ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับช่วงล่างให้เหมาะกับแรงบิดที่เพิ่มขึ้นจากระบบเชื้อเพลิงร่วม บวก กล่องดันราง  (อ่าน 53916 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ขอบคุณพี่ศักดิ์สำหรับบทความรีวิวเรื่องชุดช่วงล่างใหม่ :sd23:
ผมเป็นคนนึงที่ใช้โปรเฟนเดอร์มา 2 ปี กับเส้นทางที่รถทั่วๆไปเค้าไม่ไปกัน คือเข้าป่าเป็นส่วนใหญ่ แต่เมื่อออกถนนดำก็ซิ่งได้ไม่มีปัญหาเจอทางตรงกี่ร้อยกิโลผมเหยียบหมดไม่เคยยกถ้าทางโล่งจึงกล้าบอกได้เลยว่าโช้คถูกๆราคาไทยๆที่พี่ใช้อยู่สู้โช้คเทพจากนอกได้สบาย ซึ่งที่ผมได้สัมผัสมาคุณภาพต่างกันไม่ถึง15%แต่ราคาถูกกว่า3เท่าตัวส่วนการรับประกัน1ปีพี่ไม่ต้องกลัวว่าครบ1ปีแล้วมันจะพังผมใช้มา2ปี60000โล แกนกะตัวโช้คยังอยู่เหมือนเดิมทำงานได้ปกติ ไม่เคยมีปัญหาใดๆถ้านับราคาที่ผมได้มาตอนนั้น8000บาทกับการใช้งาน2ปีก็ตกเดือนละ3ร้อยกว่าบาทคุ้มแน่นอน ส่วนโช้คปรับระดับที่พี่ใช้นั้นผมว่ามันมีตัวเลือกให้ผู้ใช้ได้ปรับเปลี่ยนตามความต้องการของเราเอง เพราะรถที่ผลิตมานั้นเค้าผลิตมากลางๆส่วนใครอยากปรับแต่งตามการใช้งานอย่างไรขึ้นอยู่กับเราไม่ใช่ในเราปรับตามรถทีเดียวทั้งหมดไม่งั้นมันก็ไม่ได้ในสิ่งที่เราต้องการ มันจะตอบโจทย์เราได้กว้างกว่าแบบที่ปรับอะไรไม่ได้เลยสุดท้ายก็ขายทิ้งหรือทนใช้ไปตามเส้นทางที่มันรับได้ เราเสียตังค์เราก็เลือกได้ว่าอยากได้แบบไหน
เท่าที่เล่นและรู้จักคนใช้รถแบบนี้มามีแต่คนบอกว่าโช้คที่ปรับค่าได้ตามใจผู้ใช้คือโช้คที่ดี
เหมือนรถขับสี่กับขับสอง คนที่มีขับสองอยากได้ขับสี่เพราะมีทางให้เลือกกับคนที่มีขับสี่ มีไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
 :L2904:
ใช้รถ เฉพาะเสาร์ อาทิตย์ ระยะเวลา 2 ปี 60,000 KM.  :L2761: คิดเล่นๆ เดือนหนึ่งใช้รถประมาณ 8 วัน ใน นครปฐม
ไม่มีอะไรดีที่สุด มีแค่ดีกว่า และโช๊คเทพที่พี่ว่า คือ โช๊คไรครับ ไม่ใช่ของติดรถนะครับ ถ้าใช่PROFENDERย่อมดีกว่า แต่มิใช่ ดีที่สุด  แต่EMU ไม่ใช่โช๊คเทพ แต่เป็นโช๊คที่เข้ากับผมได้ระดับหนึ่งและ ไม่ใช่ดีที่สุด

• Pa Mania
  • *
แถม ให้นิดนึง

เรา มา ดีเบต กัน ไม่ใช่.......

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ขอบคุณพี่ศักดิ์สำหรับบทความรีวิวเรื่องชุดช่วงล่างใหม่ :sd23:
ผมเป็นคนนึงที่ใช้โปรเฟนเดอร์มา 2 ปี กับเส้นทางที่รถทั่วๆไปเค้าไม่ไปกัน คือเข้าป่าเป็นส่วนใหญ่ แต่เมื่อออกถนนดำก็ซิ่งได้ไม่มีปัญหาเจอทางตรงกี่ร้อยกิโลผมเหยียบหมดไม่เคยยกถ้าทางโล่งจึงกล้าบอกได้เลยว่าโช้คถูกๆราคาไทยๆที่พี่ใช้อยู่สู้โช้คเทพจากนอกได้สบาย ซึ่งที่ผมได้สัมผัสมาคุณภาพต่างกันไม่ถึง15%แต่ราคาถูกกว่า3เท่าตัวส่วนการรับประกัน1ปีพี่ไม่ต้องกลัวว่าครบ1ปีแล้วมันจะพังผมใช้มา2ปี60000โล แกนกะตัวโช้คยังอยู่เหมือนเดิมทำงานได้ปกติ ไม่เคยมีปัญหาใดๆถ้านับราคาที่ผมได้มาตอนนั้น8000บาทกับการใช้งาน2ปีก็ตกเดือนละ3ร้อยกว่าบาทคุ้มแน่นอน ส่วนโช้คปรับระดับที่พี่ใช้นั้นผมว่ามันมีตัวเลือกให้ผู้ใช้ได้ปรับเปลี่ยนตามความต้องการของเราเอง เพราะรถที่ผลิตมานั้นเค้าผลิตมากลางๆส่วนใครอยากปรับแต่งตามการใช้งานอย่างไรขึ้นอยู่กับเราไม่ใช่ในเราปรับตามรถทีเดียวทั้งหมดไม่งั้นมันก็ไม่ได้ในสิ่งที่เราต้องการ มันจะตอบโจทย์เราได้กว้างกว่าแบบที่ปรับอะไรไม่ได้เลยสุดท้ายก็ขายทิ้งหรือทนใช้ไปตามเส้นทางที่มันรับได้ เราเสียตังค์เราก็เลือกได้ว่าอยากได้แบบไหน
เท่าที่เล่นและรู้จักคนใช้รถแบบนี้มามีแต่คนบอกว่าโช้คที่ปรับค่าได้ตามใจผู้ใช้คือโช้คที่ดี เหมือนรถขับสี่กับขับสอง คนที่มีขับสองอยากได้ขับสี่เพราะมีทางให้เลือกกับคนที่มีขับสี่ มีไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
สวัสดีครับ  ไม่ทราบว่าอ่านครบหรือป่าวที่ผมให้ข้อมูลและที่บอกโช๊คเทพจากนอกคือยี้ห้ออะไรครับ  และที่เคยมีประสบการณ์มาเป็นรุ่นไหน part no ได้เลยยิ่งดีจะได้เอามา compare spec เพื่อศึกษาข้อมูลต่อไป

สำหรับการแย้งด้วยข้อมูล ทางเรายินดีและชอบเพื่อผลประโยช์นสุดท้ายสำหรับสมาชิกแต่หากแย้งด้วยเหตุอื่นคนอ่านคงตัดสินใจลำบากสักนิด

และตัวนี้คือตัวที่เราหาข้อมูลจนสนใจและนำมาทดสอบ  ผลออกมาดีเลยแต่พอผ่านไปสัก 5 เดือนก็ต้องมีวิธีการอีกนิดหน่อยเพื่อให้กลับมาดีแบบเดิม
วันนี้มาแนะนำโช๊คสำหรับรถ PJS หลังจากที่รอกันมานานกับโช๊ค  ที่สร้างมาจากค่าต่างๆ  ของโช๊คตัว EMU  SPORT  เพื่อทำให้นุ่มขึ้นและหนึบแบบอีนกเหลือง  ที่พวกเราเคยชอบกัน

**การแนะนำเป็นการแชร์ข้อมูล   ส่วนการพิจารณาตัดสินใจขึ้นอยู่กับเจ้าของรถและความชอบส่วนตัวนะครับ   หากสามารถใส่ลองก่อนได้  ก็ควรขอใช้สิทธิ์นั้นจะได้มั่นใจ  ก่อนจ่ายตังค์ครับ

พอดีพวกผมลองกันมาหลายชุด    แต่ละชุดแต่ละรุ่นให้ความรู้สึกและเงื่อนไข  แตกต่างกันไปตามคุณภาพและราคา     และการตอบสนองที่ดีกับรถ Pajero Sport ของเรา

**ตัวเลือกสุดท้ายคือ  EMU  Sport  กับคู่ชิง  TPS Sport  V1.1 มาดูกัน

หลังจากปรับปรุงเป็น V1.1 แล้ว   มีการปรับแก้หลายส่วนดังนี้

ทำจากผู้ผลิตรายเดียวกันนี้  แต่กำหนดค่าเฉพาะโดยร้าน Top power

ปรับปรุงแบบหัวให้ตัวได้เพื่อลดการดึงรั้งของสายขณะมีการให้ตัวหรือเคลื่อนที่

สายทนแรงดัน  สีสรรสวยงาม  เลือกคุณภาพมาคุ้มราคาจริงๆ

กระบอกใหม่  เชื่อมตายกันไปเลย

ปลอกเกลียว อย่างหนา  ร่องเกลียวไว้ใจได้  ไม่รูดแน่นอน

หูใหม่เชื่อมตายกันไปเลย   ปรับปรุงใหม่เพื่อหลีกเลี่ยงปัญหาที่เคยมี   คราวนี้มั่นใจได้

แท๊งค์ใหม่  ใหญ่และยาวกว่าเดิม  1.5 นิ้ว    ปริมาณสารเหลวบรรจุได้มากกว่า   วาลว์ในปรับปรุงใหม่

โดยรวมแล้ว  พอใจกับราคาและคุณภาพ ครับ

ตัวอย่างการใส่เพื่อทดสอบ

ผลการใช้งาน
กับล้อเดิม :  แนะนำให้เติมลมยางให้ตึงๆหน่อย  เพื่อให้โช๊คทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ   การเติมลมอ่อนอาจทำให้กระด้างในการใช้งานบ้าง   

**หลังใส่และลองทดสอบดูแล้ว    การตอบสนองเรียกได้ว่า   นุ่มกว่า emu และหนึบดีกว่า robust    รอยต่อถนนยังมีตึ๊บๆ  บ้างเล็กน้อย    แต่เรียกได้ว่านุ่ม หนึบ

** การรูดบนถนนผิวลอนคลื่น  เส้นถนน   ยังนุ่มๆ  หนึบๆดี

**สันถนน  รอยต่อ   ร่องฝาท่อ  ใหญ่หน่อย   ก็มีอาการสะท้านขึ้นมาบ้างให้ได้ยิน   แต่ยังไม่มีอาการไหวเอน   ตาม style sport   

*** การลดแรงดัน tank อาจช่วยให้นุ่มกว่านี้ได้  แต่ไม่อยากแนะนำ เพราะโช๊คแบบนี้  แรงดันกระบอก sub ต่ำๆ  ไม่ค่อยแน่นเท่าไหร่ ครับ   หากต้องการนุ่มกว่านี้ต้องเล่น  ปลอกแดง  V2 ครับ

กับล้อ20 : แนะนำให้เติมลมยางให้ตึงๆ   35 psi     เพื่อให้โช๊คทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ   การเติมลมอ่อนทำให้กระด้างชัดเจน (ขอบคุณรถพี่โย )
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ เกรียงไกร(คิง)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ผมก็แค่เด็กน้อยอนุบาล
ปารถพ่อแต่ถ้าคันนี่รถผม

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ปารถพ่อแต่ถ้าคันนี่รถผม

คืออะไรครับ  ช่วยอธิบายหน่อยครับจะให้ดูอะไร

และขอทราบข้อดีสำหรับการเบิ้ลโช๊คมากกว่า 1 ตัวในรถ street user ด้วยซิครับว่าจำเป็นไหมเห็นบางคันเบิ้ล 2 ตัวก็มี

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *

ผมว่าเราคงคุยกันผิดโจท์ยแล้วครับ 

- Triton ช่วงล่างหลังเป็นแหนบ , pajero เป็น สปริง
- คุยกันที่โช๊ค 4 ต้น  ไม่ใช่การเบิ้ลเพื่อลักษณะพิเศษ
- คุยกันที่ระยะยุบตัว กับระยะความสูงที่ไม่มีการดัดแปลงด้วยชุดยก และมุมล้อ
- คุยกันที่รถชนิดแวน นน.มาก   กับการบรรทุกผู้โดยสาร  ในความเร็วขับขี่และการใช้งานแบบ street used

:L2761:

• Pa Mania
  • *
อันนี่คือช่วงล่างรถพ่อก็ใช้โปรกะสปริงเก่าๆพ่นสีซะหน่อยก็ดูไม่ออกแล้วว่าของเก่า :L2900:

• Pa Mania
  • *
ทั้งหมดนี่แค่อยากแชร์อีกด้านของคนที่ใช้งานจริงว่าคุณภาพกับราคาคคุ้มกว่าของแพงๆ หรือให้ลองเปิดรับสินค้าแบรนอื่นที่สมกับเงินที่จ่ายไป :L2760:

• Pa Mania
  • *
ทั้งหมดนี่แค่อยากแชร์อีกด้านของคนที่ใช้งานจริงว่าคุณภาพกับราคาคคุ้มกว่าของแพงๆ หรือให้ลองเปิดรับสินค้าแบรนอื่นที่สมกับเงินที่จ่ายไป :L2760:
คุณเกรียงไกร คุณยังเดินไม่รอบบ้านเลย แค่ 6 กระทู้ สมาชิกในนี้  ไม่ได้ใช้ EMU กันทุกคน และ กรุณา สักนิด เข้าบ้าน ควรถอดรองเท้าก่อน นะครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
พี่คิง ผมรบกวนสอบถามนิด เห็นพี่บอกเห็นพี่ว่า

" แต่เมื่อออกถนนดำก็ซิ่งได้ไม่มีปัญหาเจอทางตรงกี่ร้อยกิโลผมเหยียบหมดไม่เคยยกถ้าทางโล่ง "

รถพี่ยกสูง(ไตรตัน)ใส่ความเร็วไม่มียั้ง มันไม่มีผลต่อการทรงตัวในความเร็วสูงหรอครับ   :L2761: :L2761:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *

สวัสดีครับ คุณคิง

ถ้ายังได้ข้อมูล Pa-mania born to be หรือ ทำไมถึงมีปามาเนีย ไม่ครบ   อย่าเพิ่งแสดงความคิดเห็นแบบด้านเดียวหรือโพสแนวนี้นะครับ

:L4399:

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
สำหรับผม ผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ กลไก ของรถ เท่าไหร่

ก็ได้แต่ถาม พี่ ๆ ในบ้านหลังนี้

ผมจ่ายไป เพื่อความสุขในการขับรถของผม ผมถือว่า จบ แล้วมีความสุขครับ

:sd42: :sd42: :sd42:

สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

• Pa Mania
  • *
เรียนคุณ Profender_Teams, ถ้าต้องการแชร์ข้อมูล เรียนเชิญส่งหลักฐาน จะได้เป็น Full Member จะได้โพสต์ได้ ครับ
และ ช่วย เอารูปถ่ายของผมออกด้วย ถ้าคุณเป็นผู้ขาย เปิดตลาดแบบนี้ ผมว่า....

ออฟไลน์ ศิระ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
เท่าที่เล่นและรู้จักคนใช้รถแบบนี้มามีแต่คนบอกว่าโช้คที่ปรับค่าได้ตามใจผู้ใช้คือโช้คที่ดี เหมือนรถขับสี่กับขับสอง คนที่มีขับสองอยากได้ขับสี่เพราะมีทางให้เลือกกับคนที่มีขับสี่ มีไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

คหตส นะครับ ถ้าสมมติว่าโช็คเทพจากนอกให้ความปลอดภัยผม 90% (เพราะไม่มีอะไร 100%) เท่ากับว่าโปรเฟนเดอร์ให้ความปลอดภัยผมเเค่ 75% เพราะต่างกัน 15% ดังนั้นผมเลือกโช็คเทพจากนอกครับ เพราะเวลาเกิดเหตูกระทันหันหรือเสียหลัก 15% ที่ต่างกันอาจช่วยชีวิตผมได้ครับ เช่น จากควำเป็นไม่ควำ เเละผมยอมเสียเงินเพิ่มขึ้นจะ 2หรือ3เท่าก็เเล้วเเต่เพื่อ 15% ในคุณภาพเเละความปลอดภัยที่เพิ่มขึ้นมาสำหรับโช็คเทพจากนอกครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
ผมก็เคยใช้ Profender ตั้งวันแรกที่ออกรถมา
ด้วยตัวโซ๊ค ผมพอใจในระดับหนึ่งครับ
แต่ที่น่าเสียใจคือร้านที่นำมาขายมากกว่าครับ
เนื่องจากเค้าออกของ Triton มาใส่ให้ผม
ทำให้รถผม หน้า หลัง สูงไม่เท่ากัน
แล้วร้านก็บอกว่าจะแก้ให้ ทั้งๆ ที่ผมได้บอกเค้าก่อนจะใส่แล้วว่ามันไม่ใช่ของ Pajero
ซึ่งผมก็ใช้อยู่ประมาณ 4 เดือน วิ่งไปประมาณ 4000 โล
แล้วก็ถอดไว้ ใส่อีกตัวหนึ่ง

คหสต ผมนะครับ Profender ดีกว่าของติดรถ
แต่ที่ทำให้ผมเปลี่ยนเพราะ ตัวแทนที่ไม่หวังดีกับลูกค้ามากกว่าครับ
หวังแค่อยากจะขายของที่มี ทั้งๆที่ได้คุยกันก่อนให้สั่งของมาไว้ก่อนติดเป็นอาทิตย์
ขนาดเราบอกว่าไม่ใช่รุ่นเดียวกัน เค้ายังดึงดันใส่ให้

ถ้าเป็นแบบนี้ก็คงมีผลกับภาพรวมทั้งหมดครับ

ตอนนี้ผมขายไปใส่ Triton ตัวยกครับ ใส่แล้วเท่ากันแปะ หน้า หลัง ( ไม่เหมือนตอนใส่ ปา  :sd21: ไหนว่ารุ่นเดียวกัน ) 

สุดท้ายก็คงแล้วแต่การตัดสินใจของแต่ละบุคคลว่าจะเลือกใช้อะไรครับ

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ผมก็เคยใช้ Profender ตั้งวันแรกที่ออกรถมา
ด้วยตัวโซ๊ค ผมพอใจในระดับหนึ่งครับ
แต่ที่น่าเสียใจคือร้านที่นำมาขายมากกว่าครับ
เนื่องจากเค้าออกของ Triton มาใส่ให้ผม
ทำให้รถผม หน้า หลัง สูงไม่เท่ากัน
แล้วร้านก็บอกว่าจะแก้ให้ ทั้งๆ ที่ผมได้บอกเค้าก่อนจะใส่แล้วว่ามันไม่ใช่ของ Pajero
ซึ่งผมก็ใช้อยู่ประมาณ 4 เดือน วิ่งไปประมาณ 4000 โล
แล้วก็ถอดไว้ ใส่อีกตัวหนึ่ง

คหสต ผมนะครับ Profender ดีกว่าของติดรถ
แต่ที่ทำให้ผมเปลี่ยนเพราะ ตัวแทนที่ไม่หวังดีกับลูกค้ามากกว่าครับ
หวังแค่อยากจะขายของที่มี ทั้งๆที่ได้คุยกันก่อนให้สั่งของมาไว้ก่อนติดเป็นอาทิตย์
ขนาดเราบอกว่าไม่ใช่รุ่นเดียวกัน เค้ายังดึงดันใส่ให้

ถ้าเป็นแบบนี้ก็คงมีผลกับภาพรวมทั้งหมดครับ

ตอนนี้ผมขายไปใส่ Triton ตัวยกครับ ใส่แล้วเท่ากันแปะ หน้า หลัง ( ไม่เหมือนตอนใส่ ปา  :sd21: ไหนว่ารุ่นเดียวกัน ) 

สุดท้ายก็คงแล้วแต่การตัดสินใจของแต่ละบุคคลว่าจะเลือกใช้อะไรครับ

ดูจากรูปมันรถมันจะหยิงๆ ยังไงไม่รู้ (หน้าเชิด) ใช่ไหมพี่เอ็กซ์
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ พี่ศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
ขอบคุณพี่ศักดิ์สำหรับบทความรีวิวเรื่องชุดช่วงล่างใหม่ที่ตอบสนองความต้องการของพี่ศักดิ์เป็นอย่างดีและขอแสดงความยินดีด้วยครับที่ได้ชุดช่วงล่างที่ถูกใจ  ในราคาสบายกระเป๋า

ขอแสดงความคิดเห็นต่อจากโพสของพี่ศักดิ์เพื่อเป็นการแลกเปลี่ยนมุมมองนะครับ
1.   ราคาที่จ่ายไปกับสิ่งที่ได้มาผมพอใจครับพี่ ผมไม่ทราบว่าของแพงกว่านี้จะดีขนาดไหน ของไทยยี้ห้อนี้ก็สามารถทำได้ไม่แพ้ของนอกแบบ EMUและของไทยยี้ห้อนี้ก็ยังทำส่งออก
ตอบด้วย คหสต : หากพี่ศักดิ์ได้ติดตามเรื่องราวการทดสอบและการรีวิวของแก๊งค์กระเป๋าแหกที่เคยทำกันมานั้นอาจจะมองเห็นอีกภาพหนึ่ง คือสิ่งแรกที่พวกเราขอไม่รับรู้และสนใจคือ  ยี้ห้อกับราคา   เราขอทดสอบและขอข้อมูลเรื่องการออกแบบพร้อมสเปคของแต่ละยี้ห้อเพื่อใช้เป็นข้อมูลกัน  โดยเป้าหมายคือเลือกไปเลยว่าที่ลองใช้แล้วพอใจคือชุดไหน  แล้วสุดท้ายมันคือยี้ห้ออะไร  แล้วราคาเท่าไหร่  เทียบกับตลาดแล้วในราคาเท่านี้มีตัวเลือกกลุ่มไหนบ้างเพื่อเอามาrecheck กันอีกครั้ง   และสุดท้ายก็คือเรื่องการรับประกัน  รวมไปถึงร้านที่จะบริการ  เพราะฉะนั้นโจทย์นี้ สวนทางกับการทดสอบของพวกเราปามาเนียครับ (เรายอมรับของไทยมากกว่านั้นอีก ถึงขนาดถอดสเปคตัวที่ใช่ส่งโรงงานใส่ของที่ทำในประเทศมาลองกันอีกรอบก็มี ) 

2.   ผมเองว่าแกนโช้คยิ่งใหญ่ยิ่งทำให้รถนิ่งเหมือนกับเสาบ้านเพราะตัวถังรถวางอยู่บนเสาสี่เสานี้ ทำให้เบรคดีขึ้นผู้โดยสารไม่กระเด็นไปกองอยู่ข้างหน้าผมว่าโช้คดีมีผลต่อการหยุดการสะเทือนของตัวรถทุกทิศทาง บนล่าง(ย้วย) ขวาซ้าย(โคลง) หน้าหลัง
ตอบด้วย คหสต : โช๊คไม่ได้ช่วงแก้อาการเรื่องยวบ หยาบ ย้วยหรือโคลงนะครับ แต่ถ้าบอกว่าช่วยหน่วง ช่วยลด ช่วงประคองการเกิดของอาการ แบบนี้ใช่ครับ    สปริงต่างหากที่จะเป็นตัวรับน้ำหนักและแก้อาการดังกล่าวแต่ทั้งนี้ด้วยความแข็งของสปริงที่มีมากขึ้นเพื่อรองรับน้ำหนักการกดของตัวรถในลักษณะต่างๆได้แล้ว  ยังจำเป็นต้องมีโช๊คที่มีแรงดัน ต้านแรงดึงที่สูงมาช่วยประคองการรับน้ำหนักของสปริงด้วยเพื่อให้เกิดความนุ่มนวนหรือหนึบแน่น ในลักษณะต่างๆกันไป    การเปลี่ยนแต่โช๊คไม่เปลี่ยนสปริงรถก็จะมีอาการย้วยโคลงแบบเดิมเพียงแต่โช๊คจะหน่วงไว้ทำให้เกิดอาการช้าๆ  แต่ก็ยังเกิดอยู่  และถ้าเป็นการบังคับเกิดอาการแบบว่ามีความเร็วมีน้ำหนักมีแรงเหวี่ยง เจอแบบนี้สปริงรับไม่ไหว โช๊คหน่วงอยู่อาการก็เหมือนรถทัวร์เข้าโค้งยาวๆ กว้างๆ  ผู้โดยสารก็จะเอนตามแรงไป   แต่อาจจะคืนตัวช้าหน่อยเมื่อเข้าทางตรง    สปริงที่เราเล่นๆกันมานั้นมีหลากหลายรุ่น หลากยี้ห้อ  และสุดท้ายมาจบที่สปริงชนิดโปรเกรสซีฟของEMU คือสปริงที่มีระยะทำงานตามน้ำหนักกดแบบต้านเพิ่มตามระยะกด  คล้ายๆกับสปริงของบางค่ายที่ทำสปริง 2 ชั้น  มีชั้นบนเส้นเล็กกว่าบาง และมีชั้นล่างเส้นหนากว่าแข็ง   เวลาน้ำหนักกดน้อยจะนิ่มเวลาน้ำหนักกดเยอะจะแข็ง  แต่จะต่างกับพวกโปรเกรสซีฟที่ระยะต้านแรงต่อเนื่องกว่าไม่มีรอยต่อของแรงสปริงให้รับรู้ได้

ส่วนเรื่องโช๊คที่มีการปรับได้กับปรับไม่ได้นั้น  ที่เราลองกันมาสุดท้ายเลือกปรับที่พอใจอยู่1เบอร์ที่รองรับได้   หรือแบบที่เป็น Subtank ก็จะเติมแรงดันเข้าไปที่กี่PSI เพื่อให้ได้ความนุ่มที่เหมาะสมแบบเดียวกับปรับค่าหรือหมุนแต่ใช้ลมเติม    หรือแบบโช๊คไฟฟ้าที่มี control panel ในรถคอยสั่งปรับ  สุดท้ายมีโช๊คยี้ห้อหนึ่งที่ผลิตออกมาเป็นระบบวาว์ล IAS [ intelligent auto value system]และจดลิขสิทธิ์ด้วย  ยี้ห้อนี้ผมชอบมากและทุกวันนี้ยังใช้อยู่เลยกับคันอื่น แต่เป็นรุ่น Subtank พร้อม IAS  คือหลักการทำงานจะทำงานตามสภาวะแรงกระแทกของล้อและน้ำหนักโดยสาร แทนการปรับหมุนตั้งค่าของโช๊คหรือที่แรกว่าโช๊คอัตโนมัติปรับตามสภาพถนน  คือเมื่อไม่มีแรงกระแทกโช๊คจะแน่นเฟริม์แต่พอมีแรงกระแทกที่ล้อและส่งมาที่โช๊คมากเกิน ระบบวาวล์ในโช๊คจะเปิดให้น้ำมันไหลผ่าน โช๊คเลยนิ่มขึ้นในจังหวะนั้นและหากมีแรงดึงทันทีทันใดของแกนโช๊ค  วาวล์จะปิดแกนจะหนืดไว้เพื่อรั้ง   แบบนี้เวลาเข้าโค้งแรงๆเข้าไปเลย โช๊คข้างหนึ่งยืด  โช๊คอีกข้างยุบ  ถ้าจังหวะเร็วโช๊คจะล๊อกวาว์ลทั้ง2ข้าง  เราก็จะควบคุมรถได้ง่ายมากๆ   พอแรงกระทำลดลงระบบจะคืนค่าปกติ  เราก็กลับมาใช้งานด้วยแรงดันเป้ามายปกติของโช๊คได้เช่นเดิม  ไม่ต้องไปปรับครับ

3.   โปรเฟนเดอร์ปรับ 4 ระดับตัวนี้ก่อนก็น่าสนใจครับกับราคาค่าตัว 11,500 บาทประกันหนึ่งปีเต็มทุกสภาพการใช้งานปรับระดับได้ 4 ระดับตามสภาพการใช้งานเป็นกรณีๆไปเทียบกับ Old Man Emu 42,000 บาทประกันสามปีปรับระดับไม่ได้ซื้อมาเกิดไม่ชอบต้องทนใช้ในทุกสภาวะการใช้งาน ราคานี้สามารถเปลี่ยนโปรเฟนเดอร์ปีละหนึ่งครั้งได้สามปีติดๆกันหากมีปัญหา
ตอบด้วย คหสต : EMU Sport ที่เป็นข้อสรุปของเรา ราคาอยู่ที่ 21500 – 24500 บาทแล้วแต่ช่วงราคา (บางที 19800 บาทก็มี) ด้วยประกัน 36 เดือน    ราคาเฉลี่ยใช้งานต่อเดือน 600บาท+/-    เทียบกับของพี่ศักดิ์ 11500/12 = 950 บาท+/-    หากคิดแบบนี้ลองพิจารณาดูนะครับว่าตัวไหนต้นทุนการใช้งานต่ำกว่า   

การรับประกันสินค้าในแง่การผลิตทั่วไปแบ่งเป็น 3-4 อย่าง
แบบ 1.    ทั่วไปอย่างน้อยในการผลิตก็ควรให้การรับประกัน  1 ปี
แบบ 2     มีการทดสอบ มีการQC จึงกล้าการรับประกัน 2  ปี
แบบ 3.    มีการทดสอบ มีการQC มีการควบคุมที่ดี เพื่อความมั่นใจProduct ให้การรับประกันถึง 3 ปี
แบบ 4.    แบบ LT. คือกลุ่ม lifetime warrant กลุ่มนี้ฟังดูดีป่ะ แปลให้ดีคือการผลิตที่มีโอกาสผิดผลาดเยอะ เพื่อลดต้นทุน จึงต้องเปิดความเสี่ยงเป็น lifetime warrant หรือ lifecycle warranty หรือการรับประกันตลอดเมื่อสินค้ายังผลิตอยู่ ไม่ใช่แปลว่า “เคลมฟรี ไปจนพัง” และทางด้านการขายสินค้ากลุ่มนี้จะถูกแยกให้ชัดเจนหรือสวยหรูก็มีเพื่อกลไกการตลาดที่แท้จริง
เช่น
4.1  สินค้าราคาพิเศษ  ไม่มีประกัน ....แบบนี้ ขายยาก  โอกาสขายได้น้อย
4.2  สินค้าราคาพิเศษ   ประกัน 7 วัน ....แบบนี้ โอกาสขายง่ายกว่า  คนแห่ซื้อ รีบทดสอบ
4.3  สินค้า                 ประกัน 5 ปี ....แบบนี้ ขายได้เรื่อยๆ ชนะคู่แข่งได้ เสียก็มาเคลม
4.4  สินค้า                 ประกัน LT ....แบบนี้ขายได้ตลอด ลูกค้าเชื่อมั่น มั่นใจ ชนะคู่แข่งเพราะประกันตลอดชีพ (ความจริงแล้วคือการให้การรับประกันแบบป้องกันปัญหาการ complain จากลูกค้าหากสินค้ามีปัญหาเยอะ ก็เปลี่ยนให้เลยลูกค้าไม่ด่าแน่นอน หรือหากไม่มีของเปลี่ยนก็แนะนำของใหม่ทดแทนเลย เป็นการเปิดโอกาสการขายของใหม่ที่ดีกว่า)
** ถ้าเป็นผมเลือกแบบ 2 (หรือบางจังหวะอาจวัดดวงที่แบบ 1 ได้ราคาถูกจริงๆ)

4.    Old Man Emu เป็นของออสเตรเลียผู้ซื้อต้องจ่ายแพงเพื่อบวกค่าภาษีนำเข้าอุปกรณ์ตบแต่งรถซึ่งสูงมากแพงเหมือนซื้อรถยุโรปนำเข้าแต่โปรเฟนเดอร์ผลิตในไทยส่งออกต่างประเทศด้วยราคาจึงถูกกว่า เทคโนโลยีไม่น่าจะซับซ้อนเกินความสามารถของวิศวกรไทย
ตอบด้วย คหสต : จริงแล้วเคยหาคำตอบแต่มันเป็นเรื่องเทคโนโลยีการผลิต และการทดสอบและคุณภาพของสินค้ามากกว่าที่ทำให้สินค้ามีคุณภาพ(พี่หยกมีเอา clip มาลงให้ดูครับ)  การนำเข้ามาก็มีหลากหลายช่องทางที่ทำให้เกิดกันแข่งขันด้านราคา   หากตัดเรื่องยี้ห้อออกก่อน  ที่ผ่านมาเราทดลองกันจนว่ามีอะไรอีกไหมที่ทำได้แบบตัวนี้ในราคาถูกกว่า   มีร้านค้าย่านหนองมนเอาโช๊คตัวต้นแบบที่ทดสอบแล้วใช่มาทดสอบหาค่าแรงดึงแรงดันและสั่งแบนด์เมื่อไทยชื่อดังที่ทำส่งออกให้ผลิตและนำกลับมาใช้งานพบว่าทำได้ดีใกล้เคียงสิ่งที่เราต้องการในราคาที่ต่ำลง  แต่พอใช้ไปค่าต่างๆกลับลดลงตามเวลาและมีอการรั่วซึใของแรงดันที่สูงเพราะอุปกรณ์บางตัวเทียบไม่ได้ รวมถึงขั้นตอนการทดสอบต่างๆต่างกันอีก   และก็มีอีกรุ่นที่ย้ายโรงงานเป็นอีกทีเพื่อทำแบบนุ่มนวลสุดท้ายก็คำตอบเดิม  ทำได้ดีใกล้เคียงกันแต่อยู่ได้ไม่ทนไม่ดีเช่นกัน  และหากจะทำให้ดีเท่ากันราคาต้นทุนการทำก็คงไม่หนีกันเท่าไหร่  สุดท้ายยอมและเข้าใจว่าทำไมต้องซื้อของที่แพงกว่าและใช่มากกว่ากับรถของเรา(สามารถเลือกอ่านและทำความเข้าใจกับข้อมูลเก่าๆได้ครับ เรามีไว้หมดแล้ว

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,50.0.html )

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,392.0.html

**สำหรับสมาชิกปามาเนีย อ่านข้อมูลกันแล้วก็พิจารณาจากข้อมูลและเนื้อหาหรือหาข้อมูลอื่นๆประกอบก่อนตัดสินใจนะครับ   โช๊คที่ผมว่ามา “ EMU Sport + Spring Progressive EMU [set5 , set5+] อาจจะไม่ใช้โช๊คที่ดีที่สุดสำหรับPajero sport ก็ได้    แต่ในเวลานี้ยังไม่มีตัวไหนที่ใส่แล้วชอบมากกว่า   ข้อเสียของ EMU ก็คือกระด้างตึงตังเมื่อขับช้าและไม่มีน้ำหนักบรรทุกบ้าง(กระด้างแค่ไหน ต้องลองนั่งครับ)   แต่เมื่อรถมีความเร็ว หรือมีผู้โดยสารสัก 3 คนขึ้นไปรับรองว่า  บนความเร็วมากกว่า 100 คุณสามารถขับรถได้นิ่งและควบคุมรถได้ง่ายบนถนนเมืองไทย  และลุยได้มันส์ในทางแบบครอส  คันทรี่  และยิ่งดีเมื่อโดยสารกัน 4-5 คน  “ ผมยังแนะนำแบบเดิมนะครับ ว่าให้แต่งรถให้เข้ากับบุคลิกของรถและคนมีหน้าที่ปรับตัวเข้าหา ควบคุมรถเท่านั้น “
ขอบคุณพี่นะที่ให้ข้อมูลทางเทคนิคที่ดีมาตลอด ผมเข้าใจอะไรคลาดเคลื่อนพี่นะช่วยเพิ่มเติมอยู่เสมอเช่นเดียวกับพี่ ๆ ทุกคน ขอบคุณจริงๆ ครับมีพี่ๆ มาคอยให้กำลังใจแบบนี้เดินทางไม่เหนื่อยเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 12:44:17 โดย พี่ศักดิ์ »

ออฟไลน์ พี่ศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
การตัดสินใจเปลี่ยนโช๊คครั้งนี้อย่างน้อยที่สุดทำให้ผมค้นพบข้อเท็จจริงว่า "ใช้รถต้องทำโช๊ค" จะใช้ตัวไหนยี่ห้ออะไรตามความสมัครใจของแต่ละท่าน  เป็นข้อเท็จจริงที่ผมไม่ผูกมัดตัวเองกับโปรเฟนเดอร์สักวันหนึ่งผมตั้งใจจะไป old man emu แบบ full set ตามแบบพี่ ๆ แต่การตัดสินใจเลือกโปรเฟนเดอร์ในครั้งเริ่มแรกผมพอใจในคำตอบที่ผมค้นพบ"ใช้รถต้องทำโช๊ค" มันอาจจะทนหรือไม่ทนก็ตาม ผมพร้อมที่จะเปลี่ยนตัวใหม่ยี่ห้อใหม่ภายใต้ข้อสรุปเดิม"ใช้รถต้องทำโช๊ค" ขอขอบคุณพี่นะ พี่มัต พี่ Pat พี่กิต และพี่ๆทุกท่านที่ไม่ได้เอ๋ยชื่อถึง ณ ที่นี้ ตอนนี้ผมกำลังเดินทางกลับใต้แวะพักที่ร้านอาหารคุณสาหร่ายชุมพร(ร้านอาหารใหญ่พักรถสายใต้) แถมหน่อยหนึ่งถนนจากกรุงเทพฯขึ้นเหนือโดยรวมดีกว่ากว้างกว่าสายล่องใต้ครับ ช่วงกทม.นครสวรรค์เยี่ยมยอดมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 08:10:46 โดย พี่ศักดิ์ »

ออฟไลน์ สายชล lopburi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
การตัดสินใจเปลี่ยนโช๊คครั้งนี้อย่างน้อยที่สุดทำให้ผมค้นพบข้อเท็จจริงว่า "ใช้รถต้องทำโช๊ค" จะใช้ตัวไหนยี่ห้ออะไรตามความสมัครใจของแต่ละท่าน  เป็นข้อเท็จจริงที่ผมไม่ผูกมัดตัวเองกับโปรเฟนเดอร์สักวันหนึ่งผมตั้งใจจะไป old man emu แบบ full set ตามแบบพี่ ๆ แต่การตัดสินใจเลือกโปรเฟนเดอร์ในครั้งเริ่มแรกผมพอใจในคำตอบที่ผมค้นพบ"ใช้รถต้องทำโช๊ค" มันอาจจะทนหรือไม่ทนก็ตาม ผมพร้อมที่จะเปลี่ยนตัวใหม่ยี่ห้อใหม่ภายใต้ข้อสรุปเดิม"ใช้รถต้องทำโช๊ค" ขอขอบคุณพี่นะ พี่มัต พี่ Pat พี่กิต และพี่ๆทุกท่านที่ไม่ได้เอ๋ยชื่อถึง ณ ที่นี้ ตอนนี้ผมกำลังเดินทางกลับใต้แวะพักที่ร้านอาหารคุณสาหร่ายชุมพร(ร้านอาหารใหญ่พักรถสายใต้) แถมหน่อยหนึ่งถนนจากกรุงเทพฯขึ้นเหนือโดยรวมดีกว่ากว้างกว่าสายล่องใต้ครับ ช่วงกทม.นครสวรรค์เยี่ยมยอดมาก

ยินดีด้วยครับ พี่ศักดิ์ - มีเรื่องราวอีกเยอะมาก ที่เราจะได้แลกเปลี่ยนความรู้กัน ขอบคุณสำหรับรีวิวทุกเรื่องครับ

"ใช้รถ ต้องทำโช๊ค" - เป็นส่วนหนึ่งของการปรับปรุงประสิทธิภาพช่วงล่าง เพื่อให้เราใช้รถได้อย่างปลอดภัยมากขึ้นครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก