ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยเปลี่ยนฝาถังน้ำมันเชื้อเพลิงมั้ยครับ  (อ่าน 8857 ครั้ง)

ออฟไลน์ เติ๊ก

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 24
เนื่องจากเมื่อครั้งตอนออกรถมาใหม่ๆ  พ่อผมได้นำรถเข้าไปติดตัวกันขโมย(เหมือน LockTech แต่นี่ยี่ห้อ Aorto Lock Alarm ) ร้านประดับยนต์ก็เลยแนะนำ นู่น นี่ นั่น ตามประสาของร้าน(ที่พร้อมจะ)ขาย นั่นก็ได้แก่ ครอบไฟหน้า ครอบไฟท้าย บลาๆๆ ตอนนั้นผมอยู่ ตจว. ใช้รถอีกคัน พอกลับบ้านมา ก็ เอิ่ม . . .   แต่ก็คิดว่าช่างมัน เค้าหวังดี  เด๋วค่อยๆแอบเอาออกไปทีละชิ้นละกัน  แต่ที่เป็นปัญหา มันเริ่มจากที่ครอบไฟท้าย มันปริๆออกมา ก็เลยลอกออก แต่พอลอกออกมา  มันก็ได้ผลอย่างที่เห็น ให้สังเกตรอยที่บรเวนขอบๆไฟท้ายครับ ล้างไม่ออกนะครับ ไม่รู้ว่าเค้าใช้กาวสองหน้ากี่เอ็ม  :sd21:

แต่ตอนนี้ปัญหาคือไอ้นี่ครับ ฝาถังครับ

ณ เวลานี้ ทาสเต๊กคลีนเคลือบไว้อยู่ ไม่รู้จะไหวหรือป่าว เซ็งจิตมากเลยครับ เลยอยากถามพี่ๆว่ามีใครเคยเปลี่ยนฝาถังมั้ยครับ แล้วราคาน่าจะประมานเท่าไหร่ครับ ยังเหลือครอบไฟหน้าด้วยนะครับ ที่ยังไม่ได้เอาออก ไม่รู้จะออกมาแบบไหนเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤษภาคม 2014, 15:25:28 โดย เติ๊ก »
The Black Pearl

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
ลองตามเข้าไปดูในนี้เลยคับ พี่เติก http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2575.0/topicseen.html
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ขยายความนิดครับพี่เติ๊ก ว่ามันแค่คราบกาว หรือสีร่อนหลุดออกมาด้วยครับ :L2761:

• Pa Mania
  • *
ลองตามเข้าไปดูในนี้เลยคับ พี่เติก http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2575.0/topicseen.html

ได้กระทู้นี้นี่แหละครับ เป็นตัวอย่าง กำลังใจเย็นอยู่ครับ

ขยายความนิดครับพี่เติ๊ก ว่ามันแค่คราบกาว หรือสีร่อนหลุดออกมาด้วยครับ :L2761:

ไอ้ที่มองเห็นเป็นก้อนๆนี่มันเป็นลักษณะเหมือนยางครับพี่ต๋อง คือนิ่มๆมือแต่ขูดไม่ออกนะครับ ตอนนี้กำลังใช้ไม้งัดแงะค่อยๆแซะออก

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
ดูเหมือนคราบกาวซิลิโคลนหรือเปล่าคับ
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
ตามที่พี่เอแนะนำเลยครับ ใจเย็นไม่ต้องรีบร้อนครับ ขอให้สำเร็จ ครับ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ถ้าแก้ปัญหาทุกทางแล้วยังไม่จบ ทางออกสุดท้ายคือทำสีใหม่ไปเลยครับ ลองเปรียบเทียบกับการเบิกอะไหล่ดูก่อนครับ :L2756: :L2756:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
ถ้าติดกาวนานแล้ว ขัดกาวออกยังไงก็สีไม่เท่ากันครับ(ด่าง) แนะนำเอารอนสันขัดออก ตามด้วย wrap ฝาถัง ถ้าไม่จบไม่พอใจ ทำสีใหม่ตามพี่หยกเลยครับ  :L2756:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา

:L4365: :L4365: เก็บไม่เคยเจอแบบนี้
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
ถ้าติดกาวนานแล้ว ขัดกาวออกยังไงก็สีไม่เท่ากันครับ(ด่าง) แนะนำเอารอนสันขัดออก ตามด้วย wrap ฝาถัง ถ้าไม่จบไม่พอใจ ทำสีใหม่ตามพี่หยกเลยครับ  :L2756:
แล้วตรงไฟหน้าละเห็นพี่เติ๊กว่ากำลังจะแกะออก ใช้รอนสันจะต่างไหมในเมื่อมันคือพลาสติกอะพี่นุก  :L2739:

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
ติดเหมือนกันครับ แต่ยังไม่ได้แกะดู รอติดตามครับ ขออย่าให้เป็นไรมากครับ

ออฟไลน์ น้องต้น_White860

• Pa Mania
  • *
  • Like: 19
  • ความสุขเริ่มจากการให้ แล้วจะได้รับโดยไม่ต้องร้องขอ
พี่เติ้กถอดมาDIYเลยคับ ;D กระดาษทรายขัดละเอียดลูบบางๆพ่นไพแลคดำด้านตัดปัญหาสีเพี้ยนกับตัวรถ ถ้าสีเหลือไปต่อที่กระจังหน้า,ลิ้นหน้า,วงแหวนสปอร์ตไลท์หน้าคับ โคมหลังเปลี่ยนอีเกิ้ลคับ น้องปาพี่เติ้กจะดุขึ้นมากๆคับผม :L2734:

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณคำแนะนำพี่ๆทุกคนนะครับ อัพเดทอาการล่าสุดครับ หลังจากที่เมื่อวานเอาซิลิโคนออกนะครับ ใช้เวลาประมาณ 3-4 ชม. เมื่อเช้าไปถามที่ศูนย์ฯ ราคาฝาถังของใหม่ 400กว่าๆ แต่ได้มาเป็นงานดิบสีพื้น ก็เลยไม่ได้สั่ง เมื่อตอนบ่าย ลองเอาเข้าไปที่ร้านทำสี พี่เค้าเลยเอากระดาษทรายมาขัดบางๆเบาแล้วขัดสีดู ผลปรากฏออกมาเป็นที่น่าพอใจพอสมควรครับ แต่สีก็หม่นไปนิดนึงเหมือนกัน เดี๋ยวกลับถึงบ้านผมจะถ่ายรูปมาให้ชมนะครับ สภาพจิตใจตอนนี้โล่งขึ้นเยอะเลยครับ เมื่อวานอยู่ในโหมดเครียดตั้งแต่บ่าย นี่ยังเหลือไฟหน้าที่ยังไม่ได้แกะอีก 2 ชิ้น ยังไม่รู้ว่าจะออกมาแบบไหนเลยครับ  :sd06:

• Pa Mania
  • *
รูปมาละครับ

มันอาจจะดูเนียนนะครับ แต่จริงๆมันจะเห็นได้เลยว่าสีมันออกเทาๆ คิดว่าจะแก้ปัญหาโดยการ wrap ครับ แต่รอของอยู่ครับ กำลังสั่งของ 3m (ในจังหวัดน่านหาไม่ได้เลย  :sd06: )
เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเอาการบ้านที่พวกพี่ๆสอนมาส่งที่ห้อง DIY นะครับ

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
แล้วตรงไฟหน้าละเห็นพี่เติ๊กว่ากำลังจะแกะออก ใช้รอนสันจะต่างไหมในเมื่อมันคือพลาสติกอะพี่นุก  :L2739:

รอนสันไม่กินสีครับพี่ต๋อง ยกเว้นขัดแบบเอาเป็นเอาตาย สีลอกแน่ เบาๆมือกาวก็ออกแล้วครับ ที่ผมบอกมันด่างคือรอยสติกเกอร์มันติดนานมันทำให้สีจางครับ อีกอย่างน้ำมันสนอย่าใช้เลยนะครับ แค่ถูเบาๆสัีก็ไปแล้วครับ  :L2754:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เนื่องจากเมื่อครั้งตอนออกรถมาใหม่ๆ  พ่อผมได้นำรถเข้าไปติดตัวกันขโมย(เหมือน LockTech แต่นี่ยี่ห้อ Aorto Lock Alarm ) ร้านประดับยนต์ก็เลยแนะนำ นู่น นี่ นั่น ตามประสาของร้าน(ที่พร้อมจะ)ขาย นั่นก็ได้แก่ ครอบไฟหน้า ครอบไฟท้าย บลาๆๆ ตอนนั้นผมอยู่ ตจว. ใช้รถอีกคัน พอกลับบ้านมา ก็ เอิ่ม . . .   แต่ก็คิดว่าช่างมัน เค้าหวังดี  เด๋วค่อยๆแอบเอาออกไปทีละชิ้นละกัน  แต่ที่เป็นปัญหา มันเริ่มจากที่ครอบไฟท้าย มันปริๆออกมา ก็เลยลอกออก แต่พอลอกออกมา  มันก็ได้ผลอย่างที่เห็น ให้สังเกตรอยที่บรเวนขอบๆไฟท้ายครับ ล้างไม่ออกนะครับ ไม่รู้ว่าเค้าใช้กาวสองหน้ากี่เอ็ม  :sd21:

แต่ตอนนี้ปัญหาคือไอ้นี่ครับ ฝาถังครับ

ณ เวลานี้ ทาสเต๊กคลีนเคลือบไว้อยู่ ไม่รู้จะไหวหรือป่าว เซ็งจิตมากเลยครับ เลยอยากถามพี่ๆว่ามีใครเคยเปลี่ยนฝาถังมั้ยครับ แล้วราคาน่าจะประมานเท่าไหร่ครับ ยังเหลือครอบไฟหน้าด้วยนะครับ ที่ยังไม่ได้เอาออก ไม่รู้จะออกมาแบบไหนเลย

ไฟท้ายที่เป็นรอย
- ใช้ WD40 ฉีดทาทิ้งไว้รอจนกาวเหลวแล้วเอาไม้ไอ้ติมแบนๆปาดออก
- หากมีรอยจากการปาดถู  ให้ใช้กระดาษทรายน้ำเบอร์ 2000 ขัดลูบตาม
- ลงยาเคลือบขัด ก็ปกติแล้วครับ

ฝาถัง
- ใช้ WD40 ฉีดทาทิ้งไว้รอจนกาวเหลวแล้วเอาไม้ไอ้ติมแบนๆปาดออก
- ถ้าไม่ออกใช้คัดเตอร์ ไม่คมมาก  นอนใบแล้วรูดปาดออก
- หากมีรอยจากการปาดถู  ให้ใช้กระดาษทรายน้ำเบอร์ 800-1000 ขัดลูบตาม
- ซื้อยาผงขัดสี(ขัดละเอียด)  ขัดเช็คถู  ก็จะเงากลับมาเช่นเดิม
- ระวังอย่าเพิ่วเอายาเคลือบสีไปเคลือบ  ใช้ไปแบบนั้นก่อนสัก 5-7 วัน   ค่อยมาเคลือบสี

ลองดูครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
ไฟท้ายที่เป็นรอย
- หากมีรอยจากการปาดถู  ให้ใช้กระดาษทรายน้ำเบอร์ 2000 ขัดลูบตาม
- ลงยาเคลือบขัด ก็ปกติแล้วครับ

ฝาถัง
- ถ้าไม่ออกใช้คัดเตอร์ ไม่คมมาก  นอนใบแล้วรูดปาดออก
- หากมีรอยจากการปาดถู  ให้ใช้กระดาษทรายน้ำเบอร์ 800-1000 ขัดลูบตาม
- ซื้อยาผงขัดสี(ขัดละเอียด)  ขัดเช็คถู  ก็จะเงากลับมาเช่นเดิม
- ระวังอย่าเพิ่วเอายาเคลือบสีไปเคลือบ  ใช้ไปแบบนั้นก่อนสัก 5-7 วัน   ค่อยมาเคลือบสี

ลองดูครับ

เดี๋ยวเสาร์อาทิตย์นี้จะลองทำตามที่พี่นะแนะนำดูครับ แต่ตอนนี้แอบกังวลไฟหน้าอยู่หน่อยๆครับ

ออฟไลน์ ใหม่ เมืองอุบล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
หากไม่มั่นใจฝีมือตัวเอง ไปให้อู่สีแถวบ้าน จัดการให้ก็ได้

พวกนี้เครื่องมือขัดหยาบ ขัดละเอียดมีพร้อม เค้าถอดเป็นประจำเวลา เอารถไปเคลม

ตอนขายคันเก่า ผมถอดอุปกรณ์ประดับยนต์ออก ก็ไปให้อู่แถวบ้านจัดการเก็บงานให้

• Pa Mania
  • *
อัพเดทอาการล่าสุดนะครับ  เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาให้คนรู้จักที่เค้ารับขัดเคลือบสีรถมาขัดรถที่บ้านแล้วเค้าก็สามารถทำให้มันดีกว่าเดิมขึ้นมากครับ ประมาณ 90-95% ณ ตอนนี้พอใจแล้วครับ สบายใจขึ้นมามากๆเลย  :sd01:

ส่วนไฟหน้าโชคดีมากครับ ที่ทางร้านนั้นไม่ได้ทาน้ำยาแถมมาด้วย เลยใช้เสตคลีนโปะทิ้งเอาไว้แล้วเอาผ้าลูบๆ(แรงๆ)ออกครับ ตามด้วยน้ำยาล้างพื้นผิวของนิปปอนเพ้นท์(ตัวนี้ใช้ดีมากครับ แกลลอนละ 150 บาท ช่างที่มาขัดสีเค้าแนะนำ เดี๋ยวถ้าได้กระป๋องตัวเป็นๆจะนำมาให้ดูนะครับ ) ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ ตอนนี้สบายใจขึ้นเยอะเลย 

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
ยินดีด้วยครับ พี่เติ๊ก
ขอบคุณที่นำมาแชร์ให้ดูกันครับ

:L2900: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
อัพเดทอาการล่าสุดนะครับ  เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาให้คนรู้จักที่เค้ารับขัดเคลือบสีรถมาขัดรถที่บ้านแล้วเค้าก็สามารถทำให้มันดีกว่าเดิมขึ้นมากครับ ประมาณ 90-95% ณ ตอนนี้พอใจแล้วครับ สบายใจขึ้นมามากๆเลย  :sd01:

ส่วนไฟหน้าโชคดีมากครับ ที่ทางร้านนั้นไม่ได้ทาน้ำยาแถมมาด้วย เลยใช้เสตคลีนโปะทิ้งเอาไว้แล้วเอาผ้าลูบๆ(แรงๆ)ออกครับ ตามด้วยน้ำยาล้างพื้นผิวของนิปปอนเพ้นท์(ตัวนี้ใช้ดีมากครับ แกลลอนละ 150 บาท ช่างที่มาขัดสีเค้าแนะนำ เดี๋ยวถ้าได้กระป๋องตัวเป็นๆจะนำมาให้ดูนะครับ ) ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ ตอนนี้สบายใจขึ้นเยอะเลย 

พี่เติ๊ก สเตคลีนลบรอยที่โคมได้ป่าวคับ เผอิญโคมหลังที่เปลี่ยนมามีรอยขีดยาวเพียบเลยครับ
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

• Pa Mania
  • *
พี่เติ๊ก สเตคลีนลบรอยที่โคมได้ป่าวคับ เผอิญโคมหลังที่เปลี่ยนมามีรอยขีดยาวเพียบเลยครับ

รอยที่ว่าเป็นแบบไหนหรอครับพี่เล็ก

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221

ยินดีด้วยครับ ที่สีกลับมาใสเกือบเหมือนเดิมได้
 :L2900: :L2900:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
รอยที่ว่าเป็นแบบไหนหรอครับพี่เล็ก
เหมือนรอยโดนกุญแจขูดแต่ไม่ถึงเนื้อนะคับ ผมเอาน้ำยาขัดเคลือบลงหลายรอบก้อไม่จาง ไม่กล้าใช้ของแรงลง เดวถ่ายภาพใก้ชมครับ

• Pa Mania
  • *

เห็นเส้นจางๆไหมครับ ผมถ่ายได้ดีสุดแล้วครับ เนื่องจากมันสะท้อน ถ่ายยากมากครับ พี่เติ๊กคิดว่าแก้ยังไงครับ อีกอย่างผมไม่กล้าด้วกระดาษทรายนะครับ ของยังใหม่อยู่เลย  :L2753:

• Pa Mania
  • *

เห็นเส้นจางๆไหมครับ ผมถ่ายได้ดีสุดแล้วครับ เนื่องจากมันสะท้อน ถ่ายยากมากครับ พี่เติ๊กคิดว่าแก้ยังไงครับ อีกอย่างผมไม่กล้าด้วกระดาษทรายนะครับ ของยังใหม่อยู่เลย  :L2753:

ผมมองไม่เห็นรอยเลยครับพี่เล็ก ช่วยวงให้นิดนึงได้มั้ยครับ เดี๋ยวพวกพี่ๆเค้าจะได้มาช่วยกันแชร์ความรู้ แต่ถ้าตามที่พี่เล็กว่าไม่เข้าถึงเนื้อนั้น ลองเอาสเตคลีนทาทิ้งไว้ดูครับ ประมาณ 10-15 นาที แล้วลองเอาไม้พลาสติกงัดแงะ หรือบัตรเครดิต บัตรอะไรก็ได้ครับ ลองขูดๆลูบๆดูครับ แต่อย่าเพิ่งเอากระดาษทรายขัดนะครับ
นี่เป็นไฟท้ายใหม่ที่เราเพิ่งแหกกันมาใช่มั้ยครับ จะว่าไปของผมเองก็มีนะครับ คล้ายๆของมีคมขีด

• Pa Mania
  • *
ผมมองไม่เห็นรอยเลยครับพี่เล็ก ช่วยวงให้นิดนึงได้มั้ยครับ เดี๋ยวพวกพี่ๆเค้าจะได้มาช่วยกันแชร์ความรู้ แต่ถ้าตามที่พี่เล็กว่าไม่เข้าถึงเนื้อนั้น ลองเอาสเตคลีนทาทิ้งไว้ดูครับ ประมาณ 10-15 นาที แล้วลองเอาไม้พลาสติกงัดแงะ หรือบัตรเครดิต บัตรอะไรก็ได้ครับ ลองขูดๆลูบๆดูครับ แต่อย่าเพิ่งเอากระดาษทรายขัดนะครับ
นี่เป็นไฟท้ายใหม่ที่เราเพิ่งแหกกันมาใช่มั้ยครับ จะว่าไปของผมเองก็มีนะครับ คล้ายๆของมีคมขีด
กลางรูปเลยครับพี่เติ๊ก ที่เป็นเส้นขาวๆยาวๆนะครับ  ไฟท้ายที่เพิ่งแหกมาครับ
ปล. ทำสัญลักษณ์หรือจุดสังเกตุไม่เป็นครับ ใช้โปรแกรมไรคับ แอบสนใจอยู่เช่นกัน

• Pa Mania
  • *
กลางรูปเลยครับพี่เติ๊ก ที่เป็นเส้นขาวๆยาวๆนะครับ  ไฟท้ายที่เพิ่งแหกมาครับ
ปล. ทำสัญลักษณ์หรือจุดสังเกตุไม่เป็นครับ ใช้โปรแกรมไรคับ แอบสนใจอยู่เช่นกัน

อ่อครับ เดี๋ยวต้องรอผู้รู้ละครับ     สำหรับรูปนะครับ ผมใช้โปรแกรม Photoscape ใช้ง่ายมาก ย่อรูป ใส่กรอบ ใส่เครื่องหมาย ทำได้ง่ายๆครับ ลองดูครับ
นี่ลิ้งค์ดาวโหลดครับ เป็นฟรีแวร์ครับ http://www.photoscape.org/ps/main/download.php