ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม เรื่องติดลำโพงเสียงแหลม ปา 2.4 ครับ  (อ่าน 4178 ครั้ง)

ออฟไลน์ เจ ปาขาวบางกรวย

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
สวัสดีครับพี่ๆ ทุกคน มีเรื่องรบกวนถามครับ

พอดีเพิ่งรู้ว่า ปา 2.4 ตัว MY13 ไม่มีลำโพงเสียงแหลมมาให้(มีแต่ตัวกรอบ) ผมเลยสั่งศูนย์มาติดเอง ปรากฎว่าไม่เจอตัวปลั๊กที่ไว้เสียบกับตัวลำโพง

พี่ๆ พอทราบไหมครับว่าตัวเสียบที่ว่า มันอยู่ตรงไหน...รบกวนด้วยนะครับ  :sd23:

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
Re: รบกวนสอบถาม เรื่องติดลำโพงเสียงแหลม ปา 2.4 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2014, 16:37:58 »
เปิดแผงประตูให้กว้างนิดนึงครับ(งัดตรงมุมแผงประตูนะครับ ให้กว้างพอมือดึงสายขึ้นมาได้ ถ้าให้ดีก็เอาน็อตตรงที่เปิดประตูออกก่อนก็ดีครับ)
ไล่สายไฟกระจกลงไปนิดนึง จะเห็นครับ โรงงานพันเทปติดกับสายไว้ครับ เอาคัตเตอร์ตัดเทปออก หรือไม่ก็ออกแรงดึงสายนิดนึงก็หลุดครับ
แต่ถ้าให้ดีเอา คัตเตอร์ค่อยๆกรีดเทปออกจะดีกว่า ^^ good

ผมก็เพิ่งใส่ไปเหมือนกันครับ
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ เจ ปาขาวบางกรวย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
Re: รบกวนสอบถาม เรื่องติดลำโพงเสียงแหลม ปา 2.4 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2014, 09:47:57 »
เปิดแผงประตูให้กว้างนิดนึงครับ(งัดตรงมุมแผงประตูนะครับ ให้กว้างพอมือดึงสายขึ้นมาได้ ถ้าให้ดีก็เอาน็อตตรงที่เปิดประตูออกก่อนก็ดีครับ)
ไล่สายไฟกระจกลงไปนิดนึง จะเห็นครับ โรงงานพันเทปติดกับสายไว้ครับ เอาคัตเตอร์ตัดเทปออก หรือไม่ก็ออกแรงดึงสายนิดนึงก็หลุดครับ
แต่ถ้าให้ดีเอา คัตเตอร์ค่อยๆกรีดเทปออกจะดีกว่า ^^ good

ผมก็เพิ่งใส่ไปเหมือนกันครับ

ขอบคุณครับผม :sd23:

ออฟไลน์ กฤษณ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
ผมใส่แล้ว แต่เสียงเหมือนไม่ค่อยออก พี่ๆท่านใดพอจะแนะนำได้บ้างครับ ได้ยินแต่เสียงซ่าๆๆ

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
ทวิตเตอร์ (ลำโพงเสียงแหลม)
มีราคาตั้งแต่คู่ละ 80 บาท ไปจนถึงคู่ละ 22,000 บาท

เลือกซื้อและทำใจ ตามราคาที่จ่ายด้วยน่ะครับ
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ กฤษณ์

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tee Thawat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ของผม ก็ DIY `ใช้ tweeter คล้าย ของ DLS T16 ต่อคร่อม CAPACITOR ดำ 2.2 uf ขั้ว + เจาะติดกล่องหูช้าง ที่มีฃายทั่วไป เบ็ดเสร็จ 1พัน นิดๆ สิ่งที่ได้ ก็ดีระดับนึ่ง (ดีกว่าไม่ติด) แต่ผมติดให้รถผบ. (Mirage) ส่วน น้องปาผม แค่เปลี่ยน ตัว C อย่างเดียว

ออฟไลน์ ใหม่ เมืองอุบล

• Pa Mania
  • *
เสริมนิดนึงคับ เกี่ยวกับ Tweeter ของศูนย์ ไม่ค่อยแนะนำ ให้เบิกมา เพราะใส่แล้วแค่มีเสียงดังขึ้นเท่านั้น (เพราะลำโพงมันใกล้หูมากกว่าของเดิม ซึ่งอยู่ต่ำกว่า)
ไม่รู้สึกว่ามันไพเราะ เสนาะหู เพิ่มเท่าไร ใส่เพิ่มแล้วแต่มันไม่ค่อยแตกต่าง เอาเป็นว่าส่วนใหญ่มันจะไม่จบ 

ไหนๆ ก็จะเพิ่มอรรถรสในการฟังเพลง  แนะนำให้เปลี่ยนพร้อมลำโพงคู่หน้าไปเลยทีเดียว เป็นแยกชิ้น  คือ ในชุดมี ลำโพง6นิ้ว+ Tweeter 
มันจะจับคู่กันได้ดีกว่า หารุ่นที่ไม่กินวัตต์ ใช้วิทยุเดิมขับ น่าจะตอบโจทย์พี่ๆ ได้ดีกว่า
 :L4384: