Pa Mania Tales (เรื่องเล่าปามาเนีย) > D.I.Y. (Do It Yourself)

D.I.Y. ปรับตั้งหัวฉีดน้ำล้างกระจก ให้ฉีดน้ำในตำแหน่งที่เหมาะสม

(1/10) > >>

พี่อ็อด Pentium4:
หัวฉีดน้ำเดิมๆติดรถของน้องปาเราฉีดน้ำเป็นเส้น ทำให้น้ำที่ฉีดไม่ค่อยจะทั่วกระจกซักเท่าไหร่
บางทีฉีดตำแหน่งไม่ดี ไม่โดนกระจกจรงที่ต้องการ ก็พยายามฉีดเพิ่มไปอีก เผื่อจะได้ล้นมาทั่วๆกระจก ซึ่งเป็นการเปลืองน้ำจริงๆ
บางคันผมเห็นฉีดข้ามหลังคารถไปเลยก็มี ฮาดีเหมือนกัน  ;D

ผมเองเป็นคนที่ชอบปรับเจ้าหัวฉีดน้ำนี้อยู่บ่อยๆครับ เพราะขับรถต่างจังหวัดช่วงเช้ามืดกับตอนมืด
แมลงบินมาชนและติดที่หน้ากระจกเยอะมากๆ  ???
ก็ต้องพยายามจะหาตำแหน่งที่ฉีดน้ำไปบนกระจกให้ทั่วถึงและเหมาะๆที่สุด ช่วงนึงเลยทำให้ต้องคอยปรับอยู่บ่อยๆ
แต่จนท้ายที่สุดก็มาลงตัวในตำแหน่งตามนี้ครับ

ตำแหน่งตามคู่มือช่างศูนย์ครับ
กระจกหน้า พยายามปรับให้น้ำฉีดเข้าตำแหน่งพื้นที่มีเขียวครับ

กระจกที่ประตูหลัง ก็ตามนี้

อยู่ในตำแหน่งใช้ได้อยู่แล้ว ไม่ต้องปรับ  :)

พี่หนึ่ง 111:
 :L2900: :L2900: :L2900:

พี่อิฐ:
เข้ากับกระแสที่พี่สมาชิกที่กำลังจะเปลี่ยนไปเป็นแบบฝอย ใช้หลักการเดียวกัน เดี๋ยวได้ลอง diy ขอบคุณพี่อ๊อดครับ  :L4399:

พี่อ็อด Pentium4:

--- อ้างจาก: พี่อิฐ Donmueang ที่ 22 มีนาคม 2014, 16:02:54 ---เข้ากับกระแสที่พี่สมาชิกที่กำลังจะเปลี่ยนไปเป็นแบบฝอย ใช้หลักการเดียวกัน เดี๋ยวได้ลอง diy ขอบคุณพี่อ๊อดครับ  :L4399:

--- End quote ---

ทำของเดิมๆให้ใช้ได้อย่างสมบูรณ์ไปก่อนครับ
เพราะสุดท้ายผมก็อยากเปลี่ยนเป็นฝอยอยู่ดี  ;D

แต่เป็นฝอยสำหรับ Pajero Sport ซึ่งยังไม่เคยลอง ผมกลัวเรื่องเดียวคือ
ผมชอบฉีดน้ำตอนขับรถอยู่ ซึ่งก็ใช้ความเร็วพอสมควร
แต่ปาเรามันฉีดนำ้ก่อน แล้วซักพักนึงมันค่อยปัดตามมา
เกรงว่าช่วงเวลาสั้นๆที่รอให้ที่ปัดขึ้นมา
ความเป็นฝอยมันจะไปบังทัศนวิสัยในการขับแปปนึงหรือป่าว???
ซึ่งถ้าเป็นเส้น มันจะไม่บังอ่ะครับ  :D

Jacky RAM III (แจ๊ค):
 :L6428:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version