ผู้เขียน หัวข้อ: Pa วิ่ง 100000 กม.แล้ว ประกัน 0 หมด พี่ ๆ น้อง ๆ ดูแลรถอย่างไรต่อครับ  (อ่าน 3374 ครั้ง)

ออฟไลน์ พรชัย

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
ใช้ปามาจะเกิน 100000 กม.แล้ว คุ้มค่ามากกับน้องปา มิเสียใจเลยที่ใช้เธอ ประกัน 0 กำลังจะหมดลง แต่อยากจะดูแลเธอให้ดี ตลอดไป จะได้ใช้เธออีกนาน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ดูแลรถอย่างไรต่อครับ หลังเกิน 100000 กม.

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ผมกะพึ่งอู่Y&Nอย่างเดียวเลยครับ  :L6425: :L4396:

• Pa Mania
  • *
อู่Y&N   Y&N ย่อมาจากอะไรครับ Young & New ใช่ไหมครับ  :L4396:

ออฟไลน์ โจ๊ก@บางพลี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
รถผมเกินแสนมาไกลแล้ว แต่ก็ยังเข้าศูนย์ตามระยะที่มันต้องเปลี่ยนสารเหลวทุกๆ 4 หมื่นโลน่ะครับ
ไม่ได้ดูแลอะไรเพิ่มเติมเป็นพิเศษ ถ้าผิดปรกติก็เข้าศูนย์อย่างเดียว ยกเว้นช่วงล่างก็ท๊อปพาวเวอร์ ชลฯ
ส่วนเปลี่ยนถ่ายน้ำมันทั่วไปก็ B-quick ล่ะครับ สะดวกดี

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ของผมเกือบ 120,000 แล้วครับ
นม.เครื่อง 5000 โล เปลี่ยนข้างนอก ครบ หมื่น เข้า 0
ของเหลว เข้า 0 ทุก 30,000 โล
เบรคหน้า ทุกประมาณ 30,000 โล
เบรคท้าย ยังครับ ไม่ค่อยได้ใช้
สามพาน Timing เพิ่งเปลี่ยนไป ตอน 112,000 โล

อย่างอื่นๆ ยังไม่พบครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
แสดงว่า ทุก 5000 กม. เปลี่ยน น้ำมันเครื่อง
ทุก 30000 กม. เปลี่ยน ของเหลว และผ้าเบรค
สายพาน Timing 100000 กม. เท่านี้ ก็ดูแล น้องปาได้ดีแล้วใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
แสดงว่า ทุก 5000 กม. เปลี่ยน น้ำมันเครื่อง
ทุก 30000 กม. เปลี่ยน ของเหลว และผ้าเบรค
สายพาน Timing 100000 กม. เท่านี้ ก็ดูแล น้องปาได้ดีแล้วใช่ไหมครับ

สวัสดีครับ พี่พรชัย

นม.เครื่อง อยู่ที่พี่ใช้ด้วยครับ พี่ใช้รถมากน้อยอย่างไร ขับเร็วมมากน้อยแค่ใหน
พี่โต้งที่เปลี่ยนทุก 5000 โล เพราะพี่โต้งขับช้า........กว่าเครื่องบินนิดเดียวเอง ;D ;D ;D

สำหรับผมเอาตามคู่มือศูนย์ครับ 10,000 โล หรือ 6 เดือน (ถ้าขับน้อยมาก ก็ลากนม.เครื่องไป 9-12 เดือนครับ)

เกรดนม.เครื่องก็มีผลนะครับ อยู่ที่พี่เลือกเกรดใหน

สำหรับเบอร์นม.เครือง ถ้าแสนโล ก็สังเกตว่าพร่องเร็วมากแค่ใหน เพราะที่เติมๆ กันอยู่ใช้ เบอร์หลัง 30
ถ้าเริ่มพร่องก็ขยับเบอร์เป็น 40 ก็ได้ครับ

เรื่องอู่ ต้องดูว่าพี่สดวกที่ใหน มีอู่ที่ช่างมิตซูออกมาเปิดหลายแห่งครับ ผมเล็งไว้ที่ แถวหัวกระบือ พระรามสอง ใกล้บ้านดี
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
สวัสดีครับ พี่พรชัย

นม.เครื่อง อยู่ที่พี่ใช้ด้วยครับ พี่ใช้รถมากน้อยอย่างไร ขับเร็วมมากน้อยแค่ใหน
พี่โต้งที่เปลี่ยนทุก 5000 โล เพราะพี่โต้งขับช้า........กว่าเครื่องบินนิดเดียวเอง ;D ;D ;D

สำหรับผมเอาตามคู่มือศูนย์ครับ 10,000 โล หรือ 6 เดือน (ถ้าขับน้อยมาก ก็ลากนม.เครื่องไป 9-12 เดือนครับ)

เกรดนม.เครื่องก็มีผลนะครับ อยู่ที่พี่เลือกเกรดใหน

สำหรับเบอร์นม.เครือง ถ้าแสนโล ก็สังเกตว่าพร่องเร็วมากแค่ใหน เพราะที่เติมๆ กันอยู่ใช้ เบอร์หลัง 30
ถ้าเริ่มพร่องก็ขยับเบอร์เป็น 40 ก็ได้ครับ

เรื่องอู่ ต้องดูว่าพี่สดวกที่ใหน มีอู่ที่ช่างมิตซูออกมาเปิดหลายแห่งครับ ผมเล็งไว้ที่ แถวหัวกระบือ พระรามสอง ใกล้บ้านดี

แม้....... โดนจนได้ ครับ เป็นไปตามที่ พี่สุเขียนครับ ผมขับมอเตอร์เวย์ทุกวันครับ ออกเช้า กลับมืด ทางค่อนข้างโล่ง
ใช้ความเร็ว ปาด ซ้าย ขวา ที่ 120 กม/ชม ได้สบายๆ ถามว่าเปลืองไหม ก็พอประมาณครับ 5000 โล ค่า นม.เครื่อง บวก ไส้กรอง
พันบาท มีทอนครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html