ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญพี่ๆ ที่ได้เปลี่ยนใส่เฟืองท้าย Limited slip บอกเล่าประสบการณ์แก่สมาชิกครับ  (อ่าน 113203 ครั้ง)

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 24
เดิมรถผมใช้มาสี่ปีกว่าไม่หอนครับ  :sd06: :sd21:

ถอดมาปรับตั้งระยะเฟือง สองรอบแล้ว ปรับชิดก็แล้ว ปรับห่างก็แล้ว.ยังไม่หายครับ  :L4386:

ออฟไลน์ ชาย Ekamai

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
ถอดมาปรับตั้งระยะเฟือง สองรอบแล้ว ปรับชิดก็แล้ว ปรับห่างก็แล้ว.ยังไม่หายครับ  :L4386:

กลัวเรื่องนี้แหละครับเพราะได้ยินมาว่าเป็นอาการสามัญของปาเจโร่ ไม่แน่ใจว่ามีวิธี
การแก้ไขได้หรือเปล่า  จริงๆก็น่าตลกเพราะผมมีเจ้า Hybrid LSD อยู่กับมือแล้วแต่
ไม่กล้าใส่ คุณสุทัศน์บอกว่าพี่ต้องใส่เลยนะ ไม่ใช่ไม่อยากครับ แต่กลัวอาการเฟือง
ท้ายหอนมันจะมาหลอกหลอนน่ะ เลยเก็บๆเจ้า LSD ไว้ก่อน เผื่อวันหน้าต้องการใช้
เวลาเข้าป่งเข้าป่า หรือไม่งั้นก็รอเวลาที่เฟืองท้ายหอน ก็ค่อยมาใส่ จะได้ไม่ต้องมา
นั่งกลุ้มใจ

อย่างไรก็เป็นกำลังใจให้คุณอุเทนนะครับ

:L4399:

ออฟไลน์ สุทัศน์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ของพี่อุเทนได้เปลี่ยนลูกปืนที่ติดมากับลูก limited แล้วเอาของรถพี่ใส่เข้าไปแทน แล้วใช่มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม 2014, 15:32:47 โดย สุทัศน์ »

• Pa Mania
  • *
ของพี่อุเทนได้เปลี่ยนลูกปืนที่ติดมากับลูก limited แล้วเอาของรถพี่ใส่เข้าไปแทน แล้วใช่มั้ยครับ

ไม่ได้เปลี่ยนลูกปืนครับ ใช้ที่ติดมากับตัวเต็ดครับ พี่สุทัศน์  :L4384:
ลูกปืนช่างเช็คแล้วสภาพดีไม่มีตามดครับ  :L2736:

• Pa Mania
  • *
ตอนนี้ช่างสงสัยไปที่น้ำมันเฟืองท้ายที่ไปเปลี่ยนที่ศูนย์ เมื่อครบระยะ 120000 จึงถอดรอบสามปรับตั้งระยะเฟืองตามปกติเหมือนเดิมเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้าย gl5 90 ดูก่อนครับ

ออฟไลน์ สุทัศน์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ไม่ได้เปลี่ยนลูกปืนครับ ใช้ที่ติดมากับตัวเต็ดครับ พี่สุทัศน์  :L4384:
ลูกปืนช่างเช็คแล้วสภาพดีไม่มีตามดครับ  :L2736:
ไม่สมควรอย่างยิ่งครับ เพราะเราไม่รู้ว่าลูกปืนใช้งานมามากน้อยแค่ไหน  ระยะรุนของลูกปืนมันอาจจะคลอนตามอายุการใช้งาน พี่อุเทนได้รองเอามือจับและลองขยับไปมา ถ้ามันคลอนก็คือมันหลวม ตอนถอดพี่ได้ลองขยับลูกปืนของรถพี่ กับตัวที่ติดมากับลูก ted  หรือป่าวครับ ผมคิดว่ามันแตกต่างกันแน่นอนครับ
   โดยปกติลูก Ted จะไม่เกี่ยวข้องกับอาการของเฟืองหอน แต่จะเป็นที่ เฟืองเดือยหมู กับเฟืองบายศรี ที่มันสัมผัสกันครับ ถ้าเฟืองพี่ไม่หอนถอดประกอบกี่ครั้งก็ต้องเหมือนเดิมครับ ถ้าเฟืองหอนอาจจะถอดมาตั้งใหม่ให้ลดลงได้ แต่ยังไงก็ไม่หายขาด เหมือนกับกรณีของพี่ดลครับ

• Pa Mania
  • *
ไม่สมควรอย่างยิ่งครับ เพราะเราไม่รู้ว่าลูกปืนใช้งานมามากน้อยแค่ไหน  ระยะรุนของลูกปืนมันอาจจะคลอนตามอายุการใช้งาน พี่อุเทนได้รองเอามือจับและลองขยับไปมา ถ้ามันคลอนก็คือมันหลวม ตอนถอดพี่ได้ลองขยับลูกปืนของรถพี่ กับตัวที่ติดมากับลูก ted  หรือป่าวครับ ผมคิดว่ามันแตกต่างกันแน่นอนครับ
   โดยปกติลูก Ted จะไม่เกี่ยวข้องกับอาการของเฟืองหอน แต่จะเป็นที่ เฟืองเดือยหมู กับเฟืองบายศรี ที่มันสัมผัสกันครับ ถ้าเฟืองพี่ไม่หอนถอดประกอบกี่ครั้งก็ต้องเหมือนเดิมครับ ถ้าเฟืองหอนอาจจะถอดมาตั้งใหม่ให้ลดลงได้ แต่ยังไงก็ไม่หายขาด เหมือนกับกรณีของพี่ดลครับ
ไม่ได้ลองจับลูกปืนครับ แต่ช่างเช็คแล้วสภาพดีอยู่ครับ. :L2734:

• Pa Mania
  • *
เสร็จลองอีกรอบเดี๋ยวรู้กันครับ

ออฟไลน์ ตั้ม..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
 :L4365: :L4365: มาหาข้อมูลเพิ่มเติมก่อนที่ผมจะใส่บ้าง

• Pa Mania
  • *
เสร็จลองอีกรอบเดี๋ยวรู้กันครับ

ไม่หายครับ แต่ที่ 60 หายไป ยังเหลือที่ 70-80 ครับ  :L4387:
เปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายก็แล้วไม่หาย เลยให้เอาของศูนย์ใส่กลับคืน ถือซะว่า เอา gl5 90 มาล้าง  :L4396:
สรุปวันนี้ยกเฟืองท้าย ปรับตั้งสามรอบ เสียค่าบริการแก้งาน 500 บาท น้ำมัน gl5 90 จากถัง 200 ลิตร อีก 150 บาท  :L4387: ไม่หายหอนครับ  :L4386:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม 2014, 17:03:49 โดย อุเทน-น่าน »

• Pa Mania
  • *
ใช้ไปซักพักก่อน แล้วจะลองเข้าศูนย์ให้ปรับตั้งดูบ้าง ดูซิว่าถ้าใช้เครื่องมือวัดตรวจสอบระยะคลอน ตามมาตรฐานแล้วจะยังหอนอีกรึเปล่า (ช่างอู่ที่ผมใช้บริการนี้ ใช้มือหมุนขยับๆ เอาครับ)  :L2736: :L2736: :L2736:

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
พี่อุเทนเปลี่ยนลูกปืนยังครับ แนะนำเปลี่ยนไปเลย ถอดไปเทียบที่ร้านเอาของแท้เลย ไม่แพงหรอกครับ
 ของผมถอดจากดอกจอกเก่ามาใส่ครับ เพราะรถผมวิ่งมาแค่ห้าหมื่นโล ลูกปืนยังกิ๊กอยู่  :L2736:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม 2014, 23:49:09 โดย ป้อม_ปภพ »

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
ของผมก็เปลี่ยนเหมือนกันครับ  ถามช่างแล้ว   :L2734:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

• Pa Mania
  • *
พี่อุเทนเปลี่ยนลูกปืนยังครับ แนะนำเปลี่ยนไปเลย ถอดไปเทียบที่ร้านเอาของแท้เลย ไม่แพงหรอกครับ
 ของผมถอดจากดอกจอกเก่ามาใส่ครับ เพราะรถผมวิ่งมาแค่ห้าหมื่นโล ลูกปืนยังกิ๊กอยู่  :L2736:

ของผมก็เปลี่ยนเหมือนกันครับ  ถามช่างแล้ว   :L2734:

ผมไม่ได้เปลี่ยนลูกปืนครับ ถามช่างแล้ว.ช่างบอกสภาพยังดีอยู่ ครั้งต่อไปจะเปลี่ยนด้วยเลยครับ. ไม่ทราบว่าเบอร์อะไรครับ พี่ป้อม-พี่ดล พอจำได้มั้ยครับ หรือดูที่เฟืองดอกจอกได้ครับ  :L2758:

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
วันนี้ LSD ระบบครัช จะประจำการที่รถผมแล้ว....(อาจจะทั้ง 2 คันเลย) .... :L2901:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
วันนี้ LSD ระบบครัช จะประจำการที่รถผมแล้ว....(อาจจะทั้ง 2 คันเลย) .... :L2901:

แหมๆ พี่ฑูต ไปจัดหนักไม่ชวนกันเลยนะครับ
ได้ผลเป็นไงก็มาเหลาให้ฟังกันนะครับ
ขอบคุณครับ

:L2739: :L2739:
 :sd01: :sd01: :sd06: :sd42: :sd42:
 :L2734: :L2734: :L2900: :L2897: :L2901:

:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
แหมๆ พี่ฑูต ไปจัดหนักไม่ชวนกันเลยนะครับ
ได้ผลเป็นไงก็มาเหลาให้ฟังกันนะครับ
ขอบคุณครับ

:L2739: :L2739:
 :sd01: :sd01: :sd06: :sd42: :sd42:
 :L2734: :L2734: :L2900: :L2897: :L2901:

จะเอาไปลองที่บ้านพี่ตุ้ย.....ทำเลนออฟโรดรอเลยครับพี่.... :L4396:  :L4396:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
จะเอาไปลองที่บ้านพี่ตุ้ย.....ทำเลนออฟโรดรอเลยครับพี่.... :L4396:  :L4396:

ได้เลยวันนี้ว่างอยู่บ้านในรอบ 3 เดือน มาดิครับ
เดี๊ยวจัดให้(แต่พี่ฑูต ออกแบบสนามนะ)...อิอิ

:L4399: :L4399: :L4399:
  :L2739: :L2739: :L2904:
 :L2736: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
ถอดลูกปืนจากดอกจอกเก่าไปเทียบซื้อได้เลยครับพี่อุเทน  :L2904:
ของผมถอดจากดอกจอกติดรถมาเปลี่ยนครับ
  พี่อุเทนลงทำทำรถที่อ.ปัวหรือเปล่าครับ ที่นั่นมีร้านทำออฟโรดใช่เปล่าครับ