ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ รถผมที่ห้องเครื่องมีคราบน้ำมันแฉะๆ เกาะอยู่มาก  (อ่าน 13134 ครั้ง)

ออฟไลน์ เจ๊ก สุวรรณภูมิ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ที่นี่ประเทศไทย
    :L4365:เก็บข้อมูล :L2900:

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
:L4365: ตามคำแนะนำพ่อหมอทั้งสองเลยครับพี่เทน คืบหน้าอย่างไรช่วยมาอัพเดทเพื่อนๆบ้างนะครับ :L2759:

ครับพี่หยก ตอนนี้กำลังหาแผ่นอุด egr อย่างหนา.และศึกษาวิธีการทำแล้วไม่น่าจะยาก.หาอุปกรณ์เครื่องมือพร้อมใจพร้อมจะลองทำเองดูครับ. :L2756:

• Pa Mania
  • *
ขอส่งการบ้านหน่อยครับ

เมื่ออุปกรณ์พร้อม แผ่นอุดพร้อม คนพร้อม เลยได้เวลาลงมือทำ

แผ่นอุดได้มาจากหาดใหญ่ แพงกว่าเจ้าที่พี่ทศแนะนำ ซึ่งโทรไปไม่รับสาย หนา 2 มล. ตัดเลเซอร์ ราคา 500 รวมส่ง Ems

ชุดบล็อก ไปเดิน HomePro ลดราคา จาก 2100 เหลือ 1299 เลยจัดมาซะ

print วิธีการทำ จาก http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=59974

ถึงจะลองทำครั้งแรก แต่ก็ไม่ยากอย่างที่คิดไว้ตอนแรกครับ ตอนถอดหัวน็อตจะติดก้านวัดระดับน้ำมันเครื่อง ต้องคลายน็อตยึดแล้วผลักออกนิดนึงครับ

ถอดออกมาแล้ว ดูสภาพครับช่างศูนย์ที่อุดให้ตั้งแต่ออกรถ อุดให้ที่เดียว คือที่ มอเตอร์ egr ครับ เป็นสแตนเลส หนา 2 มล. (คงตัดทำเอง งานไม่เรียบครับ)

ทำให้ไอเสียไปถึงมอเตอร์แล้วไปต่อไม่ได้ เลยซึมออกตรงปะเก็นล่างมอเตอร์นี่แหละ (ตรงลูกศรชี้)

ตอนแรกคิดจะถอดอัดกาวปะเก็นแล้วแต่ทำคนเดียวไม่มีที่ยึดไม่มีคนช่วยจับเลยถอดไม่ได้ ก็เลยช่างมันปล่อยไว้อย่างนี้แหละ เพราะเราอุดหัวท้ายอยู่แล้ว

จัดการล้างด้วยเบนซิน และใช้แปรงสีฟันเก่าขัด คราบเขม่าข้างในแห้งติดแน่นมากครับ ขัดไม่ออกเลยครับ ล้างออกแต่เขม่าที่เป็นฝุ่นจับแค่นั้น

ทำความสะอาดหน้าแปลน โดยใช้ใบมีดคัตเตอร์ขูดเขม่าที่ติดแห้งออกจนหมดแล้ว เป่าให้แห้งแล้วใช้กาวปะเก็นทาแผ่นอุด

ใส่กลับเข้าที่เดิม ขันน็อตให้แน่น เสียบปลั๊ก egr เสร็จเรียบร้อยครับ

ตอนใส่กลับนี่ทุลักทุเลพอสมควรครับ เพราะผมใส่น็อตข้างบนตรงมอเตอร์ก่อน แล้วไปใส่ข้างล่างขาออกออยคูลเลอร์ไม่ได้ครับ มันไม่ตรงรู ปล้ำอยู่นานจนต้องถอดน็อตข้างบนออกแล้วใส่น็อตข้างล่างก่อน ถึงจะได้ครับ

ใช้เวลาทั้งสิ้น 2 ชั่วโมงครับ เหนื่อยเอาการเหมือนกันกับการลงมือทำครั้งแรก  :L6428: :L2888:

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
เยี่ยมครับพี่อุเทน
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
รีวิวชัดเจน  :L2734:

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
 :L2734: :L2734: รายการต่อไปจะทำต่อครับพี่อุเทนครับ  :L2732: :L2732:

ออฟไลน์ เด่น โคราช

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
 :L4365: มาเก็บข้อมูลครับ  :L2888:   :L2734:

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
:L2734: :L2734: รายการต่อไปจะทำต่อครับพี่อุเทนครับ  :L2732: :L2732:

พี่พฎยังไม่อุดหรอ  :L2761:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
พี่พฎยังไม่อุดหรอ  :L2761:

ผมก็ยังไม่ได้อุดนะ  :L2754: :L2754:  เครื่องเบนซินมีให้อุดป่าวหว่า  :L2761: :L2761: :L2761:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
พี่พฎได้มหาอุตตั้งแต่ทำกล่องแล้วคร้าบ
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ ชรินทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  :L4365:  :L4365: มาขอเก็บข้อมูลด้วยคนครับ
ถ้าเรายังวิ่งได้แล้วเราจะมัวเดินอยู่ทำไม

ออฟไลน์ บูรณ์ (@Betong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
ของผม ให้ทาง Ifrit อุดตอนที่รถวิ่งไปประมาณ 7พันกว่าโล
แต่ตอนนี้วิ่งไปแล้ว 13,000 โล สังเกตุเห็นมีคราบ น้ำมันแบบนี้เลย...
ไม่รู้ว่ามัน leak หรือว่ามันเป็นปกติ......ครับ  พี่ๆชาวยแนะนำด้วยครับ  :sd23:
" You Will Never Work Alone "

• Pa Mania
  • *
ของผม ให้ทาง Ifrit อุดตอนที่รถวิ่งไปประมาณ 7พันกว่าโล
แต่ตอนนี้วิ่งไปแล้ว 13,000 โล สังเกตุเห็นมีคราบ น้ำมันแบบนี้เลย...
ไม่รู้ว่ามัน leak หรือว่ามันเป็นปกติ......ครับ  พี่ๆชาวยแนะนำด้วยครับ  :sd23:

ถอดออกมาเช็คเลยครับพี่บูรณ์ แล้วใช้กาวปะเก็นทาแผ่นปิดด้วยน่าจะช่วยกันรั่วซึมได้บ้างครับ รถผมตอนนี้ไม่ซึมแล้ว แต่ต้องใช้ไปอีกสักระยะแล้วดูอีกทีครับ