ผู้เขียน หัวข้อ: ยางอะไหล่ที่ติดมาดับรถเราควรขายทิ้งดีไหมครับ  (อ่าน 10203 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้ง บ้านหมี่

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
รถผมปี 2014 ยางน่าจะ 265
กลัวโดนขโมยลักไปนะครับ พี่ๆทำอย่างไรกันบ้างครับ

ออฟไลน์ พี่บอล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 29
  • รักในหลวง Long live the King
กลัวโดนขโมยลักไปนะครับ พี่ๆทำอย่างไรกันบ้างครับ

ของผมถอดเก็บไว้บ้านครับ ไม่หาย
ขายเลยก็ได้ แล้วหายางเก่าเบอร์เดิมมาติดรถแทน หายก็ยังไม่เสียดาย หรืออาจจะไม่หายก็เป็นได้
 ;D

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
ใจเยนคับพี่ โต้งคับ.   หาที่เก็บดีกว่าคับ น้อง  เสียดายคับ.  ซื้อใหม่ หลายตังค์ คับ
           หรือ ทำแบบพี่ๆหลายๆท่านน่ะคับ. เอายางมือสองใส่แทนลงไปคับ. เอาแค่เป็นยางสำรองเวลาฉุกเฉินน่ะคับ.   
      ยางใหม่เอาเก็บเอาไว้. คับ.    :L2900:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
ขายเอาเงินไปแต่งรถ ครับแล้วซื้อยางเก่ามาใส่แทนครับตามพี่บอลว่า จอดรถสบายใจ ไม่ต้องกลัวหายด้วย

• Pa Mania
  • *
เรื่องยางอะไหล่น่ะครับ.   แถวบ้านพี่ผม.  หายโดนขโมย. ตลอดทั้งปีคับ.  ไม่รู้ จะเอาไปทำไรคับ.
กะว่าจะไปเปิดร้านขายยางกันเลยไหมคับ.     ของพี่ผม. โดนกัน. 3. รอบแล้วคับ. เพื่อนบ้าน. โดนกันหมดคับ.
ส่วนของผม เคยหายครั้งนึงคับ.   ระวังกันด้วยน่ะคร้าบ.  เดี๋ยวนี้ เค้ามุดเข้าไปเเล้ว ถีบๆๆ.  โซ่ขาด ซ่ะงั้นคับ.      :sd21:

• Pa Mania
  • *
พี่บอล  ........เบื้องต้นผมก็คิดว่าจะถอดไว่ที่บ้านต่างจังหวัดก่อนนะครับ  :L2736: :L2736:

พี่ ภูดิท..........ขายได้แพงไหมครับกำลังตัดสินใจ  ;D ;D

พี่ อั๋น ราชพฤกษ์.....ถ้าเราถอดเก็บไว้แล้ว จะเก็บไว้ได้นานกี่ปีครับ  :L2734: :L2734:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ผมใช้ pajero sport มา 3 ปี 3 เดือน ก็ยังอยู่ที่เดิม ที่ไม่ถอดเพราะสมมุติเกิด ยางแตกหรือล้อมีปัญหา จะหาล้ออะไหล่มาแทนไม่ได้ จึงเลือกไว้ตำแหน่งเดิม  วิธีป้องกัน มิให้ มิฉาชีพ เอาไปได้ง่าย ก็ติดตั้งอุปกรณ์ล็อคเพิ่ม และจอดรถ ในที่ปลอดภัย มีผู้คนพลุกพล่าน ช่วยชะลอ ได้ ครับ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
ตอนแรกถอดออกครับเพราะว่ากลัวหาย
แต่ตอนนี้อามาไว้ติดรถแล้วครับ
เพราะเราไม่รู้ว่า ยางเราจะมีปัญหาเมื่อไหร่
เอามาป้องกันไว้ก่อนครับ
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
ถ้าจะถอดเก็บไว้บ้านแล้วหายาง % มาใส่ไว้แทน แบบนี้โดนขโมยจะไม่ค่อยเสียดาย

แนะนำว่าถ้าจะถอดยางอะไหล่ออกไป อย่าถอดแล้วถอดเลยนะครับ ควรจะหายางเก่ามาใส่ไว้ก็ได้ นอกจากจะมีเผื่อไว้เมื่อยางมีปัญหา ประโยชน์ของยางอะไหล่อีกข้อหนึ่งคือการถ่วงน้ำหนักด้านหลัง น้องปาเราค่อนข้างสูง การทรงตัวให้ดีต้องมีน้ำหนักถ่วงไว้บ้าง ยิ่งถ้ามีการเปลี่ยนช่วงล่างแข็งขึ้น ประเภท EMU Full Set ยิ่งควรใส่ยางอะไหล่ไว้ถ่วงหลังบ้างนะครับ ถ้าเอาออกระวังตกหลุมแล้วรถกระเด้งแรงจนลอยนะครับ

:sd23: :sd23:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ หนุ่ม ปา2.4(C06)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
 :L4365: ของผมจัดยิ่งเจริญล๊อคเบรค+ล๊อคยางอะไหล่  :L2734: แล้วก็ขายยางติดรถไปได้มา2500 ขอยางเก่าของเพื่อนมาใส่แทนไว้เผื่อฉุกเฉินครับ  :sd01:  :L2893:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 กรกฎาคม 2014, 15:29:24 โดย หนุ่ม ปา2.4(C06) »
แตกต่างทางความคิด แต่ไม่คิดแตกแยกครับ
           Pajero Sport Mania

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ผมใช้ pajero sport มา 3 ปี 3 เดือน ก็ยังอยู่ที่เดิม ที่ไม่ถอดเพราะสมมุติเกิด ยางแตกหรือล้อมีปัญหา จะหาล้ออะไหล่มาแทนไม่ได้ จึงเลือกไว้ตำแหน่งเดิม  วิธีป้องกัน มิให้ มิฉาชีพ เอาไปได้ง่าย ก็ติดตั้งอุปกรณ์ล็อคเพิ่ม และจอดรถ ในที่ปลอดภัย มีผู้คนพลุกพล่าน ช่วยชะลอ ได้ ครับ

เห็นด้วยครับ  แนะนำล็อคของยิ่งเจริญ เลย

ถ้าจะถอดเก็บไว้บ้านแล้วหายาง % มาใส่ไว้แทน แบบนี้โดนขโมยจะไม่ค่อยเสียดาย

แนะนำว่าถ้าจะถอดยางอะไหล่ออกไป อย่าถอดแล้วถอดเลยนะครับ ควรจะหายางเก่ามาใส่ไว้ก็ได้ นอกจากจะมีเผื่อไว้เมื่อยางมีปัญหา ประโยชน์ของยางอะไหล่อีกข้อหนึ่งคือการถ่วงน้ำหนักด้านหลัง น้องปาเราค่อนข้างสูง การทรงตัวให้ดีต้องมีน้ำหนักถ่วงไว้บ้าง ยิ่งถ้ามีการเปลี่ยนช่วงล่างแข็งขึ้น ประเภท EMU Full Set ยิ่งควรใส่ยางอะไหล่ไว้ถ่วงหลังบ้างนะครับ ถ้าเอาออกระวังตกหลุมแล้วรถกระเด้งแรงจนลอยนะครับ

:sd23: :sd23:

เรื่องยางอะไหล่ถ่วงท้ายรถมีผลนะครับ   หากเอาออกรถจะเบาเกินไปเอามาถ่วงๆไว้จะดีมากๆ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

วิธีที่ 1    เอาสีสเปร์พ่นเลขทะเบียนไปที่ยางอะไหล่   (หรือตัดกระดาษเจาะรูเป็นแบบพ่นว่า " ขโมยมาจากรถทะเบียน ......" )

วิธีที่ 2    เอายางติดมาขายแล้วหายาง AT ดอกหน้าตกปีหน่อยก็ได้   มาใส่แทนเป็นกันชนอย่างดีเลยและขโมยเห็นคงรู้ว่าขายลำบาก

วิธีที่ 3     ของเดิมนั่นแหละ ทำตามข้อ1 แล้วติดล็อคของยิ่งเจริญ

วิธีที่ 4     พับเบาะตอน 3 เอาไว้ในรถ

:L2736:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
พี่บอล  ........เบื้องต้นผมก็คิดว่าจะถอดไว่ที่บ้านต่างจังหวัดก่อนนะครับ  :L2736: :L2736:

พี่ ภูดิท..........ขายได้แพงไหมครับกำลังตัดสินใจ  ;D ;D

พี่ อั๋น ราชพฤกษ์.....ถ้าเราถอดเก็บไว้แล้ว จะเก็บไว้ได้นานกี่ปีครับ  :L2734: :L2734:
เออ ก้อจริงคับ เอาเก็บไว้ก้อเสียของเปล่าๆ.  ผมเองก้อไม่รู้เหมือนกันคับ.     :sd42:

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณ
พี่ Jojo (โจ้)
พี่ ตูมตาม
พี่ พี่นะ [Na ratchada]

ผมคงตัดสินใจวิธีที่ 2 ที่พี่นะ แนะนำเลยครับ

พี่ๆสุดยอดทั้งนั้นเลยครับ :sd23: :sd23: :sd23:

manhorse

• บุคคลทั่วไป
วิธีที่ 1    เอาสีสเปร์พ่นเลขทะเบียนไปที่ยางอะไหล่   (หรือตัดกระดาษเจาะรูเป็นแบบพ่นว่า " ขโมยมาจากรถทะเบียน ......" )

วิธีที่ 2    เอายางติดมาขายแล้วหายาง AT ดอกหน้าตกปีหน่อยก็ได้   มาใส่แทนเป็นกันชนอย่างดีเลยและขโมยเห็นคงรู้ว่าขายลำบาก

วิธีที่ 3     ของเดิมนั่นแหละ ทำตามข้อ1 แล้วติดล็อคของยิ่งเจริญ

วิธีที่ 4     พับเบาะตอน 3 เอาไว้ในรถ

:L2736:
อย่างนี้โขมยก็ไม่กล้าเอา เพราะมีทะเบียนใช่ไหมพี่นะ

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณ
พี่ Jojo (โจ้)
พี่ ตูมตาม
พี่ พี่นะ [Na ratchada]

ผมคงตัดสินใจวิธีที่ 2 ที่พี่นะ แนะนำเลยครับ

พี่ๆสุดยอดทั้งนั้นเลยครับ :sd23: :sd23: :sd23:
พี่โต้ง.   คับ.     :sd42:     อยากเห็นเร็วๆ. อ่ะคร้าบบบ.     :sd42:

ออฟไลน์ บอล บีบีคอม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • บอล บีบีคอม
ถ้าตัดสินใจได้แล้ว ยางอะไหล่ ถ้าจะขาย ขายให้ผมก็ได้นะครับ ผมหาอยู่พอดี    :sd10:  :sd10:

• Pa Mania
  • *
อย่างนี้โขมยก็ไม่กล้าเอา เพราะมีทะเบียนใช่ไหมพี่นะ

:L2736: ถูกต้องเขียนด้วยนะว่าขโมยมาจากรถทะเบียนอะไร  (เวลาไปวางที่ไหน  มันตอบสายตาผู้ซื้อได้ด้วย) 555

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
เอาแบบสเปรย์ที่ลบแล้วไม่ออกเลย ขโมยคงไม่ปลื้มแน่  :sd42:  :sd42:

ออฟไลน์ ชรินทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
เอาแบบสเปรย์ที่ลบแล้วไม่ออกเลย ขโมยคงไม่ปลื้มแน่  :sd42:  :sd42:
สวดยอดเลยครับ เป็นวิธีที่ต้องลองทำบ้างแล้วครับ  :L2754:  :L2734:
ถ้าเรายังวิ่งได้แล้วเราจะมัวเดินอยู่ทำไม