ผู้เขียน หัวข้อ: 5 วิธี ประหยัดค่าเบี้ยประกันรถชั้น 1 ต้องอ่านให้ได้ ปักหมุดไว้ก็ดี  (อ่าน 18407 ครั้ง)

ออฟไลน์ โอ๊ต Teeradej

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 7
ของผมเริ่มจะต่อประกันรอบที่3มีบริษัทเสนอมา18000 บาทระบุผู้ขับขี่เแ็นของบริษัท Falcon ครับ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
อะไรนิดอะไรหน่อย ก็เคลม และ เปลี่ยนประกันไปเรื่อย เบี้ยประกัน ก็แพงปรกติ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ เดียว ณัฐพงษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • ล้มได้ก็ลุกได้
ขอบคุณข้อมูลมากๆครับพี่โต้ง กำลังศึกษาพอดี  :L2758: :L2758:
นอนน้อย แต่ 100%

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
ขอบคุณ พี่โต้ง สำหรับข้อมูลดีๆ ครับ  :L4399:

ออฟไลน์ พี่สุรศักดิ์ (TE37)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • "คำว่าให้ไม่สิ้นสุด"
ความรู้.....เยี่ยมครับพี่โต้ง.....  :L2904:
Pajero sport .... by titanium.

ออฟไลน์ นายอ้น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ขอบคุณครับพี่โต้ง สำหรับข้อมูลดีๆ

ออฟไลน์ วุฒิ Pla2

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
ข้อมูลเยี่ยมเลยครับพี่โต้ง..
ของผมขับดีมาแล้ว  3 ปีได้ลด 40% มาปีนี้แฟนเพิ่งเอาไปชนมา สงสัยปีหน้าเบี๊ยปรับขึ้นแน่แท้.. :L4386:

ออฟไลน์ ปก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ขอบคุณครับ ประกันไกล้จะหมดพอดีเลยครับ จะได้เอาไปเป็นแรวทาง
The future belongs to those who believe in the beauty of their dreams

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
5 วิธี ประหยัดค่าเบี้ยประกันรถชั้น 1 (ธนาคารกสิกรไทย)

เชื่อว่าทุกคนเมื่อซื้อรถคันใหม่ป้ายแดงมา ก็อยากจะทำประกันชั้น 1 เพื่อคุ้มครองรถที่รัก แต่ทว่าเบี้ยประกันสำหรับรถใหม่นั้น ถ้าเป็นรถญี่ปุ่นทั่วไปจะประมาณ 18,000-22,000 บาทต่อปี ถือว่าเป็นภาระที่หนักพอสมควร อย่างไรก็ตาม เบี้ยประกันในแต่ละปีสามารถลดลงได้ด้วยวิธีการต่าง ๆ โดยบทความนี้มี 5 วิธี เพื่อประหยัดค่าเบี้ยประกันรถชั้น 1 มาฝาก ดังนี้

1. ระบุชื่อผู้ขับขี่ วิธีนี้จะเหมาะสำหรับรถยนต์ที่มีผู้ขับขี่ประจำไม่เกิน 2 คน โดยต้องระบุชื่อ และอายุของผู้ขับขี่ เบี้ยประกันที่ต้องจ่ายในแต่ละปีก็จะลดลงจากราคาปกติ 5-20% ตามช่วงอายุของผู้ขับขี่ที่ระบุ ดังนี้

อายุ 18-24 ปี ส่วนลดเบี้ย 5%
            อายุ 25-35 ปี ส่วนลดเบี้ย 10%
            อายุ 36-50 ปี ส่วนลดเบี้ย 15%
            อายุ 50 ปีขึ้นไป ส่วนลดเบี้ย 20%

ในกรณีที่ผู้ขับขี่ที่ต้องการระบุชื่อในกรมธรรม์มีอายุอยู่คนละช่วงกัน บริษัทประกันจะให้ส่วนลดเบี้ยประกันเท่ากับส่วนลดของผู้ที่มีอายุน้อยที่สุด เช่น ระบุชื่อผู้ขับขี่เป็นลูกอายุ 20 ปี และพ่ออายุ 50 ปี ส่วนลดเบี้ยที่ได้รับจะเท่ากับ 5% เป็นต้น

การระบุชื่อผู้ขับขี่เป็นวิธีหนึ่งที่ช่วยลดค่าเบี้ยประกันลงได้ แต่สำหรับครอบครัวที่มีผู้ใช้รถยนต์ตั้งแต่ 3 คนขึ้นไป อาจไม่เหมาะกับการใช้วิธีระบุชื่อผู้ขับขี่มาลดหย่อนค่าเบี้ยประกัน เพราะในกรณีที่เกิดอุบัติเหตุรถยนต์ แล้วผู้ขับขี่ไม่ได้มีชื่อระบุอยู่ในกรมธรรม์ จะถูกเรียกเก็บค่าความเสียหายส่วนแรกไม่เกิน 8,000 บาท

2. รับความเสี่ยงไว้เองบางส่วน ด้วยการกำหนดค่าความเสียหายส่วนแรก (Deductible) หรือค่าความเสียหายส่วนที่ผู้ขับขี่จะรับผิดชอบเองเมื่อมีอุบัติเหตุเกิดขึ้นในแต่ละครั้ง โดยทั่วไป บริษัทประกันจะให้เลือกค่าความเสียหายส่วนแรกได้ตั้งแต่ 1,000-5,000 บาท ต่อการเคลมแต่ละครั้ง ทำให้สามารถประหยัดค่าเบี้ยประกันได้ส่วนหนึ่ง เช่น เลือกค่าความเสียหายส่วนแรก 5,000 บาท อาจทำให้ได้ส่วนลดค่าเบี้ยประกันจากยอดปกติที่ต้องจ่าย 5,000 บาท (ส่วนลดเบี้ยประกันอาจแตกต่างกันขึ้นอยู่กับแต่ละบริษัท) ทั้งนี้ เมื่อเกิดอุบัติเหตุ โดยเราเป็นฝ่ายผิด เราจะต้องจ่ายเงินรับผิดชอบความเสียหายเท่ากับค่าความเสียหายส่วนแรก 5,000 บาท ตามที่ระบุในกรมธรรม์ เป็นต้น

วิธีนี้จะเหมาะกับผู้ขับขี่รถที่มีความมั่นใจ มีประสบการณ์ในการขับรถสูง รวมถึงยอมรับความเสี่ยงจากการขับขี่รถยนต์ของตัวเองได้บางส่วน

3. ขับรถดี...มีส่วนลด การใช้รถอย่างระมัดระวัง ไม่มีการเคลมเกิดขึ้นในปีที่ผ่านมา หรือมีการเคลมแต่เราไม่ได้เป็นฝ่ายผิด จะได้รับส่วนลดเบี้ยประกันเพิ่มขึ้นปีละขั้น ดังนี้

ขั้นที่ 1 ขับรถดีในปีแรก รับส่วนลด 20% ในปีต่อมา
            ขั้นที่ 2 ขับรถดี 2 ปีติดต่อกัน รับส่วนลด 30%
            ขั้นที่ 3 ขับรถดี 3 ปีติดต่อกัน รับส่วนลด 40%
            ขั้นที่ 4 ขับรถดีติดต่อกันตั้งแต่ 4 ปีขึ้นไป รับส่วนลด 50%

การขับรถดี ขับด้วยความระมัดระวัง ช่วยให้เบี้ยประกันที่จ่ายในปีต่อมาลดลงได้ แต่ในกรณีที่เกิดอุบัติเหตุแล้วเราเป็นฝ่ายผิด ส่วนลดประวัติดีจะลดลงทีละขั้น เช่น มีส่วนลดประวัติดี 30% แต่ในปีนั้นเกิดอุบัติเหตุและเราเป็นฝ่ายผิด ส่วนลดประวัติดีจะเหลือ 20% เป็นต้น ทั้งนี้ หากเกิดอุบัติเหตุรุนแรง เช่น รถชน ในปีเดียวกันตั้งแต่ 2 ครั้งขึ้นไป โดยเราเป็นฝ่ายผิด และมีค่าซ่อมสูงกว่าเบี้ยประกันรวม 2 ครั้งที่จ่ายไปเกิน 200% ก็จะถูกลดส่วนลดเบี้ยประกันลงทีเดียว 2 ขั้น

4. ลดทุนประกัน หากมองว่าเบี้ยประกันที่ต้องจ่ายแต่ละปีสูงเกินไป ก็สามารถปรับลดทุนประกัน เพื่อจ่ายเบี้ยประกันลดลง แต่ก็ต้องยอมรับความคุ้มครองที่ลดลงด้วย เพราะหากเป็นการจ่ายเบี้ยประกันตามปกติ เมื่อเกิดความเสียหายหนัก ๆ เช่น รถชน ไฟไหม้ สูญหาย บริษัทประกันจะชดเชยค่าเสียหายให้ประมาณ 70-80% ของมูลค่ารถ ณ วันทำประกัน ในขณะที่การขอลดทุนประกัน เมื่อเกิดความเสียหายรุนแรงขึ้นกับรถ บริษัทจะจ่ายเงินชดเชยให้ตามสัดส่วนของทุนประกันที่ทำไว้ ซึ่งอาจไม่เพียงพอกับความเสียหายที่เกิดขึ้นก็ได้

5. ลดความคุ้มครอง ข้อดีของการทำประกันชั้น 1 คือได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุอย่างครบถ้วน แต่สิ่งที่ตามมาก็คือ ค่าเบี้ยประกันที่สูงกว่าประกันรถชั้นอื่น ๆ สำหรับผู้ที่มองว่าตัวเองไม่จำเป็นต้องมีความคุ้มครองอย่างครบถ้วน หรือยอมรับความเสี่ยงได้บางส่วน อาจเลือกทำประกันรถชั้น 2+ หรือ 3+ ซึ่งค่าเบี้ยประกันถูกกว่าประกันชั้น 1 เกือบครึ่งหนึ่ง โดยประกันทั้ง 2 ประเภทนี้จะให้ความคุ้มครองชีวิตและทรัพย์สินของบุคคลภายนอกเหมือนกับประกันชั้น 1 แต่ให้ความคุ้มครองรถของผู้เอาประกันในกรณีที่ชนกับยานพาหนะทางบกเท่านั้น สำหรับความแตกต่างระหว่างประกันชั้น 2+ และ 3+ คือ ประกัน 2+ จะให้ความคุ้มครองรถของผู้เอาประกันในกรณีสูญหาย และไฟไหม้ด้วย

วิธีประหยัดค่าเบี้ยประกันรถชั้น 1 ทั้ง 5 วิธีที่นำมาฝากนั้น แม้ว่าจะทำให้ค่าเบี้ยประกันในแต่ละปีลดลง แต่บางวิธีก็มีเงื่อนไขที่ให้ความคุ้มครองไม่เหมือนกับการซื้อประกันชั้น 1 แบบปกติ เพราะฉะนั้นการเลือกซื้อความคุ้มครองรถที่รักของเรา จะต้องคำนึงถึงความเหมาะสมนอกเหนือจากการประหยัดค่าเบี้ยประกันด้วย หากมีข้อสงสัยหรือต้องการปรึกษาวางแผนเพิ่มเติม สามารถปรึกษากับที่ปรึกษาลูกค้าบุคคล ธนาคารกสิกรไทย ได้ที่ K-Expert@kasikornbank.com และ เว็บบอร์ด K-Expert ซึ่งจัดทำขึ้นผ่านทางเว็บไซต์ www.askKBank.com/K-Expert และติดตามข่าวสารการเงินได้ที่ Twitter @KBank_Expert

ข้อ3 ใช้มาตลอดเลยครับพี่โต้ง ครบ 4 ปีแล้วยังไม่เคยเคลมเลย เสียเบี้ยประกันเปล่าๆแบบซื้อความมั่นใจ ทุนประกันก็โดนลดลงทุกปีตามอายุรถเลย

อยากทำข้อ 1 เพิ่มเพราะรถใช้อยู่กันแค่ 2 คน ผมกับ ผบ. แต่ไม่รู้เงื่อนไขอื่นๆจะเปลี่ยนไปไหม เดี๋ยวลองเช็คดูอีกทีปีนี้  :sd23: นะครับพี่โต้ง

สำหรับข้อมูลมาชี้แนะและย้ำเตือนอีกครั้ง เอาไปเลยอีก  :L6428:  #173

Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ U-17 Pa pakkret

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ขอบคุณกับสาระดีๆ มีประโยชน์กับสมาชิกครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ขอบคุณกับสาระดีๆ มีประโยชน์กับสมาชิกครับ
  สวัสดีครับพี่  ..... เรียกชื่อไม่ถูกกันเลย  :(
ก่อนอื่น ต้องขอยินดีต้อนรับสู่ปามาเนียนะครับ
ยังไงผมมีเรื่องขอความร่วมมือพี่.... ใส่ชื่อเรียกที่ใช้เรียกจริงกำกับเป็นภาษาไทยสักนิดนะครับ  :L4399:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ เล็ก-โอ๋2528

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่โต้ง

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่โต้ง

ข้อ 1 นี่ผมทำแบบไม่ระบุตัวบุคคลไว้ แต่ปกติก็ขับแค่ 2 คน สงสัยรอบหน้าต้องคุยดูใหม่
ข้อ 3 ก็เพิ่งครับครับ ว่าแต่ละปีๆ มันลดกี่ %

ขอบคุณครับ
JayNoppadol

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
สงสัยสักเล็กน้อยครับพี่โต้ง ... พอดีหัวข้อที่นำมา -> 5 วิธี ประหยัดค่าเบี้ยประกันรถชั้น 1 (ธนาคารกสิกรไทย)
อย่างผมอยากระบุในข้อ 1 นี่ คงจะเหมาว่าเป็นมาตรฐานของประกันทุกบริษัทใช่มั้ยครับ ไม่ใช่เฉพาะกสิกร
... ไม่ค่อยไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับพี่ รบกวนด้วยครับ
JayNoppadol

ออฟไลน์ เดย์....ซ่า( DayZa)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 13

:sd10: :sd10:ไม่เคยทำเลยครับพี่โต้ง....เหยียบอย่างเดียวเลยอะครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆๆครับพี่