ผู้เขียน หัวข้อ: เข็มน้ำมัน ขึ้นๆ ลงๆ เพราะอะไรครับพี่  (อ่าน 6746 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้องบอย นครนายก

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 4
สตาร์ททีแรกขึ้นเป็นบางครั้ง บางครั้งไม่ขึ้นเลย พอขับไสัพักก็ขึ้น แต่จะค่อยๆขึ้นนะครับ สักพักก็ลงอีกไฟโชว์ตลอด ทำไงดีครับ

tod

• บุคคลทั่วไป
Re: เข็มน้ำมัน ขึ้นๆ ลงๆ เพราะอะไรครับพี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 16:24:05 »
ให้ข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยก็ดีครับ  อย่างเช่น รถปี..../รุ่น..../เครื่องยนต์ดีเซล-เบนซิล   
จะได้วิเคราะได้เร็วขึ้นครับ เพราะการวายริ่งสายมันต่างกัน   หลักๆสาเหตุที่แจ้งเกิดจากระบบไฟครับ อาจสายหลวมหรือขาดนะครับ
 :L2904:

• Pa Mania
  • *
Re: เข็มน้ำมัน ขึ้นๆ ลงๆ เพราะอะไรครับพี่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2014, 14:39:49 »
ปี 2009 ดีเซล ขับสองล้อครับ.... ตอนนี้มันไม่ขึ้นเลยครับ ไฟโชว์ตลอดครับ  ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2014, 15:40:36 »

ตอบห้วนๆนะครับ เข้า 0 ครับ ไม่โกรธนะ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2014, 16:31:11 »
ผมว่าสายหลวมมั้งคับ.   ได้ไปลื้ออะไรเค้าไหมคับ
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2014, 16:41:39 »
รถคันเก่า ผมมิตซู (เก๋ง) CK5 ขับอยู่ ดี ๆ วันหนึ่ง ปรากฏว่า เข็มความร้อน ดีด ไปมา สนุกสนาน มันเลย แต่ผมไม่สนุกสิครับ งง ว่าเป็นอะไร รีบคลานไปหาอู่ ที่สนิทกันก่อนเลย

ปรากฏว่า สายไฟ วัดความร้อนขาด พอต่อกลับปุ๊ป ก็ หาย ครับ

อาการของพี่ บอย ได้ลองทำตามกระทู้ก่อนหน้านี้ดูหกรือยังครับ

ลองไล่เช็ค เบื้องต้นที่พอทำได้ดูยังครับ

สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ ใหม่ เมืองอุบล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2014, 07:02:44 »
อาการคล้ายสายสัญญาณ จากเซนเซอร์ขาดใน หรือ เซนเซอร์เพี้ยน  อยู่ในประกันเข้าศูนย์เลยครับ

เพิ่มเติมนี้ อาการนี้เคยเจอกับรถกระบะส่งของ ปรากฏว่ามีหนูมากัดสาย ช่างศูนย์ ISUZU บอกว่าเจอบ่อย

:L4365:

tod

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2014, 09:46:07 »
ปี 2009 ดีเซล ขับสองล้อครับ.... ตอนนี้มันไม่ขึ้นเลยครับ ไฟโชว์ตลอดครับ  ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม
คงจะสายขาดหรือปลั๊กหลวมครับ พอมีความสามารถในการรื้อตรวจสอบสายไฟมัยครับ เดี๋ยวจะลองเปิด Manual ของปี 2009 ให้ครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2014, 22:14:35 »

ตอบห้วนๆนะครับ เข้า 0 ครับ ไม่โกรธนะ

ตอบได้ครับพี่โต้ง ไม่ผิดและไม่มีใครโกรธพี่หรอกครับ เพียงแต่ว่า..........มันไม่ใช่แนวทางของปามาเนียครับ  :L2739: :L2756: :L2754:

tod

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2014, 22:17:47 »
ยังไม่มีเวลาว่างได้เปิด Manual ให้เลยต้องขอโทษด้วยนะครับ แต่จะรีบให้แล้วกันนะครับ
 :L4386:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2014, 12:17:27 »

ที่ลูกลอยไฟฟ้ามีปลั๊กอยู่ด้วย  อาการนี้อยู่ใต้ท้องรถและหลังเรือยไมล์หากยังไม่หมดประกันเข้าไปศูนย์ได้ครับไม่น่ายากสำหรับเขาและเขามีอุปกรณ์ยกรถที่สะดวกต่อการมุดใต้ท้องและสะดวกต่อการรื้อถังน้ำมันลงมาตรวจสอบลูกลอย

หากหมดประกันแล้วค่อยว่ากันอีกทีเพราะงานนี้ไม่มีอะไรพิเศษครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2014, 16:24:31 »
ขอบคุณครับพี่ๆ อาทิตย์หน้าครบหกหมื่นโล นัดเข้าศูนย์แล้วคร้าบบบบ ว่าแต่ว่ามันจะมีค่าใช้จ่ายมั้ยอ่ะครับบ :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2014, 16:26:01 »
ที่ลูกลอยไฟฟ้ามีปลั๊กอยู่ด้วย  อาการนี้อยู่ใต้ท้องรถและหลังเรือยไมล์หากยังไม่หมดประกันเข้าไปศูนย์ได้ครับไม่น่ายากสำหรับเขาและเขามีอุปกรณ์ยกรถที่สะดวกต่อการมุดใต้ท้องและสะดวกต่อการรื้อถังน้ำมันลงมาตรวจสอบลูกลอย

หากหมดประกันแล้วค่อยว่ากันอีกทีเพราะงานนี้ไม่มีอะไรพิเศษครับ
ขอบคุณมากครับพี่นะครับ ผมฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2014, 16:26:44 »
ยังไม่มีเวลาว่างได้เปิด Manual ให้เลยต้องขอโทษด้วยนะครับ แต่จะรีบให้แล้วกันนะครับ
 :L4386:
ขอบคุณครับพี่ครับ รบกวนพี่ทำให้เสียเวลาด้วยเลย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2014, 16:27:36 »
อาการคล้ายสายสัญญาณ จากเซนเซอร์ขาดใน หรือ เซนเซอร์เพี้ยน  อยู่ในประกันเข้าศูนย์เลยครับ

เพิ่มเติมนี้ อาการนี้เคยเจอกับรถกระบะส่งของ ปรากฏว่ามีหนูมากัดสาย ช่างศูนย์ ISUZU บอกว่าเจอบ่อย

:L4365:
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองถามช่างดูครับ เป็นแนวทางครับผม

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2014, 16:28:14 »
รถคันเก่า ผมมิตซู (เก๋ง) CK5 ขับอยู่ ดี ๆ วันหนึ่ง ปรากฏว่า เข็มความร้อน ดีด ไปมา สนุกสนาน มันเลย แต่ผมไม่สนุกสิครับ งง ว่าเป็นอะไร รีบคลานไปหาอู่ ที่สนิทกันก่อนเลย

ปรากฏว่า สายไฟ วัดความร้อนขาด พอต่อกลับปุ๊ป ก็ หาย ครับ

อาการของพี่ บอย ได้ลองทำตามกระทู้ก่อนหน้านี้ดูหกรือยังครับ

ลองไล่เช็ค เบื้องต้นที่พอทำได้ดูยังครับ
ขอบคุณมากครับพี่ครับ เดี๋ยวลองดูครัช

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2014, 16:28:51 »
ผมว่าสายหลวมมั้งคับ.   ได้ไปลื้ออะไรเค้าไหมคับ
ไม่ได้ทำไรเลยครับ ขอบคุณครับพี่อั๋น

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2014, 16:33:15 »
:L2893: รบกวน แก้ไขรูปประจำตัว ทางทีมงานต้องการ แบบนี้ ครับ

***อ้างอิงภาพจาก MOD LEEJO