ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ รถผมที่ห้องเครื่องมีคราบน้ำมันแฉะๆ เกาะอยู่มาก  (อ่าน 13136 ครั้ง)

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 24
สวัสดีครับ พี่ๆผู้รู้ทุกท่าน ผมมีเรื่องสอบถามครับว่า รถผมที่ห้องเครื่องมีคราบน้ำมันเยิ้มแฉะๆ เกาะอยู่มาก และมีฝุ่นมาจับสกปรกมากครับ ตามรูปครับ (รถห้าปีไม่เคยล้างห้องเครื่องเลย วิ่งแสนกว่าโล) พบครั้งแรกประมาณช่วงห้า-หกหมื่นโล บอกช่างศูนย์ก็ไม่ทำอะไร ตอนแสนโลไปเปลี่ยนสายพานต่างๆ ก็บอกให้ดูให้ด้วย รับรถกลับมายังเหมือนเดิมไม่ทำอะไร

อยากทราบว่า มันรั่วซึมจากอะไร(ตรงลูกศร ส่วนในกรอบนั้นไม่ซึมแต่มีคราบไปเกาะ) และวิธีการแก้ไขอย่างไรครับ

* รถ 2.5 gt ปี 2009 อุด egr ตั้งแต่ออกจากศูนย์ นอกนั้นเดิมๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 พฤษภาคม 2014, 16:37:21 โดย อุเทน-tain »

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
 :L2761: แนะนำพี่อุเทน ก่อน มองแบบนี้มองยาก ลองทำความสะอาดโดยล้างเครื่องยนต์ให้หมดคราบน้ำมัน แต่ระมัดระวังเรื่องปลั๊กไฟต่างๆและอย่าให้Turboโดนน้ำจะเกิดสนิม ที่นี้ค่อยสังเกตุง่ายกว่าว่าคราบน้ำมันมาจากไหน  :L2736:

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
EGR หรือปล่าวหว้ามองไม่ถนัด  :sd06:  :sd06:

• Pa Mania
  • *
:L2761: แนะนำพี่อุเทน ก่อน มองแบบนี้มองยาก ลองทำความสะอาดโดยล้างเครื่องยนต์ให้หมดคราบน้ำมัน แต่ระมัดระวังเรื่องปลั๊กไฟต่างๆและอย่าให้Turboโดนน้ำจะเกิดสนิม ที่นี้ค่อยสังเกตุง่ายกว่าว่าคราบน้ำมันมาจากไหน  :L2736:

ขอบคุณครับพี่ต๋อง ผมจะลองล้างทำความสะอาดดูก่อนครับ

tod

• บุคคลทั่วไป
จากที่ดูจากรูป (ไม่ค่อยชัด) คิดว่ารั่วมาจากแผ่นอุด GER ครับอาจจะขันน๊อตไม่แน่พอ หรือแผ่นที่เอามาอุดหน้ามันไม่เรียบพอ หรือน๊อตคลายตัวครับ
ลองทำความสะอาดจุดนันดูแล้วลองสัเกตุใหม่ครับ  /// แต่ผมคิดว่ามาจากแผ่นอุด GER ไม่แน่นนั่นแหละครับ
 :L2904:

• Pa Mania
  • *
EGR หรือปล่าวหว้ามองไม่ถนัด  :sd06:  :sd06:

ครับ แถวๆที่อุด egr กันครับ (ตอนอุดช่างที่ศูนย์ทำให้ ผมไม่ได้ไปดูว่าอุดตรงไหน)

รูปจากพี่นะ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,24.0.html

ตรงลูกศรคือที่เห็นคราบน้ำมันเยิ้มครับ

• Pa Mania
  • *
จากที่ดูจากรูป (ไม่ค่อยชัด) คิดว่ารั่วมาจากแผ่นอุด GER ครับอาจจะขันน๊อตไม่แน่พอ หรือแผ่นที่เอามาอุดหน้ามันไม่เรียบพอ หรือน๊อตคลายตัวครับ
ลองทำความสะอาดจุดนันดูแล้วลองสัเกตุใหม่ครับ  /// แต่ผมคิดว่ามาจากแผ่นอุด GER ไม่แน่นนั่นแหละครับ

ขอบคุณครับพี่ทศ ผมจะไปให้ช่างดูอีกทีหรืออุดแผ่นใหม่ไปเลยครับ

tod

ดูจากรูปนี้ เดาเอาว่าแผ่นอุดไม่ได้มาตฐานครับ(คิดว่าช่างศูนย์คงทำกันเอง) แผ่นอุดที่ดีต้องมีความหนาประมาณ 3 มิลครับ ถ้าบางกว่านั้นพอเจอความร้อนมากๆมันจะบิดและให้ตัวครับ  ดูจาดรูปข้างล่างผมว่ามันน่าจะบางครับ (ตรงลูกษรสีแดงชี้)

• Pa Mania
  • *
ดูจากรูปนี้ เดาเอาว่าแผ่นอุดไม่ได้มาตฐานครับ(คิดว่าช่างศูนย์คงทำกันเอง) แผ่นอุดที่ดีต้องมีความหนาประมาณ 3 มิลครับ ถ้าบางกว่านั้นพอเจอความร้อนมากๆมันจะบิดและให้ตัวครับ  ดูจาดรูปข้างล่างผมว่ามันน่าจะบางครับ (ตรงลูกษรสีแดงชี้)

:L2900: ขอบคุณอีกครั้งครับพี่ทศ ในปามาเนียเรามีใครทำแผ่นอุด egr ที่มาตรฐานจำหน่ายบ้างมั้ยครับ ช่วยชี้เป้าด้วยครับ  :L6419: :L2758:

tod

แบบทีใช้กันอยู่จะมีความหนาแบบนี้ครับ

เคยแจกที่กระทู้นี้
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1967.0.html

เดี๋ยวรองสอบถามเจ้าที่ผมเคยสั่งซื้อให้ครับ ผลยังไงจะมาแจ้งครับ

• Pa Mania
  • *
แบบทีใช้กันอยู่จะมีความหนาแบบนี้ครับ

เคยแจกที่กระทู้นี้
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1967.0.html

เดี๋ยวรองสอบถามเจ้าที่ผมเคยสั่งซื้อให้ครับ ผลยังไงจะมาแจ้งครับ

:sd23: :sd23: :L2758: :L2758: ขอบคุณครับพี่ทศ ผมก็จะลองหาจากกูเกิลไปด้วยครับ   :L6428: :L6428:

tod

:sd23: :sd23: :L2758: :L2758: ขอบคุณครับพี่ทศ ผมก็จะลองหาจากกูเกิลไปด้วยครับ   :L6428: :L6428:
มีหลายเจ้าเลยครับ บางเจ้าขายด้วยรับติดต้วยแนะนำติดต่อเองได้เลยครับสะดวกกว่า  // ผมอยู ตจว.สั่งมาติดอย่างเดียวครัย)

• Pa Mania
  • *
มีหลายเจ้าเลยครับ บางเจ้าขายด้วยรับติดต้วยแนะนำติดต่อเองได้เลยครับสะดวกกว่า  // ผมอยู ตจว.สั่งมาติดอย่างเดียวครัย)

ครับผมก็อยู่ ตจว. ว่าจะสั่งมาติด(หาข้อมูลก่อนถ้าสามารถติดเองได้) หรือให้ช่างติดให้ แต่ที่หาเจอส่วนมากขนาด 1 - 1.5 มล. แค่นั้นครับ แบบหนา 3 มล. แบบของพี่ทศไม่เจอเลยครับ   :L6419: :L2900:

tod

ครับผมก็อยู่ ตจว. ว่าจะสั่งมาติด(หาข้อมูลก่อนถ้าสามารถติดเองได้) หรือให้ช่างติดให้ แต่ที่หาเจอส่วนมากขนาด 1 - 1.5 มล. แค่นั้นครับ แบบหนา 3 มล. แบบของพี่ทศไม่เจอเลยครับ   :L6419: :L2900:
2 มิลก็ได้ครับ ใช้ได้แล้วครับ
 :L2734:

• Pa Mania
  • *
2 มิลก็ได้ครับ ใช้ได้แล้วครับ
 :L2734:

ขอบคุณครับพี่ทศ  แต่ยังหาไม่เจอ เจอหนาที่สุด 1.5 มล. เองครับ ใครรู้จักที่มีหนาเกิน 2 มล. ช่วยชี้เป้าด้วยครับ  :L2758: :L2758: :L2758:

tod

เดี๋ยวส่งข้อมูลให้ทาง PM  ครับ  ปาเจโร่กับไทรตั้นใช้ได้เหมือนกันครับ **ผมไม่รู้จักเป็นการส่วนตัว ติดต่อเอาเองนะครับ***

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
สวัสดีครับ พี่ๆผู้รู้ทุกท่าน ผมมีเรื่องสอบถามครับว่า รถผมที่ห้องเครื่องมีคราบน้ำมันเยิ้มแฉะๆ เกาะอยู่มาก และมีฝุ่นมาจับสกปรกมากครับ ตามรูปครับ (รถห้าปีไม่เคยล้างห้องเครื่องเลย วิ่งแสนกว่าโล) พบครั้งแรกประมาณช่วงห้า-หกหมื่นโล บอกช่างศูนย์ก็ไม่ทำอะไร ตอนแสนโลไปเปลี่ยนสายพานต่างๆ ก็บอกให้ดูให้ด้วย รับรถกลับมายังเหมือนเดิมไม่ทำอะไร

อยากทราบว่า มันรั่วซึมจากอะไร(ตรงลูกศร ส่วนในกรอบนั้นไม่ซึมแต่มีคราบไปเกาะ) และวิธีการแก้ไขอย่างไรครับ

* รถ 2.5 gt ปี 2009 อุด egr ตั้งแต่ออกจากศูนย์ นอกนั้นเดิมๆครับ

ตามพี่ทศว่าเลยครับ  ไปตรวจสอบช่งทาง EGR / รถอายุ 5 ปีเป็นธรรมดาของการคลายตัว  แบบนี้เรียกไอน้ำมันซึมครับไม่ถึงกับมีผลต่อการขับขี่โดยตรง  แค่รื้อมาดูแล้วเปลี่ยนอะไหล่ประกอบกลับทำความสะอาดครับ

กลุ่มปามาเนียส่วนใหญ่  ใส่ปิ่นโตหรือกล่องข้าวน้อยทางทีม IFRIT จัดการให้หมดครับ

การซ่อมบำรุงของกรณีไอน้ำมันซึมเป็นเรื่องปกติของการใช้งานทั่วไปในระยะเวลานานๆครับ

สบายใจได้
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
เดี๋ยวส่งข้อมูลให้ทาง PM  ครับ  ปาเจโร่กับไทรตั้นใช้ได้เหมือนกันครับ **ผมไม่รู้จักเป็นการส่วนตัว ติดต่อเอาเองนะครับ***

ได้ pm แล้วครับพี่ทศ ขอบคุณมากครับ  :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :L2758:

• Pa Mania
  • *
ตามพี่ทศว่าเลยครับ  ไปตรวจสอบช่งทาง EGR / รถอายุ 5 ปีเป็นธรรมดาของการคลายตัว  แบบนี้เรียกไอน้ำมันซึมครับไม่ถึงกับมีผลต่อการขับขี่โดยตรง  แค่รื้อมาดูแล้วเปลี่ยนอะไหล่ประกอบกลับทำความสะอาดครับ

กลุ่มปามาเนียส่วนใหญ่  ใส่ปิ่นโตหรือกล่องข้าวน้อยทางทีม IFRIT จัดการให้หมดครับ

การซ่อมบำรุงของกรณีไอน้ำมันซึมเป็นเรื่องปกติของการใช้งานทั่วไปในระยะเวลานานๆครับ

สบายใจได้

ขอบคุณครับพี่นะ ค่อยสบายใจขึ้นหน่อย เสียดายมากๆ ที่ไม่สามารถไปร่วมมิตติ้งได้ ไม่งั้นคงได้การซ่อมบำรุงรถ พร้อมกับได้ไอเทมเพิ่มพลังติดรถ  :L2901: :L2901: :L2901: :L2758:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
 :L4365: ตามคำแนะนำพ่อหมอทั้งสองเลยครับพี่เทน คืบหน้าอย่างไรช่วยมาอัพเดทเพื่อนๆบ้างนะครับ :L2759:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ เจ๊ก สุวรรณภูมิ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ที่นี่ประเทศไทย
    :L4365:เก็บข้อมูล :L2900:

• Pa Mania
  • *
:L4365: ตามคำแนะนำพ่อหมอทั้งสองเลยครับพี่เทน คืบหน้าอย่างไรช่วยมาอัพเดทเพื่อนๆบ้างนะครับ :L2759:

ครับพี่หยก ตอนนี้กำลังหาแผ่นอุด egr อย่างหนา.และศึกษาวิธีการทำแล้วไม่น่าจะยาก.หาอุปกรณ์เครื่องมือพร้อมใจพร้อมจะลองทำเองดูครับ. :L2756:

• Pa Mania
  • *
ขอส่งการบ้านหน่อยครับ

เมื่ออุปกรณ์พร้อม แผ่นอุดพร้อม คนพร้อม เลยได้เวลาลงมือทำ

แผ่นอุดได้มาจากหาดใหญ่ แพงกว่าเจ้าที่พี่ทศแนะนำ ซึ่งโทรไปไม่รับสาย หนา 2 มล. ตัดเลเซอร์ ราคา 500 รวมส่ง Ems

ชุดบล็อก ไปเดิน HomePro ลดราคา จาก 2100 เหลือ 1299 เลยจัดมาซะ

print วิธีการทำ จาก http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=59974

ถึงจะลองทำครั้งแรก แต่ก็ไม่ยากอย่างที่คิดไว้ตอนแรกครับ ตอนถอดหัวน็อตจะติดก้านวัดระดับน้ำมันเครื่อง ต้องคลายน็อตยึดแล้วผลักออกนิดนึงครับ

ถอดออกมาแล้ว ดูสภาพครับช่างศูนย์ที่อุดให้ตั้งแต่ออกรถ อุดให้ที่เดียว คือที่ มอเตอร์ egr ครับ เป็นสแตนเลส หนา 2 มล. (คงตัดทำเอง งานไม่เรียบครับ)

ทำให้ไอเสียไปถึงมอเตอร์แล้วไปต่อไม่ได้ เลยซึมออกตรงปะเก็นล่างมอเตอร์นี่แหละ (ตรงลูกศรชี้)

ตอนแรกคิดจะถอดอัดกาวปะเก็นแล้วแต่ทำคนเดียวไม่มีที่ยึดไม่มีคนช่วยจับเลยถอดไม่ได้ ก็เลยช่างมันปล่อยไว้อย่างนี้แหละ เพราะเราอุดหัวท้ายอยู่แล้ว

จัดการล้างด้วยเบนซิน และใช้แปรงสีฟันเก่าขัด คราบเขม่าข้างในแห้งติดแน่นมากครับ ขัดไม่ออกเลยครับ ล้างออกแต่เขม่าที่เป็นฝุ่นจับแค่นั้น

ทำความสะอาดหน้าแปลน โดยใช้ใบมีดคัตเตอร์ขูดเขม่าที่ติดแห้งออกจนหมดแล้ว เป่าให้แห้งแล้วใช้กาวปะเก็นทาแผ่นอุด

ใส่กลับเข้าที่เดิม ขันน็อตให้แน่น เสียบปลั๊ก egr เสร็จเรียบร้อยครับ

ตอนใส่กลับนี่ทุลักทุเลพอสมควรครับ เพราะผมใส่น็อตข้างบนตรงมอเตอร์ก่อน แล้วไปใส่ข้างล่างขาออกออยคูลเลอร์ไม่ได้ครับ มันไม่ตรงรู ปล้ำอยู่นานจนต้องถอดน็อตข้างบนออกแล้วใส่น็อตข้างล่างก่อน ถึงจะได้ครับ

ใช้เวลาทั้งสิ้น 2 ชั่วโมงครับ เหนื่อยเอาการเหมือนกันกับการลงมือทำครั้งแรก  :L6428: :L2888:

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
เยี่ยมครับพี่อุเทน
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

surut jantorn

รีวิวชัดเจน  :L2734:

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
 :L2734: :L2734: รายการต่อไปจะทำต่อครับพี่อุเทนครับ  :L2732: :L2732:

ออฟไลน์ เด่น โคราช

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
 :L4365: มาเก็บข้อมูลครับ  :L2888:   :L2734:

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
:L2734: :L2734: รายการต่อไปจะทำต่อครับพี่อุเทนครับ  :L2732: :L2732:

พี่พฎยังไม่อุดหรอ  :L2761:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
พี่พฎยังไม่อุดหรอ  :L2761:

ผมก็ยังไม่ได้อุดนะ  :L2754: :L2754:  เครื่องเบนซินมีให้อุดป่าวหว่า  :L2761: :L2761: :L2761:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
พี่พฎได้มหาอุตตั้งแต่ทำกล่องแล้วคร้าบ
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ ชรินทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  :L4365:  :L4365: มาขอเก็บข้อมูลด้วยคนครับ
ถ้าเรายังวิ่งได้แล้วเราจะมัวเดินอยู่ทำไม

ออฟไลน์ บูรณ์ (@Betong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
ของผม ให้ทาง Ifrit อุดตอนที่รถวิ่งไปประมาณ 7พันกว่าโล
แต่ตอนนี้วิ่งไปแล้ว 13,000 โล สังเกตุเห็นมีคราบ น้ำมันแบบนี้เลย...
ไม่รู้ว่ามัน leak หรือว่ามันเป็นปกติ......ครับ  พี่ๆชาวยแนะนำด้วยครับ  :sd23:
" You Will Never Work Alone "

• Pa Mania
  • *
ของผม ให้ทาง Ifrit อุดตอนที่รถวิ่งไปประมาณ 7พันกว่าโล
แต่ตอนนี้วิ่งไปแล้ว 13,000 โล สังเกตุเห็นมีคราบ น้ำมันแบบนี้เลย...
ไม่รู้ว่ามัน leak หรือว่ามันเป็นปกติ......ครับ  พี่ๆชาวยแนะนำด้วยครับ  :sd23:

ถอดออกมาเช็คเลยครับพี่บูรณ์ แล้วใช้กาวปะเก็นทาแผ่นปิดด้วยน่าจะช่วยกันรั่วซึมได้บ้างครับ รถผมตอนนี้ไม่ซึมแล้ว แต่ต้องใช้ไปอีกสักระยะแล้วดูอีกทีครับ