ผู้เขียน หัวข้อ: ทริป เช้าไป-เย็นกลับ (บุฟเฟ่ต์ลุยสวนผลไม้ที่ระยอง)  (อ่าน 42199 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 79
ก็เลยขับรถลัดเลาะตามสวนชาวบ้านเขาไปเลื่อยๆ สภาพข้างก็อย่างที่เห็นครับ อุดมสมบูรณ์มากๆ
สังเกตุเห็นว่าเงาะอีกพันธ์ ที่ไม่ใช่เงาะโรงเรียน ผลมันดกมากจริงๆ

• Pa Mania
  • *
อ้าว...เลยอดเลย  :sd42: :sd42: :sd42:

พี่โต้งไปถึงสวนแล้ว มันต้องได้กินแน่ๆ :sd27: :sd27:

• Pa Mania
  • *
ก็เลยจอกถามพี่แถวนั้นดูว่ามีสวนเปิดให้เข้าชิมและชมอีกไหม
ในระหว่างที่จอดถาม เขากำลังเอาเงาะออกจากสวนพอดี
เลยจัดมา1เข่ง  พี่เขาขับปาเจ่โรด้วย กว่าจะจัดการเงาลงถุงได้ นั่งคุยเพลิน หมดเงาะไปเยอะเหมือนกัน  :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
สวนที่เขาแนะนำคือที่นี่ครับ ซึ่งอยู่ไม่ไกลจาก สวนคุณไพบูลย์มากนัก
คือ สวนของผู้ใหญ่สมควร ข้ามมาทาง บ้านแลง ห่างจากที่เดิมประมาณ 10 กว่ากิโลได้

• Pa Mania
  • *
จากการพูดกัน เราเลยเปลี่ยนแผนใหม่ว่า จะไม่เข้าร่วมวง บุฟเฟต์แล้ว เพราะเราไป4คน คนละ2ร้อย ก็ 8ร้อยเลยเปลี่ยเป็นเดินชมสวนแทน คนละ 50 บาท
เพราะก่อนออกจากสวนคุณไพบูรณ์ จะมีตลาดผลไม้ของ อบต.อยู่ เราเลยจัดมังคุตมากินเล่นบนรถ 3 กิโล 100บาท

• Pa Mania
  • *
บรรยากาศในสวนครับ สดๆ แดงๆทั้งนั้น

• Pa Mania
  • *
พอดีกับชาวสวนเขามาเก็บผลไม่ไปเพิ่มให้กับคณะบุฟเฟต์
ผบ.ผมเลยขอแจมซะหน่อย

• Pa Mania
  • *
สาวๆเดินชมสวนเพราะบ้านตัวเองมีแต่นาข้าว วัวควาย ไม่เคยเจอสวนเงาะ สวนทุเรียน เลยตื่นเต้นดีใจกันใหญ่เลย

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
สวนที่เขาแนะนำคือที่นี่ครับ ซึ่งอยู่ไม่ไกลจาก สวนคุณไพบูลย์มากนัก
คือ สวนของผู้ใหญ่สมควร ข้ามมาทาง บ้านแลง ห่างจากที่เดิมประมาณ 10 กว่ากิโลได้

วันหน้าคงมีโอกาส ไปเยี่ยมเยียน ทะเบียนรถสวยครับพี่ปรี

• Pa Mania
  • *
เด็กๆเลยของเก็บภาพไว้เป็นที่ระลึกหน่อยว่า ครั้งหนึ่งในชีวิตที่ได้ปีนเก็บเงาะเองกับมือ  :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
เดียวจะหาว่าพี่ปรี ไม่แน่จริง มาไม่ถึง เลยจัดกับเขาซักหน่อย คริๆ :L2905: :L2905:

• Pa Mania
  • *
อย่าหาว่าอย่างงั้นอย่างงี้เลยนะครับ นี่เป็นครั้งที่2ในชีวิต ที่ได้เจอกับต้นทุเรียน  ใครไม่เคยเห็นดูไว่ซะ 555555

• Pa Mania
  • *
นี่ก็ต้นมังคุต เคยเจอแต่ลูกมันที่ตลาดเจอต้นมันซะที่ เจอที่ต้นนี้อายุก็ปาเข้าไป 100 ปีแล้ว

• Pa Mania
  • *
แล้วคิดว่ามันจะกินแบบนี้ได้มั้ยเนี้ย

• Pa Mania
  • *
จบจากการเข้าสวนใช้เวลาไป 2 ชม.นิดๆ

• Pa Mania
  • *
ออกจากสวนมาไม่ไกล เลียวขวามานิดเดียว เจอยายนั่งขายผลไม้อยู่เพิงข้างถนนหน้าสวนตัวเอง ขับผ่านไปแล้วละ เลยวกกลับมาใหม่

นั่งถามไถ่ยายอะไรยังไง มั้งคุต 4โล 100 เลยยกเข่งนี่ทั้งเข่งขึ้นชั้ง ประมาณ 25 โล บอกยายผมเอาหมดเลย  เบ่งใสถุงได้3ถุง
นั่งไปนั่งมาได้ทุเรียนมาอีก

กว่าจะลุกได้ ซื้อมังคุตแล้ว ซื้อทุเรียนเลย เลยชิมเงาะยายอีกหลายลูกเหมือนกัน อิๆ แต่ไม่ได้อุดหนุนยาย เพราะซื้อกับพี่ที่ขับปาเจโรมาแล้ว โละ20บาท
ได้ทุเรียนแล้ว กำลังจะขึ้นรถ ยายใจดีแกะชนีประมาณ3โล ให้ชิมอีก  :L2900:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 มิถุนายน 2014, 23:11:55 โดย พี่ปรี บางบ่อ »

• Pa Mania
  • *
ปีนี้ชาวสวนบอกผลไม่เป็นราคา เงาะโรงเรียนออกจากสวนปีที่แล้วโลละ 5 บาท ปีนี้ออกจากสวยยัง 20 บาทอยู่เลย

กินเข้าไปเยอะเลยหาที่ย่อยซะก่อน  ด้วยการเล่นน้ำทะเลกับลูกสาว

จบทริปลุยสวนด้วยวิวทะเล หาดแม่รำพึงยามเย็นครับ  เดินทางเข้ากทม. ด้วยเส้น 36 รถเยอะมากๆ ถึง บางบ่อ 20.00 น ออกจากหาด 16.15น.

• Pa Mania
  • *
พี่ปรีครับขอโทษด้วยครับที่ผิดนัด วันนี้ผมไม่ได้ไป คือตัวผมเองเป็นไข้หวัดเมื่อคืนนอนสั่นไม่ได้อาบน้ำเลย ยังงัยขอให้พี่ปรีสนุกกับผลไม้สดๆนะครับ

ไม่เป็นไรครับพี่พรเทพ โอกาสเหมาะๆค่อยว่ากันอีกที่ครับ

ปล.ผลไม้ อาทิตย์หน้าใครที่จะเข้าชมสวน ที่เปิดให้เข้าชม ต้องเช็คก่อนนะครับ ผลไม่อาจจะหมดแล้ว

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
มีความสุขกะพี่ปรีครับ ครอบครัวอบอุ่น  :L2732:
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
พี่บังมะไปสวนคุณไพบูลย์ตอนไหนครับ ผมไปถึงวันนี้  ผลไม้บุฟเฟต์ หมด  :sd06: :sd06:  เดินชมสวนก็ไม่ได้  :sd06: :sd06: ไปถึงประมาณเที่ยวเองนะครับ
เลยเปลี่ยนแผน :L2904: :L2904:
ผมไปตั้งแต่วันเสาร์แล้วครับพี่ปรีถึงก็บ่ายแล้วบุปเฟ่ก็ปิดแล้วอาศัยร่ายมนต์เลยยอมเปิดให้ผมอีก 2 ที่ครับ  :L2739: