ผู้เขียน หัวข้อ: มันช่วยประหยัดได้จริงมั้ยครับ  (อ่าน 20189 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่เจต (jEtt-PAtani)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 4
มันช่วยประหยัดได้จริงมั้ยครับ
« เมื่อ: 27 มกราคม 2014, 22:22:19 »
พอดีเมื่อกี้ได้ดูรายการ Speed talk เค้าได้แนะนำสิ้นค้าตัวนึง คือ กล่อง saveplus

http://www.saveplusoil.com

เค้าบอกว่าจะช่วยเรื่องการประหยัดน้ำมันและทำให้การเผาไหม้ดีขึ้น

เนื่องจากผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ เลยอยากรู้ว่ามันใช้ได้จริงมั้ย...

ไม่ได้มีส่วนได้เสียกับสิ้นค้าน่ะครับคือจากที่ฟังแล้วสนใจเลยอยากหาข้อมูลก่อนแต่อ่านแล้วก็ไม่เข้าใจอยุ่ดี :sd23: :sd23:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
Re: มันช่วยประหยัดได้จริงมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 มกราคม 2014, 11:39:53 »
อย่าไปหลงเชื่อเลยครับ ขี้ฮกทั้งเพ

• Pa Mania
  • *
Re: มันช่วยประหยัดได้จริงมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 มกราคม 2014, 12:56:57 »
อย่าไปหลงเชื่อเลยครับ ขี้ฮกทั้งเพ
พี่อ้วนลองแล้วหรอครับ

แล้วที่ว่าไม่จริงนี่...เรื่องประหยัด หรือความแรง หรือทั้งหมดทั้งเพเลย

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มกราคม 2014, 07:59:37 »
โฆษณาชวนเชื่อ เสียเงินฟรี
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 มกราคม 2014, 08:33:29 »
คหสต. ประหยัดไม่ประหยัดอยู่ที่เท้าครับ
และก็หากแรงและประหยัด มันสวนทางกัน  :L2739:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 มกราคม 2014, 12:05:07 »
คหสต. ประหยัดไม่ประหยัดอยู่ที่เท้าครับ
และก็หากแรงและประหยัด มันสวนทางกัน  :L2739:

ถ้าแรงและประหยัดผมว่ามีตัวนี้น่ะครับ porsche 918 spyder

แต่ก่อนที่จะได้มันมานี้ซิ คงต้อง........................บลา บลา

:sd42:  :sd42:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2014, 14:42:38 »
อยากรู้ว่าโดยหลักการของมันใช้ได้จริงมั้ย....คือการเพิ่มออกซิเจนเพื่อช่วยให้การเผาใหม้สมบูรณ์ยิ่งขึ้น

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2014, 15:16:15 »
มารอฟังคำตอบด้วยคนครับ ไม่มีความรู้ด้านเครื่องยนต์ มารอพี่ๆแนะนำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 กุมภาพันธ์ 2014, 15:19:21 โดย ตุ้ย - นนทบุรี »

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2014, 21:53:32 »
พอดีเมื่อกี้ได้ดูรายการ Speed talk เค้าได้แนะนำสิ้นค้าตัวนึง คือ กล่อง saveplus

เค้าบอกว่าจะช่วยเรื่องการประหยัดน้ำมันและทำให้การเผาไหม้ดีขึ้น

เนื่องจากผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ เลยอยากรู้ว่ามันใช้ได้จริงมั้ย...

ไม่ได้มีส่วนได้เสียกับสิ้นค้าน่ะครับคือจากที่ฟังแล้วสนใจเลยอยากหาข้อมูลก่อนแต่อ่านแล้วก็ไม่เข้าใจอยุ่ดี :sd23: :sd23:

ผมก็เพิ่งเคยได้ยินเจ้าตัวนี้จากพี่เจตครับ อยากรู้คงต้องลองครับ  :L6415:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2014, 21:55:37 »
มารอฟังคำตอบด้วยคนครับ ไม่มีความรู้ด้านเครื่องยนต์ มารอพี่ๆแนะนำ

ผมก็ไม่มีความรู้ด้านเครื่องยนต์เหมือนพี่ตุ้ยเลย มานั่งรอเป็นเพื่อนแล้วกัน  :L4396:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2014, 00:46:46 »
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=rJ5SL9PDJYQ" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=rJ5SL9PDJYQ</a>

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2014, 00:48:55 »
คือผมไม่มีส่วนได้เสียใดๆ ทั้งนั้นครับ...แค่อยากรู้ข้อมูลที่จริงว่าเป็นยังงัย
ขอเหตุผลสนับสนุนด้วย..

ออฟไลน์ ศิระ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2014, 14:53:51 »
คิดว่าไม่น่าได้ครับ

ออฟไลน์ ณัฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2014, 15:43:46 »
มั่วครับ  :sd06:ดูตัวเครืองแล้ว เหมือนเครืองฟอกอากาศเลยครับ หลักการใช้วงจรแรงดันไฟฟ้าสูง ต่อเข้ากับตัวนำที่มีปลายแหลม(เช่น เข็ม) ทำให้เกิดการสะสมประจุโปรตอนที่ปลายแหลม ดูดละอองฝุ่นและควัน ซึ่งมีอนุภาคเป็นอิเล็คตรอน เข้าไปที่ปลายเข็ม ทำให้อากาศสะอาดขึ้น แต่ออกซิเจนไม่ได้เพิ่มขึ้นเลยครับ ถ้าอยากลอง ก็ไปซื้อชุดคิดเครืองฟอกอากาศที่บ้านหม้อมาลองดูก็ได้ครับราคาไม่เกิน200บาท แต่ระวังผลกระทบกับ MCU เพราะสนามแม่เหล็กนะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2014, 17:04:32 »
ขอบคุณครับ.....สำหรับข้อมูลแน่นๆ :L4399: :L2900: :L2900:

ไม่ผิดหวังที่เข้ามาถามพี่ๆ ในบ้านนี้ก่อนสาระล้วนๆ :L2900:

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2014, 02:39:28 »
ผมก็ไม่มีความรู้ด้านเครื่องยนต์เหมือนพี่ตุ้ยเลย มานั่งรอเป็นเพื่อนแล้วกัน  :L4396:

ครับพี่กิต มีพี่เข้ามาตอบให้พอนึกภาพตามได้บ้างครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2014, 13:07:45 »
มั่วครับ  :sd06:ดูตัวเครืองแล้ว เหมือนเครืองฟอกอากาศเลยครับ หลักการใช้วงจรแรงดันไฟฟ้าสูง ต่อเข้ากับตัวนำที่มีปลายแหลม(เช่น เข็ม) ทำให้เกิดการสะสมประจุโปรตอนที่ปลายแหลม ดูดละอองฝุ่นและควัน ซึ่งมีอนุภาคเป็นอิเล็คตรอน เข้าไปที่ปลายเข็ม ทำให้อากาศสะอาดขึ้น แต่ออกซิเจนไม่ได้เพิ่มขึ้นเลยครับ ถ้าอยากลอง ก็ไปซื้อชุดคิดเครืองฟอกอากาศที่บ้านหม้อมาลองดูก็ได้ครับราคาไม่เกิน200บาท แต่ระวังผลกระทบกับ MCU เพราะสนามแม่เหล็กนะครับ

แบบนี้ผมเอาไม้ตียุงมาแปลงใส่ได้ป่าว  :L2739: :L2739: :L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2014, 13:31:55 »

ตามไปอ่านกำลังเคลิ้มไปกับหลักการทางวิทยาศาสตร์  ตามหลักการช่วยได้จริงครับเมื่อมีอ๊อกซิเจนเพิ่มการเผาไหม้จะดีกว่าเหมือนเช่นทำให้ความร้อนในการอัดอากาศของท่อร่วมไอดีลดลงด้วยIntercooler ความหนาแน่นของมวลอากาศจะมีมากกว่าเดิม   หรือเช่นเดียวกับขับรถเวลากลางคืนอากาศเย็นกับขับรถเวลากลางวันอากาศร้อน  จะรู้สึกว่าอาการเย็นๆรถวิ่งดีกว่าและควันน้อยกว่า

การเพิ่มมวลอากาศและปริมาณอากาศเช่นการเปลี่ยนกรองอาการแบบโลหะหรือแบบกรองแต่งก็ช่วยให้ปริมาณอากาศเข้าเร็วเช่นกัน รวมถึงควันดำบางลง

ออ๊กซิเจนช่วยในการเผาไหม้แต่มากไปก็ไม่ดี น้อยไปก็ไม่ดี จึงมีเรื่อง ออ๊กซิเจนเซนเซอร์มาวัดคุมร่วมกับแอร์โฟลในท่อทางเดินของอากาศ

หลักการ NOS หรือไนรตัสก็คล้ายกันคือการเอาอ๊อกซิเจนโมเลกุลเดียวอัดเข้าไปในท่อร่วมไอดีโดยการใส่ไนโตรเจนควบคุมไม่ให้เกิดการเสียดสีของโมเลกุลตอนมีอแรงอัดจนเกิดสันดาปตัวเองก่อนห้องเผาไหม้  แต่การใช้เชื้อเพลิงร่วมไนรตัสก็ไม่ใช่ว่าจะดีกับเครื่องยนต์เสมอไปได้แรงและกำลังแต่จะพังเอานะครับ ถ้าใช้ยาเกินขนาด (ยกเว้นตามหมอสั่ง)

ส่วนการเดินเบาที่ทดสอบเห็นผลเพราะเทอร์โบยังไม่ทำงาน แรงดูดยังไม่เยอะ การทำงานของอุปกรณ์จะช่วยได้บ้างก็จุดนี้แหละที่พอสร้างอนุภาพตามหลักการและเหตุผล   ถามว่าพอแรงอัดอากาศเร็วๆไอ้สายไฟ3เส้นเหล่านี้คงไม่สามารถทำอะไรได้กับมวลมหาอากาศที่มากและเร็วแถมมีไอน้ำมันปนมาอีก รับรองว่าจับสายกันดำชุ่มกันเลยทีเดียว   วิธีการแก้ไขของร้านค้าและแนะนำการขายก็คือ " งั้นพี่ต้องใส่เยอะๆ  ใส่สัก 2-3 ตัวไปเลย เอาให้เป็นหนวดปากหมึกไปเลย  คราวนี้แหละให้ผลดีมากๆ " เจอร้านแบบนี้ก็คงจ่ายกันหลักหมื่น  ถ้ารู้แบบนี้คนขายไม่ทำสายใหญ่ๆไปเลย หรือตวใหญ่ๆจะได้ไม่ต้องซื้อเพิ่ม

หากอ่านแล้วจับประเด็นจะเห็นสิ่งที่ซ้อนอยู่ในการขาย
1. เมื่อหลักการและเหตุผลตอบโจท์ยได้ ทำไมต้องมีการติดตั้งเพิ่มมากกว่า 1 ตัว
2. ทำไมต้องเน้นการขายเมื่อรถเดินเบา หรือรถเคลื่อนตัวได้โดยไม่ต้องเร่ง
3. เอาไปใช้ในรถแข่งแต่การสัมภาษณ์ได้คำตอบคือ  ช่วยให้ควันดำน้อยลง เลยจูนได้มากขึ้น (สรุปว่าในสนามจูนแล้วต้องดูควันกันเหรอว่ามากไปไม่ดีอายเขา) ในสนามผมกลับคิดว่าเอา Speed มากกว่า Smooth กันนะครับ
4. หากไม่พอใจยินดีคืนเงินภายใน 15 วัน (ทำไมไม่ให้ลองใช้ก่อนสักเดือนแล้วดีค่อยจ่ายตังค์)
5. เห็นการติดตั้งโดยการแหย่สายไฟ 3 เส้นเข้าไป  แล้วระยะห่างของสายโดยการเอามือเขี่ยๆไม่ให้ชนกัน  ทำไมไม่หาอะไรค้ำให้ได้ระยะมาตรฐานหน่อยแบบนี้ระยะห่างมีผลกับการยิงประจุไหม
6. หน่วยงานรัฐซื้อกันเพียบบบบ  เป็นการสั่งซื้อผ่านการจัดซื้อพิเศษหรือไม่หรือเป็นความต้องการของผู้ใช้กันเอง หรือเพื่อโครงการลดค่าใช้จ่ายหน่วยงาน (กรณีนี้ตอบยาก)
7. เอาเงินไปติดกล่องคันเร่งไฟฟ้า หรือกล่องดันรางดีกว่า  เพิ่มอีกนิดเห็นผลหลังติดตั้งเสร็จ

**รถจะวิ่งไม่ให้มันกินน้ำมันแล้วมันจะเอาแรงที่ไหนมาวิ่งกันละครับ  น้ำมันดีเซลเผาแล้วไม่ดำอันตรายมกกว่าเผาแล้วควันไม่มีนะครับ (ยกเว้นเทคโนโลยีเฉพาะของค่ายรถแบรนด์หรู  เขามีวิธีกำจัดควันตั้งแต่การออกแบบเทคโนโลยีครับ  และราคาคงไม่ใช่แค่รถราคาหลักล้านต้นๆเช่นนี้)

เพื่อแสดงความคิดเห็นนะครับ
 :L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2014, 14:55:13 »
ฟังพี่นะ บรรยายสรุป

แล้วย้อนไปเมื่อตอนตัวเองหลงเข้าไปร้านแห่งหนึ่ง

บอกว่าติดตัวนี้แล้วจะช่วยประหยัดน้ำมัน

จะทำให้โมเลกุลของน้ำมันเรียงตัว บลา ๆ ๆ ๆ ๆ

หลังติดไป มันก็ไม่ได้ช่วย เลยกลับไปหาเฮียเจ้าของร้าน

เฮียแก ตอบว่า ถ้าอยากเห็นผล ต้องติดอีกหลาย ๆ ตัว  :sd06:

พระเจ้าจอร์จ มันยอดมาก

ตัวนึง สามพันกว่า ๆ

เลยต้องเดินถอยหลังออกมาแล้วหาวิธี ใหม่(ในตอนนั้น) คือ ติด LPG เห็นผลจริงครับ  :sd42: :sd42: :sd42:
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2014, 16:46:10 »
ผมว่าแรงขึ้นไม่น่าจะประหยัดน่ะคับ.  :L6419:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ