรายละเอียดรถเพิ่มเติมตามพี่บูรณ์บอกนะครับ...อาจจะมีข้อมูลใหม่ๆทำให้ข้างบนของผมผิดหมดก็ได้....

ตอนแรกผมก็อยากจะเดาว่าเป็นที่ SCV Valve เหมือนกันครับ

เคยประสบเหตุด้วยตัวเอง แต่กับรถ Navara ของที่บ้าน อาการคือมันเร่งไม่ขึ้น ตื้อ และมีกระตุกบ้าง แต่ไม่ถึงกับดับอ่ะครับ

แล้วคุณอ้อม เอารถไปเช็คระยะ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ที่ไหนอ่ะครับ

ออฟไลน์ ชรินทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
มาเก็บข้อมูลเพื่อเป็นความรู้ด้วยนะครับ  :L4365:  :sd23:
ถ้าเรายังวิ่งได้แล้วเราจะมัวเดินอยู่ทำไม

• Pa Mania
  • *
2 ปี   5 หมื่นโล

**แล้วน้องไปอยู่ที่ไหนมา  นึกว่าป้ายแดง   :L2739: :L2739:

มันพึ่งมีอาการอะค่ะ
 :sd21:

• Pa Mania
  • *
ตอนแรกผมก็อยากจะเดาว่าเป็นที่ SCV Valve เหมือนกันครับ

เคยประสบเหตุด้วยตัวเอง แต่กับรถ Navara ของที่บ้าน อาการคือมันเร่งไม่ขึ้น ตื้อ และมีกระตุกบ้าง แต่ไม่ถึงกับดับอ่ะครับ

แล้วคุณอ้อม เอารถไปเช็คระยะ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ที่ไหนอ่ะครับ
:L2761: :L2739:...........  :L2754:  :L2754:

ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะค่ะ
ได้ค่ะเดี๋ยวถ่ายรูปส่งไปนะค่ะ

ออฟไลน์ พี่จิรศิษฏ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
  • มีลาภเสื่อมลาภ มียศเสื่อมยศ มีสรรเสริญมีนินทา

ออฟไลน์ โต้ง บ้านหมี่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
ขอให้รถกลับมาแรงเหมือนเดิมครับ มีพี่ๆในนี้ช่วยสบายใจไปหลายโข  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ตั้ม..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36

• Pa Mania
  • *

ขออภัยสำหรับการสื่อสาร  ขออธิบายเพิ่มเติมครับ

**แบบนี้ต้องใช้Samart gaugeตรวจcodeภายในของเครื่องยนต์  เพื่อclear dtc code error ที่ pending อยู่ในระบบ  แล้วจะรู้เองว่าน้องอ้อมเป็นอะไรเวลาอยู่บนเขา หรือใช้รถกับเขา

:L2739: