ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดกล่อง CTEK Charger พร้อมแนะนำวิธีใช้งาน(คำถามที่พบบ่อยๆ และขั้นตอนแบบย่อๆ)  (อ่าน 13458 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
http://www.ctekthai.com/Questions.htm
วิธีใช้และคำถาม สำหรับผู้ใช้ผลิตภัณฑ์ แบบฉบับ ภาษาไทย (เผื่อเป็นประโยชน์สำหรับพี่ๆไม่ต้องไปนั่งเปิด ดิกชันนารี)

**** AGM คือ อะไร
แบตเตอรี่แห้ง

แบตเตอรี่แห้งสามารถแบ่งได้เป็น 2 ประเภท คือ
1.แบบเจล(GEL Battery,GEL Cell) ซึ่งจะใช้เจลเป็นตัวดูดซับกรด
2.แบบAGM(AGM Battery) จะใช้แผ่นซิลิกาไฟเบอร์เป็นตัวดูดซึม

ความแตกต่างระหว่างแบตเตอรี่แบบ “GEL”และแบบ “AGM”
แบตเตอรี่ชนิด GEL นั้นจะดูดซึม(แห้ง)กว่าชนิด AGM เมื่อเทียบกับการแตก ซึมของเปลือกแบตเตอรี่ พบว่าแบตเตอรี่ชนิดAGM จะซับน้ำกรดได้ประมาณ 95%ทำให้มีน้ำกรดไหลออกมาเล็กน้อย ส่วนแบตเตอรี่ชนิดGEL เมื่อเปลือกภายนอกเกิดแตกหักไม่พบว่ามีการรั่วซึมของน้ำกรดเกิดขึ้น
ในปัจจุบันพบว่าผู้ใช้ส่วนใหญ่นิยมใช้แบตเตอรี่ชนิดAGM มากกว่าชนิดGEL เนื่องจากแบตเตอรี่ชนิดGEL มักจะละลายเมื่ออยู่ในสภาพที่อากาศร้อน และถ้าหากร้อนมากๆGEL จะเปลี่ยนสถานะเป็นสารเหนียวๆที่เรียกว่า วอยด์(Void) ซึ่งจะไปเกาะอยู่ที่แผ่นธาตุ ทำให้การแลกเปลี่ยนประจุระหว่างอิเล็กทรอไลต์ กับแผ่นติดขัด ซึ่งส่งผลทำให้ประสิทธิภาพของแบตเตอรี่ ลดลง
*** Mode AGM สำหรับชาร์จแบตที่ระบุว่าเป็นแบต AGM เท่านั้น (แบตแห้งทั่วไป ไม่ใช่ AGM)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เมื่อเปิดกล่องมาเราจะได้อะๆไรบ้าง

นี่คือ CTEK Charger MXS 5.0   12V/5A  Support Battery ขนาด 90+/- Amp

เมื่อเปิดกล่องออกมาจะพบหน้าตาแบบนี้

พลิกอีกด้านจะมีอุปกรณ์มาให้พร้อมคู่มือ  ลองมาดูกัน

มีการยึดตัวชาร์ทกับSoftcase ที่แน่นหนามากสำหรับป้องกันการเคลื่อนตัวในแนวต่างๆ

Softcase กระดาษป้องกันมาให้อย่างดี

มีซองใส่พร้อมหูหิ้วมาให้พร้อมเสร็จ

มีคู้มือและSticker แจ้งเตือนภาษาต่างๆ  มาให้ด้วย

เครื่องชาร์ทพร้อมหัวต่อ

มีสายสำหรับชาร์ทมาให้ 2 แบบ  ทั้งแบบหนีบและแบบหางปลา ขันยึด

ที่ซองมีวิธีการต่อใช้งานแบบคร่าวๆ กันหลงลืมเมื่อ นานๆเอามาใช้ครั้งหนึ่ง

คู่มือแนะนำขั้นตอนการชาร์ทถึง 8 ขั้นตอน (ฉบับบแปลไทย ด้านบนกระทู้แรกครับ)

ของที่ได้จะมีมาให้ตามนี้ครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

เทคนิคและข้อควรระวังในการใช้งาน
1. นำสายต่อชาร์ทแบบหนีบ  โดยสีแดงคีบเข้ากับขั้ว+   และสีดำคีบขั้ว-  (กรณีคีบสลับกัน ไฟจะขึ้นแดงแต่ไม่ช๊อตเพราะมีระบบป้องกันอยู่)
2. นำเครื่องชาร์ทมาต่อกับสายชาร์ท (ต้องกดให้แน่นจนสุดล็อกนะครับ  ใหม่ๆจะกดแน่นๆหน่อย)
3. เสียบปลั๊กเครื่องชาร์ทกับเต้ารับไฟฟ้าที่บ้าน ปกติ
4. กดที่ปุ่ม mode สีแดงไปเรื่อยๆ  จนได้ mode ที่เราต้องการแล้วปล่อบไว้แบบนั้น จนครบเวลาการชาร์ทตามขั้นตอนต่างๆ
     4.1   กดไปเรื่อยๆจนไฟขึ้นที่รูป  " มอเตอร์ไซค์ " ดวงเดียว = การชาร์ทรถมอเตอร์ไซค์ประจำอาทิตย์แบบปกติทั่วไป 
             ถึงเลข 4 คือจบขั้นตอน

4.2   กดไปเรื่อยๆจนไฟขึ้นที่รูป  " มอเตอร์ไซค์  + recond" สองดวง = การชาร์ทรถมอเตอร์ไซค์แบบซ่อมบำรุงแบต
            รอจนถึงเลข 8 คือจบขั้นตอน (วิธีนี้แนะนำ 5 เดือนต่อ 1 ครั้ง)

4.3   กดไปเรื่อยๆจนไฟขึ้นที่รูป  " รถยนต์ " ดวงเดียว = การชาร์ทรถยนต์ประจำอาทิตย์แบบปกติทั่วไป 
             ถึงเลข 4 คือจบขั้นตอน

4.4   กดไปเรื่อยๆจนไฟขึ้นที่รูป  " รถยนต์ + recond" สองดวง = การชาร์ทรถยนต์แบบซ่อมบำรุงแบต
            รอจนถึงเลข 8 คือจบขั้นตอน (วิธีนี้แนะนำ 5-6 เดือนต่อ 1 ครั้ง)

4.5  ส่วนปุ่มที่แสดงอื่นๆนั้น  เป็นการชาร์ทแบตชนิดพิเศษของเมืองหนาว  เราไม่ได้ใช้ไม่ต้องจดจำมันครับ 

4.6  แบตน้ำ หรือ แบตแห้งของรถปาเจโร่  ก็เลือกใช้วิธีการเดียวกับข้อ  4.3 หรือ 4.4 เท่านั้นพอครับ

เพื่อเป็นข้อมูล
 :L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พรเทพ จอมทอง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 77
คำถามที่พบบ่อยๆ และขั้นตอนแบบย่อๆ)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 มีนาคม 2014, 10:42:39 »
ขอบคุณพี่ต๋อง และพี่นะ ครับสำหรับข้อมูล  :sd23:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
Re: คำถามที่พบบ่อยๆ และขั้นตอนแบบย่อๆ)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 มีนาคม 2014, 10:46:58 »
ขอบคุณพี่ต๋อง  และพี่นะ ครับสำหรับข้อมูล  :sd23:

ผมเจอ เคสนี้มาแล้วครับพี่พรเทพ หาพ่วงแบตไม่ได้ จัดการเสียบ ประมาณ 10 นาที ก็ สตาร์ท แล้วไปต่อได้ ครับ  :L2734:  :L2901: :L2901: :L2901: :L2901:                                                         :L2901:

• Pa Mania
  • *
เติมข้อมูลให้ครบแลัว  สามารถดูคำแนะนำต่างๆในกระทู้แทนการอ่านคู่มือได้เลยครับ  :L2736:

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
ขอบพระคุณครับ พี่นะ พี่ต๋อง สำหรับข้อมูลครับ  :sd23: :sd23: :sd23:

:sd10: :sd10: :sd10:

สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog

รับกล่องแล้ว ยังไม่ได้เปิดครับ
พี่นะ เคสสีส้ม หาได้ที่ไหนครับ   :sd23:

• Pa Mania
  • *

พี่นะ เคสสีส้ม หาได้ที่ไหนครับ   :sd23:

พี่ชัยคงหมายถึงรุ่น สีส้มที่มีสายในสีดำๆ ที่นั่งอยู่บนเบาะปาเจโร่หรือป่าวครับ  (ภาพประกอบกับของจริงใกล้เคียงกันมากครับ) คือรุ่นแบบนี้เลย

หวังว่าผมตอบคำถามได้ถูกต้องนะครับ   :L2739: :L2739: :L2739: :L2739:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
ผมแบตหมดไปสองครั้งแล้วได้ ctek นี่แหละช่วย  :L2900:

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
ได้รับจากพี่นะเมื่อวาน จัดไป ชาร์จแบตมอไซค์ เลือกโหมดที่พี่นะแนะนำ
มอไซค์ + Recond ต้องจบ 8 ขั้นตอน เริ่มชาร์จประมาณ 4 ทุ่ม ไฟขึ้นที่ Step 2
ทิ้งไว้ตื่น 7 โมงเช้า ไฟขึ้น Step 4 แสดงว่ายังไม่จบขั้นตอน สงสัยต้องใช้เวลานานกว่านี้ แต่แบตเต็มมาก สตาร์ทมือสบาย  :L2734:

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
หมดข้อสงสัย เลย ไม่ต้องถาม คำตอบมีไว้ครบ แล้ว ขอบคุณพี่นะมากครับ  :sd23:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ พงษ์พันธ์ (กำแพงเพชร)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆที่ได้แบ่งปันกับเพื่อนสมาชิก :L2758: :sd23:

ออฟไลน์ เฟริส (zero_0re)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ขอบคุณมากๆครับ  :sd23:

ถ้าใช้แล้วเจอปัญหา จะเข้ามาขอคำปรึกษาครับ :L4399:

เคสส้มนี่แจ่มจริงๆครับพี่ :L6428:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 เมษายน 2014, 22:20:34 โดย FIRST (zero_0re) »

ออฟไลน์ หมูน้ำตาล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
มีคู่มือจาก web CTEK มาให้โหลดกันเอาไปใช้ครับ

https://www.dropbox.com/s/ws8y36hega9xqba/MXS%205.0_UserManual_TH.pdf?dl=0

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
ต้องหาจัดมาบ้างละครับ  :L4387: :L4387:
Pamania so good

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
ต้องหาจัดมาบ้างละครับ  :L4387: :L4387:

เปิดกระทู้รวบรวมสมาชิกสิครับพี่เปี่ยม.ครบสิบขึ้นไป พี่นะใจดีจัดให้ครับ.ราคาพิเศษ และมีรายได้เข้าเว็บด้วยครับ. :L2900: :L2900:

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
เปิดกระทู้รวบรวมสมาชิกสิครับพี่เปี่ยม.ครบสิบขึ้นไป พี่นะใจดีจัดให้ครับ.ราคาพิเศษ และมีรายได้เข้าเว็บด้วยครับ. :L2900: :L2900:
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ :L2758: :sd23: :sd23:
Pamania so good

ออฟไลน์ พี่เก่ง (Ken-san)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • วางแผน-ตั้งเป้าหมายให้ดี และอย่าลืม"ทำให้สำเร็จ"
..กำลังอ่านข้อมูล การใช้งาน มาตกใจน้องเสี้อส้ม ลืมไปเลยว่าจะถามว่าอะไร

ขอบคุณพี่นะ พี่ต๋อง ที่ให้ความรู้ครับ. :sd23:
ไป กัน เล้ยยยย