ผู้เขียน หัวข้อ: กิน..เที่ยว..แต่งรถ..แผนสยบคำบ่น ผบ. ต่อภาค 2 พลิกวิกฤตเป็นโอกาส  (อ่าน 31640 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
จากกิเลสที่ไ้ด้มาจาก รีวิว ของ BBB แก๊งค์ นำพาต้องให้ผม วางแผนการครั้งใหญ่ ทำยังไงให้ได้แต่งรถ  :L2754: โดยโดนบ่นน้อยที่สุด  :L2761:

แผนการณ์ครั้งนี้ ต้องหาสถานที่เที่ยวในแต่ละแห่งให้ได้ และดึงดูดใจให้ ผบ.คล้อยตาม และค่อยๆ หยอดข้ออ้างนิดหน่อยว่า "พอดีละไปเที่ยว จะได้เป็นเปลี่ยนนั้นนี้ให้น้องปาด้วย"

มีเส้นทางจุดหมายตามนี้ครับ

1.เปลี่ยนยางที่ Toppower ชลบุรี  เที่ยวบางแสน

2.เปลี่ยนสเกิร์ตหน้า+ครอบบันได ที่ TN Auto พระประแดง พิพิธช้างเอราวัณ + ฟาร์มจรเข้สมุทรปราการ

3.เช็คกล่องข้าวที่ IFrit พุทธมณฑลสาย 2  ให้  ผบ.ไปซ๊อปแถวสำเพ็ง-เยาวราช

เมื่อแผนการณ์ลงตัว  ;D ก็ถึงเวลาล้อหมุนวันที่ 26 ต.ค ออกเดินทางจากร้อยเอ็ด 20:30 น. ถึง ชลบุรี เกือบตี 4 ระยะทาง เกือบ 600 กิโลเมตร

น้ำมันเต็มถัง

ไมค์อยู่ที่ 83,xxx แล้ว น้องปาเรา

เช้าวันที่ 27 วิ่งเข้าหาน้าปิง Toppower แต่เช้าเลยครับ เพื่อทำเวลา ให้เหลือเวลาเที่ยวให้เยอะที่สุด ไม่ังั้นจะเสียแผนต่อไป  ;D

ยางใหญ่ขึ้น จาก 265 เป็น 275 ก็เลยต้องยกขึ้นหน่อยไม่งั้นอาจติดได้ครับ

เตรียมอำลาแล้วยางเก่า หลังจากใช้งานมานานเกือบ 2 ปี แต่ดอกยังเหลือเยอะเลยครับ ผิดที่ผมไม่ได้สลับยางตามระยะ มันเลยไม่เสมอ ทำให้เกิดเสียงหอน  :sd15:

toyo ps2 เตรียมประจำการณ์

ผบ. ระหว่างรอ มีเวลาพักนิดหนึ่งครับ

เจ้าตัวเล็กก็เหมือนกันได้โอกาสพัก แต่ผมยังไม่ได้นอนเลยตั้งแต่เมื่อวาน  ;D

เสร็จเรียบร้อย เสร็จประมาณ 11:00 น. ขอบพระคุณน้าปิงที่ดูแล แนะนำเป็นอย่างดีครับ

เสร็จจากจัดการข้าวหลามน้องปา ก็พา ผบ.มาซื้อข้าวหลามจริงๆ กันหน่อย รอยยิ้มยังมี แสดงว่า ทริปแต่งน้องปาถัดไป ไม่มีปัญหา  :sd42:

แล้วแวะไปซื้อปลาหมึก กับกุ้งสดๆ น็อคใส่กล่องโฟม

และพาเจ้าตัวเล็ก ไปเล่นน้ำ

ปิดทริปวันแรก หาห้องพัก ได้ที่ โรงแรมปะการัง บางแสน วิวสวยครับ แนะนำเลยครับ ราคาไม่แพงมากติดทะเลด้วยครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้มาต่อวันที่ 2 ครับ  :sd23:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ธันวาคม 2012, 17:05:37 โดย nine »

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: กิน..เที่ยว..แต่งรถ..แผนสยบคำบ่น ผบ.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 07:07:24 »

พี่nine มาแรงอ่ะ  วันเดียวเก็บหมดเลย    ไอ้ดุ้นๆท่อนๆแบบนี้แหละที่มีชื่อเสียงโด่งดังมานาน  "ข้าวหลามหนองมน"   สีหลังเผาจนสุกยังแอบเหลืองให้เหมือน emu จนอร่อย 5555
 :L2760: :L2732:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
Re: กิน..เที่ยว..แต่งรถ..แผนสยบคำบ่น ผบ.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 08:11:42 »
ตามอ่านครับ พี่นาย
ยางสองปี วิ่งไปกี่โลครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 08:40:12 »

พี่nine มาแรงอ่ะ  วันเดียวเก็บหมดเลย    ไอ้ดุ้นๆท่อนๆแบบนี้แหละที่มีชื่อเสียงโด่งดังมานาน  "ข้าวหลามหนองมน"   สีหลังเผาจนสุกยังแอบเหลืองให้เหมือน emu จนอร่อย 5555
 :L2760: :L2732:
ก็เพราะต้องการ ตามรอยพี่นะ เนี่ยละครับ ทำให้ได้กินข้าวหลามหนองมน อร่อยสมคำลำลือจริงๆ  :L2754:

ตามอ่านครับ พี่นาย
ยางสองปี วิ่งไปกี่โลครับ ;) ;) ;)
ประมาณ ห้าหมื่นกว่าโลครับพี่สุพัช ถือว่าคุ้มแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 08:52:56 »
สุดยอดนักว่างแผนจริงๆ ข้าน้อยขอคราวะพี่Nine :L4399:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 08:56:49 »
มาเก็บตกกับทริปวันแรกกันหน่อยครับ

ที่ร้านน้าปิง ยังมีอะไรให้กระเป๋าแหกอีกเพียบเลยครับ ถ้าไม่ติด ผบ.ไปด้วย อาจจะได้แม๊กซ์ลายใหม่กลับบ้าน มีแต่ลายโดนใจ ทั้งนั้น ;D

หรืออาจจะโดนยกโหดแบบนี้ สงสัยต้องใช้บันไดปีนขึ้น  :sd42:

และก็โดน ผ้าเบรค N500 อีกหนึ่งชุด หนึบขึ้นได้ใจ พอดีขับกลับบ้านเบริ์นอิน ผ้าเบรคไปในตัวครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 12:13:20 »
มาต่อทริปวันที่ 2 เดินทางจากชลบุรีประมาณ 8 โมงเช้า ถึงพิพิธภัณฑ์ช้างเอราวัณ ประมาณ 9:00 น. ที่ครอบครัวผมต้องมาสักการะทุกปีครับ

เสร็จจากสักการะ พา ผบ.+ตัวเล็กไปเที่ยวแล้ว ก็ถึงทีผมบ้าง คุณจะซื้อของที่ไหนหรือเปล่า ผบ.บอก จตุจักรวันอาทิตย์ด้วยน่าเดิน  :L4373: เดี๋ยวผมไปส่ง คุณเดินซ๊อปก่อนนะครับ

แป็ปเดียวผมมาติดครอบบันไดนิดเดียว  :L2739: แล้วช่วงรอรถ ผมจะหาที่พักให้ ผบ.บอกอยากได้ติดกับแม่น้ำเจ้าพระยา แล้วจะหายังไง นึกขึ้นได้ โทรหาพี่โยดีกว่า และพี่โยเห็นว่า

บ้านอยู่แถวพระประแดงพอดี จะได้ไปขอฟังเครื่องเสียงเทพฯ ด้วย แต่พี่โย บอกไม่ค่อยแน่ใจเรื่องที่พัก จึงแนะนำว่าจะโทรไปปรึกษาพี่กิตติ เพราะอยู่โซนนั้น น่าจะทราบดีกว่า สักพัก

มีเบอร์โทรเข้ามา ไม่ทราบเบอร์ ที่แท้เป็นเบอร์พี่กิตตินี่เอง ต้องขอขอบพระคุณมากครับ ที่เสียเวลาหาข้อมูลให้ผม ทั้งพี่โย และพี่กิตติครับ  :sd23: แต่ติดปัญหาเจ้าตัวเล็กไปด้วย ไม่อยู่

สุขเลยครับ ก็เลยไม่ได้ไปแวะเยี่ยมพี่โยเลยครับ เอาไว้ทริปหน้า เป็นชายโสดก่อนนะครับพี่โย  :L2754:

ถึงร้าน TN-Auto ประเมินบ่าย 3 โมง คุณนุชไม่อยู่ไปทำบุญยังไม่กลับ คุณทวนอยู่กับลูกน้องติดตั้งชุดแต่งรอบคัน dmax รุ่นใหม่อยู่ จึงต้องรอคิว ระหว่างรอเลยจัดการล้างตัวน้องปา

เตรียมแปลงราง  ;D ;D

ถึงคิวผมประมาณ 5 โมงเย็น เจ้าตัวเล็กจอมชน เริ่มไม่อยู่นิ่งแล้ว ทำเอาจากร้านประดับยนต์ เป็นศูนย์รับเลี้ยงเด็กไม่แล้ว  :sd42: คุณนุชกลับมาจากทำบุญ ก็มาต้อนรับเป็นอย่างดี

แต่ต้องขอโทษความชนของเจ้าตัวเล็กด้วยนะครับ  :sd23:

เตรียมตัวรื้อสเกิร์ตหน้าและครอบบันไดแล้วจ้า

ระหว่างรอ ตัวเล็กดื้อมาก จับยัดลงกล่องเลย จะได้ดื้อเฉพาะที่  ;D

ติดตั้งเสร็จประมาณ 2 ทุ่มกว่า แต่ไม่มีเวลาได้ถ่ายรูปที่ TNAuto เลยครับ เจ้าชนกวนตลอด และช่วงเวลานั้นผมก็พยายามหาโรงแรมให้ได้ตามที่ ผบ.ต้องการ

ลองไล่ดูตามที่พี่กิตติแนะนำ พอดีเห็นในเวปมีอีกจุดหนึ่งอยู่ ถ.เจริญนคร 17 ราคาโปรฯ จองผ่านเวปราคาประหยัด ที่โรงแรมไอบิส 2800.- พร้อมอาหารเช้า พักได้ 4 ท่าน

จากราคา 3,xxx.- ยังไงก็ได้ขอให้ ผบ. พอใจก่อน เพราะซ๊อปเสร็จแล้ว จะนั่งแท็กซี่ไปรอที่โรงแรมแล้ว ถ้าไม่ได้ที่พักจะพาลเสียแผนวันพรุ่งนี้ต่อ  ;D

และพอ ผบ.ไปถึงที่พัก โทรมาบอก "ชอบมากวิวสวยดี" รอดตัวไปสำหรับวันที่สอง ยังรักษาอารมย์ ผบ.อยู่มัด :L4373:

ถึงห้องพักแล้วครับ เจ้าตัวเล็กยังไม่หยุดดื้ออีก แต่ไม่นานก็หมดฤทธิ์  ;D

ตอนเช้าลงมาสูดอากาศด้านล่าง เก็บภาพบรรยากาศ และน้องปานิดหนึ่ง หลังจากที่ติดตั้งเสกิ์ตหน้าและครอบบันได เมื่อคืนยังไม่ได้ถ่ายภาพ ดูุดุขึ้น จริงๆ

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 13:28:44 »
มาแถวนี้เปลี่ยนลุกเลยนะครับ  กลายเป็นดุดันมากกว่าเดิมอีกครับ :L2758: :L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 16:40:56 »
มาแถวนี้เปลี่ยนลุกเลยนะครับ  กลายเป็นดุดันมากกว่าเดิมอีกครับ :L2758: :L2734:
ผมเด็กนอกเมือง นานๆ ได้เข้ากรุงเทพฯ ที ต้องเอาให้คุ้มค่าครับพี่นะ ถ้าบ้านผมอยู่ใกล้พี่นะ ละก็ คงจะได้ ขอไปนอนค้างที่บ้านพี่นะ เป็นประจำแน่เลย   :L2746:

เพราะ ผบ.คงไล่ออกจากบ้านประจำ   :L2739:

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 16:50:37 »
มารอดูต่อครับ พี่นาย  :)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 17:13:00 »
ทริปวันสุดท้าย 29 ต.ค.
ต้องเข้าไปเช็คกล่องข้าว ที่ ifrit หลังจาก สมาร์ทเกทไฟไม่เข้า และกล่องเสียบปุ๊บ ไฟเครื่องยนต์โชว์ปั๊บ จึงต้องอุดปลั๊ก ใช้งานเฉพาะคันเร่งไฟฟ้า ไปพลางๆ ก่อน

วิ่งไปที่ ifrit พุทธมณฑลสาย 2 เวลาประมาณ 9:30 น. เจอกับเฮียต้อม อยู่คนเดียว และแจ้งว่า พอดีคุณปอนด์เกิดอุบัติเหตุ ทางรถ บาดเจ็บที่แขน เมื่อวันที่ 28 ที่ผ่าน

คงเ้ข้ามาช้ากว่าปรกติ ก็ขอให้ พี่ปอนด์หายเร็วนะครับ แต่พอดีมีช่างอีกคนพึ่งมาถึง และเฮียต้อม ก็ช่วยจัดการให้ แถมเลี้ยงข้าวเหนียว ส้มตำอีก อร่อยมาก ขอบคุณมากครับ

ใช้เวลาไม่นาน ก็เสร็จ  ผมก็ออกไปลองวิ่งในซอยดู  :L4373: กลับมาแรง ลื่น เหมือนเดิมแล้ว  :L2734:

เสร็จจากจัดการกล่องข้าว กิเลสยังเหลือ และเวลายังพอมี จัดการวิ่งไปเปลี่ยนไฟท้ายดีกว่า  ผบ.โทรมา ก็บอกยังเช็คกล่องไม่เสร็จ รอแป๊ป  :sd42:

ถึงคลองถม เกือบเที่ยง เล่นกว่าจะเสร็จหล่อเกือบบ่ายโมง ผบ.เริ่มบ่น เพราะรอนานมากแล้ว ไม่เป็นไร เพราะวันสุดท้ายแล้ว โดนบ่นบ้าง ก็ต้องยอมกันนิดละครับ

ต้องใช้ ความนิ่ง อย่าโต้ตอบ จะดีที่สุด แล้วเวลาจะช่วยให้อะไรทุกอย่างดีขึ้น  ;D

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2012, 07:41:54 »
ผบ.เริ่มบ่น เพราะรอนานมากแล้ว ไม่เป็นไร เพราะวันสุดท้ายแล้ว โดนบ่นบ้าง ก็ต้องยอมกันนิดละครับ

ต้องใช้ ความนิ่ง อย่าโต้ตอบ จะดีที่สุด แล้วเวลาจะช่วยให้อะไรทุกอย่างดีขึ้น 

:L4373: :L4373: :L4373:เจ๋งฟ่ะ พี่นาย ใช้ความสงบสยบความเคลื่อนไหว มากทม.รอบนี้ จัดเต็มจริงๆ ครับ :L4373: :L4373: :L4373:
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ วี พระนคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • "เราต้องปรับตัวเข้าหารถ ไม่ใช่ให้รถปรับเข้าหาเรา"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2012, 10:52:20 »
พี่นาย เล่นทุกเม็ดจริงๆ สุดยอด :L2734: :L2734: :L2734:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2012, 13:56:29 »
เข้าใจว่ายังไม่หมด อย่างน้อยก็ยังไม่เห็นไฟท้ายที่เปลี่ยน แต่ขอบอกว่าทึ่งมากกับความสามารถในการวางแผนและทำเวลา  :L2734:

สมกับเป็นสมช แก็งค์กระเป๋าแหกจริงๆ  :L2753:

นี่ถ้าพี่นายได้มาพักที่รร.แม่นํ้า (ราคาไมาได้แพงกว่า ibis) แล้วผบ.กับลูกได้ไปเดิน asiatique รับรองไม่มีบ่นตอนจบแนะนอน เอาไว้รอบหน้าแล้วกันนะ  :L2736:

พี่นายรบกวนช่วยให้รายละเอียดช่วงล่างเพิ่มเติมหน่อยครับ ว่าใช้โช็คสปริงอะไร และยกอย่างไร ขอบคุณครับ :L2759:

แล้ว spoiler ของเก่าอยู่ไหนหรือครับ จะเข้าห้องแบ่งปันหรือเปล่า  :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2012, 15:12:46 »
สุดยอดนักว่างแผนจริงๆ ข้าน้อยขอคราวะพี่Nine :L4399:
มันได้รสชาติของชีวิตจริงๆ ครับ ทั้งตื้นเต้น ทั้งหวาดเสียว ทั้งก่อนและหลัง แต่งรถ ครับพี่leejoe สมัยก่อนตอนเด็กๆ กลัวคุณแม่มากๆ แต่ทำไมโตขึ้นกลับไม่ค่อยกลัว

ดันมากลัวแม่ทูนหัวแทน :sd15:

ผบ.เริ่มบ่น เพราะรอนานมากแล้ว ไม่เป็นไร เพราะวันสุดท้ายแล้ว โดนบ่นบ้าง ก็ต้องยอมกันนิดละครับ

ต้องใช้ ความนิ่ง อย่าโต้ตอบ จะดีที่สุด แล้วเวลาจะช่วยให้อะไรทุกอย่างดีขึ้น 

:L4373: :L4373: :L4373:เจ๋งฟ่ะ พี่นาย ใช้ความสงบสยบความเคลื่อนไหว มากทม.รอบนี้ จัดเต็มจริงๆ ครับ :L4373: :L4373: :L4373:

ผมมีคติประจำใจครับ พี่พัช  "สาม น."
1.นิ่ง ........ :sd25:
2.นอน ....หลับไว้ก่อนบ่นไปคิดซะว่าฟังธรรมะ
3.หนี ....ก่อนจะเจอดีกว่านี้  :sd42:

พี่นาย เล่นทุกเม็ดจริงๆ สุดยอด :L2734: :L2734: :L2734:
มิบังอาจครับ ทุกท่านในแก็งค์กระเป๋าแหก ผมว่าเป็นเกือบทุกคน จะต่างกันแค่มากหรือน้้อยเท่านั้นครับ  :sd42:

เข้าใจว่ายังไม่หมด อย่างน้อยก็ยังไม่เห็นไฟท้ายที่เปลี่ยน แต่ขอบอกว่าทึ่งมากกับความสามารถในการวางแผนและทำเวลา  :L2734:

สมกับเป็นสมช แก็งค์กระเป๋าแหกจริงๆ  :L2753:

นี่ถ้าพี่นายได้มาพักที่รร.แม่นํ้า (ราคาไมาได้แพงกว่า ibis) แล้วผบ.กับลูกได้ไปเดิน asiatique รับรองไม่มีบ่นตอนจบแนะนอน เอาไว้รอบหน้าแล้วกันนะ  :L2736:

พี่นายรบกวนช่วยให้รายละเอียดช่วงล่างเพิ่มเติมหน่อยครับ ว่าใช้โช็คสปริงอะไร และยกอย่างไร ขอบคุณครับ :L2759:

แล้ว spoiler ของเก่าอยู่ไหนหรือครับ จะเข้าห้องแบ่งปันหรือเปล่า  :sd42:
เสียดายมากครับ ผมติดต่อที่ รร.แม่น้ำ ที่พี่กิตติแนะนำ เหลือแต่ห้องราคา สี่พัน..up เลยครับ ทั้งผมมากัน 4 คน ไม่งั้นต้องเปิด 2 ห้อง  :sd06: เอาไว้รอบหน้าไม่พลาดแน่นอนครับ 

ช่วงล่างก็เป็นชุดเดิม คือ emu sport, สปริงโดบินสัน..สแตนดาร์ต, เพียงแค่รองสเปเซอร์เฉพาะด้านหลัง ด้านหน้าเท่าเดิมครับ ได้ความนิ่ม นิ่ง มากขึ้นจนรู้สึกได้เลยครับ

ส่วนสินค้าแบ่งบันรอเปิดตัว ปามาเนีย ก่อนครับ เดี๋ยวเอามาร่วมสนุกกับสมาชิกปามาเนียครับ  :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 7 พฤศจิกายน 2012, 10:38:22 »
พี่นายช่วยเก็บชุดแรกให้หมดน่ะ  ชุดสองกำลังจะคลอด  มาเพียบ :L6025:

ออฟไลน์ ^หนึ่ง^Engineering

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • Pluakdaeng Rayong
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2012, 21:19:39 »
 :sd10: :L2747: :L2747: :L2747: :L2747: :L2747: :L2747:
Pajero Sport 2.5GT 4wd.
I Love Pajero Sport.

ออฟไลน์ ย้ง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 17:13:25 »
อิจฉาจัง ได้เที่ยว แถมแต่งหล่อด้วย สุดยอดเลยคับ :L6428: :L6428:

• Pa Mania
  • *
มาต่อทริปภาค 2 ตอนนี้ผมตั้งชื่อว่า "พลิกวิกฤตเป็นโอกาส"  ;D ชื่อเรื่องทำไมถึงเป็นเช่นนั้น ขอเล่าแบบเรื่อยๆ เปื่อยๆ ตามสไตล์ผมก็แล้วกันนะครับ  :L2904:

สืบเนื่องจากรีวิวจากพี่ๆ แก๊งค์กระเป๋าแหก ทำให้ทำใจแข็งไม่อยู่ ต้องแหกตาม ประจวบเหมาะกับมีอบรม แถวถนนจันทร์ 2 วัน จึงเกิดแผนการณ์  :L6415: อีกครั้งครับ

ในตอนแรกตั้งเป้าประมาณนี้ครับ คือวันที่ 19-20 ธค.

1.เปลี่ยนเบาะ Recaro กับพี่สุพัช โดยผู้ประสานงานให้คือ พี่นะ พี่กิตติ

2.เพิ่มไฟวงแหวน ทำโคมดำ ขอบส้ม , กราวด์วาย

3.ติดตั้ง HD Player , หน้ากาก C800 ที่ชัยนาทซาวน์ และตรวจเซ็คระบบนิดหน่อยครับ

4.เปลี่ยนหัวฉีด ตามพี่นะ พี่อ๊อด พี่กิตติ พี่สุพัช พี่โย เพราะเคยตั้งใจไว้หลายครั้ังแล้ว อยากจะเป็น "แก็งค์หัวฉีดใหญ่" กับเขาบ้าง

แต่มีเหตุการณ์ไม่คลาดฝันเกิดขึ้น แต่รอบนั้นก็จบลงไปด้วยดี แต่เป็นแบบ...งงๆ (ผมไม่ขอพูดถึง) จนมั่นใจว่า น้องปาผมน่าจะพร้อมผ่าตัดเปลี่ยนหัวฉีดแล้ว  ;D

5.เปลี่ยนสปริงจาก โดบินสัน เป็น EMU กิเลสที่เกิดจากรีวิวพี่นะ

ที่เกริ่นมากับเวลา 2 วัน มันไม่พอแน่นอน เพราะผมต้องอบรมทั้ง 2 วัน คิดไปคิดมา .... ขอ ผบ.เดินทางก่อนเป็นวันที่ 18 ตอนเช้า กะไปทำงานให้ลูกค้าที่บ้านไผ่ จ.ขอนแก่น เสร็จก็จะเบิ่งยาวเข้ากรุงเทพฯ

จัดการกับ เบาะ Recaro ก่อนอันดับแรก จากเดิมนัดพี่สุพัช ไว้วันที่ 19 เช้า เลื่อนมาเป็น 18 ช่วงเย็นแทน ถึงร้านเฮียชัยประมาณ 6 โมงเย็นครับ ถึงเสร็จเฮียชัยจัดการลุยกันทันที

เกิดมาบอกตรงๆ ยังไม่เคยได้มีประสบการณ์ในการนั่งเบาะสไตล์นี้เลยครับ ต้องอาศัยดูรีวิวพี่นะ ถามพี่สุพัช กวนพี่กิตติ จนพี่ๆ แกสงสัยจะรำคาญ จัดให้น้องมันหน่อยแล้วกัน  :sd42:

แล้วผมก็มาเจอตัวเป็นแล้ว  :L4384:

จัดการรื้อเบาะเดิมทันที

บายบ๊าย เบาะเดิม ที่มีหมอนน้อยของลูกชายใช้หนุนหลัง ตอนขับทางไกล  :sd42:

เสร็จแล้วครับเกือบประมาณ 3 ทุ่ม

หลังจากได้้ลองนั่งขับบนเบาะชุดนี้ ในตอนแรกนะครับ ย้ำในตอนแรก ผมยังปรับตัวเข้ากับเบาะยังไม่ได้ รู้สึกเลยว่า "มันใช่หรือเปล่าว่ะเนี่ย" โทรหาพี่สุพัชก่อนเลย "พี่สุพัชฝากขายคืนได้เปล่า"

พี่สุพัชบอกเดี๋ยวก่อนอย่าเพิ่ง ลองปรับตัวให้เข้ากับเบาะก่อน และแล้วก็โทรหาหัวหน้าแก็งค์ พี่นะ ร่ายกันยาว พี่นะก็แนะนำ การขึ้นลง การดูแลรักษา ประสบการณ์การใช้งาน จนผมให้เวลาปรับตัวก่อน

จนมา ณ ตอนนี้ หลังจากปรับตัวและได้พี่นะ ช่วยแนะนำปรับให้ ผมพอใจกับเบาะชุดนี้มากมาย ขับรถกลับบ้านร่วม 600 กิโล ไม่เหมื่อย ไม่ปวดหลัง ได้สไตล์สปอร์ต เข้าโค้ง มีปีกรับตัวและหัวไหล่ ให้นิ่ง

ทำให้ควบคุมรถได้ดีมากขึ้น อย่างไม่น่าเชื่อครับ ตอนนี้เหลือ ผบ.ผม อยากให้แกลองดูก่อน แล้วจะมารายงานอีกครั้งครับ

ต้องขอบพระุคุณพี่สุพัช ที่มอบเบาะ Recaro ดำด้ายแดงให้ผม ทั้งๆ ที่จะต้องอยู่บนรถพี่สุพัช

ขอบพระคุณพี่นะ พี่กิตติ ที่ประสานงานติดต่อ ทำให้ได้สินค้าที่หายาก แถมราคาและคุณภาพเยี่ยมครับ

ขอบพระคุณเฮียชัย และทีมงาน ที่ยอมสละเวลาติดตั้งให้จนเสร็จ แถมมีเครื่องดืมบริการอีกด้วย  :sd23:

เดี๋ยวพรุ่งนี้มาต่อ ในด้านต่อไปครับ  ;D

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
บออกได้เลยว่า  :L2888: :L2888: :L2888: :L2900:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901: