ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญพี่ๆ ที่ได้เปลี่ยนใส่เฟืองท้าย Limited slip บอกเล่าประสบการณ์แก่สมาชิกครับ  (อ่าน 112794 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 221
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
พรุ่งนี้ขึ้นดอย จะลองกับทางชันและเป็นทางดำลาดยางเต็มที่ซักหน่อย (ที่เค้าบอกกันว่า เข้าโค้งหนึบๆ เอาไว้เกาะถนนทางเรียบโดยเฉพาะทางขึ้นเขาให้แน่นยิ่งขึ้น แล้วก็ช่วยในเรื่องของการออกตัวด้วย)  หลังจากที่สัปดาห์ก่อนต้องค่อยๆ ประคองขึ้นไปเพราะความมั่นใจหายเมื่อโช๊ครั่ว ได้ความยังงัยแล้วจะมาบอกกล่าวกันต่อไปครับ  :L2736:  :L2901:

วันนี้ฝนตกตลอดทางครับ จึงขับขี่ด้วยความระมัดระวัง แต่ก็แอบลองของบ้าง เข้าโค้งแล้วเร่งขึ้นทางชัน ทำได้ดีครับ มีล้อสไลด์เล็กน้อย แต่ท้ายไม่ปัด ถ้าเดิมคงท้ายปัดไปแล้ว  :L2904:
เมื่อก่อนสภาพอย่างนี้ผมวิ่ง 50-60 กม./ชม. วันนี้มั่นใจขึ้นทั้งช่วงล่างและเฟืองท้าย จึงไปที่ 70-80 กม./ชม. บางช่วงยาวหน่อยถึง 90 จนเครื่องจับความเร็วที่เบาะข้าง ส่งสัญญาณเตือนภัยดังขึ้นสองสามรอบ  :L2905:  :L2901: :L2901:

:L4398:  ความรู้สึกที่รับรู้ได้ในวันนี้ เหมือนว่าท้ายรถจะหนักขึ้น ไม่รู้สึกลอยๆ เหมือนเดิมครับ ทั้งๆที่ไม่ได้บรรทุกหนัก นั่งสองคนสัมภาระเท่าเดิมแค่ตะกร้าผ้าสองใบและโน๊ตบุค  :L4398:

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
 :L2900: เลยครับ พี่อุเทน ผมกำลังจะเปลี่ยนตาม  คงภายในอาทิตย์นี้  :L4384: เสร็จ ยังไงจะมาแชร์บ้าง  :sd23:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
ขอบคุณในการแชร์ข้อมูลให้ทราบครับ แล้วจะรออ่านรีวิวเรื่อย ๆ ครับ  :L4384:
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
:L2900: เลยครับ พี่อุเทน ผมกำลังจะเปลี่ยนตาม  คงภายในอาทิตย์นี้  :L4384: เสร็จ ยังไงจะมาแชร์บ้าง  :sd23:

เอาไว้เข้าสวนยางหรอพี่ดล รอติดตามผลนะครับ  ;D

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณพี่อุเทน สำหรับการรีวิวที่เป็นประโยชน์ต่อพี่ๆ สมาชิกปามาเนียครับ เชื่อว่าเจ้าเฟืองท้ายตัวนี้อยู่ในความสนใจของหลายๆคนในปามาเนีย  :L2734:

:L6428: แล้วพี่อิฐไม่สนใจบ้างเหรอครับ จะได้ลบตำนานที่เค้าลือกันนะครับบบ   :L4396: :L2754: :L2739: :L2736:

• Pa Mania
  • *

:L6428: ครับ พี่ดล เปลี่ยนแล้วรู้สึกยังงัยช่วยมาบอกเล่าให้กันฟังครับ ผมตั้งกระทู้นี้มาเพราะเห็นว่ามีพี่ๆ หลายท่านสนใจ และเห็นว่ามีพี่ๆหลายท่านที่ได้เปลี่ยนไปแล้ว อยากให้มาพูดคุยบอกเล่าให้กันฟังทั้งการใช้งานและปัญหาที่เจอ เพื่อจะได้เป็นแนวทางแก่สมาชิกที่สนใจครับ แต่ไปๆมาก็ยังมีแต่ผมคนเดียว  :L4399: ที่บอกเล่าไปก็ไม่ได้มีความรู้อะไร ตามความรู้สึกที่จับได้จากการขับเปรียบเทียบกับรถเดิมๆ ที่ใช้กับเส้นทางเดิมๆ มาตลอดสี่ปีกว่าๆ ครับ  :L2758:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
:L6428: ครับ พี่ดล เปลี่ยนแล้วรู้สึกยังงัยช่วยมาบอกเล่าให้กันฟังครับ ผมตั้งกระทู้นี้มาเพราะเห็นว่ามีพี่ๆ หลายท่านสนใจ และเห็นว่ามีพี่ๆหลายท่านที่ได้เปลี่ยนไปแล้ว อยากให้มาพูดคุยบอกเล่าให้กันฟังทั้งการใช้งานและปัญหาที่เจอ เพื่อจะได้เป็นแนวทางแก่สมาชิกที่สนใจครับ แต่ไปๆมาก็ยังมีแต่ผมคนเดียว  :L4399: ที่บอกเล่าไปก็ไม่ได้มีความรู้อะไร ตามความรู้สึกที่จับได้จากการขับเปรียบเทียบกับรถเดิมๆ ที่ใช้กับเส้นทางเดิมๆ มาตลอดสี่ปีกว่าๆ ครับ  :L2758:
ขอบคุณคับพี่อุเทน.      :L2900:       :L2900:      :L2900:     ข้อมูลพี่มีประโยชน์มากเลยคับ.     :L2901:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
การใช้งานผมเดินทางไปทำงานที่อำเภอบ่อเกลือ ใช้เส้นทางดอยภูคา ขึ้นลงเขา ทุกสัปดาห์ แต่เป็นทางลาดยางไม่ได้ลุยหล่มโคลนอะไร แต่จอดรถไว้หน้าบ้านพักเป็นทางดิน ต้องกลับรถโดยถอยขึ้นเนินดิน ถ้าฝนตกจะปั่นฟรีตลอด ขึ้นได้ไม่สุดเนิน หลังใส่ Limited slip แล้วดีกว่าเดิมมากครับ ถ้าไม่ตกหนักจนแฉะไม่มีฟรีครับ แต่ถึงฟรีก็ขึ้นเนินได้ครับ

:L2904:

ภาพข้างล่างนี้ ผมทดสอบดูว่ามันจะปั่นไปพร้อมกันทั้งสองล้อหรือไม่ โดยถอยขึ้นสุดเนินแล้วหยุดรถคาไว้ แล้วค่อยเร่งเครื่องให้ล้อปั่นครับ ซึ่งมันก็ปั่นขุดทั้งสองล้อครับ แต่มันหมุนรอบไปพร้อมกันทั้งสองล้อรึเปล่านี่ไม่รู้ครับ เพราะผมเป็นคนขับลองคนเดียว ดูผ่่านกระจกมองข้างเอาครับ  :L2734:

ขออนุญาตถามครับ....พี่อุเทนทำงานอะไรแถวนั้นนะครับ..ตรงนั้นเป็นอุทยานแห่งชาฺติอะไรซักอย่าง...จำไม่ได้......ผมกับครอบครัวเคยเที่ยวน่านมานานหลายปีแล้ว...ชักคิดถึงน่านแล้วซิ.....สงสัยไม่นานต้องจัดทริป....ภูคา  บ่อเกลือ  เฉลิมพระกียรติ  ทุ่งช้าง.....อีกซักครั้ง :L4398:

• Pa Mania
  • *
ขออนุญาตถามครับ....พี่อุเทนทำงานอะไรแถวนั้นนะครับ..ตรงนั้นเป็นอุทยานแห่งชาฺติอะไรซักอย่าง...จำไม่ได้......ผมกับครอบครัวเคยเที่ยวน่านมานานหลายปีแล้ว...ชักคิดถึงน่านแล้วซิ.....สงสัยไม่นานต้องจัดทริป....ภูคา  บ่อเกลือ  เฉลิมพระกียรติ  ทุ่งช้าง.....อีกซักครั้ง :L4398:

ผมรับราชการครูครับพี่ทูต โรงเรียนที่ทำงานห่างจากอุทยานแห่งชาฺติขุนน่านประมาณ 3 กิโลเมตรครับ และในเส้นทางจากบ้านมานั้นต้องผ่านอุทยานแห่งชาฺติดอยภูคาด้วยครับ  :L4398:

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
 :sd23: สวัสดีครับพี่อุเทน ผมก็หนึ่งในสาวกLTDของผมรุ่นคลัชท์ครับพี่อุเทน  :L2736: รถผมขับสอง รุ่น2.5GTปี2013
ผมเพิ่งเห็นกระทู้พี่นี่แหละ เป็นไงบ้างครับพี่ โดยส่วนตัวพี่ชอบมั๊ยครับ :L2732:
  ของผมการใช้งานก็เหมือนของพี่อุเทนล่ะครับ วิ่งถนนดำเป็นส่วนใหญ่
      :L2754: จับอาการหลังติดตั้ง บนทางดำ ราดยาง รู้สึกได้ว่ารถหนืดหนึบขึ้น เวลายูเทรินอย่าส่งคันเร่งมาก มันจะเอี๊ยดดด...เสียดายยาง ออกตัวจะตึงๆหน่อย เข้าโค้งทางดำลาดยาง โค้งเอส ตั้งแต่หน้าสถานีรถไฟบางปะอินถึงตลาดโก้งโค้ง โค้งเอส โค้งยูกว้างๆแคบๆแยอะใช้ได้ ลองกดคันเร่งเข้าโค้ง เข้าได้มันมาก ลองเข้าแบบไม่เบรค รู้สึกได้เลยว่านิ่งแน่น รถเกาะนิ่งไปตามโค้ง ไม่มีอาการท้ายลอยแบบจะปัดให้เห็น
   อาการเหมือนเราใส่เกียร์4H วิ่งตอนถนนเปียกลื่นนั่นแหละ
  :L2734: อาจจะร่วมกับชุด Gift Set EMU set5+และยาง275/70/18 ด้วย เลยส่งผลให้นิ่งหนึบเพิ่มขึ้นไปอีกกว่าเดิม เรียกว่าเข้าโค้งมั่นใจขึ้นแยอะ
      :L2736: ทางลูกรังหินลอย ปกติ ไม่ต่างกันมากแน่นอยู่แล้ว เพราะผมไม่กล้าขับเร็วด้วย ฝุ่นตลบ กลัวชาวบ้านด่า :sd42:
        :L2754: สำหรับทางหลุมบ่อทางโคลน ดินหนังหมู ยังไม่เคยลองครับ ไว้มีโอกาสจะมารายงานให้ทราบ
เดี๋ยวศุกร์นี้11กค.ขึ้นเขาค้อ ทับเบิกคงได้ลองยาวๆกับทางขึ้นเขา โค้งที่เปียกลื่น เหมือนเส้นทางที่พี่อุเทนใช้อยู่ กลับมาจะมาเหลาให้ฟังว่าเป็นอย่างไร
   สำหรับราคาค่าติดตั้งของผม ให้อู่ออฟโรดที่อยุธยาใส่ให้ ค่าติดตั้งอยู่ที่1500บาทรวมน้ำมันลิมิเต็ดด้วยอีก3ลิตรครับ :L2734:
ณ ตอนนี้ตั้งแต่ติดตั้งมา ครบ1000กิโลเมตรถ่ายน้ำมันทิ้งไปครั้งนึง เพื่อล้างเอาเศษโลหะ ฝุ่นผงออกไปรอบนึงก่อน อย่าไปเสียดายครับ
แล้วเบิกน้ำมันเติมใหม่ ใช้ไปอีกยาวถึงสองหมื่นกิโล ค่อยถ่ายเปลี่ยน :L2754:

มาโม้ให้ฟังจากที่เคยใช้มานะครับ ถือว่าเล่าสู่กันฟังครับพี่ๆ :L2736: :L2760:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 กรกฎาคม 2014, 01:30:11 โดย ป้อม_ปภพ »

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
  :sd23: สวัสดีครับพี่อุเทน ผมก็หนึ่งในสาวกLTDของผมรุ่นคลัชท์ครับพี่อุเทน  :L2736: รถผมขับสอง รุ่น2.5GTปี2013
ผมเพิ่งเห็นกระทู้พี่นี่แหละ เป็นไงบ้างครับพี่ โดยส่วนตัวพี่ชอบมั๊ยครับ :L2732:
  ของผมการใช้งานก็เหมือนของพี่อุเทนล่ะครับ วิ่งถนนดำเป็นส่วนใหญ่
      :L2754: จับอาการหลังติดตั้ง บนทางดำ ราดยาง รู้สึกได้ว่ารถหนืดหนึบขึ้น เวลายูเทรินอย่าส่งคันเร่งมาก มันจะเอี๊ยดดด...เสียดายยาง ออกตัวจะตึงๆหน่อย เข้าโค้งทางดำลาดยาง โค้งเอส ตั้งแต่หน้าสถานีรถไฟบางปะอินถึงตลาดโก้งโค้ง โค้งเอส โค้งยูกว้างๆแคบๆแยอะใช้ได้ ลองกดคันเร่งเข้าโค้ง เข้าได้มันมาก ลองเข้าแบบไม่เบรค รู้สึกได้เลยว่านิ่งแน่น รถเกาะนิ่งไปตามโค้ง ไม่มีอาการท้ายลอยแบบจะปัดให้เห็น
   อาการเหมือนเราใส่เกียร์4H วิ่งตอนถนนเปียกลื่นนั่นแหละ
     :L2734:อาจจะร่วมกับชุด Gift Set EMU set5+และยาง275/70/18 ด้วย เลยส่งผลให้นิ่งหนึบเพิ่มขึ้นไปอีกกว่าเดิม เรียกว่าเข้าโค้งมั่นใจขึ้นแยอะ
      :L2736: ทางลูกรังหินลอย ปกติ ไม่ต่างกันมากแน่นอยู่แล้ว เพราะผมไม่กล้าขับเร็วด้วย ฝุ่นตลบ กลัวชาวบ้านด่า :sd42:
        :L2754: สำหรับทางหลุมบ่อทางโคลน ดินหนังหมู ยังไม่เคยลองครับ ไว้มีโอกาสจะมารายงานให้ทราบ
เดี๋ยวศุกร์นี้11กค.ขึ้นเขาค้อ ทับเบิกคงได้ลองยาวๆกับทางขึ้นเขา โค้งที่เปียกลื่น เหมือนเส้นทางที่พี่อุเทนใช้อยู่ กลับมาจะมาเหลาให้ฟังว่าเป็นอย่างไร
   สำหรับราคาค่าติดตั้งของผม ให้อู่ออฟโรดที่อยุธยาใส่ให้ ค่าติดตั้งอยู่ที่1500บาทรวมน้ำมันลิมิเต็ดด้วยอีก3ลิตรครับ :L2734:
ณ ตอนนี้ตั้งแต่ติดตั้งมา ครบ1000กิโลเมตรถ่ายน้ำมันทิ้งไปครั้งนึง เพื่อล้างเอาเศษโลหะ ฝุ่นผงออกไปรอบนึงก่อน อย่าไปเสียดายครับ
แล้วเบิกน้ำมันเติมใหม่ ใช้ไปอีกยาวถึงสองหมื่นกิโล ค่อยถ่ายเปลี่ยน :L2754:

:L4365: :L2739:

มาแอบฟังด้วยคนครับ
ขอบคุณพี่ๆที่แชร์ประสพการณ์ครับ
ขอบคุณมากครับ

:L2758: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
  :L2734: อาจจะร่วมกับชุด Gift Set EMU set5+และยาง275/70/18 ด้วย เลยส่งผลให้นิ่งหนึบเพิ่มขึ้นไปอีกกว่าเดิม เรียกว่าเข้าโค้งมั่นใจขึ้นแยอะ

มาโม้ให้ฟังจากที่เคยใช้มานะครับ ถือว่าเล่าสู่กันฟังครับพี่ๆ :L2736: :L2760:

แบบนี้ difflock ต้องนำไปพิจารณาบ้างสำหรับน้ำมันเฟืองท้ายที่เปลี่ยนกันมาตอนติดตั้ง   เดี๋ยวหาข้อมูลให้ 7 หนุ่ม difflock นะครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *

ขอบคุณพี่ป้อมครับ กับข้อมูลที่เหลามาแบ่งปันกันครับ  :L2900: :L2758:
ส่วนตัวผมชอบครับ เพิ่มความมั่นใจให้ผมในเส้นทางที่ใช้เป็นประจำได้มาก  :L4398:
รถผมใส่แบบไฮบริด ยูเทิร์นไม่มีเสียงเอี๊ยดครับ คงเพราะของพี่ป้อมเป็นแบบครัชซึ่งจับเยอะกว่าครับ  :L2756:

ผมก็เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเฟืองท้ายที่อู่ใส่ให้ไปแล้วหลังใช้ไปได้ 800 กว่าโล โดยเปลี่ยนที่ศูนย์ เมือครบระยะ 120000 ทำแค่เปลี่ยนกรองโซล่า .น้ำมันเกียร์และกรอง และน้ำมันเฟืองท้ายครับ. รายการอื่นๆทำอู่นอกครับ  :L6419:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 กรกฎาคม 2014, 09:41:26 โดย อุเทน-น่าน »

• Pa Mania
  • *
แบบนี้ difflock ต้องนำไปพิจารณาบ้างสำหรับน้ำมันเฟืองท้ายที่เปลี่ยนกันมาตอนติดตั้ง   เดี๋ยวหาข้อมูลให้ 7 หนุ่ม difflock นะครับ

ส่วนตัวผมคิดว่า ยังไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับกับน้ำมันเฟืองท้ายของ.difflock เพราะเป็นของใหม่แกะกล่อง ไม่เหมือนลิมิเต็ดที่เป็นของเก่าเชียงกงครับ  :L6425: :L2736:

• Pa Mania
  • *

แนะนำพี่ดลอีกนิดนึงครับ ในการติดตั้งให้ช่างใส่น้ำยากันคลายด้วยนะครับ  :L6419:
ผมซื้อของ Locbond 243 จากร้านวัสดุก่อสร้างไปให้ช่างด้วยครับ ราคา 250 บาท  :L6425:

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
แนะนำพี่ดลอีกนิดนึงครับ ในการติดตั้งให้ช่างใส่น้ำยากันคลายด้วยนะครับ  :L6419:
ผมซื้อของ Locbond 243 จากร้านวัสดุก่อสร้างไปให้ช่างด้วยครับ ราคา 250 บาท  :L6425:

ขอบคุณ พี่อุเทนมากๆครับ  :sd23: เป็นสิ่งสำคัญเลยนะ  :L2900:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39

บังเอิญเป็น 1 ใน 7 หนุ่ม difflock  เลยมารอติดตามด้วยคนครับพี่นะ  :sd23:
ส่วนตัวผมคิดว่า ยังไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับกับน้ำมันเฟืองท้ายของ.difflock เพราะเป็นของใหม่แกะกล่อง ไม่เหมือนลิมิเต็ดที่เป็นของเก่าเชียงกงครับ  :L6425: :L2736:
ขอบคุณพี่อุเทน ที่นำข้อมูลมารีวิวให้ชมครับ  :L2758:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :L2900:      :L2900:      :L2900:     ขอบคุณสำหรับข้อมูลของพี่ๆน่ะคับ.     
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ