ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องสมาร์ท เกจครับ อยากรู้จริงๆๆ  (อ่าน 17276 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตี่

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 8
Re: ถามเรื่องสมาร์ท เกจครับ อยากรู้จริงๆๆ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 22 กันยายน 2014, 09:56:26 »
และ ถ้าเกิดหนักกว่าเดิม หรือ แก้ไม่ได้ เจ้าของรถจะมอง ผู้หวังดี จะหน้าแตกไหมครับ

:L2761: :L2761: :L2761: น่าคิดครับ

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
Re: ถามเรื่องสมาร์ท เกจครับ อยากรู้จริงๆๆ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 22 กันยายน 2014, 10:07:10 »
 :L2900: ของการมีน้ำใจของพี่ภูดิท  :sd23:
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ พี่แจ๊ค

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 22 กันยายน 2014, 18:03:24 »
ขอถามเพิ่มเติมครับ ไฟโชว์ airbags ตัว smart gauge สามารถเคลียร์ได้มั๊ยครับ
ไปเข้าศูนย์มา สามรอบแล้ว กลับมา ใช้สองวัน พอขับรถ สะเทือนก็โชว์ขึ้นมาอีก

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 22 กันยายน 2014, 20:55:59 »
ขอถามเพิ่มเติมครับ ไฟโชว์ airbags ตัว smart gauge สามารถเคลียร์ได้มั๊ยครับ
ไปเข้าศูนย์มา สามรอบแล้ว กลับมา ใช้สองวัน พอขับรถ สะเทือนก็โชว์ขึ้นมาอีก

ผมเคยเป็น ตอนออกป้ายแดงใหม่ๆ เข้าศูนย์เขาเข้าคอมเคลียร์ให้ก็ไม่เป็นอีกเลยครับ
ไม่ทราบว่าพี่แจ๊ค เข้าศูนย์ที่ไหนครับ ทำไมเคลียร์ไม่หาย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 22 กันยายน 2014, 22:34:04 »
ผมเคยเป็น ตอนออกป้ายแดงใหม่ๆ เข้าศูนย์เขาเข้าคอมเคลียร์ให้ก็ไม่เป็นอีกเลยครับ
ไม่ทราบว่าพี่แจ๊ค เข้าศูนย์ที่ไหนครับ ทำไมเคลียร์ไม่หาย
ศูนย์ที่ สาธรเหนือครับ พี่ตุ้ย เพราะว่าออกรถที่นั้น ว่าจะลองเปลี่ยนศูนย์ใหม่ พี่ตุ้ยมีศูนย์แนะนำ มั๊ยครับ
แล้วพี่ตุ้ยเข้าศูนย์ที่ไหนครับ เพื่อว่าจะลองใช้บริการบ้าง ขอบคุณครับ :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 13:09:17 »
ศูนย์ที่ สาธรเหนือครับ พี่ตุ้ย เพราะว่าออกรถที่นั้น ว่าจะลองเปลี่ยนศูนย์ใหม่ พี่ตุ้ยมีศูนย์แนะนำ มั๊ยครับ
แล้วพี่ตุ้ยเข้าศูนย์ที่ไหนครับ เพื่อว่าจะลองใช้บริการบ้าง ขอบคุณครับ :sd23:

ผมเข้าศูนย์ มิตซูนาจอมเทียน ครับพี่แจ๊ค ตั้งอยู่ที่ ถ.สุขุมวิท พัทยา-สัตหีบ ข้างโรงแรมแอมบาสเซเดอร์ ครับ
ออกรถที่นั่น ช่างศูนย์ส่วนมากเป็นเด็กจบใหม่ ต้องหาข้อมูลก่อน ถ้ามีข้อมูลว่าทำได้ เคลมได้ ศูนย์นี้มันก็ต้องทำได้ เคลมได้เช่นกันครับ ไม่งั้นโดน  :sd27: :sd42:

ออฟไลน์ เติ๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 14:29:23 »

ขอถามถึงสาเหตุก่อนเป็นได้มั้ยครับ ว่าเกิดจากอะไร :L2761: ตกหลุมหรอครับ
The Black Pearl

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 14:40:59 »

sensor airbag มี2จุด  ใต้พวงมาลัยกับใต้เก๊ะเก็บของ  ช่วยrecheck plug 2 ตัวนี้ก่อน 

ืnote : ถอดขั๊ว -  แบตเตอรรี่ก่อนดำเนินการนะครับ   หลังจากนั้นไปเข้าศูนย์เพื่อ clear อีกครั้งด้วย Mut III

** หรือมา meeting 28/9/57    เดี๋ยวใช้ Mut III จัดการให้ครับ 
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 16:19:55 »
 :L2897:
sensor airbag มี2จุด  ใต้พวงมาลัยกับใต้เก๊ะเก็บของ  ช่วยrecheck plug 2 ตัวนี้ก่อน 

ืnote : ถอดขั๊ว -  แบตเตอรรี่ก่อนดำเนินการนะครับ   หลังจากนั้นไปเข้าศูนย์เพื่อ clear อีกครั้งด้วย Mut III

** หรือมา meeting 28/9/57    เดี๋ยวใช้ Mut III จัดการให้ครับ

ขอบคุณครับ พี่นะ จะทดลองทำตามคำแนะนำ ก่อนที่จะไปที่ศูนย์เพื่อ clear

ในความรู้สึกที่ไปศูนย์มา 3 ครั้ง ผมคิดว่าศูนย์คงไม่ได้ตรวจเช็ค เหมือนที่ พี่นะ แนะนำ เพราะผมถามช่าง เขาก็บอกว่า ใช้ Mut III clear ปกติแล้ว :L4386:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 17:44:11 »
เปลี่ยนศูนย์เลยครับ
สมาร์ทเกจ ช่วยเคลียร์โคดให้รถเป็นปกติได้โดยไม่ต้องเข้าศูนย์ได้ด้วยหรอครับ นึกว่าเอาไว้ดูตัวเลขเฉยๆ  :sd42:

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2014, 14:05:52 »
ทบทวนบทเรียนนิดหน่อย  :L2739:

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2014, 14:14:37 »
ทบทวนบทเรียนนิดหน่อย  :L2739:
:L2739: ระดับพี่นุก คงสอบผ่านแน่ๆครับ :sd01: :sd01: :sd23: :L2901:
Pamania so good

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2014, 20:28:39 »

เคลียร์ ไม่ได้ครับ ต้องใช้เครื่อง MUT III เคลียร์ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤศจิกายน 2014, 20:30:27 โดย เต้ย แม่กลอง »
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2014, 13:13:09 »
   เมื่อสองวันก่อนไปส่งหลานที่สนามบินกะว่าส่งแปปๆเลยไม่ไปจอดที่ลานจอดรถ. ... อยู่ก็มีรถกะบะจอดอยู่ข้างๆมาขอพ่วงแบตฯ
พี่พีราบอกไม่มีสายพ่วงนึกว่าจะรอดละ.... :D  :D พี่แกบอกผมมี....ทีแรกก็คิดว่ารึจะเอา  SMG ไปเคลียร์ให้เค้าดีไหมแต่ทำไม่เป็นกลัวหน้าแตก อีกอย่างกลัวถอดแล้วใส่กลับไม่เป็นเลยให้เค้าพ่วงไป...แต่พอตอนเช้าเหมือนมันจะรวนๆสตาร์ทไม่ติดแล้วมันก็ร้องๆพร้อมโชว์ไฟทั้งหมด
พอสตาร์ทครั้งที่4ถึงติด แต่ตัวอุณภูมิมันขึ้นช้ามาก.  เป็นอยู่2-3ครั้งถึงหายมันเกี่ยวกับการให้เค้าพ่วงแบตรึป่าวน้อ...
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2014, 14:04:33 »
เคสนี้น่าสนใจครับพี่พีรา รอพี่ๆผู้เชี่ยวชาญทางเทคนิคมาให้ข้อมูลกันครับ :L4395:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่ต้น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
  • " ความสุข" มีความหมาย..ก็ต่อเมื่อได้..."แบ่งปัน"
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2014, 14:06:04 »
สงสัยจะติดไวรัสมาครับพี่พีรา  ล้อเล่นครับ ตอนพ่วงแบตพี่พีราได้ติดเครื่องยนต์ไว้ไหมครับ บางทีแบตน่าจะอ่อนแรง

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2014, 21:46:56 »
แล้วสมาร์ท เกจกับมอนสเตอร์ เกจ อันไหนแหล่มกว่ากันอ่ะครับเทียบแค่ประโยชน์กับการใช้งานทุกไป...แบบว่ายังไม่มีเผื่ออยากมีจะได้จัดบ้าง แฮแฮ
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2014, 16:42:07 »
แล้วสมาร์ท เกจกับมอนสเตอร์ เกจ อันไหนแหล่มกว่ากันอ่ะครับเทียบแค่ประโยชน์กับการใช้งานทุกไป...แบบว่ายังไม่มีเผื่ออยากมีจะได้จัดบ้าง แฮแฮ

- ถ้าเอาตามจุดประสงค์ใช้งานก็ SMG  ถูกกว่า
- ถ้าเอาตามความนิยม  SMG อาจจะมากกว่าเพราะราคาถูกกว่า
- ถ้าเอาความเสถียรในการติดตั้งใช้งานและเคลื่อนย้ายเทียบกับ SMG รุ่นใหม่ล่าสุด  Moster อาจจะดีกว่าและเสถียรกว่า
- แต่ถ้าย้อนกลับไปกับ SMG รุ่น Gen 1 - 3  แนะนำ SMG พอครับ (ถูกก่วาหลักพัน)
- แต่ล่าสุด  Moster สร้าง code U ได้เช่นกัน   กำลังทดสอบอยู่

* เบื้องต้น  กำลังทดสอบสินค้าอยู่โดยพี่อ็อดเพื่อหาข้อบกพร่องและหากเรียบร้อยแล้วอาจจะมีดิวพิเศษสำหรับ Pilot lot ในปามาเนีย
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2014, 17:06:22 »
- ถ้าเอาตามจุดประสงค์ใช้งานก็ SMG  ถูกกว่า
- ถ้าเอาตามความนิยม  SMG อาจจะมากกว่าเพราะราคาถูกกว่า
- ถ้าเอาความเสถียรในการติดตั้งใช้งานและเคลื่อนย้ายเทียบกับ SMG รุ่นใหม่ล่าสุด  Moster อาจจะดีกว่าและเสถียรกว่า
- แต่ถ้าย้อนกลับไปกับ SMG รุ่น Gen 1 - 3  แนะนำ SMG พอครับ (ถูกก่วาหลักพัน)
- แต่ล่าสุด  Moster สร้าง code U ได้เช่นกัน   กำลังทดสอบอยู่

* เบื้องต้น  กำลังทดสอบสินค้าอยู่โดยพี่อ็อดเพื่อหาข้อบกพร่องและหากเรียบร้อยแล้วอาจจะมีดิวพิเศษสำหรับ Pilot lot ในปามาเนีย

ขอบคุณมากครับพี่นะ
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2014, 17:07:52 »
งั้นผมรอพี่นะกับพี่อ๊อด...ดีกว่า  :L2901: