ผู้เขียน หัวข้อ: กลิ่นและควันจากภายนอก  (อ่าน 13957 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่คม

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 8
กลิ่นและควันจากภายนอก
« เมื่อ: 30 เมษายน 2014, 19:58:16 »
 :L4387: ใช้รถมาจนจะครบแสนโลในอีกไม่ถึงเดือนข้างหน้า แต่สิ่งหนึ่งที่ไม่เคยแก้ได้คือเรื่องกลิ่นและควัน ฝุ่น เข้ามาภายใน ศูนย์ก้อ แบะๆๆๆแก้ไม่เคยหาย ตอนนี้ใกล้หมดประกัน อยากรื้อหาต้นตอของปัญหา เลยเข้ามาขอแนวทาง ผัง ระบบการทำงาน พี่ๆท่านใดพอจะแนะนำได้มั่งครับ  :L2759:
มาไม่บ่อย...แต่คอยส่องทุกเวลา

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
Re: กลิ่นและควันจากภายนอก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 เมษายน 2014, 21:23:05 »
ปิดช่องทางลมเข้าด้านหน้าเลยครับจบ บริเวณตะแกรงด้านหน้ากระจกบังลมหน้า

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 เมษายน 2014, 22:21:22 »

เห็นมีรูปอยู่ที่ กระทู้ DIY ติดตั้ง Photo sensor ของพี่อ๊อด หน้า 4
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?topic=109.msg107252;topicseen#msg107252

ตรงช่องที่เขียนว่า Fresh+ลูกศรเขียว ตำแหน่งอยู่ตู้พัดลมแอร์ ที่เราติดกรองแอร์กันนั่นแหละครับแต่อยู่ส่วนบนจะเป็นกลไกเปิดช่องให้อากาศจาก
ภายนอกรถเช้ามา ช่องนี้อาจปิดไม่สนิท หรือ กลไกผิดปกติ  ถ้ารื้อเองสงสัยจะงานหนักเหมือนกันครับ

หรือว่าปิดอย่างที่พี่อ้วนว่าเลยเท่ากับปิดถาวร เวลาต้องการให้อากาศหมุนเวียนก็แง้มกระจกด้านคนชับลง สัก 1 นิ้วขณะที่รถวิ่งอยู่ ส่วนใหญ่วิธีลด
กระจก สิงห์อมควันจะใช้กันบ่อยครับ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 เมษายน 2014, 23:29:19 »
:L4387: ใช้รถมาจนจะครบแสนโลในอีกไม่ถึงเดือนข้างหน้า แต่สิ่งหนึ่งที่ไม่เคยแก้ได้คือเรื่องกลิ่นและควัน ฝุ่น เข้ามาภายใน ศูนย์ก้อ แบะๆๆๆแก้ไม่เคยหาย ตอนนี้ใกล้หมดประกัน อยากรื้อหาต้นตอของปัญหา เลยเข้ามาขอแนวทาง ผัง ระบบการทำงาน พี่ๆท่านใดพอจะแนะนำได้มั่งครับ  :L2759:
แก้ไม่ตกคับ. ผมมีเด็กเล็ก เข้าศูนย์เช็คแล้วคับ  เค้าแก้ไม่ได้คับ ถ้าพี่คม ลองเล่นเป็นเครื่องฟอกอากาศในรถพอจะช่วยได้ไหมคับ.   
แต่คิดว่าคงไม่ค่อยเห็นผลน่ะคับ. เหมือนจะคนล่ะหน้าที่กันคับ.    ส่วนตัวผมเป็นภูมิแพ้น่ะคับ.   :sd21:
 :sd21:     :sd21:     :sd21:     :sd21:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 1 พฤษภาคม 2014, 01:06:37 »

ผมผลิตชิ้นส่วนให้ Navara ส่วน Console หน้าทั้งหมด
โครงสร้างจะคล้ายๆกัน มันจะมีรู มีช่อง เต็มไปหมด
มีฟองน้ำ เส้นหนาเท่านิ้วชี้ มีหลายขนาด ทั้งยาว และ หนา
ประกอบเต็มไปหมด ตอนประกอบ เข้ากับตัวถังส่วนหน้า ย่อมจะไม่สนิทเสียทีเดียว
แค่มีช่องไฟเล็กๆ หรือ เหลื่ยมกันนิดหน่อย แค่นี้ กลิ่นก็เข้ารถแล้วครับ

ลองวิธี พี่อ้วนดูว่า จะป้องกันได้ไหม

กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่คม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2014, 20:28:15 »
 :sd23: ขอบคุณทุกๆความเห็นครับพี่ๆ เดี๋ยวพรุ่งนี้ วันหยุด จะค่อยๆทำไปครับ ตามกำลัง และความรู้อันน้อยนิดทางช่างของผม  :L2758: :L2758: :L2758:
มาไม่บ่อย...แต่คอยส่องทุกเวลา

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2014, 21:46:57 »
เจอแต่ปัญหาถังน้ำมันรั่วต้องเติมทุกอาทิตย์  :L2901:  :L2901:
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ ปรีชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2014, 12:29:21 »
อย่างเช่นขับผ่านที่เขาเผาหญ้าข้างทาง แล้วกลิ่นควันเข้ามาในตัวรถนี่
ถือว่าปกติใหมครับ...

ถ้าเปรียบเทียบกับปิคอัพคันเก่านี่ มีกลิ่นเข้ามาในตัวรถเหมือนกัน ก็เลยไม่แน่ใจว่าปกติแล้ว
หรือว่าต้องไม่มีกลิ่นเข้ามาเลย ถึงจะเรียกว่าปกติ.. :sd23:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2014, 14:48:52 »
อย่างเช่นขับผ่านที่เขาเผาหญ้าข้างทาง แล้วกลิ่นควันเข้ามาในตัวรถนี่
ถือว่าปกติใหมครับ...

ถ้าเปรียบเทียบกับปิคอัพคันเก่านี่ มีกลิ่นเข้ามาในตัวรถเหมือนกัน ก็เลยไม่แน่ใจว่าปกติแล้ว
หรือว่าต้องไม่มีกลิ่นเข้ามาเลย ถึงจะเรียกว่าปกติ.. :sd23:
พี่ปรีชาคับของผมก้อเป็นเหมือนกันคับ.     :sd21:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ แขก Krub

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 กันยายน 2020, 09:02:54 »
แก้ไม่ตกคับ. ผมมีเด็กเล็ก เข้าศูนย์เช็คแล้วคับ  เค้าแก้ไม่ได้คับ ถ้าพี่คม ลองเล่นเป็นเครื่องฟอกอากาศในรถพอจะช่วยได้ไหมคับ.   
แต่คิดว่าคงไม่ค่อยเห็นผลน่ะคับ. เหมือนจะคนล่ะหน้าที่กันคับ.    ส่วนตัวผมเป็นภูมิแพ้น่ะคับ.   :sd21:
 :sd21:     :sd21:     :sd21:     :sd21:
ขอบคุณครับ
ความสุขเกิดขึ้นทุกครั้งหลังพวงมาลัยปาเจโร่

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 กันยายน 2020, 09:03:37 »
 :L2758: :L2758:
    เห็นมีรูปอยู่ที่ กระทู้ DIY ติดตั้ง Photo sensor ของพี่อ๊อด หน้า 4
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?topic=109.msg107252;topicseen#msg107252

ตรงช่องที่เขียนว่า Fresh+ลูกศรเขียว ตำแหน่งอยู่ตู้พัดลมแอร์ ที่เราติดกรองแอร์กันนั่นแหละครับแต่อยู่ส่วนบนจะเป็นกลไกเปิดช่องให้อากาศจาก
ภายนอกรถเช้ามา ช่องนี้อาจปิดไม่สนิท หรือ กลไกผิดปกติ  ถ้ารื้อเองสงสัยจะงานหนักเหมือนกันครับ

หรือว่าปิดอย่างที่พี่อ้วนว่าเลยเท่ากับปิดถาวร เวลาต้องการให้อากาศหมุนเวียนก็แง้มกระจกด้านคนชับลง สัก 1 นิ้วขณะที่รถวิ่งอยู่ ส่วนใหญ่วิธีลด
กระจก สิงห์อมควันจะใช้กันบ่อยครับ
ความสุขเกิดขึ้นทุกครั้งหลังพวงมาลัยปาเจโร่

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 กันยายน 2020, 09:05:12 »
ผมผลิตชิ้นส่วนให้ Navara ส่วน Console หน้าทั้งหมด
โครงสร้างจะคล้ายๆกัน มันจะมีรู มีช่อง เต็มไปหมด
มีฟองน้ำ เส้นหนาเท่านิ้วชี้ มีหลายขนาด ทั้งยาว และ หนา
ประกอบเต็มไปหมด ตอนประกอบ เข้ากับตัวถังส่วนหน้า ย่อมจะไม่สนิทเสียทีเดียว
แค่มีช่องไฟเล็กๆ หรือ เหลื่ยมกันนิดหน่อย แค่นี้ กลิ่นก็เข้ารถแล้วครับ

ลองวิธี พี่อ้วนดูว่า จะป้องกันได้ไหม
ขอบคุณครับ