ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้งแล้ว เสาอากาศหูฉลาม  (อ่าน 43921 ครั้ง)

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
Re: (ได้มาแล้ว) เสาอากาศหูฉลาม ทดสอบแล้ว
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 8 เมษายน 2014, 08:28:01 »
มาแถวบางนา วงแหวนตะวันตก พระประแดง

พี่แม็กซ์ช่วยรีวิวคลื่น 89.5, 101.5 ให้ทีครับ คลื่นวิทยุชุมชนแรงจริงๆ ครับ

ขอบคุณครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 169
Re: (ได้มาแล้ว) เสาอากาศหูฉลาม ทดสอบแล้ว
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 8 เมษายน 2014, 08:44:39 »
มาแถวบางนา วงแหวนตะวันตก พระประแดง

พี่แม็กซ์ช่วยรีวิวคลื่น 89.5, 101.5 ให้ทีครับ คลื่นวิทยุชุมชนแรงจริงๆ ครับ

ขอบคุณครับ ;) ;) ;)

ติดเสร็จแล้วจะไปรีวิวให้ครับพี่สุ ตอนนี้งานผมเยอะมากเลย ไม่มีเวลาแม้กระทั่ง D.I.Y. หลายๆอย่างที่ผมยังติดค้างตัวเองอยู่ จะทำๆ ก็มีงานมาแทรกตลอด  ;)
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ DiN บดินทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
  • ..รัฐศาสตร์การไฟฟ้า..
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 8 เมษายน 2014, 21:04:34 »
รายการนี้น่า  :L6415: :L2734:
:L4373: พี่ชินคร้าบบบ..ถ้ามีรวมกลุ่มแอบสะกิดผมด้วยนะค้าบบบ :L4399: :L4396: :L4396: :L4396:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 9 เมษายน 2014, 11:26:05 »
ดูภายในได้ประมาณนี้  //  เสา FM  + DTV  มีบูสเตอร์มาให้ด้วย

พี่ทศ ไม่ ลอง สั่ง มา ทดสอบ หน่อย หรอ ครับ  :L2736:

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 9 เมษายน 2014, 12:13:32 »
พี่ทศ ไม่ ลอง สั่ง มา ทดสอบ หน่อย หรอ ครับ  :L2736:
ลองหาดูแล้วยังไม่มีตัวใหนเข้าตาเลยพี่  ดูแล้วบอบแบบไม่สวยเลิศเหมือนตัวแท้อีซูซุเลย แต่ก็ยังหาอยู่ครับ
 :L2904:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 9 เมษายน 2014, 13:00:45 »
ลองหาดูแล้วยังไม่มีตัวใหนเข้าตาเลยพี่  ดูแล้วบอบแบบไม่สวยเลิศเหมือนตัวแท้อีซูซุเลย แต่ก็ยังหาอยู่ครับ
 :L2904:
พอทราบราคาไหม ครับของ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 9 เมษายน 2014, 23:25:06 »
พอทราบราคาไหม ครับของ

เคยเช็คราคากับเซลล์อีซูซุ 2500 บาทครับ  :L4399:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
ติดตั้งแล้ว เสาอากาศหูฉลาม
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 9 เมษายน 2014, 23:33:12 »
ติดตั้งเสร็จแล้วครับ ดูๆก็ไม่ขี้เหร่ แถมใช้งานได้จริง (AM/FM และ GPS) ส่วน DVB-T2 ยังไม่ได้ลอง

ติดแล้วหน้าตาแบบนี้ครับ

ทดลองใช้ร่วมกับตัวกระจายสัญญาณภายในรถที่ได้มาจากที่ทศ โดยใช้สัญญาณภายนอกจากหูฉลาม แล้วเอามาต่อร่วมกับชุดกระจายสัญญาณภายใน สัญญาณดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

ใช้เสาอากาศภายในตัว GPS Garmin เอง

ส่วนภาพนี้ ใช้เสาอากาศจากภายนอกโดยกระจายสัญญาณภายในรถ

ตอนนี้กำลังลุ้นว่า DVB-T2 จะโอเคแค่ไหน แต่คงหลังสงกรานต์แล้วจึงจะได้ลอง เนื่องจากตอนนี้กล่อง Dune 102TV ถูกส่งไปให้พี่ชายพี่ใต้ไว้เล่นหนังอย่างเดียว เดี๋ยวจะหากล่องทีวีตัวใหม่มาลอง  :L2760:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
Re: ติดตั้งแล้ว เสาอากาศหูฉลาม
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 9 เมษายน 2014, 23:41:31 »
 :L2900: ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น  :L2900: :L2900:
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
Re: ติดตั้งแล้ว เสาอากาศหูฉลาม
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 9 เมษายน 2014, 23:52:05 »
:L2900: ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น  :L2900: :L2900:

ขอบคุณครับพี่โต้ง กว่าจะติดตั้งเสร็จ ยุ่งยากพอสมควรเลยครับเพราะต้องรื้อฝ้าออกมา มีเวลาจะเอาไปโพสต์ใน D.I.Y. เป็นแนวทางครับ  :L4399:

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 9 เมษายน 2014, 23:52:49 »
พี่แม็ค เยี่ยมครับ
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ เหน่ง V6

• Pa Mania
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 10 เมษายน 2014, 00:00:21 »
 :L2734: สุดยอดมากๆ เลยพี่แม็ค รายการนี้ ได้ครบในตัวเดียวเลย น่าสนมากๆครับ  :sd10:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 10 เมษายน 2014, 00:15:03 »
:L2734: สุดยอดมากๆ เลยพี่แม็ค รายการนี้ ได้ครบในตัวเดียวเลย น่าสนมากๆครับ  :sd10:

ใช่เลยครับพี่เหน่ง ก็ลุ้นอยู่ว่า DVB-T2 จะใช้ได้ดีหรือป่าว  :L2761:

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 10 เมษายน 2014, 00:40:43 »
 :L2900: :L2900:
แต่ดูเหมือนมันจะเล็กไปนิดนึงรึป่าวครับ เมื่อเทียบกับไซด์ของน้องปา
แต่ก็ถือว่่าดูดีเลยครับ
ถามเพิ่มอีกนิดครับ ตำแหน่งที่ติด ถ้าใส่แร็คหลังคาจะโดนครีบฉลามรึป่าวครับ
และจะมีผลกับสัญญาณ GPS รึป่าวครับ
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 10 เมษายน 2014, 01:07:07 »
:L2900: :L2900:
แต่ดูเหมือนมันจะเล็กไปนิดนึงรึป่าวครับ เมื่อเทียบกับไซด์ของน้องปา
แต่ก็ถือว่่าดูดีเลยครับ
ถามเพิ่มอีกนิดครับ ตำแหน่งที่ติด ถ้าใส่แร็คหลังคาจะโดนครีบฉลามรึป่าวครับ
และจะมีผลกับสัญญาณ GPS รึป่าวครับ

ผมก็ว่ามันเล็กไปนิดเหมือนกันครับ แต่จะว่าไปมันก็แค่ฝาครอบครับ ผมลองดูแล้ว เอาหูฉลามทรง BMW ที่ขายตามคลองถมแบบติดหลอกๆมาครอบได้เหมือนกันครับ ติดเทปกาวสองหน้าให้รอบแล้วยิงด้วยซิลิโคนกันน้ำเข้า แต่พอดีตัวที่ผมมีมันดันมี LED ติดมาด้วย ผมเลยไม่อยากติดเพราะมันจะดูเหมือนติดไว้หลอกๆ

ส่วนเรื่องแร็คหลังคา ตอนผมติดตั้งผมก็ไม่ได้คิดถึงเรื่องแร็คหลังคาครับ พอติดเสร็จเห็นพี่ทศโพสต์ไว้ในอีกกระทู้ว่าระวังแร็คหลังคาด้วย แต่สายเกินไปสำหรับผมแล้วครับ จริงๆแล้วมันติดถอยไปด้านหลังได้อีกประมาณ 2 นิ้ว แต่ผมไม่ชอบตำแหน่งนั้น ก็เลยเลื่อนไปข้างหน้าโดยไม่ได้คำนึงถึงแร็คหลังคาครับ แต่จริงๆแล้วสำหรับผมก็คงไม่มีปัญหาหรอกครับเพราะผมไม่มีแร็คหลังคา หรือถ้าจะมีก็จะซื้อเป็นแบบกล่อง ซึ่งเวลาติดตั้งจะไม่บังหูฉลามครับ ส่วนแร็คทั่วไป 1.8 เมตร ต้องเลื่อนไปด้านหน้านิดนึงครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองหาอะไรไปทดลองบังหูฉลามจำลองว่าโดนแร็คบังอยู่ แล้วจะมารายงานผลครับพี่โจ้  :L2736:

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 10 เมษายน 2014, 08:56:34 »
 :L4365:
ผมก็ว่ามันเล็กไปนิดเหมือนกันครับ แต่จะว่าไปมันก็แค่ฝาครอบครับ ผมลองดูแล้ว เอาหูฉลามทรง BMW ที่ขายตามคลองถมแบบติดหลอกๆมาครอบได้เหมือนกันครับ ติดเทปกาวสองหน้าให้รอบแล้วยิงด้วยซิลิโคนกันน้ำเข้า แต่พอดีตัวที่ผมมีมันดันมี LED ติดมาด้วย ผมเลยไม่อยากติดเพราะมันจะดูเหมือนติดไว้หลอกๆ

ส่วนเรื่องแร็คหลังคา ตอนผมติดตั้งผมก็ไม่ได้คิดถึงเรื่องแร็คหลังคาครับ พอติดเสร็จเห็นพี่ทศโพสต์ไว้ในอีกกระทู้ว่าระวังแร็คหลังคาด้วย แต่สายเกินไปสำหรับผมแล้วครับ จริงๆแล้วมันติดถอยไปด้านหลังได้อีกประมาณ 2 นิ้ว แต่ผมไม่ชอบตำแหน่งนั้น ก็เลยเลื่อนไปข้างหน้าโดยไม่ได้คำนึงถึงแร็คหลังคาครับ แต่จริงๆแล้วสำหรับผมก็คงไม่มีปัญหาหรอกครับเพราะผมไม่มีแร็คหลังคา หรือถ้าจะมีก็จะซื้อเป็นแบบกล่อง ซึ่งเวลาติดตั้งจะไม่บังหูฉลามครับ ส่วนแร็คทั่วไป 1.8 เมตร ต้องเลื่อนไปด้านหน้านิดนึงครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองหาอะไรไปทดลองบังหูฉลามจำลองว่าโดนแร็คบังอยู่ แล้วจะมารายงานผลครับพี่โจ้  :L2736:
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 10 เมษายน 2014, 10:04:25 »

ที่จริงการรับสัญญาณมันจะไม่เหมือกับดาวเทียมที่ที่รับกันเหมือนแบบจานดาวเทียมทั่วไป ดาวเทียมที่ส่งสัญญาณ GPS วงโคจรมันจะต่ำกว่าดาวเทียวไทยคมที่เราใช้กัน
เอาเป็นว่าดาวเทียม GPS มันส่งคลื่นเหมือนวิทยุฉนั้นถ้ามีอะไรมาบังด้านบนอาจจะไม่หลุดไปเลยเหมือนแบบจานเพียงแต่สัญญาณอาจจะลดลงไปเท่านั้นเองครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 10 เมษายน 2014, 12:15:31 »
ที่จริงการรับสัญญาณมันจะไม่เหมือกับดาวเทียมที่ที่รับกันเหมือนแบบจานดาวเทียมทั่วไป ดาวเทียมที่ส่งสัญญาณ GPS วงโคจรมันจะต่ำกว่าดาวเทียวไทยคมที่เราใช้กัน
เอาเป็นว่าดาวเทียม GPS มันส่งคลื่นเหมือนวิทยุฉนั้นถ้ามีอะไรมาบังด้านบนอาจจะไม่หลุดไปเลยเหมือนแบบจานเพียงแต่สัญญาณอาจจะลดลงไปเท่านั้นเองครับ

ขอบคุณพี่ทศที่เข้ามาเสริมครับ แสดงว่ายังคงใช้ได้แม้จะโดนบังไปด้านนึง นี่ถ้าผมอ่านกระทู้นั้นของพี่ทศก่อนนะจะได้ติดร่นไปหลังหน่อย  :L4387:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 10 เมษายน 2014, 19:07:54 »
 :L2888: :L2900: ไปเลยครับพี่แม็ค แต่สงสัยอย่างนึงว่าแล้วเสาอากาศเดิมพี่ถอดออกด้วยหรือเปล่าครับ :L2761: แล้วปัจจุบันมีสภาพอย่างไรครับ :L2761: :L2759:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 10 เมษายน 2014, 19:12:13 »
 :L2900: ไปเลยพี่แม็ค
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง