ผู้เขียน หัวข้อ: ดูรถแล้ว อย่าลืมดูแลตัวเองน่ะคับ  (อ่าน 10892 ครั้ง)

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
Re: ดูรถแล้ว อย่าลืมดูแลตัวเองน่ะคับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 6 พฤษภาคม 2014, 23:47:47 »
ขอบคุณครับพี่พีท รับ :L6428: ที่25 ไปเลย สำหรับสาระดีๆ :L2734:
  ผมก็เป็นโรคหัวใจเต้นผิดจังหวะอยู่ครับพี่พีท ต้องกินยาทุกวัน ให้มันอยู่ในจังหวะ ไม่กระโตกกระตากเกินไป
นี่เสาร์นี้ก็ต้องไปนั่งหน้าแหลมที่รพ.กรุงเทพ ได้เวลาหมอนัดตรวจอีกแล้ว
   ถูกต้องอย่างพี่พีทว่า ดูแลรถแล้ว อย่าลืมดูแลตัวเองด้วย :L2758:

โอ้ว ทานยาอะไรบ้างคับตอนนี้ แนะนำ ซิมวาส กินทุกวัน วันละเม็ดน่ะพี่ อันนี้เป็นยานอกคับ ไม่รู้มีขายในเมืองไทยรึปล่าว มันเป็นยาที่ช่วยละลายไขมันในเส้นเลือด ทานได้ไม่อันตรายคับ  ดูแลสุขภาพด้วยคับ

• Pa Mania
  • *
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
Re: ดูรถแล้ว อย่าลืมดูแลตัวเองน่ะคับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 7 พฤษภาคม 2014, 00:01:49 »
วันนี้ผมพึ่งกลับมาจากกรีดยาง มาอัพเดทได้นิสเดียว เกี่ยวกับการออกกำลังกายของคนเป็นโรคหัวใจ  ช่วงตอนที่ 2 ด้านล่างคร้าบ

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 7 พฤษภาคม 2014, 00:04:17 »
โอ้ว ทานยาอะไรบ้างคับตอนนี้ แนะนำ ซิมวาส กินทุกวัน วันละเม็ดน่ะพี่ อันนี้เป็นยานอกคับ ไม่รู้มีขายในเมืองไทยรึปล่าว มันเป็นยาที่ช่วยละลายไขมันในเส้นเลือด ทานได้ไม่อันตรายคับ  ดูแลสุขภาพด้วยคับ
น่าจะ คอนคอร์ กับ แอสไพลินเบบี้ครับอย่างละเม็ด ทุกวัน
   :sd23: ขอบคุณครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 7 พฤษภาคม 2014, 00:06:05 »
น่าจะ คอนคอร์ กับ แอสไพลินเบบี้ครับอย่างละเม็ด ทุกวัน
   :sd23: ขอบคุณครับ

สู้ๆคับพี่ป้อม เป็นห่วงคร้าบ

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 7 พฤษภาคม 2014, 00:41:25 »
ขอบคุณครับพี่พีท รับ :L6428: ที่25 ไปเลย สำหรับสาระดีๆ :L2734:
  ผมก็เป็นโรคหัวใจเต้นผิดจังหวะอยู่ครับพี่พีท ต้องกินยาทุกวัน ให้มันอยู่ในจังหวะ ไม่กระโตกกระตากเกินไป
นี่เสาร์นี้ก็ต้องไปนั่งหน้าแหลมที่รพ.กรุงเทพ ได้เวลาหมอนัดตรวจอีกแล้ว
   ถูกต้องอย่างพี่พีทว่า ดูแลรถแล้ว อย่าลืมดูแลตัวเองด้วย :L2758:

ผมมีเพื่อนแล้ว ปัจจุบันผมก็ต้องทานยาทุกวันเช่นกันครับ (ISOPTIN) พบหมอทุกๆ เดือนครึ่งเพื่อดูอาการและรับยากลับบ้าน ทานยาจนเบื่อหล่ะ  :sd06:  :sd06:

ผมยังไม่อยากสวนหัวใจเพื่อจี้ไฟฟ้าเท่าไหร่ เลยขอทานยาไปก่อนครับ แต่ผมก็ยังคงออกกำลังกายตามปรกตินะครับ ทั้ง jogging ปั้นจักรยาน fitness
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ เมษ์/พุนพิน สุราษฏร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 7 พฤษภาคม 2014, 01:41:42 »
 :L6428:   ขอบคุณ สำหรับสาระดี ๆ ที่นำมาฝากกันครับ
" ฉันจะพาพ่อ แม่ เที่ยวรอบเมืองไทยด้วย Pajero ของฉัน "

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 7 พฤษภาคม 2014, 22:16:47 »
ตอนที่ 3 ความรู้ทั่วไปเวลาเข้ารับบริการคลินิคทันตกรรม

การขูดหินปูน ทำไมถึงจำเป็นที่จะต้องขูดทุกๆ 1 ปี หรือ 6 เดือน

รูปด้านซ้ายรูปฟัน เหงือก และกระดูกรองรับรากฟันแบบปกติ หินปูนจะเกาะบริเวณตัวคอฟัน ถ้าเกาะมากขึ้นเรื่อยๆ โดยที่เราไม่ขูดเลย จะเป็นอย่างภาพด้านขวา ซึ่งจะเรียกว่าโรคปริทันต์ หรือรำมะนาดนั่นเองน่ะจ๊ะ ทีนี้ความน่ากลัวมันอยู่ตรงนี้คับ
ถ้าตรวจทางทันตกรรม ฟันท่านเป็นโรคปริทันต์ เอาเครื่องมือวัดความลึกแล้ว เป็นจริง หมอจะจับตัวฟันโยกไปมา ถ้าฟันโยก 1 มิลลิเมตร รักษาได้โดยการขูดหินปูน ถ้า 2 มิลลิเมตร รักษาได้ แต่เฉพาะทางนิสนุง โดยที่จะต้องเกลารากฟันร่วมด้วย แต่ถ้า 3 มิลลิเมตรขึ้นไป หมอจะพิจารณาถอดอย่างเดียว (อันนี้เอาไว้เป็นความรู้หน่อยนึงคับ กระดูและเหงือกที่รองรับรากฟัน ถ้ามันสลายไปโดยการอักเสบ มันไม่มีวันกลับคืนคับ ซ่อมแซมไม่ได้ หายแล้วหายเลย)
หากพี่ๆคิดว่าไม่ขูด ขูดทุกทีเสียวทุกที มาหาผมคับ รับรองไม่เสียวอย่างที่คิด ถ้าพี่ๆขูดเป็นประจำมันจะไม่เสียวคับ ผมประจำอยู่ รพ.ชุมพรเขตรอุดมศํกดิ์ 090 7037886 ถ้าจะมาส่งข้อความมานัดน่ะคับ สำหรับพี่ๆในปามาเนีย ฟรีโล๊ด  :sd42:

วันนี้อัพเดท ตอนที่ 3 คับ ดูแลสุขภาพฟันต่อคร้าบ

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 7 พฤษภาคม 2014, 22:34:57 »
 :sd23: :sd23: นัดหมอฟันพรุ่งนี้พอดีเลยครับ ต้องใส่ฟันปลอมเรื่องฟันนี้มีแค่ชุดเดียวในชีวิตด้วย (อยากให้เป็นเหมือนเส้นผมหรือเล็บจัง) 

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 7 พฤษภาคม 2014, 22:37:46 »
:sd23: :sd23: นัดหมอฟันพรุ่งนี้พอดีเลยครับ ต้องใส่ฟันปลอมเรื่องฟันนี้มีแค่ชุดเดียวในชีวิตด้วย (อยากให้เป็นเหมือนเส้นผมหรือเล็บจัง) 

555+ ลุยเลยคับถ้าใส่ฟันปลอม ฟันปลอมรักษาง่ายๆ ถอดแช่น้ำทุกวันกลางคืน ถ้าจะทำความสะอาดไม่ต้องไปแช่น้ำอุ่น ไม่ต้องซื้อเม็ดฟู่หรืออะไรมาล้างน่ะคับ ล้างกับน้ำยาล้างจานนี่ล่ะ สะอาดสุดๆ ไม่มีสารตกค้างด้วยคับพี่พฎ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2014, 01:53:20 »

ผมชอบเสียวฟัน เวลากินของเปรี้ยวครับ ทำยังไงดี ต้องทำอะไรบ้าง
อย่าบอกนะ ให้กินน้ำแตงโม
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ เหน่ง V6

• Pa Mania
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2014, 06:19:32 »
ขอบคุณพี่พีทครับ  :L2758: :L2900:  :L6428: #27 ให้เลยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2014, 11:51:05 »

ผมชอบเสียวฟัน เวลากินของเปรี้ยวครับ ทำยังไงดี ต้องทำอะไรบ้าง
อย่าบอกนะ ให้กินน้ำแตงโม

พี่โต้งคับ รายละเอียดบนตัวฟันน่ะคับ    ชั้นที่ 1 เรียกว่าชั้น  ครอบฟัน ชั้นที่ 2 เรียกว่าชั้นเนื้อฟัน ชั้นที่ 3 คือชั้นเส้นประสาทฟัน  ตลอดทุกชั้นจะมีช่องว่างๆไปถึง ชั้นโพรงฟัน (เล็กมากคับสังเกตุไม่เห็น)
แนะนำน่ะคับ
  1. ใช้ยาสีฟันที่ส่วนประกอบฟลูออไรด์ หรือที่เค้าโฆษณาว่าสามารถลดอาการเสียวฟันได้ (อันนี้ช่วยได้ไม่เยอะคับ เห็นผลในผู้ป่วยบางรายเท่านั้น)
  2. ผมแนะนำให้ผู้ป่วยของผม บ้วนน้ำเกลืออุ่นๆทุกวัน  หมายเหตุ ความเค็มเอาที่เรารับได้คับ ไม่เค็มมากไป ไม่เค็มน้อยไป บ้วนทุกวัน หลังอาหารยิ่งดี รับรองคับอาการเสียวฟันหายแน่นอน แถมเหงือกจะสุขภาพดีตามไปด้วย

อีกข้อสงสัยน่ะคับ
ต้องดูรายละเอียดฟันพี่โต้งว่า ลักษณะตัวฟันเป็นอย่างไร พี่โต้งแปรงฟันถูกวิธีหรือไม่ แล้วชอบทานอาหารเปรี้ยวบ่อยหรือไม่ บนตัวฟันมีรอยร้าวหรือไม่ แต่ละตัวการมีสาเหตุให้เสียวฟัน ไปจนถึงอาจสูญเสียฟันได้คับ
คนไข้บางรายชอบเคี้ยวน้ำแข็ง เวลาต่อมา เข้าคลินิคแล้วบอกว่าเสียวฟันทำอะไรไม่ถูก พอตรวจดูพบรอยร้าวบริเวณตัวฟัน  อาการนี้ทำอะไรไม่ค่อยได้คับ ทำได้แค่ทายากันเสียว +ทาฟลูออไรด์ให้ หวังว่ามันจะไม่ทะลุโพรงประสาท และไม่ร้าวไปจนถึงรากฟัน
เจอกันมิทติ้งหน้า ถ้ามีเวลา ผมจะพาเตียงสนามไปตรวจฟัน และทาฟลูออไรด์บริเวณรากฟัน ให้เลยคับ   (ฟลูออไรด์ที่ทา ช่วยในด้านการเสียวฟันบริเวณรากฟัน และป้องกันฟันผุคับ)

ลองดูน่ะคร้าบพี่โต้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 พฤษภาคม 2014, 11:59:13 โดย < พีท > ChumphoN »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2014, 11:53:44 »
ขอบคุณคร้าบพี่เหน่ง  :L2897: :L2897:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2014, 12:12:09 »
ตอนที่ 4 จัดฟันดีจริงหรือไม่ แล้วมันมีดียังไงถึงจัดกัน แล้วข้อเสียล่ะ เป็นไงอ่ะ :sd06:

สมัยก่อนทันตแพทย์จะพิจารณาการจัดฟันเฉพาะผู้ป่วยที่มีปัญหาทางด้านการบดเคี้ยวอาหารเท่านั้น เช่น
 - กัดฟันแล้วแต่ฟันก็ไม่สนิท
 - กัดเส้นก๋วยเตี๋ยวไม่ขาด
 - อื่นๆ
ซึ่ง การจัดฟันมีข้อควรระวังมากมาย และเป็นที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ทั้งนั้น อีกทั้งแพงหดหู่ ซึ่งจริงๆแล้ว ต้นทุนไม่แพงเลย (จัดฟันแค่คนเดียว มีตังคับ)
 :L4373: ข้อดีการจัดฟัน
- ดูดี สวย
- กัดเส้นก๋วยเตี๋ยวขาด
  :L4374: ข้อเสียการจัดฟัน
- กระดูกรองรับรากฟันละลาย จนทำให้ฟันโยกและไม่สามารถซ่อมแซมให้กลับคืนเหมือนเก่าได้ (หลีกเลี่ยงไม่ได้ ต้องเกิดในทุกรายที่จัดฟัน)
- โรคฟันผุที่ตามมาอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้
- มะเร็งช่องปาก เฉพาะผู้ป่วยบางราย
- ต้องถอนฟัน 8 ซี่ในผู้ป่วยที่มีฟัน ครบ 32 ซี่  / ต้องถอนฟัน 4 ซี่ ในผู้ป่วยที่มีฟัน 28 ซี่  บางรายถึงขั้นต้องตัดกราม :sd06: (บางคนทำแล้วดูไม่ดีคับ เกิดการผิดพลาดหลายอย่าง)
- ต้องใส่อุปกรณ์ยึดตัวฟันทุกวัน ถอดไม่ได้ ถ้าถอดฟันล้ม
- หลังจากใส่  นับไปอีก ประมาณ 20-30 ปี ฟันโยกหมด อาจจะต้องถอดหมดทั้งปาก
- มีอีกเยอะคับข้อเสีย แต่ละราย ก็แตกต่างกันไป เป็นโรคบางโรค เช่น มะเร็ง เบาหวาน ก็ทำให้เกิดภาวะดังกล่าวได้ที่อาจจะต้องสูญเสียฟันได้

อัพเดท วันที่ 8/5/57 จัดฟันดีจริงหรือไม่ แล้วมันมีดียังไงถึงจัดกัน แล้วข้อเสียล่ะ เป็นไงอ่ะ 

ขอบคุณคร้าบ การเรียงตัวอักษรอาจจะผิดพลาดได้บ้าง ขออภัยกับขอโทษรวมกัน มา ณ ที่นี้ด้วยคับ ท่านพี่ๆที่เคารพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 พฤษภาคม 2014, 12:14:09 โดย < พีท > ChumphoN »

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2014, 15:17:17 »
มา  :L6428: ให้พี่พีทครับ ข้อมูลดูแลสุขภาพตัวเองดีๆทั้งนั้น  :L2734:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2014, 20:58:58 »
มา  :L6428: ให้พี่พีทครับ ข้อมูลดูแลสุขภาพตัวเองดีๆทั้งนั้น  :L2734:
ขอบคุณคับพี่กิต   :L4399:  :sd23:

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
Re: ถนอมสายตากับท่าบริหารสายตาคับ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2014, 21:07:58 »
ตอนที่ 3 ความรู้ทั่วไปเวลาเข้ารับบริการคลินิคทันตกรรม

การขูดหินปูน ทำไมถึงจำเป็นที่จะต้องขูดทุกๆ 1 ปี หรือ 6 เดือน

รูปด้านซ้ายรูปฟัน เหงือก และกระดูกรองรับรากฟันแบบปกติ หินปูนจะเกาะบริเวณตัวคอฟัน ถ้าเกาะมากขึ้นเรื่อยๆ โดยที่เราไม่ขูดเลย จะเป็นอย่างภาพด้านขวา ซึ่งจะเรียกว่าโรคปริทันต์ หรือรำมะนาดนั่นเองน่ะจ๊ะ ทีนี้ความน่ากลัวมันอยู่ตรงนี้คับ
ถ้าตรวจทางทันตกรรม ฟันท่านเป็นโรคปริทันต์ เอาเครื่องมือวัดความลึกแล้ว เป็นจริง หมอจะจับตัวฟันโยกไปมา ถ้าฟันโยก 1 มิลลิเมตร รักษาได้โดยการขูดหินปูน ถ้า 2 มิลลิเมตร รักษาได้ แต่เฉพาะทางนิสนุง โดยที่จะต้องเกลารากฟันร่วมด้วย แต่ถ้า 3 มิลลิเมตรขึ้นไป หมอจะพิจารณาถอดอย่างเดียว (อันนี้เอาไว้เป็นความรู้หน่อยนึงคับ กระดูและเหงือกที่รองรับรากฟัน ถ้ามันสลายไปโดยการอักเสบ มันไม่มีวันกลับคืนคับ ซ่อมแซมไม่ได้ หายแล้วหายเลย)
หากพี่ๆคิดว่าไม่ขูด ขูดทุกทีเสียวทุกที มาหาผมคับ รับรองไม่เสียวอย่างที่คิด ถ้าพี่ๆขูดเป็นประจำมันจะไม่เสียวคับ ผมประจำอยู่ รพ.ชุมพรเขตรอุดมศํกดิ์ 090 7037886 ถ้าจะมาส่งข้อความมานัดน่ะคับ สำหรับพี่ๆในปามาเนีย ฟรีโล๊ด  :sd42:

ฟรีงี้ก็น่าไปขูดหินปูนนะครับ
แต่พอคำนวนค่าน้ำมันไปชุมพร
เอิ่ม......... :L2739:
เอาแถวๆนี้ก็พอละ
 :sd42: :sd42: :sd42:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2014, 21:24:57 »
ฟรีงี้ก็น่าไปขูดหินปูนนะครับ
แต่พอคำนวนค่าน้ำมันไปชุมพร
เอิ่ม......... :L2739:
เอาแถวๆนี้ก็พอละ
 :sd42: :sd42: :sd42:

555+ พา ผ.บ.มาเที่ยวชุมพรซิคับพี่โจ้ ้เดวผมจะหาเรื่องชวน ปามาเนีย ทำทริปเที่ยว นอน ลองเรือนาวา เขื่อนรัชประภา  :sd42:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 พฤษภาคม 2014, 21:27:32 โดย < พีท > ChumphoN »

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2014, 06:46:57 »
ปรกติกลับลงใต้ทุกครั้งไม่เคยได้จอดแวะชุมพรเลยครับ ผ่านตลอดเลย  :L2739:  :L2739:

สถานที่ท่องเที่ยวน่าสนใจดีครับ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ ใหม่ เมืองอุบล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2014, 09:42:58 »
ไม่ได้ลงใต้ไปซะนาน  จริงๆ บ้านคุณยายผมอยู่ ที่หลังสวน จ.ชุมพร เวลาไปเที่ยวทางใต้จะไปพักที่นั่นทุกครั้ง

ไปทีไรก็จะไปกินข้าว ที่ร้านอาหารแถว ปากน้ำหลังสวน บรรยากาศดีมาก อาหารก็อร่อย  :L4398:

ขออภัยไม่เกี่ยวกับกระทู้สุขภาพ แต่เห็นภาพแล้ว อยากกลับไปเที่ยวอีกครั้ง