ผู้เขียน หัวข้อ: ฝนตกถนนลื่น ขับรถด้วยความระมัดระวังนะครับ  (อ่าน 4999 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 79
เพื่อนในเฟส อัพรูปมาให้ดู ขับมาดีๆหมุนซะงั้น  ช่วงฝนตกใหม่ๆคราบต่างๆที่มันเกาะตามถนนมันจะมีความลื่นเป็นพิเศษ ต้องระมัดระวังให้มากกว่าเดิมเป็นสองเท่านะครับ
เหตุเกิดที่ระยองครับ

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
Re: ฝนตกถนนลื่น ขับรถด้วยความระมัดระวังนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 4 เมษายน 2014, 21:10:27 »
ท่าจะมาเร็ว  :L4386:

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
Re: ฝนตกถนนลื่น ขับรถด้วยความระมัดระวังนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 4 เมษายน 2014, 22:02:21 »
ถนนจากระยองไปจันทบุรี ถ้าฝนตกต้องระวังให้มากเนื่องจากมีการขนน้ำยางพารา
แบบน้ำทำให้รั่วลงพื้นถนน พอโดนน้ำจะทำให้ถนลื่นมากๆ โดยเฉพาะฝนแรก
อีอเส้นหนึ่งก็ถนนพระราม2 ถนนนี้ลื่นเมือกปลาเวลาฝนตกเหมือนกัน
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 4 เมษายน 2014, 22:09:11 »
 :sd23:  เล่นซ่ะฉีกไปข้างนึงเลยคับ. แล้วคนขับเป็นไรไหมคับ พี่.  น้องปาเหล็กเเข็งอยู่น่ะคับ
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 4 เมษายน 2014, 22:47:09 »
ขอบคุณพี่ปรีและพี่จ่าที่มาช่วยเตือนให้ระมัดระวังครับ  :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 4 เมษายน 2014, 22:50:26 »
ในรูปคงไม่ใช่ปามาเนียนะ  :L4399:

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 5 เมษายน 2014, 14:55:24 »
ถนนจากระยองไปจันทบุรี ถ้าฝนตกต้องระวังให้มากเนื่องจากมีการขนน้ำยางพารา
แบบน้ำทำให้รั่วลงพื้นถนน พอโดนน้ำจะทำให้ถนลื่นมากๆ โดยเฉพาะฝนแรก
อีอเส้นหนึ่งก็ถนนพระราม2 ถนนนี้ลื่นเมือกปลาเวลาฝนตกเหมือนกัน

เศษดินที่หล่นจะรถบรรทุกด้วครับ

ขอบคุณพี่ปรีครับ  :sd23:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 5 เมษายน 2014, 15:15:00 »
มีประสบการณ์จากฝนตกถนนลื่นครั้งที่แล้ว เจ็บแล้วจำมาจนทุกวันนี้รถอยู่อู่เป็นเดือนเลยครับ
ขอบคุณพี่ปรี ที่นำมาเตือนสติ ครับ   :L4399:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 5 เมษายน 2014, 17:39:08 »
ระมัดระวังกันด้วยคับพี่ๆทุกคน ส่วนผมจะอยู่กับปามาเนีย จนแก่ก็ยังอยู่ล่ะคับ  :L2905: :L2905:  ไม่ลงไปวัดถนนแน่นอนคับ แต่ถ้าเผื่อว่าลงแวะ วานพี่ๆลากขึ้นมากันน่ะ (ถ้าเจอ)

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 6 เมษายน 2014, 13:00:09 »
รถใครขับ 4 ก็เลือกขับ 4H เพื่อเพิ่มความปลอดภัย
รถรุ่นใหม่มีตัวช่วย ATSC คงช่วยได้อีกเยอะ

ส่วนของผมขับ 2 รุ่นเก่า ก็เลือกขับช้า เพื่อเพิ่มความปลอดภัยแทน  :)

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 7 เมษายน 2014, 08:55:50 »
ลูกน้องที่ออกมาจาก R&D Denso เล่าให้ฟังว่า จริงเท็จ พิจารณา เอาเอง

ช่วงล่างของ Mitsu ดีที่สุกในปัจจุบัน
ToTa แย่ที่สุด ถามว่าทำไม
เพราะว่า ToTa บ้านเรา พัฒนาเองมาจากพื้นฐานมาจาก pick up truck ซึ่ง ToTa Japan ไม่ต้องการปรับปรุงช่วงล่าง เพราะ รถ Scale น้อยมาก เมื่อเปรียบเทียบกีบ Global Scale.

ToTa Full Size ที่ขายอยู่ทั่วโลกนั้น ต้องตามกฏหมายความปลอดภัยของประเทศนั้นๆ
แต่ที่ขายอยู่ในเมืองไทย โนเอเชียและตะวันออกกลางนั้น กฎหมาย ไม่แข็งแรง เรื่องความปลอดภัย
ดังนั้น ToTa เมืองไทย ไม่ต้องการใส่เม็ดเงิน ที่จะไปปรับปรุงช่วงล่างให้ดีขึ้นกว่าปัจจุบันนี้ ( มีพยายามปรับไปบ้าง แต่ไม่สุด )

เพื่อนในหมู่บ้าน มี Tent รถอยู่ เค้าบอกว่า เรื่องตรูดปัด ของ ToTa นั้น กี่รุ่นๆก็เหมือนเดิม แต่เนื่องจาก เป็นรถตลาด
ซื้อง่าย ขายคล่อง รถหายก็คล่องด้วย จึงทำให้ ขายดีอยู่ อาหลั่ย After Market หาง่ายและราคาถูก ผู้ใช้ก็ไม่ค่อยสนใจเรื่อง ความปลอดภัยเท่าไหร่
ประจวบกับ จิตใต้สำนึก เรื่องความปลอดภัยของเราน้อยด้วย

ทั้งหมด ฟังเขาเล่ามา เป็นความเห็นเท่านั้น ไม่ได้คิดจะโจมตีรถยี่ห้อไหน
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2015, 20:15:41 »
ลูกน้องที่ออกมาจาก R&D Denso เล่าให้ฟังว่า จริงเท็จ พิจารณา เอาเอง

ช่วงล่างของ Mitsu ดีที่สุกในปัจจุบัน
ToTa แย่ที่สุด ถามว่าทำไม
เพราะว่า ToTa บ้านเรา พัฒนาเองมาจากพื้นฐานมาจาก pick up truck ซึ่ง ToTa Japan ไม่ต้องการปรับปรุงช่วงล่าง เพราะ รถ Scale น้อยมาก เมื่อเปรียบเทียบกีบ Global Scale.

ToTa Full Size ที่ขายอยู่ทั่วโลกนั้น ต้องตามกฏหมายความปลอดภัยของประเทศนั้นๆ
แต่ที่ขายอยู่ในเมืองไทย โนเอเชียและตะวันออกกลางนั้น กฎหมาย ไม่แข็งแรง เรื่องความปลอดภัย
ดังนั้น ToTa เมืองไทย ไม่ต้องการใส่เม็ดเงิน ที่จะไปปรับปรุงช่วงล่างให้ดีขึ้นกว่าปัจจุบันนี้ ( มีพยายามปรับไปบ้าง แต่ไม่สุด )

เพื่อนในหมู่บ้าน มี Tent รถอยู่ เค้าบอกว่า เรื่องตรูดปัด ของ ToTa นั้น กี่รุ่นๆก็เหมือนเดิม แต่เนื่องจาก เป็นรถตลาด
ซื้อง่าย ขายคล่อง รถหายก็คล่องด้วย จึงทำให้ ขายดีอยู่ อาหลั่ย After Market หาง่ายและราคาถูก ผู้ใช้ก็ไม่ค่อยสนใจเรื่อง ความปลอดภัยเท่าไหร่
ประจวบกับ จิตใต้สำนึก เรื่องความปลอดภัยของเราน้อยด้วย

ทั้งหมด ฟังเขาเล่ามา เป็นความเห็นเท่านั้น ไม่ได้คิดจะโจมตีรถยี่ห้อไหน

ดีใจที่ได้เลือกใช้น้องปาครับ
JayNoppadol

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2015, 20:16:25 »
เพื่อนในเฟส อัพรูปมาให้ดู ขับมาดีๆหมุนซะงั้น  ช่วงฝนตกใหม่ๆคราบต่างๆที่มันเกาะตามถนนมันจะมีความลื่นเป็นพิเศษ ต้องระมัดระวังให้มากกว่าเดิมเป็นสองเท่านะครับ
เหตุเกิดที่ระยองครับ

ขอบคุณพี่ปรี ที่มาช่วยเตือนสติครับ
ฝนเริ่มตกหนักทุกวันอีกแล้ว
ระมัดระวังกันด้วยครับผม
JayNoppadol

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2015, 21:27:41 »
 :sd23: ขอบคุณครับพี่ปรี เตือนผมได้เยอะเลยครับ  :L4399:

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2015, 21:44:09 »
ขอบคุณครับพี่ปรี ส่วนตัวต้องระวังให้มากขึ้นครับ  :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ ต้า ชลบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • มิตรภาพดีๆหาได้ที่ pamania
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 01:15:46 »
 :sd23: :sd23: ขอบคุณข้อมูลดีๆคับ เตือนสติได้เยอะเลยคับ หน้าฝนขับรถระวังกันด้วยนะคับพี่ๆ

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 08:01:13 »
รถใครขับ 4 ก็เลือกขับ 4H เพื่อเพิ่มความปลอดภัย
รถรุ่นใหม่มีตัวช่วย ATSC คงช่วยได้อีกเยอะ

ส่วนของผมขับ 2 รุ่นเก่า ก็เลือกขับช้า เพื่อเพิ่มความปลอดภัยแทน  :)

ตามพี่อ็อดว่าเลยพอยัด 4H แล้วก็เบาๆคันเร่งกันด้วยอีกนิด อย่าไปมั่นใจมากนะครับ ผมน่ะรอๆๆๆหน้าฝนอยากจะใช้ขับ 4 บ้างใจจะขาด  :L2901:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 08:17:32 »
 :sd23: ขอบคุณครับพี่ ปรี เพื่อเป็นอุทาหรณ์ครับ ใช้รถด้วยความปลอดภัยนะคับพี่ๆ สมช ทุกท่าน   :L4399:

ออฟไลน์ หนู [นินจา]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2015, 08:27:43 »
ฝนตกปรอยๆ หรือตกใหม่ๆ ต้องระวังครับ เศษคราบต่างๆ บนพื้นถนนอย่างที่พี่ปรีว่าเลยครับ
ยิ่งโซนที่มีการปลูกยางกันมากถนนจะลื่นมากกว่าปกติอีกด้วย เพื่อนผมบอกว่าเป็นเพราะน้ำขี้ยางที่มีไหล
เวลาขนส่งและถ้าฝนตกจะลื่นมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กรกฎาคม 2015, 08:30:58 โดย หนู [นินจา] »
"เราทุกคน สามารถมอบความสุข...ให้กับตนเองและผู้อื่นได้...
ขอแค่เรา...เลือกที่จะเป็นผู้ให้ โดยไร้เงื่อนไข แม้แต่คำว่า ขอบคุณ ".......