ผู้เขียน หัวข้อ: มีเสียงดังแก็กกก ที่คอมแอร์  (อ่าน 9714 ครั้ง)

ออฟไลน์ มัฆ-มัฆวาฬ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
มีเสียงดังแก็กกก ที่คอมแอร์
« เมื่อ: 25 มิถุนายน 2013, 10:39:19 »
จะเป็นตอนเช้า หรือหลังจากจอดนานๆแล้วสตาทร์ แล้วเปิดคอมแอร์
ถ้าไม่เปิดคอมแอร์จะไม่มีเสียง ถ้ามายืนข้างรถจะได้ยินชัดเลย
สาเหตุน่าจะมาจากอะไรครับ หรือว่าอะไรมันใกล้จะเสีย :D :D

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
Re: มีเสียงดังแก็กกก ที่คอมแอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2013, 14:51:51 »
เสียงลูกปืนคอมหรือป่าวครับ ถ้ารถอยู่ในระยะประกัน ลองเข้าไปเคลม หรือดูในคู่มือประจำรถ เงื่อนไขการรับประกัน

tod

• บุคคลทั่วไป
Re: มีเสียงดังแก็กกก ที่คอมแอร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2013, 15:56:13 »
จะเป็นตอนเช้า หรือหลังจากจอดนานๆแล้วสตาทร์ แล้วเปิดคอมแอร์
ถ้าไม่เปิดคอมแอร์จะไม่มีเสียง ถ้ามายืนข้างรถจะได้ยินชัดเลย
สาเหตุน่าจะมาจากอะไรครับ หรือว่าอะไรมันใกล้จะเสีย :D :D
ลองเอาน้ำมันเครื่องหยดแล้วถูๆให้ทั่วร่องสายพานของคอมแอร์ดูครับ เสียงจะเงียบครับ // ถ้าไม่หายคงมาจากระบบครัช+ลูกปืนคอมแอร์   // ลองแบบผมว่าก่อนครับไม่เสียหายไร ผมเคยเจออาการแบบนี้ครับ
 :L2736:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2013, 16:05:23 »
ดังแก๊กเดียวหรือเปล่าครับ หรือว่าดังรัวยาว
รถใช้มานานกี่กม.กี่ปีแล้วครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2013, 16:42:34 »
ดังแก๊กเดียวหรือเปล่าครับ หรือว่าดังรัวยาว
รถใช้มานานกี่กม.กี่ปีแล้วครับ

ดังยาวครับครับพี่ Pat ประมาณ 3-4 นาที รถใช้มา 3 ปี 82000 โลแล้วครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2013, 16:45:44 »
เสียงลูกปืนคอมหรือป่าวครับ ถ้ารถอยู่ในระยะประกัน ลองเข้าไปเคลม หรือดูในคู่มือประจำรถ เงื่อนไขการรับประกัน

3 ปี 82000 โล ไม่ทราบว่ายังอยู่ในประกันรึป่าวคับ พี่ต๋อง

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2013, 17:07:28 »

3 ปี 82000 โล ไม่ทราบว่ายังอยู่ในประกันรึป่าวคับ พี่ต๋อง
3 ปีหมดประกันแล้วครับ   การรับประกัน 3 ปีหรือ 1 แสนโล (อย่างใหนถึงก่อนก็หมดประกัน)
เสียงแกรกๆ เดาว่าเสียงสายพานครับ ลองดูแบบที่ผมว่าก่อนครับสามารถทำเองได้ก่อนครับก่อนเข้าศูนย์หรือวิ่งไปร้านแอร์
 :L2904:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2013, 19:21:13 »

3 ปีหมดประกันแล้วครับ   การรับประกัน 3 ปีหรือ 1 แสนโล (อย่างใหนถึงก่อนก็หมดประกัน)
เสียงแกรกๆ เดาว่าเสียงสายพานครับ ลองดูแบบที่ผมว่าก่อนครับสามารถทำเองได้ก่อนครับก่อนเข้าศูนย์หรือวิ่งไปร้านแอร์
 :L2904:
ขอบคุณคับพี่ทศ ผมจะลองทำดู  :L2904:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2013, 08:22:53 »
ดังช่วงเครื่องเย็น และไม่นานมาก 3-4 นาที น่าจะสายพานตามพี่ทศว่าแหละครับ
ผมไม่แน่ใจนม.เครื่องจะมีผลกับสายพานหรือเปล่า ฟังจากวิทยุแนะนำให้ใช้สบู่ก้อนถูกับสายพานด้านใน
แต่ไม่เคยทำครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่เล็ก-หลังเขา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2013, 14:16:55 »
ดังช่วงเครื่องเย็น และไม่นานมาก 3-4 นาที น่าจะสายพานตามพี่ทศว่าแหละครับ
ผมไม่แน่ใจนม.เครื่องจะมีผลกับสายพานหรือเปล่า ฟังจากวิทยุแนะนำให้ใช้สบู่ก้อนถูกับสายพานด้านใน
แต่ไม่เคยทำครับ ;) ;) ;)
ผมใช้จารบีทาบางๆ แล้วเอาผ้าเช็ดอีก(ไม่งั้นดีดเลอะหมด) ช่วยได้สักอาทิตย์นึง แต่เดี๋ยวก็ดังอีกครับ เคยตั้งสายพานที่ศูนย์ก็ไม่หายขาดครับ  :L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2013, 15:16:02 »

ลองดูที่ พูลเล่ย์ปรับสายพานด้วยครับ ตัวนี้ของผมดังเหมือนจิ้งหรีดร้อง  ว่าจะลองถอดมาดูเหมือนกันว่าทำไมร้องบ่อยจัง

หยอดน้ำมันก็เสียงหายพอสักพักกลับมาดังอีก

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2013, 21:38:58 »
อาการแบบนี้ผมเคยเป็นครับ สตาร์ทรถตอนเช้าเสียงมันจะดังแต็กๆๆๆๆๆ เหมือนมีอะไหล่อะไรสักอย่างหลวมหลุดอยู่ในรางใบพัดระบายความร้อนแบบนั้นน่ะครับ แต่ก็ขับได้ปกติไม่เคยมีปัญหาอะไร ล่าสุดนำรถเข้าเช็คระยะ 70,000 กม. ที่ศูนย์ช่วยเคลมอะไหล่ตัวพูลเลย์สายพานให้ หลังจากนั้นเสียงดังแต็กๆๆๆก็หายสนิท สตาร์ทรถตอนเช้าๆไม่ได้ยินเสียงอีกแล้วครับ
 :sd01: :sd01: :sd01:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่ดิษฐ์ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • ครูคือผู้ให้
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2013, 21:53:19 »
ของผมก็ดัง แสดงว่าเป็นทุกคันโดนกันถ้วนหน้า    :L2905:  :sd42: :sd42: :sd42:
ดิษฐ์ บุรีรัมย์ ปาเจโร่สปอร์ต 4WD กง9540 บุรีรัมย์

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2013, 22:26:13 »
    ลองดูที่ พูลเล่ย์ปรับสายพานด้วยครับ ตัวนี้ของผมดังเหมือนจิ้งหรีดร้อง  ว่าจะลองถอดมาดูเหมือนกันว่าทำไมร้องบ่อยจัง

หยอดน้ำมันก็เสียงหายพอสักพักกลับมาดังอีก

ของผมก็มี  แต่พอเครื่องร้อนจิ้งหรีดหนีไปหมดครับ 5555
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html