ผู้เขียน หัวข้อ: ดีเดย์ 1 มิย. กรมขนส่งปรับเกณฑ์สอบใบขับขี่ให้ยากขึ้น ขอให้เข็มๆเถอะ  (อ่าน 1941 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
เรียบเรียงข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม
ขอขอบคุณภาพประกอบจาก คุณ Anujit สมาชิกเว็บไซต์ยูทูบดอทคอม

กรมการขนส่งทางบกปรับหลักสูตรการอบรมและทดสอบใบขับขี่ เข้มข้อสอบเพื่อให้ประชาชนได้เข้าใจถึงกฎจราจรมากว่าเดิม

14 พฤษภาคม 2557 กรมการขนส่งทางบก เตรียมปรับหลักสูตรการอบรมและทดสอบเพื่อขอรับใบอนุญาตขับรถให้เข้มข้น โดยเพิ่มเนื้อหาการอบรมเพื่อเพิ่มทักษะการขับรถที่ปลอดภัยเพิ่มเกณฑ์ผ่านการทดสอบ

นาย อัฌษไธค์ รัตนดิลก ณ ภูเก็ต อธิบดีกรมการขนส่งทางบกเปิดเผยว่า จากสถิติการเกิดอุบัติเหตุบนท้องถนนพบว่าสาเหตุสำคัญของอุบัติเหตุทางถนนยังคงเกิดจากการขาดวินัยและสำนึกที่ดีในการขับขี่ รวมถึงการขาดความระมัดระวังในการใช้รถใช้ถนนและความรอบรู้ในการขับรถอย่างปลอดภัยในสถานการณ์ต่าง ๆ

กรมการขนส่งทางบกจึงได้พัฒนาหลักสูตรการอบรมเพื่อขอรับใบอนุญาตขับรถยนต์ให้มีความรู้ความเข้าใจในการขับขี่ที่ปลอดภัยอย่างแท้จริง ปรับปรุงเนื้อหาหลักสูตรให้ครอบคลุมถึงการขับรถอย่างปลอดภัยในสถานการณ์ต่าง ๆ

ในการสอบภาคทฤษฎีนั้นเพิ่มจำนวนข้อสอบเป็น 50 ข้อ ผ่านเกณฑ์การสอบร้อยละ 90 (หรือทำได้ 45 ข้อ) จากเดิมข้อสอบ 30 ข้อเกณฑ์ผ่านเพียงร้อยละ 75 (หรือทำได้ 22 ข้อ) โดยข้อสอบแบบใหม่มีจำนวนทั้งสิ้น 1,000 ข้อ ใช้หมุนเวียนออกสอบในแต่ละรอบ พร้อมเผยแพร่ผ่านเว็บไซต์ของกรมขนส่งทางบก ให้ประชาชนได้ศึกษาก่อนสอบด้วย ซึ่งเริ่มการสอบใบขับขี่รูปแบบใหม่ในวันที่ 1 มิถุนายน 2557 เป็นต้นไป

ให้อ่านก่อนด้วย 555555555
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ เมษ์/พุนพิน สุราษฏร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
 :sd42:   ผมรอดแล้ว  ( ใบขับขี่ตลอดชีพรุ่นสุดท้าย )
" ฉันจะพาพ่อ แม่ เที่ยวรอบเมืองไทยด้วย Pajero ของฉัน "

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171

ขอบคุณมากคับพี่โต้ง. สำหรับข้อมูลดีๆคับ

พอดีผมใบขับขี่ เพิ่งหาย คับ แล้วต้องไปนั่งอบรมฟัง 1 ชั่วโมงถึงทำบัตรใหม่ได้คับ.   :sd21:

พี่ๆท่านไหน ใบขับขี่ ไกล้ หมดอายุเตรียมตัวน่ะครับ.

.........ขออนุญาติหาข้อมูลในเน็ตมาเพิ่มเติมให้กระทู้พี่โต้งด้วยคับ
 :L6419:     :L6419:     :L6419:
    1. กรณีที่เป็นการต่ออายุใบขับขี่ใบแรก ( 1 ปี ) จะต้องรอให้ใบขับขี่ของเรา หมดอายุก่อนแล้วจึงจะสามารถไปต่ออายุได้ เช่น ถ้าใบชับขี่เราหมดอายุวันที่ 1 มกราคม วันที่ 2 มกราคมเป็นต้นไปเราจึงจะสามารถต่ออายุใบขับขี่ได้ แล้วและจะต้องต่อภายใน 1 ปี หลังจากที่หมดอายุครับ

2. กรณีที่เป็นใบขับขี่ แบบ 5 ปี สามารถต่ออายุล่วงหน้าได้ 3 เดือน และจะต้องต่อภายใน 1 ปีหลังจากที่ใบขับขี่หมดอายุ เช่นเดียวกันครับ

เอกสารที่เราจะต้องเตรียมไปในวันที่ต่ออายุใบขับขี่ก็มีดังนี้ครับ
-สำเนาบัตรประชาชน
-สำเนาทะเบียนบ้าน
-ใบขับขี่เก่า
-ใบรับรองแพทย์
-เอกสารอื่นๆ เช่น เอกสารการเปลี่ยนชื่อ(ถ้าเราเปลี่ยนชื่อ)
-เงิน 350 (ค่าถ่ายรูปและพิมพ์ใบฯ100บาท,ค่าใบอนุญาตฯ250บาท,ค่าคำขอ5บาท) สำหรับบัตรแข็งแบบใหม่
 :L6415:     :L6415:
ขั้นตอนการติดต่อ การต่ออายุใบขับขี่
1. ยื่นเอกสารที่ช่องต่ออายุบัตร/ใบขับขี่
2. รอพนักงานเรียกชื่อ เพื่อรับเอกสาร
3. รอเรียกชื่อที่ช่องชำระเงิน
4. หลังจากที่ชำระเงินเสร็จแล้วจะได้รับใบเสร็จ ใบเสร็จดังกล่าวนำไปถ่ายรูปติดบัตร
5. หลังจากที่ถ่ายรูปเสร็จก็นั่งรอรับบัตรใหม่
6. รับใบขับขี่ใหม่ที่ต่ออายุเรียบร้อย
ขั้นตอนการต่ออายุใบขับขี่ก็มีคร่าวๆ ประมาณนี้ครับ
ข้อมูลเพิ่มเติม เกี่ยวกับการต่ออายุใบขับขี่
1. ใบอนุญาตขับรถ จะต้องเป็น ประเภทส่วนบุคคลรถจักรยานยนต์และรถยนต์ ( มีอายุ 5 ปี) สามารถต่อ
ล่วงหน้าได้ไม่เกิน 1 เดือน
2. ถ้าเป็นใบอนุญาตขับรถชั่วคราวรถจักรยานยนต์ และรถยนต์ ไม่สามารถต่ออายุล่วงหน้าได้ จะต้องมีอายุ
ครบตามวันสิ้นอายุใบอนุญาตขับรถชนิดชั่วคราว ก่อน จึงจะต่ออายุได้
3. กรณีที่จะได้ใบอนุญาตรถยนต์เป็นส่วนบุคคล ( 5 ปี) ได้ จะต้องได้ใบอนุญาตขับรถชั่วคราวก่อน และ
อายุใบอนุญาตจะต้องครบ 1 ปี ก่อน จึงจะสามารถเปลี่ยนประเภทเป็นส่วนบุคคล 5 ปี ได้ ***กรณีนี้
ไม่ถือว่าเป็นการต่ออายุ เพราะว่าส่วนมากจะเข้าใจผิดว่าเป็นการต่ออายุ แต่เรียกว่า เป็นการเปลี่ยน
ประเภทใบอนุญาตขับรถ กรณีรถจักรยานยนต์ซึ่งท่านจะต้องมีอายุครบ 18 ปีบริบูรณ์ จึงจะสามารถ
เปลี่ยนประเภทเป็นส่วนบุคคล 5 ปี ได้
 :sd23:     :sd23:     :sd23:     
ขอบคุณพี่โต้งที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาคับ.   ขอบคุณคับ.  จัด.   :L6428:   เลยคับ

พี่ๆทุกท่านขับขี่ปลอดภัยน่ะครับ.   
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ยินดี และ ขอบคุณครับ ที่มีข้อมูลเพิ่มเติม

เสพไว้หน่อยก็ดีเด้อ ถึงแม้มันอาจไกลตัวปิดนึง

ไกลคือใกล้ และ ใกล้คือไกล 55555 งง
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ NGL

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
ยินดี และ ขอบคุณครับ ที่มีข้อมูลเพิ่มเติม

เสพไว้หน่อยก็ดีเด้อ ถึงแม้มันอาจไกลตัวปิดนึง

ไกลคือใกล้ และ ใกล้คือไกล 55555 งง
นั่นแน่ พี่โต้ง ที่ว่าไกลตัวน่ะถือตลอดชีพใช่ไหมล่ะพี่ 5555  :L2905:  :L2905:

• Pa Mania
  • *
นั่นแน่ พี่โต้ง ที่ว่าไกลตัวน่ะถือตลอดชีพใช่ไหมล่ะพี่ 5555  :L2905:  :L2905:

แม่นแล้วครับ พี่ นฤพนธ์

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
ใบขับขี่ตลอดชีพก็มีหมดอายุ 
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
ล่าสุดของผมหมดอายุไป 3ปีกว่า เลยได้สอบใหม่ครับ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
ใบขับขี่ตลอดชีพก็มีหมดอายุ
ตลอดชีพต้องคอยต่ออายุด้วยหรอคับ.   พี่จ่า คับ
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ เจ๊ก สุวรรณภูมิ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ที่นี่ประเทศไทย
:sd42:   ผมรอดแล้ว  ( ใบขับขี่ตลอดชีพรุ่นสุดท้าย )

เหมือนผมเลยพี่เมษ์ :L2905: :L2901: