ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันถังนี้ผมทำดีที่สุดเเล้วววว  (อ่าน 26229 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 69
Re: น้ำมันถังนี้ผมทำดีที่สุดเเล้วววว
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 14:21:39 »
:L2888: กินเยอะจัง   ผมล้อใหญ่ ทั้งยกทั้งดัน fell time วิ่งยาวยังได้ถังหนึ่ง  580 โล +/- เลยนะ ( นัดจากไฟเตือนเติมไป 1500  ที่ นม.ประมาณ  26.59 บาท/ลิตร)

ถ้ามีโอกาสได้ไปมีตติ้งคงต้องรบกวนให้พี่นะ ร่ายมนต์ให้หน่อยครับ :L2897:

อัพเดทวันนี้   แต่ที่จริง ไฟเตือนตั้งแต่ 553 กิโลแล้วครับ ที่ทำได้เพราะเมื่อวาน
ผบ.นั่งไปด้วยระยะทางประมาณ 300 กม.  ห้ามขับเกิน 120  :L2905:  ผมนี่เครียดเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กรกฎาคม 2015, 15:04:11 โดย ดุ่ย »

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
Re: น้ำมันถังนี้ผมทำดีที่สุดเเล้วววว
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 14:58:56 »
ถ้ามีโอกาสได้ไปมีตติ้งคงต้องรบกวนให้พี่นะ ร่ายมนต์ให้หน่อยครับ :L2897:

อัพเดทวันนี้   แต่ที่จริง ไฟเตือนตั้งแต่ 553 กิโลแล้วครับ ที่ทำได้เพราะเมื่อวาน
ผบ.นั่งไปด้วยระยะทางประมาณ 300 กม.  ห้ามขับเกิน 120  :L2905:  ผมนี่เครียดเลย

เจ๋งเลยพี่ดุ่ย..ประหยัดฟุดๆแล้ว
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 15:02:32 »
:L2888: กินเยอะจัง   ผมล้อใหญ่ ทั้งยกทั้งดัน fell time วิ่งยาวยังได้ถังหนึ่ง  580 โล +/- เลยนะ ( นัดจากไฟเตือนเติมไป 1500  ที่ นม.ประมาณ  26.59 บาท/ลิตร)

ทำไว้เป็นข้ออ้างในการจะเดินหน้าสเต็ปถัดไปไงพี่นะ..ตอนนี้ ผบ.เริ่มเซๆและมีอาการให้เห็นบ้างแล้วถามตลอดจะแก้ยังไงต้องใช้ตังค์อีกกี่บาท 5555 หัวใหญ่+ยกพร้อมออยคลูเลอร์ อาจตามมาในเร็ววัน  :L2905: :L2905: :L2905:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 15:08:00 »
ทำไว้เป็นข้ออ้างในการจะเดินหน้าสเต็ปถัดไปไงพี่นะ..ตอนนี้ ผบ.เริ่มเซๆและมีอาการให้เห็นบ้างแล้วถามตลอดจะแก้ยังไงต้องใช้ตังค์อีกกี่บาท 5555 หัวใหญ่+ยกพร้อมออยคลูเลอร์ อาจตามมาในเร็ววัน  :L2905: :L2905: :L2905:

โหๆๆ พี่อาทเดินเกมส์ลึกเลยนะครับ ผมขอใช้เป็นแนวทางบ้างนะครับ  :L2901:

ว่าแต่ คห.ผมข้างบน รูปภาพทำไมมา 2 รูปเลยหว่าวันนี้เนทอืดๆสงสัยน้ำฝนเข้าสายสัญญาณ

ออฟไลน์ รัฐพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 15:25:06 »
ของผม 2.5VG 4WD มี Rack หลังคา ใส่กรอง k&N ติดคันเร่งไฟฟ้า ตัวเลขที่ดีสุดแบบวิ่งระยะทางไกลหลายร้อยกิโล
ครั้งที่ 1 ทริป โคราช - อัมพวา - ชะอำ - หัวหิน ไป 4 วัน 3 คืน วิ่งใช้งานรวมระยะทางทั้งทริปจนกลับมาถึงโคราช เติมเต็มถัง 2 ครั้ง (ถังที่ 2 เติมเกือบทันทีหลังไฟติด) กลับมาโคราช ระยะทางรวม 1200 กม. วิ่งในเมืองได้อีกประมาณ 30 กิโล ไฟเตือนติด
ครั้งที่ 2 วิ่งโคราช-นครนายก ระยะทางรวมประมาณ 450 กิโล พยามวิ่ง 100 -110 มีขาดบ้าง เกินบ้างตามสภาพจราจร เฉลี่ย 10.6 กม./ลิตร

นอกนั้นส่วนมากจะ 9 ปลายๆครับ แต่ช่วงที่ออกรถมาใหม่ๆ เคยได้ 11 ปลายๆ - 12 อยู่เหมือนกัน ตอนนั้นอาจยังไม่คุ้นกับรถเลยค่อยๆขับ และระยะทางก็ไม่ไกลมาก ส่วนในเมืองโดยเฉลี่ยได้ 7 กลางๆครับ ติดมากๆถึง 7 ต้นๆเลย 6 ปลายๆก็เคยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กรกฎาคม 2015, 15:30:38 โดย รัฐพล »

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 22:08:00 »
ของผม 2.5VG 4WD มี Rack หลังคา ใส่กรอง k&N ติดคันเร่งไฟฟ้า ตัวเลขที่ดีสุดแบบวิ่งระยะทางไกลหลายร้อยกิโล
ครั้งที่ 1 ทริป โคราช - อัมพวา - ชะอำ - หัวหิน ไป 4 วัน 3 คืน วิ่งใช้งานรวมระยะทางทั้งทริปจนกลับมาถึงโคราช เติมเต็มถัง 2 ครั้ง (ถังที่ 2 เติมเกือบทันทีหลังไฟติด) กลับมาโคราช ระยะทางรวม 1200 กม. วิ่งในเมืองได้อีกประมาณ 30 กิโล ไฟเตือนติด
ครั้งที่ 2 วิ่งโคราช-นครนายก ระยะทางรวมประมาณ 450 กิโล พยามวิ่ง 100 -110 มีขาดบ้าง เกินบ้างตามสภาพจราจร เฉลี่ย 10.6 กม./ลิตร

นอกนั้นส่วนมากจะ 9 ปลายๆครับ แต่ช่วงที่ออกรถมาใหม่ๆ เคยได้ 11 ปลายๆ - 12 อยู่เหมือนกัน ตอนนั้นอาจยังไม่คุ้นกับรถเลยค่อยๆขับ และระยะทางก็ไม่ไกลมาก ส่วนในเมืองโดยเฉลี่ยได้ 7 กลางๆครับ ติดมากๆถึง 7 ต้นๆเลย 6 ปลายๆก็เคยครับ

ของพี่รัฐพลลองเอากรองเดิมมาใส่แทนกรอง k&N  แล้วลองวิ่งในเมืองรถติดๆดูอีกทีนะครับ   อาจจะช่วยเรื่องอัตราการกินน้ำมันเปลี่ยนแปลงในทางที่ดี

เพราะแรงบิดต้นหายไปกับกรองพวกนี้เยอะมาก   ปามาเนียเคยทดสอบเรื่องกรองแต่งมา 3 ยี้ห้อโดยการจอดรถที่เนินชันหรือทางขึ้นตึกหรือห้าง  เช่นอาคาร sun tower 

โดยการจ่อล้อชิดมุมเริ่มของเนินแล้วออกตัวขึ้นไปบนเนินตามระยะคันเร่งและประเมินจากรอบเครื่องที่ใช้พบว่ากรองเดิมใช้รอบเครื่องต่ำกว่าและให้กำลังจากแรงบิดต้นที่ชัดเจนมากกว่ากรองแต่ง

แต่เมื่อรอบเครื่องสูงๆกรองแต่งให้อัตราเร่งที่ดีกว่า  ควันน้อยกว่า  แต่ก็เห็นอัตราสิ้นเปลืองที่แตกต่างกว่าเช่นกัน

ทุกวันนี้น่าจะมีแต่รถของปามาเนียส่วนใหญ่นะที่แต่งตาม concept แล้วแนะนำให้ใช้กรองเดิม  กับบูสตามกำหนด

หากมีโอกาส ลองดูแล้วเปรียบเทียบเป็นข้อมูลให้อีกทีนะครับ  เพราะพี่รัฐพลใช้กรองแต่งจนน่าจะจับอาการออกแล้ว

:L2734:

Note : ใครอยากลองอาการ Hold step gear มาที่ Sun tower เลยครับมีทางขึ้นที่จอดรถสามารถสร้างเงื่อนไขให้ gear hold step ได้  โดยที่temp engineไม่ต้องสูงถึงที่เขาว่ากันว่าร้อนเท่านี้แล้วจะเกิดอาการล็อค  
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 22:12:55 »
ของพี่รัฐพลลองเอากรองเดิมมาใส่แทนกรอง k&N  แล้วลองวิ่งในเมืองรถติดๆดูอีกทีนะครับ   อาจจะช่วยเรื่องอัตราการกินน้ำมันเปลี่ยนแปลงในทางที่ดี

เพราะแรงบิดต้นหายไปกับกรองพวกนี้เยอะมาก   ปามาเนียเคยทดสอบเรื่องกรองแต่งมา 3 ยี้ห้อโดยการจอดรถที่เนินชันหรือทางขึ้นตึกหรือห้าง  เช่นอาคาร sun tower 

โดยการจ่อล้อชิดมุมเริ่มของเนินแล้วออกตัวขึ้นไปบนเนินตามระยะคันเร่งและประเมินจากรอบเครื่องที่ใช้พบว่ากรองเดิมใช้รอบเครื่องต่ำกว่าและให้กำลังจากแรงบิดต้นที่ชัดเจนมากกว่ากรองแต่ง

แต่เมื่อรอบเครื่องสูงๆกรองแต่งให้อัตราเร่งที่ดีกว่า  ควันน้อยกว่า  แต่ก็เห็นอัตราสิ้นเปลืองที่แตกต่างกว่าเช่นกัน

ทุกวันนี้น่าจะมีแต่รถของปามาเนียส่วนใหญ่นะที่แต่งตาม concept แล้วแนะนำให้ใช้กรองเดิม  กับบูสตามกำหนด

หากมีโอกาส ลองดูแล้วเปรียบเทียบเป็นข้อมูลให้อีกทีนะครับ  เพราะพี่รัฐพลใช้กรองแต่งจนน่าจะจับอาการออกแล้ว

:L2734:

Note : ใครอยากลองอาการ Hold step gear มาที่ Sun tower เลยครับมีทางขึ้นที่จอดรถสามารถสร้างเงื่อนไขให้ gear hold step ได้  โดยที่temp engineไม่ต้องสูงถึงที่เขาว่ากันว่าร้อนเท่านี้แล้วจะเกิดอาการล็อค
งานประจำผมอยู่ที่นั้นเลยครับ ตึก SUN. .....!!!!   
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 22:15:17 »
งานประจำผมอยู่ที่นั้นเลยครับ ตึก SUN. .....!!!!   
แล้วทางขึ้นเป็นอย่างไรบ้างครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 22:27:05 »
รับ-ส่งพริตตี้หราพี่อั๋น   ;) ;)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 22:39:44 »
แล้วทางขึ้นเป็นอย่างไรบ้างครับ
ตอนนี้รถ ของผมกรองเดิมๆครับ.   .รอบรถแรงดันเวลาเหยียบคันเร่งรอบต้น ดึงขึ้นกว่ากรองเปลือยคับ.
 ผมเคยใช้กรองของเฮอร์.....เคน.  มาแล้วครับ.
เหมือนรถไม่มีแรงครับ ต้องเร่งให้เเรงกว่าเดิมเยอะคับ. (เหยียบให้หนักกว่าเดิมครับ).เวลารอบต่ำอัตตราเร่งไม่ค่อยดีคับแต่เวลารอบสูงๆวิ่งอยู่คับ
เหมือนจะจับอาการไม่ได้คับว่า ...ต้นหาย....ปลายเดิน. หรือ. รอบต้นมาเร็ว แต่ปลายๆตื้อๆคับ.
      จนมิตติ้งติดกล่องคันเร่ง
      เห็นทางพี่นะเเนะนำกรองเดิม ผมเลยยึด....กรองเดิมมาตลอดเลยครับ. ต้นปลาย สม่ำเสมอครับ รอบต่ำๆก้อ อัตตราเร่งดีเหมือนกันครับ
อัตตราการเผาผลาญน้ำมันแตกต่างกันอยู่ระหว่างกรองเปลือยกับกรองเดิมครับ. 
ทางขึ้น ตึก SUN  ลากยาวๆๆ. ไปหน่อยครับ. ผมขับไม่เร็วครับพี่นะ ถ้ากรองเดิมๆรอบต่ำๆก้อขึ้นสบายหน่อยคับ.
ตอนนี้กรองเปลือยไม่ใส่แล้วครับผิดสูตรคับ .....!!!!!
          (ขออภัยน่ะครับ อธิบายแบบบ้านๆน่ะครับ )

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 22:41:50 »
รับ-ส่งพริตตี้หราพี่อั๋น   ;) ;)
ออกบูธ อยู่พลาซ่าชั้นล่างคับ...... แม๋....!!!    ตึกนี้สปาย.... ยิ่งเยอะๆอยู่ด้วยครับ. 
( ล้อเล่นน่ะครับ พี่อ้วนครับ )

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 22:51:13 »
ออกบูธ อยู่พลาซ่าชั้นล่างคับ...... แม๋....!!!    ตึกนี้สปาย.... ยิ่งเยอะๆอยู่ด้วยครับ. 
( ล้อเล่นน่ะครับ พี่อ้วนครับ )

อยู่ถึงวันไหนเหรอครับ พี่อั๋น
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2015, 14:13:05 »
อยู่ถึงวันไหนเหรอครับ พี่อั๋น
วันนี้ติดภารกิจอยู่ ฟอร์จูนคับ มามั้ย มามั้ย คับพี่โจ้.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2015, 14:41:44 »
วันนี้ติดภารกิจอยู่ ฟอร์จูนคับ มามั้ย มามั้ย คับพี่โจ้.

อ้าว ไม่บอก
เดี๋ยวแวะไปหา
 :L2897: :L2897: :L2897:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2015, 21:38:54 »

เค้าไปหาแล้วนะตัวเอง
 :L2897: :L2897: :L2897:

manhorse

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2015, 22:28:51 »
จับระยะมา 3 รอบ แล้ววิ่ง ไปบ้านผัดกาด จันทบุรี ไฟแดงเตือน วิ่งได้แค่ 520
ขับเฉลี่ยความเร็วไม่เกิน 140 รถผม 178 วีจี 4WD เดิมๆ ท่อ HKS ใบเดียว
ทำยังไงให้วิ่งได้มากกว่านี้คราบพี่นะ ช่วยหน่อยคราบ  :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2015, 22:32:29 »
จับระยะมา 3 รอบ แล้ววิ่ง ไปบ้านผัดกาด จันทบุรี ไฟแดงเตือน วิ่งได้แค่ 520
ขับเฉลี่ยความเร็วไม่เกิน 140 รถผม 178 วีจี 4WD เดิมๆ ท่อ HKS ใบเดียว
ทำยังไงให้วิ่งได้มากกว่านี้คราบพี่นะ ช่วยหน่อยคราบ  :sd23: :sd23: :sd23:

วิ่งให้มากกว่านี้ นี่ความเร็ว หรือ น้ำมันครับพี่ปุ้ย
ถ้าความเร็ว ต้องไปหาร้านข้าวผูกปิ่นโตครับ
ถ้าน้้้ำมันคงต้องพึ่งเพื่อนที่มีหางเต่าครับพี่ปุ้ย  :L2905:

manhorse

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2015, 22:44:56 »
วิ่งให้มากกว่านี้ นี่ความเร็ว หรือ น้ำมันครับพี่ปุ้ย
ถ้าความเร็ว ต้องไปหาร้านข้าวผูกปิ่นโตครับ
ถ้าน้้้ำมันคงต้องพึ่งเพื่อนที่มีหางเต่าครับพี่ปุ้ย  :L2905:
น้ามัน 1ถังได้แค่ 520 กิโล ความเร็วขับไม่เกิน 140 กิโลเมตร คราบ พี่ไช

ออฟไลน์ รัฐพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2015, 22:53:18 »
ใส่กรองแต่ง ต้นหายจริงครับ แต่รอบกลาง-ปลายไหลดีกว่า ผมใช้สลับไปมาระหว่างกรองเดิมกับกรองแต่ง บางทีก็เอาอีกอันใส่ถุงเก็บไว้ในรถเลยเผื่อเอาไว้เปลี่ยน ชอบอาการดึงๆตอนออกตัวของกรองเดิม แต่ก็ชอบความเร็วที่ไหลต่อเนื่องที่รอบกลาง-ปลายของกรอง k&n รักพี่เสียดายน้องตอนนี้ในหม้อกรองผมเลยกลายเป็นลูกผสม เอากรอง k&n ปิดหน้าด้วยแผ่นกรองหยาบจากกรองเดิม เหมือนต้นจะดีขึ้นนิดๆ แต่กลาง-ปลายน่าจะเหมือนเดิม แต่ที่แน่ๆวิธีนี้กรอง k&n จะไม่ตันเร็วเพราะกรองหยาบดักไว้ ถ้ากรองหยาบดำมากๆก็เอาไปล้างแล้วเอากลับมาใช้ใหม่ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2015, 22:56:46 »
ไปกลับกรุงเทพแบบรถติดๆสุดๆวันนี้ล่าสุด
ไม่ได้โม้.....นะ ลมจะใส่

Sent from my SM-A500F using Tapatalk