ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนชุดสายพานไทม์มิ่งก่อนแสนโล เพื่อความสบายใจ  (อ่าน 61958 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
เนื่องจากผมเดินทางค่อนข้างเยอะครับ เลยได้ไปจัดการเปลี่ยนชุดสายพานไทม์มิ่งมา
ก่อนที่จะถึงกำหนด1แสนกิโลเมตร ผมไปเปลี่ยนที่ระยะทางประมาณ 95,000 กม.ครับ
ผมไปทำมาได้นานแล้วครับพอดีว่าง และวันนี้ได้รับโทรศัพท์สอบถามจากพี่ปรีของพวกเรา
นี่แหละครับว่าผมไปทำที่ไหนมา เพราะราคาเปลี่ยนที่ศูนย์แพงเอาเรื่องทีเดียว
วันนี้เลยขออนุญาตมาแนะนำพี่ๆครับ(ไม่ได้มาโฆษณาร้านนี้นะครับ)

1.เริ่มแรกเลย ผมโทรไปนัดคิวและสอบถามราคาค่าใช้จ่ายก่อน(บอกได้ว่าถูกกว่าทำในศูนย์เกือบครึ่ง)

2.หลังจากนัดได้คิวแรกผมไปรอเลยครับ อู่เปิด 8.30 น. ก็เริ่มลุยถอดเลยครับ

3.ใช้เวลาถอดไม่นานมากครับประมาณ ชั่วโมงกว่าๆ

4.สภาพสายพานที่ถอดออกมาครับ

5.เปลี่ยนลูกรอกดึงสายพานด้วย

6.รายการนี้ที่ศูนย์จะเสนอราคามาให้เปลี่ยนซึ่งผมคิดว่ายังไม่มีความจำเป็นเลยครับ

7.สายพานที่ใช้ครับ

เรียบร้อยครับ ผมใช้เวลานั่งรอรับรถเสร็จประมาณสิบเอ็ดโมงกว่าๆแค่นั้นเอง
หากไปศูนย์ เค้าให้ผมนัดคิวไว้ล่วงหน้า 10 วันแล้วเอารถทิ้งไว้อีกประมาณ 3 วันครับ
แต่ผมรอนานขนาดนั้นไม่ได้จริงๆ ก็เลยเป็นที่มาของการไปเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งนอกศูนย์ครับ
ขอแจ้งเตือนพี่ๆที่ระยะทางของรถใกล้หรือเกิน 1 แสนกิโลเมตรนะครับ รีบไปจัดการซะ!!!

:L2897: :L2901:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3 มีนาคม 2014, 21:41:41 โดย พี่ตุ้ย_Yindee »
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พรเทพ จอมทอง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 77
ขอบคุณพี่ตุ้ยที่มาแบ่งปันครับ

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
เมมไว้แล้วครับ ขอบคุนพี่ตุ้ยครับ  :L2904:
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
ค่าเสียหายเท่าไหร่ครับพี่ตุ้ย
1 สายพาน Timming ราคาเส้นละ ?
2 ลูกรอกตั้งสายพาน ราคาลูกละ ?
3 ค่าแรง ?

ตอบหลังไมล์ก็ได้
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ของผมอีกไม่นานตอนนี้เลขไมล์ 60,000 เอง  :L2905: :L2905: ขอบคุณพี่ตุ้ยที่มาแชร์อู่ที่เป็นตัวเลือกให้ครับ ขอมอบ  :L6428: ตอบแทนครับ  :L2897:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
ผมก็ไปทำมาที่เดียวกันครับ
ครบ 100000 โล
ค่าเสียหาย เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งทั้งชุด + ถ่ายของเหลวทั้งหมด
อยู่ที่ประมาณหมื่นต้นๆครับ
สามารถโทรเช็คราคากับพี่แก้วดูอีกทีได้ครับ เพื่อความชัวร์
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
ขอบคุณคับพี่ tui ที่เเบ่งปันความรู้เเก่มวลมหาชาวปามาเนีย :sd23:
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ขอบคุณสำหรับขัอมูลและภาพปลากรอบครับพี่ตุ้ย กำลังคิดหนักเลยครับของผมเก้าหมื่นก่าๆแว้ว อาจจะต้องใช้บริการศูนย์ทั้งๆที่ราคาแพงกว่าเพื่อรักษาประกัน 5 ปี 150,000 กม.เอาไว้ :L4386:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณสำหรับขัอมูลและภาพปลากรอบครับพี่ตุ้ย กำลังคิดหนักเลยครับของผมเก้าหมื่นก่าๆแว้ว อาจจะต้องใช้บริการศูนย์ทั้งๆที่ราคาแพงกว่าเพื่อรักษาประกัน 5 ปี 150,000 กม.เอาไว้ :L4386:

ถ้าอย่างนั้นทำที่ศูนย์เถอะครับเพียงแต่ว่า…
1.ขอใบเสนอราคารายการทำทั้งหมดนี้ก่อนแล้ว
2.พี่หยกพิจารณาตัดรายการที่ไม่จำเป็นออกครับ
   เช่น เปลี่ยนพูเล่ปั้มพาวเวอร์,วาล์วน้ำ ฯลฯ
3.นัดวันและระยะเวลาในการส่งซ่อมว่านานแค่ไหน
   ต่อรองดูครับ เพราะการเอารถไปจอดศูนย์>1วัน คงไม่มีใครชอบแน่

เพื่อพิจารณาครับ…

:L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
เยี่ยมเลยพี่ตุ้ย
 หมดระยะเวลาประกันแล้วต้องหาอู๋ที่ไว้ใจได้ ค่าตัวไม่แพง สมเหตู สมผล  พี่ตุ้ย เปลี่ยนที่ 95000 ผมเปลี่ยนที่ 110000 กับระยะเวลา 2ปีเต็ม  :sd42: :sd42:
อาการรถผมคือ วิ่งไม่ออก ปรกติขับ 120 บนทางด่วน ต้องการเพิ่มความเร็ว แตะคันเร็งแค่นิดเดียว 130 140 150 มาดั่งใจคิด แต่อาการล่าสุด เมื่อมาเย็น (3/3/57) เหยี่ยบคั่นเร่งยังไง ก็ 130 ไม่มาซักที รอบเครื่อง ก็ไม่ถึง2500 จังหวะที่ทำความเร็ว เหมือนจะไต่เพดานได้ แต่วืดซะจนรู้สึกว่าความเร็วดร๊อปลง  อย่างเห็นได้ชัดเจน  จังหวะออกตัวก็หายไปแทบใจหาย ไม่ได้การ เลยปรึกษาหมอผี ว่าเกิดอะไรขึ้น ผมสันนิฐานไว้ 2ประเด็นคือ
 1 /ไม่เปลี่ยสายพานไทม์มิง ตามระยะเวลาที่กำหนด หรือเปล่า และ ข้อ
 2 /คือ ท่อไอเสียผมมีปัญหาหรือเปล่า ผมไม่ได้ใช้ HKS แต่ใช้ปลายท่อ ของนิดโต๊ะ และออกแบบความเร็วโดยช่างแถวบ้านและตัวเอง เรื่องท่อต้องคุยยาวหน่อย สมัยโน่น HKS ยังไม่แรงเท่าไร อยู่        ช่วงที่หมอผีกำลังร่ายมนต์   อาการของท่อคือไปลงห้วยที่ภูลมโลมา ทำให้ท่อแตกและตั้งแต่นั่นมา ผมเชื่อมแล้วละแต่ไม่ได้ถอดมาเชื่อม แต่เสียงของท่อเปลี่ยนไปหลังจากเชื่อมแล้ว
 ผมเลยปรึกษาพี่นะ   พี่นะเลยให้เบอร์ผู้รู้และผู้มีประสพการณ์ การเปลี่ยนสายพานไทมมิงมา  นั่นคือ พี่ตุ้ยนี่เอง   :sd27: :sd27: ผมตัดสนใจแล้ว่า วันนี้จะเข้าไปแต่เช้า แต่ด้วยคำสั่งสูงสุด
ของ ผบทบ. ว่า ให้เข้าศูนย์ที่ไกล้ที่สุดก่อน อาการไม่ไหวจะเครียแล้ว เพราะเมื้อเช้า ผบ.ไปส่งลูกสาว บอกอาการแย่มากๆ เหยียบไม่ขึ้นเลย  เลยต้องเข้าศูยน์ที่คลงด่ารก่อนเลย ห่างจากบ้าน 5โล
ปรกติ ผมจะเข้า อยู่ 2ศูนย์ คือ กวงไถ่ ตรงวัดหลวงพ่อโต บางพลี กับคลองด่าน  ราคาก่วงไถ่เสนอมา สองหมืนมีทอนหลักร้อย  และ สุธน คลองด่าน 18500 เลยแวะที่นี่ก่อน 
ผมทิ้งรถไว้ ประมาณช่วงบ่ายครับ แล้วผมจะมาเหลาต่อครับว่า อาการเหยียบแล้ววืด มันเป็นเพราะอะไรกันแน่ 

พี่ตุ้ยขอบคุณมาก เอาไปหนึ่งดอก :L6428:

ออฟไลน์ พี่ตู่ สายไหม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ผมทำเรื่องเปลี่ยนที่ 0 ไว้ก่อน ก่อนครบ แสนโล. และเปลี่ยนจริง ประมาณ 110,000 โล.
เพราะว่า ขากลับ จาก เชียงใหม่ วิ่งมาถึง แถวอินทร์บุรี เสียงเครื่องผิดปนกติ แต่ตอนนั้นไม่รู้เป็นอะไร
ตอนเช้า รีบไปเข้า 0 ปรากฏว่า สายพาน (อะไรจำไม่ได้) ฟันรูดหมดเลย
ดีที่ทำเรื่องไว้ก่อน ก็เลยไม่ต้องเสียค่าแรง

อย่าเฉยนะครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
 :L4365: :L4365: :L4365:

รอพี่ปรีมาเหลาต่อครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
มาแล้วครับ ค่าเสียหาย รวมแวทแล้ว 16,525.40
เปลี่ยนอะไรบ้าง ดูตามรายการข้างล่างเลยครับ 
ในความรู้สึกผม  บางรายการก็ไม่น่าจะเปลี่ยน บางรายการก็เปลี่ยนช้าเกินไป
เรื่องการขับขี่ลองแล้ว ความรู้สึกของการออกตัวก็ยังไม่มาเต็มร้อยเท่าไร ให้ความพอใจ 70% ความเร็มที่120ขึ้นยังไม่ได้ทดสอบเลย
อีกที่เหลือ รอลงรายละเอียดเรื่องท่อก่อน เดียวค่อยมาว่ากันอีกครั้งครับ

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณพีปรีที่มาเหลาให้ฟังครับ
เอ..ท่อยางหม้อน้ำผมไม่ได้เปลี่ยน สงสัยต้องไปดูบ้างแล้ว
ศูนย์นี้ทำได้ไวนี่ครับ ของผมไปมิตซูบ่อวิน นาน...มอ๊าก รอไม่ไหว
ขอบคุณครับพี่

:L2758: :L2897: :L2901:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
ขอบคุณหลายเด้อ พี่ปรีที่มีเหลาให้ฟัง ;) ;) ;)

ผมใกล้จะถึงแล้ว แสนโล เห็นบิลแล้ว :D :D :D :L4386: :L4386: :L4386:
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
ขอบคุณพี่ตุ้ยครับ....
ของผมถ้า 90,000 โลขึ้นไปคงไม่เข้าศูนย์แล้วละ
หาร้านข้างนอกดีกว่า
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณพี่ตุ้ยครับ....
ของผมถ้า 90,000 โลขึ้นไปคงไม่เข้าศูนย์แล้วละ
หาร้านข้างนอกดีกว่า

พี่หม่องครับ ถ้าวิ่งถึง 90,000 กม. แล้วประกันยังไม่ขาด ผมว่าเข้าศูนย์ก่อนดีกว่าครับ
เพราะอะไร อะไร ก็เกิดขึ้นได้ครับ 555

:L2904: :L2901:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
พี่หม่องครับ ถ้าวิ่งถึง 90,000 กม. แล้วประกันยังไม่ขาด ผมว่าเข้าศูนย์ก่อนดีกว่าครับ
เพราะอะไร อะไร ก็เกิดขึ้นได้ครับ 555

:L2904: :L2901:

เรื่องค่าใช้จ่ายที่ต่างกันถึงครึ่ง  มันทำให้ตัดสินใจลำบากเช่นกัน  :L2761:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html